ผู้เขียน หัวข้อ: ผิดไหม ถ้าผมรู้สึกว่า Brio Amaze นั่งสบายกว่า City และ JAZZ และ Civic แต่พอๆ กับ Accord  (อ่าน 12753 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
วันนี้ผมไปรับรถ Honda Freed ที่เอาไปทำที่ แถวปทุมธานี เพราะไป ฟีเจอริงกะเสามา

ขอนอกเรื่องนิดนึง นั่งรถเมล์ไปรับรถ เสียตังไป 26 บ.(แต่ต้องเดินข้ามมารับรถจากฟิวเจอร์โคตรไกล) แต่โชคดี
ได้ไปนั่งกินข้าวฟรีที่ศูนย์ฮอนด้า กินข้าวไก่กระเทียบไป 2 กล่อง ข้าวผัด 1 กล่อง กาแฟมอคค่า และโกโก้ร้อน และน้ำหวานทุกรส(...555...ทำไมนิสสัน ไม่มีบ้างนะ)

เข้าเรื่องครับ

ผมได้ไปลองนั่งรถต่างๆ เพราะต้องรอเจ้าหน้าที่ไปกินข้าวครับ

ผมรู้สึกว่า

City กะ Jazz การที่มีถังน้ำมันวางใต้เบาะหน้า มันทำให้การนั่งเบาะหลัง แปลกมาก เหมือนขาจะเฉียงๆ ตลอดเวลา โดยเฉพาะ Jazz
แต่ Brio Amaze นั่งข้างหลังสบายกว่า การวางเท้าดูเป็นปกติ เนื้อที่ไม่มาก แต่ก็จัดวางได้ดี

เบาะนั่ง ผมว่า Brio นั่งแล้วไม่ติดหัวเหมือน Jazz ทั้งเบาะหน้าและหลัง แต่ City ผมว่าเบาะหลังมันเฉียดๆ หัวไปนิดนึงครับ(คล้าย Civic เลย) คือเหมือน หัวผมจะเกือบๆ ติดเพดาน

ต่อมา เป็น Civic

การเข้าออก ผมว่า Civic เป็นรถที่ออกแบบการเข้าออกได้ ไม่น่าประทับใจเลยครับ(สำหรับผมนะ) ผมรู้สึกว่า ทั้ง FD จนมาถึง FB เหมือนเวลาเข้าเบาะหน้าต้องมุดๆ เข้าไป ไม่งั้นหัวจะโขกกับเสา
ซึ่งผมไม่ชอบเลย รถที่เสาหน้ามาเป็นแบบนี้ครับ คือ ถ้าผมต้องอยู่กับมันทุกวันๆ ผมคงอึดอัดใจมากๆ ส่วนข้างหลังก็ยังเข้าออกง่ายกว่าข้างหน้า แต่ FB ผมว่ามันเข้ายากกว่า FD นิดนึงครับ

ส่วน Accord สมแล้วที่เป็นรถผู้บริหาร ผมรู็สึกว่า การเข้าออกมันง่ายมาก แม้ว่ารถจะเตี้ย แต่ก็ไม่ลำบาก ไม่ต้องก้มอะไรมากมาย ทั้งหน้าและหลัง
ซึ่งผมกลับรู้สึกว่า เจ้า Brio Amaze ก็เข้าออกง่ายเหมือนกัน ผมแอบประทับใจ Brio นะครับ รถเล็ก ฐานล้อก็เล็ก แต่จัดวางที่ได้ดี นั่งสบาย และเข้าออกง่ายเหมือนรถใหญ่
และดีกว่าบางคันด้วยครับ

คิดอย่างไรกันครับ ;)

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
ยังไม่เคยนั่งแจ็ซกะซีวิค แต่เคยนั่ง accord , amaze

amaze หลังนั่งสบายดีครับ มีที่วางแขนด้วย ตอนไปมอเต้อโช นั่งเล่นอยุ่พักนึง  :)

สรุป ไม่ผิดคับ นั่งสบายดี แต่ไม่รุ แจ็ซ,ซีวิคเป็นยังไง

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
เห็นด้วยครับ
การเข้าออก ท่านั่ง ที่วางแขน ขนาดเบาะ สบายดีมากสำหรับรถแบบนี้
แต่บรรยากาศห้องโดยสารยังสู้รุ่นพี่ไม่ได้ครับ
พลาสติกกรอบแกรบเต็มไปหมด  *.*
(ตกแต่งมาตามระดับราคา)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Ruksadindan

ยังไม่เคยนั่งแอมาซีครับ แต่อาจทำให้แปลใจได้เหมือนแอลไมรา ว่ากว้างงง

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ผมว่า amaze นั่งสบาย มากกกกครับ สบายกว่า almera new vios city jazz mazda focus หลายๆรุ่นเลย 

almera กว้างจริง ยาวจริงแต่ เบาะนั้งไม่สบาย เลยครับ สู้เบาะสบายกว่าแต่เล็กหน่อย แบบ amaze ดีกว่าครับ  ;D

