ผู้เขียน หัวข้อ: "รถขายไม่ออก" ก็ต้องหั่นกำไรโละสต๊อก ใจป้ำแจกแถมคันละแสน  (อ่าน 27052 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
ดีลเลอร์ขายรถดิ้นไม่ง้อบริษัทแม่เปิดศึกถล่มแคมเปญ แจกทองแถมมอเตอร์ไซค์หั่นมาร์จิ้น กันฝุ่นตลบ หวังระบายสต๊อกที่อัดแน่นเต็มโชว์รูม ย้ำพิษลูกค้ารถคันแรกยืดเวลารับรถ ทิ้งจองแรงขึ้นเรื่อย ๆ ค่ายรถเร่งหามาตรการสกัดสงครามราคา ห่วงแคมเปญเก๋งเล็ก 0% ทำป่วนตลาด

ผลกระทบจากโครงการรถคันแรกที่มีลูกค้าจำนวนไม่น้อยทิ้งจอง เลื่อนเวลารับรถ รวมถึงการผลักรถเข้าโชว์รูมอย่างหนักของทุกยี่ห้อ ส่งผลให้ตอนนี้ดีลเลอร์ขายรถยนต์ทั่วประเทศกำลังปั่นป่วนอย่างหนักกับภาวะตลาดชะลอตัวและสต๊อกสินค้าบวม

ผู้สื่อข่าว "ประชาชาติธุรกิจ" รายงานว่า การแข่งขันในตลาดรถยนต์ช่วงนี้ดุเดือดกว่าทุกครั้งที่ผ่านมามาก ทุกยี่ห้อพยายามสร้างตัวเลขขายด้วยการกระตุ้นตลาดใหม่ ๆ ที่นอกเหนือไปจากตัวเลขการส่งมอบรถยนต์ปกติที่ได้รับอานิสงส์จากโครงการรถคันแรก หรือแบ็กออร์เดอร์ของปีที่แล้ว จนกระทั่งเกิดปรากฏการณ์การตลาดใหม่คือ ดีลเลอร์หลายรายต้องลุกขึ้นมาทำแคมเปญล่อใจลูกค้ากันเอง โดยไม่ต้องรอโปรแกรมส่งเสริมการขายจากบริษัทแม่

แหล่งข่าวดีลเลอร์ขายรถยนต์ในเขตพื้นที่ กทม. กล่าวกับ "ประชาชาติธุรกิจ" ว่า เป็นความจำเป็นอย่างยิ่งที่ตอนนี้ดีลเลอร์ต้องออกแรงอย่างหนัก เพราะสต๊อกรถยนต์ที่มีอยู่ขยายเวลาออกไปเรื่อย ๆ เดิมไม่กี่วันขายหมด แต่เดี๋ยวนี้ขยายไปเป็นเดือนแล้ว รถเต็มโชว์รูมจนไม่มีที่จอด ต้องไปหาพื้นที่ตามอาคาร สนามเด็กเล่น หรือลานทั่วไป ซึ่งพอมีพื้นที่ให้เช่าจอดรถเพื่อรอขาย รอส่งมอบ

แหล่งข่าวยังกล่าวอีกว่า ปัญหาที่พบมากขึ้นคือกำหนดระยะเวลารับรถของลูกค้ารถคันแรกที่ออร์เดอร์กันไว้ตั้งแต่ปีก่อน ถึงเวลารถพร้อมเซล โทร.ไปตามก็ขอเลื่อนออกไปก่อนซะอีก ให้เหตุผลต่าง ๆ นานา บางคนเลวร้ายถึงขั้นทิ้งจองเลยก็มี

"ปัญหานี้ทำให้การแข่งขันระหว่างดีลเลอร์ด้วยกันเองหนักหน่วงขึ้นเรื่อย ๆ โดยปกติบริษัทแม่จะมีงบประมาณมาให้ดีลเลอร์ก้อนหนึ่งในการทำแคมเปญแต่ละเดือน และยังมีงบประมาณที่เป็นในส่วนของกำไรที่ดีลเลอร์แต่ละรายจะนำมาใช้อีกจำนวนหนึ่ง ช่วงนี้คงต้องหั่นมาร์จิ้นเอามาทำเป็นแคมเปญ ขอเพียงมีลูกค้าเดินเข้ามาในโชว์รูมก็แฮปปี้แล้ว" แหล่งข่าวกล่าว

