ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องขายรถคันแรก  (อ่าน 2798 ครั้ง)

ออฟไลน์ armuay

• Jr. Member
  • **
สอบถามเรื่องขายรถคันแรก
« เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 00:44:09 »
พอดีซื้อรถมาได้คืนแสนนึง แต่เงินยังไม่ได้(ยังไม่ครบกำหนด) เราสามารถขายยังไงได้มั่งครับ sale บางที่บอกติดต่อสรรพสามิตเขต   อีกคนบอกทิ้งได้เลยพี่ - -" งงครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่องขายรถคันแรก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 00:49:32 »
ผมว่าถ้าขายก่อนได้เงิน ก็แค่ไม่ได้เงินแสนนั่นละครับ

เพราะถ้าได้มาแล้ว ขายต่อ ต้องคืนเงิน

แต่อันนี้ยังไม่ได้คงไม่ต้องทำอะไรทั้งนั้น  ;D

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 00:53:05 »
ขายแล้วก็ไปยื่นเรื่องขอสละสิทธิ์คืนภาษีครับ

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 09:18:56 »
หากขายให้พี่ ให้น้อง ก็ไม่ต้องทำอะไรก็ได้ รอเงินคืนค่อยโอนให้ ถือว่าให้เขาผ่อนให้เรา แต่เขาได้ใช้  อิ อิ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 13:04:06 »
ขายแล้วก็ไปยื่นเรื่องขอสละสิทธิ์คืนภาษีครับ
ตามนี้ครับ

หากขายให้พี่ ให้น้อง ก็ไม่ต้องทำอะไรก็ได้ รอเงินคืนค่อยโอนให้ ถือว่าให้เขาผ่อนให้เรา แต่เขาได้ใช้  อิ อิ
แบบนี้เกรงว่าจะไม่ได้ครับ เพราะถึงจะได้เงินคืนภาษีแล้ว ก็ยังต้องถือครองต่อให้ครบ 5 ปี ถ้าโอนกรรมสิทธิ์ก่อนนั่น ไม่ว่าจะมีการซื้อขายหรือไม่ ก็ถือว่าผิดสัญญา ต้องคืนเงินแสนพร้อมดอกเบี้ยปรับนะครับ

ถ้าจะขายหรือโอน ต้องรอหลังถือครองครบ 5 ปีครับ

กรณี จขกท ก็ไปทำเรื่องสละสิทธิ์การใช้สิทธิ์คืนภาษีรถคันแรกแล้วค่อยขายครับ
ถ้าทิ้งไปเลย แล้วมีการโอนเงินคืนภาษีเข้ามา ก็ต้องนำไปคืน อาจโดนปรับด้วย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 16:35:01 »
ถ้าเป็นผม ก็คงขายให้ญาติพี่น้อง โดยไม่ทำเรื่องโอน (โอนลอยนั่นละ) แล้วพอครบ 5 ปี ค่อยโอนกรรมสิทธิ์ครับ คือรถยังเป็นชื่อเราตายทะเบียนของหลวง แต่ให้คนอื่นเอาไปใช้แล้ว

(ฟังเหมือนขี้โกงเงินหลวงเลย แต่ก็เป็นวิธีเดียวที่คิดออกที่ทำให้เรายังได้เงินแสน ไม่งั้นการเปลี่ยนกรรมสิทธิ์ ก่อน 5 ปี ยังไงก็ต้องคืน 1 แสนครับ)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 17:39:21 »
รถรุ่นอะไรอะครับท่านจขกท. ;D

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 07:40:23 »
ตามนี้ครับ

แบบนี้เกรงว่าจะไม่ได้ครับ เพราะถึงจะได้เงินคืนภาษีแล้ว ก็ยังต้องถือครองต่อให้ครบ 5 ปี ถ้าโอนกรรมสิทธิ์ก่อนนั่น ไม่ว่าจะมีการซื้อขายหรือไม่ ก็ถือว่าผิดสัญญา ต้องคืนเงินแสนพร้อมดอกเบี้ยปรับนะครับ

ถ้าจะขายหรือโอน ต้องรอหลังถือครองครบ 5 ปีครับ

กรณี จขกท ก็ไปทำเรื่องสละสิทธิ์การใช้สิทธิ์คืนภาษีรถคันแรกแล้วค่อยขายครับ
ถ้าทิ้งไปเลย แล้วมีการโอนเงินคืนภาษีเข้ามา ก็ต้องนำไปคืน อาจโดนปรับด้วย
ข้อมูลเพียบ ขอบคุณครับ