ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้ Honda Accord ถือเป็นพี่ใหญ่สุดในกลุ่มรถ Honda ปัจจุบัน หรือไม่ครับ  (อ่าน 8584 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมสงสัยครับ

จำได้ว่าสมัยก่อนจะมี Legent Vigor ที่เครื่อง 2.5-3.5 วางยาว ขับหน้า(มั้ง)

แต่เดียวนี้ เงียบๆ ไม่ค่อยเห็นตัวอื่นเลย

แต่เหมือน ตั้งแต่ G6 มา Accord เครื่องใหญ่ขึ้น คือ จะมี V6 3.0 และ V6 3.5 มาขายครับ

เว้น G9 ที่ไม่มีแล้ว

อยากทราบว่า ปัจจุบัน ถือว่า Accord(หรือ Inspire) เป็นตัวเรือธง พี่ใหญ่สุดหรือไม่ครับ

และเพราะอะไร ถึงเอา legent และ vigor ออกไปครับ ;)

keanetona

ถ้านับเฉพาะ "ฮอนด้า" ก็น่าจะใช่ครับ แต่ยังมี ACURA อีก

รบกวนท่านอื่นมาช่วยเสริมครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เมืองไทย "ใช่"
เมืองนอก "ไม่"

เมืองไทย Accord เมืองนอก ยังมี Legend นับรวมถึงตัวต่อไปด้วย

และยังมีพวกพะแบรนด์ Acura ทั้งหมดด้วย ครับ

ตามนี้

ออฟไลน์ Alcatraz

จขกท นับเฉพาะไทยหรือทั้งโลก

Accord g9 มี v6 3.5 แต่ขายที่อเมริกา ที่สำคัญ ไม่มี di และยังเป็น SOHC อยู่ แต่มีระบบความเร็วคงที่จะทำงาน 3 หรือ 4 สูบนี่แหละ

ออฟไลน์ AMG GT

ผมสงสัยครับ

จำได้ว่าสมัยก่อนจะมี Legent Vigor ที่เครื่อง 2.5-3.5 วางยาว ขับหน้า(มั้ง)

แต่เดียวนี้ เงียบๆ ไม่ค่อยเห็นตัวอื่นเลย

แต่เหมือน ตั้งแต่ G6 มา Accord เครื่องใหญ่ขึ้น คือ จะมี V6 3.0 และ V6 3.5 มาขายครับ

อยากทราบว่า ปัจจุบัน ถือว่า Accord(หรือ Inspire) เป็นตัวเรือธง พี่ใหญ่สุดหรือไม่ครับ

และเพราะอะไร ถึงเอา legent และ vigor ออกไปครับ ;)
เครื่อง 3.5 v6  ใน G9  มีอยู่นะครับ  แต่ที่ไทยไม่เอามาขาย  จะมีอเมริกานะ  เพราะ ว่าคนไมค่อยซื้อมันแพงอะครับ

keanetona

ผมสงสัยครับ

เครื่อง 3.5 v6  ใน G9  มีอยู่นะครับ  แต่ที่ไทยไม่เอามาขาย  จะมีอเมริกานะ  เพราะ ว่าคนไมค่อยซื้อมันแพงอะครับ

G8 และ แคมรี่ ACV40 นี่เหมือนว่าเขาจะทำตลาด3.5เป็นแบบน้ำจิ้มนะครับ เพราะไหนๆก็มีประกอบเพื่อส่งออกแล้ว (แล้ว วีโก้/ฟอร์จูนเนอร์ มีรุ่น V6 4.0 ทำไมไม่เอามาขายแบบน้ำจิ้มบ้างหว่า ทั้งๆที่ก็มีประกอบที่บ้านโพธิ์)

ออฟไลน์ tTtTt

• Jr. Member
  • **
มี Honda Legend ครับ   แต่ไม่รู้ว่าเป็นรุ่นของปีไหน และไม่รู้ว่าจะมีรุ่นใหม่เมื่อไหร่ ใครทราบบอกโด้ยยอยากรู้คับบ ;D

เบาะมันดู หนาแน่นนุ่ม น่านอน มากเลยเนอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2013, 19:30:54 โดย thnnn158 »