"ประชาชาติธุรกิจ" สำรวจแคมเปญที่ดีลเลอร์แต่ละรายนำออกมาห้ำหั่นกันช่วงนี้ จะมีทั้งลด-แลก-แจก-แถม รวมถึงอัตราดอกเบี้ย ซึ่งดุเดือดเลือดพล่าน

บริษัท โตโยต้า ลิบรา จำกัด ดีลเลอร์รายใหญ่ฝั่งตะวันออก ทั้ง 2 สาขาคือ สำนักงานใหญ่ ถนนประเสริฐมนูกิจ และวัชรพล จัดแคมเปญพิเศษ "Libra V Day" ในวันที่ 2-5 พฤษภาคมนี้ มอบข้อเสนอสำหรับรถยนต์นั่ง โตโยต้า วีออส รุ่นปรับปรุงโฉมปี 2553 ทุกรุ่น รับส่วนลดสูงสุด 100,000 บาท หรือเลือกรับของแถม รถจักรยานยนต์ยามาฮ่า ฟีโน่ 1 คัน ซัมซุงกาแล็กซี่แท็บ 2 พร้อมใช้สมาร์ทโฟน จีบุ๊ก ฟรี 1 ปี และทองคำน้ำหนัก 1 บาทรถกระบะโตโยต้า วีโก้ จัดแพ็กเกจซื้อรถแถมรถ "ซื้อวีโก้ แถมฟีโน่" หรือจะเลือกแพ็กเกจ "ซื้อวีโก้ แถมทอง 1 บาท" หรือชุดโฮมเธียเตอร์ แอลจี โดยทั้ง 2 แพ็กเกจมาพร้อมประกันภัยชั้น 1 และของแถมอีกมากมาย

ขณะที่ในส่วนของรถยนต์มือสอง หรือโตโยต้า ชัวร์นั้น ลิบรายังได้จัดแคมเปญ "ขายรถเก่ามาซื้อรถใหม่" ลูกค้าจะได้รับไอแพด มินิ จำนวน 1 เครื่อง

บริษัท โตโยต้า บัสส์ จัดแคมเปญ "แรงจัด ทอร์นาโด พี่มากให้มาก รถใหม่ป้ายแดง ราคามือ 2" สำหรับรถยนต์โตโยต้ารุ่นต่าง ๆ โดยใช้การดาวน์น้อยผ่อนนานเป็นหลัก

เช่นเดียวกับโชว์รูมโตโยต้า เอกนิมิต ย่านบางบัวทอง จัดแคมเปญ "วีออส-ยาริส" ดาวน์ 1 บาท ทุบราคาสะใจ พร้อมดอกเบี้ยต่ำนานสูงสุด 48 เดือน โดยใช้วิธีให้ลูกค้าวางเงินดาวน์ขั้นต่ำ 10% และโชว์รูมจะนำส่วนต่างตรงนี้มาเป็นส่วนลดเงินดาวน์ให้กับลูกค้าแทน และโชว์รูมย่านเกษตร ที่จัดแคมเปญสำหรับโตโยต้า อัลติส พร้อมมอบส่วนลดให้ 100,000 บาท หรือเลือกผ่อนเพียงเดือนละ 7,XXX บาท

ด้านดีลเลอร์รถยนต์ฮอนด้า ย่านลาดพร้าว ก็เลือกทำแคมเปญแจก โดยลูกค้าที่ซื้อฮอนด้า บริโอ้ นอกจากส่วนลดมูลค่า 50,000 บาทแล้ว ยังเลือกรับทองคำมูลค่า 2 บาท พร้อมรับฟิล์มกรองแสง และส่วนลดประกันภัยอีก 6,000 บาท หรือซื้อฮอนด้า อเมซ แถมประกันภัยชั้น 1