GreenG

ผมว่า amaze นั่งสบาย มากกกกครับ สบายกว่า almera new vios city jazz mazda focus หลายๆรุ่นเลย 

almera กว้างจริง ยาวจริงแต่ เบาะนั้งไม่สบาย เลยครับ สู้เบาะสบายกว่าแต่เล็กหน่อย แบบ amaze ดีกว่าครับ  ;D

ครับ ผมว่าเบาะมันเหมือน Civic รุ่นเก่าๆ ที่มีที่วางแขนตรงกลางเลยครับ :)

โครงสร้างด้านในด้วย แอบเหมือน Dimention + city ตัวแรกเลย

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT

ครับ ผมว่าเบาะมันเหมือน Civic รุ่นเก่าๆ ที่มีที่วางแขนตรงกลางเลยครับ :)

โครงสร้างด้านในด้วย แอบเหมือน Dimention + city ตัวแรกเลย

ใช่ครับ อารมเดียวกันเลยครับดูใหญ่ๆนั่งสบาย

ปล 0 ฮอนด้า มีข้าวกินแบบนั้นเลยหรอครับ น่าอิจฉา 555 ยังกับร้านอาหาร 555 toyota ไม่มีไรเลยยย มีแต่ไอติมถูกๆ 55

GreenG

ใช่ครับ อารมเดียวกันเลยครับดูใหญ่ๆนั่งสบาย

ปล 0 ฮอนด้า มีข้าวกินแบบนั้นเลยหรอครับ น่าอิจฉา 555 ยังกับร้านอาหาร 555 toyota ไม่มีไรเลยยย มีแต่ไอติมถูกๆ 55

มีครับ ผมกินไป 3 กล่องเลย

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
เห็นด้วยเรื่องซีวิค

จะเข้าจะออกนี่ต้องออกแรงนิดนึง
ตอนจะเข้าก็ต้องก้มเยอะหน่อย ส่วนตอนจะออกก็ต้องดันตัวขึ้นมา ก้าวขาสูงๆนิดนึง

เทียบกับรถรุ่นเก่าๆที่มักจออกแบบโปร่งๆเหลี่ยมๆหน่อย ลำบากกว่าเยอะเลย

ออฟไลน์ panerai

ออฟไลน์ Mike

Confirm!!!! ครับ ในฐานะคนใช้ City MC ว่า Amaze ข้างหลัง นั่งสบายกว่า City มว๊ากกกกก เป็นไปได้ยังงัย ?

ส่วน FD และ FB ขึ้นทีไร หัวโขก ทุกครั้ง
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เคยแต่ลองนั่ง ยังไม่เคยเปรียบเทียบครับ

ไว้จะไปลอง

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
สบายกว่า FB จริงครับ แต่ไม่เท่า G9 แน่นอน

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
นั่งสบายกว่าแจ๊ซและเฟียสต้าเยอะครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ NIKE

ไม่ผิดนะครับ  ;D ผมเคยนั้ง FD FB city mc jazz mc แล้ว รุ้สึกแข็งๆ  ::)

รุ้สึกว่าเบาะหลังของ amaze สบายมากจริงๆครับ นุ่มกำลังดี ไกล้เคียงแอคคอลด์ มากครับ  ;) ;)

ออฟไลน์ BaDMojo

• Jr. Member
  • **
เห็นด้วยเลยครับ เจ้าโอ้นี่เบาะหลังนั่งดีนะครับ Leg room เยอะด้วย

ไปลองมาที่งานมอเตอร์โชว์ ยังแปลกใจอยู่เลยว่า มันนั่งได้โอเคเลยทีเดียวสำหรับรถระดับนี้

ผมใช้ Civic FB อยู่ ยืนยันเลยว่า เข้าออกยากจริง

เวลาก้าวออกจากรถเหมือนรถมันเตี้ย คล้ายกับต้องสไลด์ตัวออกมา  ::)

มันคล้ายๆกับเวลาก้าวออกมาจาก z4 กับ 86 ที่แบบแทบจะนอนออกมากันเลยทีเดียว

แต่ FB ไม่ได้ออกยากขนาดเจ้าสองคันนี้นะครับ แค่ยกตัวอย่างให้เห็นภาพเฉยๆ

ออฟไลน์ tap-mzr

ตอนได้ไปนั่งตอนเปิดตัว ก็รู้สึกว่าชอบนะ

แต่...

