ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครนิยมพิศมัยเกียร์ธรรมดามากที่สุดแบบผมบ้างไหมครับ  (อ่าน 17952 ครั้ง)

ออฟไลน์ boy_pilok

• Jr. Member
  • **
คันที่แล้วของผม city s/at  2009 ผมว่าเกียร์ auto นี่มันไม่ได้ดั่งใจเลย ขับ captiva ดีเซล ของพี่สาวเข้าโหมด M + - มันก็ทื่อๆยังไงไม่รู้ เคยลอง paddle shift ใน jazz sv มันก็หน่วงๆเหมือนรออะไรชั่วขณะ...ตอนนี้เลยจัด civic fb s/mt 2012 ซะเลยแรงสะใจ.... ผมไม่มีปัญหาเรื่องหัวเข่าซ้ายครับ แต่ถ้าเจอรถติดนานๆ เนี่ยมีปวดหน้าเท้าซ้ายบ้างครับ ก็แป้นครัชมันนิดเดียวไม่เต็มเท้าซะเลยผมแก้โดยเอา plate แต่งแป้นเบรคอันใหญ่ๆของรถเกียร์ auto มาแปลงใส่แป้นครัชช่วยได้เยอะ พอดีผมเป็นคนถนัดซ้ายด้วยอะครับเลยไม่ค่อยมีปัญหาเวลาขับรถเกียร์ mt ส่วนคนส่วนใหญ่ถนัดขวาอะครับเอาเท้าซ้ายเหยียบครัชเข้าหน่อยบ่นกันจัง อิอิ หนีไปออกรถเกียร์ auto โหม๊ดดด..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2013, 12:29:07 โดย boy_pilok »

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
เมือ่เร็วๆ นี้ผมก็เคยคิดจะขาย Focus TDCi  เกียร์ powershift   แล้วไปซื้อ Focus TDCI  MT มาขับเหมือนกัน    เพราะอยู่ตจว  แต่มาไตร่ตรองดูแล้ว เจ้าเกียร์ powershift มันก็ดีกว่าออโต้ทั่วไปอยู่พอสมควรแล้ว  มีแค่เวลาที่จะเอามันส์แบบจริงๆจังมันยังแพ้  MT อยู่หน่อยๆแค่นั้น  ก็เลยเปลี่ยนใจเพื่อแลกกับความสบาย อีกอย่างเสียดายออฟชั่นของตัว AT ที่ MT ไม่มี

แต่ก็ยังอยากได้และอยากขับ MT อยู่ดี    แต่มีข้อแม้ว่า  ถ้าเป็นรถที่เครื่องเล็กๆ แรงบิดน้อยๆ  แล้วต้องขับในเมืองผมจะไม่เอาเกียร์ MT เด็ดขาด  เพราะต้องเลี้ยงคลัทช์เลี้ยงคันเร่งกันสุดๆ .... แต่ถ้าเป็นเครื่องใหญ่หน่อย หรือดีเซลจะยิ่งดี และช่วยได้มากเมื่อต้องคลานในเมือง

สุดท้ายอยากขอให้รถทุกรุ่น มีเกียร์ MT ในรุ่นท็อปด้วย รับรองได้ผมเป็นลูกค้าอีกราย

ออฟไลน์ Volta

• Hero Member
ผมโตมากับเกียร์ธรรมดาครับ ตอนทำงานที่ปราจีน ก็ใช้รถเกียร์ธรรมดามาตลอด
ชอบเวลา "เหยียบคลัช เข้าเกียร์ ปล่อยคลัช" เป็นอะไรที่สุดยอดแล้ว

แต่พอมาทำงานในกรุงเทพ มีอันต้องเปลี่ยนเป็นรถเกียร์ออโต้ เพราะสุขภาพเข่าไม่อำนวย
หากมีโอกาสก็อยากจะหารถเกียร์ธรรมดามาใช้อีกสักครั้งครับ

ป.ล. มีใครเคยดูหนังเรื่อง "เร็วฟ้าผ่า" มั่ง?  เรื่องนี้เป็นแรงบันดาลใจในการขับรถเกียร์ธรรมดามากเลยครับ  ;D
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ sayhinet

• **
ก็คนส่วนใหญ่เขาไม่ได้คิดแบบนั้นนะสิครับ เกียร์ออโต้มันขับสะบายไฮโซกว่าครับ เกียร์ธรรมดามันดูเหมือนรถใช้งานทั่วไปครับ  ;D

ออฟไลน์ 6162002

ชอบเกียร์ธรรมดามากๆเหมือนกันครับ

แต่ตอนหลังได้ขับออโต้แล้ว

มันก็ไม่ได้เลวร้ายอะไร ไม่ได้ถึงกับว่าจะต้องขายทิ้งไปซื้อเกียร์ธรรมดาขับ โดยที่ออพชั่นหายไปมากมายครับ

มันคือที่สุดของที่สุดแล้ว อยากขับนิ่มๆก็ได้ อย่างขับกระชากมันๆก็ได้ เหมือนเราเป็นคนคุมรถไม่ใช่ให้รถมาคุมเรา ;)

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
ชูจั๊กกะแร้ว่ายังใช้เกียร์ธรรมดาขับรอบกรุงเทพฯในชีวิตประจำวันครับ
ยังไม่ค่อยลำบากเท่าไหร่ เพราะทำงานเวลาไม่เหมือนชาวบ้านเขาครับ
แต่ในวันที่ต้องเข้าเมืองหรือต้องออกเวลารถติดหนักๆนี่ก็แอบอยากได้เกียร์ออโต้เหมือนกันครับ  ;D ;D