ค่ายนิสสัน ดีลเลอร์หลายรายจัดแคมเปญรับรถวันนี้ ได้ดอกเบี้ยต่ำสุดสุด แถมฟรีประกันภัย และฟรีชุดนิสสันซัมเมอร์กิฟต์ มูลค่า 1,000 บาท เมื่อรับรถทุกรุ่นภายในวันที่ 31 พ.ค.นี้

แหล่งข่าวตัวแทนจำหน่ายรถยนต์นิสสันรายใหญ่กล่าวกับ "ประชาชาติธุรกิจ" ว่า ขายรถตอนนี้ลำบากมาก แคมเปญบริษัทแม่ก็ไม่คลอดสักที นิสสัน มาร์ช เดิม บริษัทแม่จ่ายค่าประกันภัย 5,000 บาท ที่เหลือลูกค้าจ่าย ตอนนี้ก็ไม่มีแล้ว

ขณะที่นิสสัน อัลเมร่า ไม่มีการทำแคมเปญช่วยเหลือแต่อย่างใด ทั้ง ๆ ที่รถรุ่นนี้ได้รับผลกระทบโดยตรงจากการส่งโตโยต้าวีออสรุ่นใหม่ออกมาทำตลาด

ผู้สื่อข่าวรายงานเพิ่มเติมว่า ผลกระทบจากการออกทำแคมเปญเองของบรรดาดีลเลอร์รถยนต์ สิ่งหนึ่งที่คนในวงการรถยนต์เป็นห่วง และจะเป็นปัญหาตามมาก็คือ "สงครามราคา" เนื่องจากระบบนี้จะทำให้ตลาดเสียหาย ซึ่งบริษัทแม่แต่ละยี่ห้อให้ความสำคัญกับเรื่องนี้มาก

นางสาวสุรีทิพย์ ละอองทอง โฉมทองดีผู้อำนวยการฝ่ายการตลาด บริษัท มาสด้า เซลส์ (ประเทศไทย) จำกัด กล่าวยอมรับว่า ขณะนี้ภาวะปัญหารถล้นสต๊อกมีจริง โดยเฉพาะค่ายที่มีการปรับเปลี่ยนรุ่น รวมทั้งไมเนอร์เชนจ์ น่าจะได้รับผลกระทบ

สิ่งที่น่ากลัวนอกจากสงครามราคา ยังมีประเด็นที่หลายค่ายเลือกชูการขายด้วยอัตราดอกเบี้ย ซึ่งแนวทางนี้เคยเกิดขึ้นมาแล้วเมื่อ 2-3 ปีก่อน ที่เก๋งเล็กเลือกใช้วิธีดาวน์ 0% แต่วันนี้อาจจะมีค่ายรถบางค่ายเลือกใช้ดอกเบี้ย 0% ซึ่งจะทำให้ตลาดปั่นป่วนได้ทีเดียว

เช่นเดียวกับ นายวัลลภ ตรีฤกษ์งาม ผู้จัดการทั่วไป บริษัท ซูซูกิ มอเตอร์ ประเทศไทย จำกัด ซึ่งก็ให้ความสำคัญกับปัญหาสงครามราคาระหว่างดีลเลอร์ด้วยกันเอง โดยส่งทีมงานเข้าไปพูดคุยถึงผลเสียที่จะตามมาและหาทางช่วยดีลเลอร์ให้แต่ละรายมีผลกำไรที่เหมาะสม

ด้านนายประพัฒน์ เชยชม รองผู้จัดการใหญ่อาวุโสการตลาดและการขาย บริษัท นิสสัน มอเตอร์ (ประเทศไทย) จำกัด กล่าวว่า จากยอดขายรถยนต์ในปีที่ผ่านมาเป็นการดึงกำลังซื้อไปจากความต้องการของปีนี้ที่ราว 10-15% ทำให้ทุกค่ายต่างก็พยายามรักษายอดขายให้คงระดับไว้ใกล้เคียงกับปีที่ผ่านมา ทำให้ช่วง 3-4 เดือนแรกของปี บรรดาค่ายรถยนต์จะมีการจัดแคมเปญที่แข่งขันกันอย่างรุนแรงเพื่อดึงกำลังซื้อ