วัสดุจะกระป๋องไปไหนคร้าบบบบบ เส้าแท้เหลา
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ AMG GT

รถพี่ชาย civic fd  ด้านหน้า ตอนเข้าไม่เท่าไหร่ แต่ตอนออกนี้แบบว่านะ  ต้องรวบรวมแรงทั้งหมดที่ มี ดันตัวขึ้นมา เลยแหละ555+(แอบเวอร์ไปนิด อิอิ) ;D

ออฟไลน์ hutzero

Re: ผิดไหม ถ้าผมรู้สึกว่า Brio Amaze นั่งสบายกว่า City และ JAZZ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 22:13:45 »
Amaze กว้างนั่งสบายจริงครับ   ใน ECO Car ระดับเดียวกันรวมถึง B-Segment  แต่ถ้า C-Segment ผมยกให้ EX (ไม่ได้อวยรถตัวเองนะเพราะเทียบมาหมดแล้ว)  
ส่วน D-Segment ญี่ปุ่นผมให้ความสบาย Teana>Camry>Accord  

ออฟไลน์ TWISTER

• Newbie
  • *
ผมใช้ Almera อยู่ครับ นั่งหลัง Leg room กว้างจริง แต่เบาะนั่งสั้นไม่สบายครับ ที่วางแขนซ้ายขวาและกลางโอเค แต่หลังคาเฉียดหัว

Amaze ผมเคยนั่งมาแล้ว เบาะนั่งสบายกว่า Almera จริงครับ Leg room เยอะอยู่แต่ไม่เท่า almera พนักพิงหัวเตี้ยไปครับ ปรับก็ไม่ได้

ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ Headman

รู้สึกเหมือนกันครับ.....

Almera มันโล่งๆ ยังไงบอกไม่ถูก.....brio สบายกว่ามากครับ
แต่ Brio ที่รับไม่ได้เลยคือ วัสดุภายในอ่ะครับ มัน look shit....อุ้ย พิมพ์ผิด
Look cheap มากเลยอ่ะครับ รถระดับราคาแบบนี้ บ่องตง ผมเทใจให้ Picanto หมดแล้วครับ  ;D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ทำไมผมว่ามันนั่งไม่สบายเลยทั้งเบาะหน้าและเบาะหลัง
คือเบาะรองนั่งมันบางและสั้นเกินไป ไม่ค่อยรองรับสรีระร่างกายเท่าไร
โอเคว่าระยะห่างระห่างเบาะคู่หน้ากับหัวเข่าเวลานั่งเบาะหลังจะระดับหนึ่ง
แต่ก็น้อยกว่าใน Almera มาก

สรุป ผมว่า City ยังนั่งสบายกว่า Civic พอๆกับ City ส่วน Accord ดีสุดในฮอนด้าที่ขายในไทยตอนนี้
แต่ก็ยังสู้ Teana ไม่ได้อยู่ดี ในแง่การนั่งสบายนะครับ

ออฟไลน์ karn5811

โตโยต้าบางศูนย์เช่น ศูนย์อมตะที่ขอนแก่นมีข้าวให้กินเหมือนกันครับบบบ

ออฟไลน์ gex

• Newbie
  • *
เบาะหลังนั่งสบายกว่า ซิตี้ และ อัลเมร่า คับ คอนเฟริืม.. ;)

ออฟไลน์ YenChar

นั่งหลัง 2 แบบคนไซต์ปกติ สบายครับ
ลองคิดว่า นั่งหลัง 3 คน เดินทางไกลๆ ผมเอาซีวิคดีกว่านะครับ

ผมชอบ Jazz มากกว่าตรงที่ความโปร่งสบาย
แต่เอาเฉพาะเบาะนั่ง อเมสก็สบายจริงๆ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ผมว่าที่พูดมามันไม่ได้นั่งสบาย
แต่มันเป็นความสะดวก และท่าการนั่งที่เป็นธรรมชาติกว่า

ถ้าจะทดสอบว่านั่งสบายมั้ย ต้องนั่งไปนานๆ ครับ

ออฟไลน์ wut get real

การเข้าออกตัวรถไม่ได้บ่งบอกว่ารถนั่งสบายนะครับ การวางตำแหน่งตัวเบาะ วัสดุเบาะ ฯลฯ สำคัญกว่าครับ และต้องลองนั่งทางไกลดูครับ
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

GreenG

ผมว่าที่พูดมามันไม่ได้นั่งสบาย
แต่มันเป็นความสะดวก และท่าการนั่งที่เป็นธรรมชาติกว่า

ถ้าจะทดสอบว่านั่งสบายมั้ย ต้องนั่งไปนานๆ ครับ

ใช่ครับ อาจจะเป็นแบบนั้นจริงๆ

ออฟไลน์ MystogaN

เบาะมันบางไปครับ นั่งแล้วไม่กระชับ รู้สึกไม่ผ่อนคลาย ไม่ปลอดภัย ไม่ชอบเลยครับ

Jazz City Civic ดีกว่าเยอะเลยครับ โดยเฉพาะ Civic เบาะกระชับดีครับ

ขอไม่พูดถึงเบาะหลังเนาะ เพราะ ยังไงเราเลือกซื้อรถ เราก้อคงจะต้องเปนคนขับอยู่แล้ว ;D