ออฟไลน์ friend2929

• Full Member
รุ่นใหม่สุดตอนนี้ และ สื่อเมืองนอกคิดว่าน่า จะเป็น Legend คันต่อไปก็คือ ACURA RLX  ครับ

ส่วนเครื่อง 3.5 v6 อยู่ใน accord รุ่น TOURING ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2013, 19:40:15 โดย friend2929 »

ออฟไลน์ Starplatinum35

• Sr. Member
  • R35 IHI F55 Hybrid turbo 720 whp on E85
2015 BMW 525d m sport Project'A stage 1
2012 nissan GT-R R35 GT700+EcuTek +E85 flex fuel
2016 MB CLA 250 AMG
2017 MB E220d AMG
2017 BMW 320d GT

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
มี Honda Legend ครับ   แต่ไม่รู้ว่าเป็นรุ่นของปีไหน และไม่รู้ว่าจะมีรุ่นใหม่เมื่อไหร่ ใครทราบบอกโด้ยยอยากรู้คับบ ;D

เบาะมันดู หนาแน่นนุ่ม น่านอน มากเลยเนอะ
ปี 08 - 11 ครับ

========
นอกประเด็นแต่เกี่ยวเนื่องกัน

ตอนนี้ฮอนด้ายุติการขาย Sedan ที่ญี่ปุ่นทุกรุ่นแล้วครับ
ในอนาคตยังไม่แน่ว่าจะมาอีกหรือไม่
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เมืองไทย "ใช่"
เมืองนอก "ไม่"

เมืองไทย Accord เมืองนอก ยังมี Legend นับรวมถึงตัวต่อไปด้วย

และยังมีพวกพะแบรนด์ Acura ทั้งหมดด้วย ครับ

ตามนี้

ตามนี้เลยคร๊าบ

ออฟไลน์ Partarajarin

เหลือนแต่Accord เพราะhonda คงมีปัญหากับยอดขาย legend เฉพาะ japan

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT

มันดูหรูมากกเลยครับ สวยมากกกด้วย ล้อหลังเลี้ยวได้ มาอีกรุ่นแล้ววว  ;D ;D

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
อยากให้ ACURA เข้ามาขายบ้านเราบ้าง

อยากสัมผัส SH-AWD

ออฟไลน์ Minny

อยากให้ Honda เอา Ridgeline เข้ามาขายในไทยอ่ะค่ะ เป็นรถกระบะ Mid-Sized Truck ของฮอนด้า แต่กลับไม่เอามาขายในไทยสะงั้น
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
อยากให้ Honda เอา Ridgeline เข้ามาขายในไทยอ่ะค่ะ เป็นรถกระบะ Mid-Sized Truck ของฮอนด้า แต่กลับไม่เอามาขายในไทยสะงั้น

ไม่เอามาดีแล้วครับ

เจอคันจริง คุณอาจจะไม่ชอบ....

ขนาดของมัน ไม่ใช่เล็กๆ และการกะระยะค่อนข้างไม่ง่าย

แถมเป็นรถกระบะบนพื้นตัวถังรถเก๋ง แบบ โมโนค็อก ดังนั้น ก็จะมีคำถามเรื่องการบรรทุกตามมาอีก

ออฟไลน์ nunix

ไม่เอามาดีแล้วครับ

เจอคันจริง คุณอาจจะไม่ชอบ....

ขนาดของมัน ไม่ใช่เล็กๆ และการกะระยะค่อนข้างไม่ง่าย

แถมเป็นรถกระบะบนพื้นตัวถังรถเก๋ง แบบ โมโนค็อก ดังนั้น ก็จะมีคำถามเรื่องการบรรทุกตามมาอีก

ดูเหมือน ฮอนด้า จะเลิกคิดเรื่องการทำตลาดกระบะในไทยมาตั้งแต่หลังจบโปรเจค กับ isuzu ในช่วงปี 90x แล้วถาวรกระมังครับ
ยกเว้นถ้าตลาด กระบะ highend เกิดบูมขึ้นมา ซึ่งก็คงไม่ง่ายแน่เลยครับ  ;D ;D ;D