แต่ภาพโดยรวมนั้นไม่น่าเป็นห่วง เนื่องจากผู้บริโภคยังคงมีกำลังซื้อที่ดีอยู่ จากเศรษฐกิจไทยที่มีแนวโน้มสดใส รวมถึงค่ายรถก็มีแผนที่จะแนะนำสินค้าใหม่ ๆ เข้ามาเติมเต็มตลาดอีกหลายรุ่น เชื่อว่ายอดขายรวมไม่น่าจะลดลงมากนัก โดยเซ็กเมนต์ที่จะกลับมามีการเติบโตอย่างชัดเจนในปีนี้ คือซีเซ็กเมนต์ หลังจากปีที่ผ่านมาเป็นปีทองของอีโคคาร์ ซึ่งนิสสันเองก็มีมาร์เก็ตแชร์ในตลาดถึง 50%

ขณะที่แหล่งข่าวจากบริษัท เชฟโรเลตเซลส์ ประเทศไทย จำกัด ยืนยันว่า ปัญหาตัดราคาระหว่างกันของดีลเลอร์เชฟโรเลตไม่น่ามี เพราะปัจจุบันมีโชว์รูมเชฟโรเลตจังหวัดละ 1 โชว์รูมเท่านั้น ตอนนี้บริษัทมี 73 แห่ง แต่ถ้าอนาคตขยายเพิ่มเป็น 120 แห่ง ก็อาจจะมีความเป็นไปได้

http://www.prachachat.net/news_detail.php?newsid=1367770422&grpid=02&catid=08&subcatid=08

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member

ขณะที่แหล่งข่าวจากบริษัท เชฟโรเลตเซลส์ ประเทศไทย จำกัด ยืนยันว่า ปัญหาตัดราคาระหว่างกันของดีลเลอร์เชฟโรเลตไม่น่ามี เพราะปัจจุบันมีโชว์รูมเชฟโรเลตจังหวัดละ 1 โชว์รูมเท่านั้น ตอนนี้บริษัทมี 73 แห่ง แต่ถ้าอนาคตขยายเพิ่มเป็น 120 แห่ง ก็อาจจะมีความเป็นไปได้

จุดอ่อนกลายเป็นจุดแข็งซะงั้น

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ก่อนหน้านี้มี กูรูในบอร์ดหลายท่านบอก นโยบายรถคันแรกไม่ส่งผลเสียอะไรหรอก  ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ตลาดมือสองก็ปั่นป่วนครับ ตอนนี้เต้นท์ที่บ้านไม่รับรถเก๋งแล้วแต่มีคนอยากมาขายเยอะเลยให้ราคาน้อยก็หาว่ากดรับมาก็ขายไม่ออกแต่กระบะเตี้ยแคปตลาดยังเหมือนเดิมกำไรต่อคันน้อยแต่ขายง่าย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ jumpon77

เมีอก่อนรอนานมากๆๆๆปัจจุบันไม่ต้องรอ1สัปดาห์ได้รถครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมนึกว่ามีปัญหาแต่ต่างจังหวัด

ศูนย์นิสสันข้างบ้านผมตอนนี้ รับรถทันที หลายรุ่นเลย คนยอมเสียเงินจองเยอะครับ

ออฟไลน์ E_mail

• Jr. Member
  • **
ขออนุญาตเอาไปแชร์ในเวบฯอวป.ได้ไหมครับ?

:)

ออฟไลน์ beercs

• Full Member
ผมล่ะไม่ชอบจริง ๆเลย โครงการรถคันแรก
หรือ ไอ้โครงการอะไรก็แล้วแต่ ที่อยู่ดี ๆก็แจกเงินดื้อ ๆ
มันไร้เหตุผลจริงๆ

