ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยว่าทำไม Mercedes Benz ถึงไม่มีไฟตัดหมอกหน้าแล้วครับ  (อ่าน 7471 ครั้ง)

ออฟไลน์ namliab

• Jr. Member
  • **
แค่สงสัยอยากได้เป็นความรู้เฉยๆ น่ะครับ

เห็น เปลี่ยนเป็นไฟ Day light หมดรุ่นใหม่ๆ ในขณะที่ Brand อื่นเช่น Bmw ก็ยังคงมี ทั้ง 2 อย่างน่ะครับ

ในไทยคงไม่เท่าไหร่ หมอกไม่ค่อยมี แต่เมืองนอกน่าจะยังจำเป็นอยู่ หรือ ใช้ Day light แทนเลยอ่ะครับ แต่มันจะสว่างเหมือนไฟตัดหมอกหรือ???

ออฟไลน์ Jump

• Sr. Member
ทาง benz claim ว่าไฟ xenon ของ benz เพียงพอแล้วไม่ต้องมีตัดหมอกเพิ่ม
แต่ถ้าอยากติก ก็ได้ จริงๆ มีไว้เป็น option สำหรับ ใครที่เลือก halogen แต่ xenon อยากเสียเงินก้ได้ เหมือนกันครับ
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
แต่ นับจากนี้ไป MB จะย้าย DRL ไปที่โคมไฟหน้าแย้ว

แต่ก้อไม่รู้ว่าจะใส่ไฟตัดหมอกมาหรือเปล่าหรือว่า ปล่อยไว้โล่งๆ

ออฟไลน์ Monn

จากที่ใช้ F30  ผมไม่เคยเปิดไฟตัดหมอกเลย  อ่อ  เคยเปิดครั้งเดียว ตอนไปพัทยา ตรงมอเตอร์เวย์ มืดมาก
เปิดเพราะอยากให้คนเห็น  แต่สำหรับผมแล้ว ไม่เห็นจะสว่างขึ้นเลยครับ
เลยคิดว่า สมัยนี้ ไฟ xenon มันสว่างมากๆๆ อยู่แล้ว แทบไม่จำเป็นแล้วอะครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่จำเป็นแล้วมั้งครับ

ผมขับก็ไม่เคยเปิด คันไหนก็ตาม

ออฟไลน์ namliab

• **
ก็จริงนะครับ ไฟซีนอนลองเปิดไฟตัดหมอก ไม่เห็นสว่างขึ้นสักเท่าใดเลย

ออฟไลน์ Fly to dream

รวมอยู่ในโคมไฟหน้าเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Blu

• **
ไฟตัดหมอกคือไฟตัดหมอกครับ ไม่ได้มีไว้สองสว่างในเวลาปกติ แต่มีไว้ใช้ในเวลาที่หมอกหนา เพราะระยะของไฟตัดหมอกมันแค่ไม่กี่เมตร แต่มันจะกว้างกว่าไฟปกติ และมันจะทำให้เห็นในระยะใกล้ๆครับ เพราะฉะนั้นมาเปิดไฟตัดหมอกวิ่งตอนกลางคืนก็ไม่ได้ทำให้มันสว่างขึ้นเลย นอกจากเวลารถติดแล้วอยากเห็นท้ายรถคันข้างหน้าสว่างๆ  :o

ออฟไลน์ 6162002

จากที่ใช้ F30  ผมไม่เคยเปิดไฟตัดหมอกเลย  อ่อ  เคยเปิดครั้งเดียว ตอนไปพัทยา ตรงมอเตอร์เวย์ มืดมาก
เปิดเพราะอยากให้คนเห็น  แต่สำหรับผมแล้ว ไม่เห็นจะสว่างขึ้นเลยครับ
เลยคิดว่า สมัยนี้ ไฟ xenon มันสว่างมากๆๆ อยู่แล้ว แทบไม่จำเป็นแล้วอะครับ
+1 ครับ
มาสด้า2ผมไปติดโปรเจคเตอร์มา ดันหลงโง่ ไปติดซีนอนตัดหมอกด้วย

แต่ไม่เคยได้เปิดเลย (เปิดครั้งเดียวตอนไปกบินทร์ แถวพนมมืดเว่อ)    โดยส่วนตัวคิดเหมือนกันว่ามันไม่ได้ช่วยให้เห็นไกลขึ้นครับ ช่วยให้เห็นกระจายๆมากขึ้นเสียมากกว่า

ออฟไลน์ toonze

ไฟตัดหมอกช่วยให้เห็นระยะใกล้นะครับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
Benz หลายๆรุ่น รวมอยู่ในโคมหมดแล้วหรือป่าว ไม่แน่ใจ

แต่รุ่นใหม่ๆเห็นบางคนก็บอกไม่มีแล้ว - - คิดว่าจะรวมอยู่ข้างๆไฟหน้าซะอีก

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
รุ่นใหม่ๆ จะเป็น LED fog light และรวมอยู่ในโคมไฟหน้าเลยครับ