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมชอบไปเนิบๆ นิ่งๆ เรียบๆ หรูๆ

CVT กับ รถ นิ่มๆ นั่งสบายๆ

ออฟไลน์ Impress_za

• I Love HLM
เมื่อวานเป็นครั้งแรกที่ผมได้ขับวีออส 2012 e เกียร์ธรรมดา ของคนรู้ใจ หลังจากออกรถมาเมื่อเมษา ผมคิดว่าที่เลือกให้เอารุ่นนี้ คิดไม่ผิด
แทนที่จะเอา j auto เพราะขับสนุกดี ออฟชั่นครบ นี่ถ้าสมัยก่อน อัลติส 1.6 g มันมีเกียร์ธรรมดา ผมสอยไปแล้ว หรือว่าผมเห่อเฉพาะแรกๆรึเปล่าไม่รู้ แต่สำหรับผม เกียร์ธรรมดา มีไว้เป็นคันที่สองของบ้าน มากกว่าคันเดียว เพราะถ้าคนอื่นขับคง ไม่ค่อยคิดแบบผม โดยเฉพาะแม่
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
สมัยก่อนผมเคยขับเกียร์ออโต้เดินทางไปเที่ยวแถวทางเหนือช่วงเทศกาลรถมากบางครั้งติดตามเนินชันๆเกร็งตลอดกลัวมันไม่มีกำลังส่งเพราะรถต่อหางกันแยะบางครั้งใจสั่นกลัวไหลกลับไปกระแทกคันหลัง หลังจากนั้นผมไม่ขับเกียร์ออโต้อีกเลยแม้ว่าช่วงหลังมานี่จะพัฒนาดีขึ้นแล้วก็ตาม สรุปแล้วเกียร์ธรรมดาให้ความมั่นใจผมได้ดีที่สุด

ออฟไลน์ bojung

ผมก็เคยคิดเหมือนกันครับ น่าจะทำเกียร์ธรรมาออฟชั่นสูงๆ ออกมาขายบ้าง แต่ตอนนี้ผมคิดว่าคนส่วนใหญ่นิยมเกียร์ออโต้มากกว่า ถ้าทำเกียร์ธรรมดาออฟชั่นเยอะๆออกมายอดอาจจะไม่เยอะ ขายไม่คุ้ม เลยปรับเป็นรุ่นต่ำสุดไปเลย ใครอยากได้เกียร์ธรรมดา เอาไปแต่งเอง ผมเองก็เคยขับเกียร์ธรรมดามา แต่เป้นกระบะวีโก้ พอมาขับเกียร์ออโต้ ความรู้สึกต่างกันเลย เกียร์ธรรมดาขับมันกว่าเยอะ ช่วงลากเกียร์สนุกมาก ค่อยๆ เร่งขึ้นไป

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
ลองไปถามยอดขาย cruze 1.8 MT LS กับ 1.8 AT LS ดูสิครับ  spec เหมือนกัน 

ออฟไลน์ Ruksadindan

พิศมัย แต่ไม่ได้ขับครับ
ก็ Sawib แม่งตัด ABS ออก คงไม่ยอมซื้อหรอกครับ

ออฟไลน์ ทาโก๊ะยากิ

• **
ชอบเกียร์ธรรมดาอยู่เหมือนกันนะ ขับเเล้วได้อารมณ์ดี เเต่ก็ใช่ว่าจะอยากขับมันส์ตลอดเวลา ถ้าจะมีรถเกียร์ธรรมดาก็ต้องเป็นรถคันสองรองจากเกียร์ออโต้เเหละ
ตอนนี้หันมาคบออโต้ดีกว่า สมัยนี้รถติดเหลือเกิน เเถมความสะดวกสบายของเกียร์ออโต้ ขับเพลิน ไม่ต้องมาเครียดเหยียบคลัชไล่เกียร์

ออฟไลน์ Tharit

• **
เด็กต่างจังหวัดครับ โตมากับกระบะเกียร์ธรรมดา แถมที่บ้าน (ทุกคนที่มีใบขับขี่) ขับเกียร์ธรรมดากันได้หมด

อยากให้เกียร์ธรรมดาออฟชั่นกำลังดีบ้างเช่นกัน ทุกวันนี้หลายๆเจ้า อ่านสเป็คตัว MT แล้วเบือนหน้าหนีกันเป็นแถว  :P

ออฟไลน์ RUNDOG

• **
เจ้าของค่ายรถ จะทำออกมาขายต้องดูความต้องการของลูกค้าส่วนใหญ่แหละครับ ผมมีเพื่อนกลุ่มท่องเที่ยวอยู่หลายคัน ก็หันมาเล่น AUTO กันหมด ถนนบ้านเราสมัยนี้ผมว่าสะดวกสุดแล้วครับ อย่างที่ชลบุรีตอนนี้นะครับ รถติดพอๆกับ กทม.เลย พูดง่ายๆ ไปที่ไหนก็ติด

ออฟไลน์ Moshimaru

• **
    • new altis
เกียร์ธรรมดาถ้าวิ่งต่างจังหวัดสนุกๆมากๆครับ แต่ถ้าในเมืองออโต้ สบายกว่าเยอะ ฮ่าๆๆ

ออฟไลน์ issa

• **
ตอนวัยรุ่นชอบธรรมดา
ตอนนี้เป็นผู้ใหญ่ออโต้เท่านั้น

ออฟไลน์ top3245

รถกระบะต้องเกรียร์ธรรมดาครับ