ออฟไลน์ fishfinger

มันมีทั้งข้อดีข้อเสีย ครับ

อย่าลืมว่า เรามีวิกฤษน้ำท่วมมา มันก็ถือเป็นการกระตุ้นการลงทุนไปในตัว

มันมีทั้งคนได้ คนเสีย ซึ่งผมคิดว่า มีคนที่ได้ประโยชน์ มากกว่าเสียประโยชน์นะ

ออฟไลน์ tosa

ในฐานะของผู้บริโภค ลด แลก แจก แถม ไม่ต้องรอนาน ชอบครับ และก็แอบสะใจนิดๆ เมื่อนึกถึงปลายปีที่แล้วทำเหมือนเราจะไปขออะไรเค้าไม่มีผิด (ประสบการณ์สวนตัวกับเซลล์บางคนนะครับ)

ออฟไลน์ porasit33

วีออส ยาริส วีโก้ เค้าเขียนไว้ข้างถนนว่า
ซื้อวันนี้ รับทันที 100,000 บาท ที่หล่มสัก พช.
อ่ะครับ แต่ไม่รู้รุ่นไหน แต่ก็เฉยๆครับ รถมันจะตกรุ่นแล้ว

ออฟไลน์ csamabat

อยากไปออกซักคันจริงๆครับ  คุ้มกว่ารถคันแรกอีกที่ผมไม่ได้สิทธิตอนนั้น ยังแอบเสียดาย ;D
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ คนกรุง

เละเทะหมด! เผลอๆอาจจะมีโปรซื้อ1คันแถม1คัน ก็เป็นได้ :'(

ออนไลน์ SP

คนซื้อรถช่วงนี้ได้กำไรเลยนะครับเนี่ย  :D :D :D

GreenG

สงสัย มีปัญญาไปออกรถ

แล้วรถมือสอง ถ้าเราไป turn มันจะขายออกไหมครับ

สรุป รถคันแรก ทำรถบ้านเรามั่วไปหมดแล้ว ใครมีรถเก่าไป turn ก็แย่เลย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
บางค่ายบางรุ่น
คุ้มกว่าตอนรถคันแรกอีก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Korns

• **
จากประสบการณ์ผม กรณีนี้

ผู้บริโภคต้องใจเย็นๆๆ

แนะนำ

1. สำหรับคนที่ยังไม่จอง
อำนาจต่อรองอยู่ในมือท่าน เอาระดับรถตลาด Vios Jazz city
ตอนนี้สต็อคล้นโชว์รูมนานวันไปยิ่งเข้าเนื้อ ลากไปยาวต่อรองเยอะๆๆ
ผมประเมินได้ราคาลดมากกว่า 150,000 บาท ลดทันทีไม่ต้องรอห้าปี ไม่ต้องผ่อนหนัก

2. สำหรับคนที่จองรถคันแรกไว้
ถ้าท่านเป็นคนดีไปรับรถก็ได้ส่วนลด ตามอัตราภาษีสรรพสามิต ซึ่งอาจไม่ถึง 100,000 บาท
ถ้าปากท้อง เงินในกระเป๋าท่านสำคัญกว่า และต้องการใช้รถจริงๆ ไปคุยกับเซล
ขอส่วนลดหนักๆๆ ต้องมากกว่า 150,000 บาท หรือถ้ารอได้ขอมากกว่า 200,000 บาท

อยู่ที่ใครนิ่งกว่ากันคับ
ผู้ซื้อนิ่งเงินในกระเป๋าเพิ่มขึ้นทุกวัน ราคาพอใจแล้วค่อยซื้อ
ค่ายรถ เจ้าของอู่นิ่ง เงินในกระเป๋าหายไปทุกวัน ถึงขาดทุนก็ต้องขาย ไม่ขายขาดทุนเพิ่มเรื่อยๆ

ผมซื้อบ้านถึงนาทีแบบนี้ลดได้มากกว่า 30%
รถยนต์ก็คงไม่แตกต่างกันมากครับ

ทุกท่านไตร่ตรองดีๆ นะคับ วัดกันว่าใครนิ่งกว่ากัน

ออฟไลน์ Volta

ถึงว่าสิครับ
วันนี้ไปเดินห้าง เห็นมีบู้ทรถมาตั้ง หน้าบู้ทมีรายการรุ่นรถต่างๆของค่ายนั้นแสดงส่วนลดเงินสด
แต่ละรุ่นมีส่วนลดไม่ต่ำกว่า 50,000  :o บางรุ่นเกือบถึงแสน

ถามเซลล์ เซลล์บอกช่วงนี้เงียบจริงๆครับ เพราะกระแสรถคันแรกดึงยอดไปหมด
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ kengheng

• **
คิดว่าเป็นปัญหาเหรอ ผมว่าดีกับผู้บริโภคมากกว่า

ไม่รู้เลยหรือว่าบริษัทรถ เอากำไรเราไปมากเท่าไหร่แล้ว

และเค้าจัดโปรมาแถมแค่นี้ แค่ขาดทุนกำไร มีรถส่งให้เร็วก็ดี

ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า ทำไมคนไทยถึงบ่นได้ทุกเรื่อง

แถมน้อยก็บ่น แถมมากก็บ่น รอนานก็บ่น รับรถเลยไม่รู้จะบ่นหรือเปล่า(แบบเงินดาว์นยังหาไม่ได้ รถมาไวไปไหม)

สารพัดจะคิดให้เกิดปัญหา เรื่องการซื้อรถ ผมไม่ได้ดูหรอกครับว่าลดมากหรือน้อย

ผมดูว่าผมจำเป็นต้องใช้ไหมในตอนนั้น ไม่ใช่เห็นอะไรถูกๆ ก็ซื้อหมด ใครแถมอะไรก็ซื้อ

และซื้อรถก็ต้องวางแผนก่อนซื้อ หาข้อมูลก่อนสัก 6 เดือน- 1 ปี เพื่อประโยชน์ของท่านเอง

ออฟไลน์ nok

ร่วงพอๆกับทองคำ

promt

เหตุการณ์แบบนี้

มันเป็นทีของเรา (คนซื้อ)

จำปีที่แล้วเป็นบทเรียนไว้ครับคนขายและเซลล์ต่างๆ

ทุกอย่าง ถ้ามีขึ้น มันต้องมีลง

ออฟไลน์ Korns

• **
ซื้อเดือนนี้ลด 100,000.- ซื้อเดือนหน้าลด 200,00.-
ไม่ต้องรอห้าปีแบบรถคันแรก ไม่ต้องผ่อนหนักแบบช่วงปกติ
ช่วงนี้ขายทุกราคาไม่ต้องการกำไร ขายเพื่อให้ขาดทุนน้อยสุด

ออฟไลน์ yoyoland

อ่านแล้วจี๊ด แทน ญาติผู้ใหญ่

แกเพิ่งจะถอย รถคันแรกของแก  ยังไม่ได้คืนสักบาท ถ้าซื้อตอนนี้ได้ลดทันที่ ละเหี่ยแทน

ออฟไลน์ Family man

• **
ยุ่งกันใหญ่ทั่งคนขาย คนซื้อไปแล้ว คนที่กำลังจะซื้อ นโยบายนี้ yo yo effect แรงเหมือนกันแฮะ

ออฟไลน์ puo

วีออส ยาริส วีโก้ เค้าเขียนไว้ข้างถนนว่า
ซื้อวันนี้ รับทันที 100,000 บาท ที่หล่มสัก พช.
อ่ะครับ แต่ไม่รู้รุ่นไหน แต่ก็เฉยๆครับ รถมันจะตกรุ่นแล้ว

- แถวนครสวรรค์ ช่วงสงกรานต์ เห็นไกลๆเขียนตัวเลขว่าจองวันนี้รับส่วนลด100,000บาท คิดในใจ มันมาแล้วถึง นว. เห็นมีอยู่แต่ใน กท.  แต่พออ่านใกล้ๆ เห็นตัวหนังสือว่า   ครึ่ง(ตัวหนังสือตัวเล็ก)100,000 (!@#@#$%^&*^%$#@!@) ใช้วิธีการตลาดแบบนี้เลยเหรอ เป็นผมผมอายนะเนี้ย... >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2013, 22:39:20 โดย puo »

ออฟไลน์ Swe-Izoo

• **

- แถวนครสวรรค์ ช่วงสงกรานต์ เห็นไกลๆเขียนตัวเลขว่าจองวันนี้รับส่วนลด100,000บาท คิดในใจ มันมาแล้วถึง นว. เห็นมีอยู่แต่ใน กท.  แต่พออ่านใกล้ๆ เห็นตัวหนังสือว่า   ครึ่ง(ตัวหนังสือตัวเล็ก)100,000 (!@#@#$%^&*^%$#@!@) ใช้วิธีการตลาดแบบนี้เลยเหรอ เป็นผมผมอายนะเนี้ย... >:(
5555555 ก้อได้แต่อวยพรญาติผู้ใหญ่เค้าไปครับ

ทำแบบนี้ตลกและน่าเกลียดมาก

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
คิดว่าเป็นปัญหาเหรอ ผมว่าดีกับผู้บริโภคมากกว่า

ไม่รู้เลยหรือว่าบริษัทรถ เอากำไรเราไปมากเท่าไหร่แล้ว

และเค้าจัดโปรมาแถมแค่นี้ แค่ขาดทุนกำไร มีรถส่งให้เร็วก็ดี

ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า ทำไมคนไทยถึงบ่นได้ทุกเรื่อง

แถมน้อยก็บ่น แถมมากก็บ่น รอนานก็บ่น รับรถเลยไม่รู้จะบ่นหรือเปล่า(แบบเงินดาว์นยังหาไม่ได้ รถมาไวไปไหม)

สารพัดจะคิดให้เกิดปัญหา เรื่องการซื้อรถ ผมไม่ได้ดูหรอกครับว่าลดมากหรือน้อย

ผมดูว่าผมจำเป็นต้องใช้ไหมในตอนนั้น ไม่ใช่เห็นอะไรถูกๆ ก็ซื้อหมด ใครแถมอะไรก็ซื้อ

และซื้อรถก็ต้องวางแผนก่อนซื้อ หาข้อมูลก่อนสัก 6 เดือน- 1 ปี เพื่อประโยชน์ของท่านเอง

คิดเหมือนผมเลย
แต่ผมว่านะ คนไทยตราบใดคำว่าอคติมันเยอะไปมันก็แบบนี้แหละ
รถมีส่งก็บ่น
รถไม่มีส่งก็บ่น
ลดเยอะก็บ่น
ของแถมน้อยก็บ่น
ของแถมเยอะก็บ่น
รถแพงก็บ่น
รถถูกก็บ่น
ทำยังกับวันนึงเปลี่ยนรถวันละคันกันงั้นแหละ บางที่(ย้ำนะว่าบางที่)ด่ากันเอาเป็นเอาตาย
ค่ายรถแค่นี้ไม่สะเทือนหรอกครับ ผมว่าเค้าเอากำไรไปเยอะละ ลดบ้างไรบ้างสิดี

ถูกๆสิดี ผมรอเวลานี้มานานแหละ ยิ่งใกล้ๆตกรุ่นนะ ชอบเลย ลดแลกแจกแถมดีครับผมชอบ
เพราะกำลังมองหารถครอบครัวกึ่งลุยอยู่คันนึง รอให้มันลดลงมาอีกเถอะ ตกรุ่นทีเถอะที่มองไว้จะสอยเลย
เหล่มานานละ รถในใจนะมีละ เหลือแค่รอมันตกรุ่น แค่นั้นเอง

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมว่าดีต่อผู้บริโภคดีครับ..  ;D
เกิดการแข่งขันของดีลเลอร์..

เต๊นมือสองแถวบ้านผมบางเต๊นไม่รับรถเก๋งแล้วครับ ขายไม่ออก..
รถกระบะยังพอขายได้เรื่อยๆ เมืองเกษตรกรรม..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ AMG GT

ซื้อตอนนี้ คุ้มกว่า  รถคันแรกอีก นะ เพราะ ทั้งลด ทั้ง แจกและแถม ด้วย

ออฟไลน์ BlueMan69

ซื้อตอนนี้ คุ้มกว่า  รถคันแรกอีก นะ เพราะ ทั้งลด ทั้ง แจกและแถม ด้วย

อย่า อย่า อย่าพูดอย่างนั้น มันทำร้ายจิตใจ กันเกินไป