ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆคิดว่าGolf GTI Mk7ศูนย์จะเอาเข้ามาเมื่อไหร่..แล้วถ้าซื้อMk6ยังจะคุ้มอยู่ไหม?  (อ่าน 17198 ครั้ง)

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

• Sr. Member
ผมอาจจะโดนตัดงบอ้ะครับ555 ;D
ตอนแรกได้งบ2ล้านกลางๆ
ตอนนี้เหลือน่าจะไม่เกิน2ล้าน :-\
เลยสนใจGolf GTI ตัวMk6เพราะเห็นว่าได้ส่วนลดเยอะ
เห็นว่าเหลือ1.99ล้าน :D
แต่มันยังจะคุ้มอยู่รึเปล่า? :-\
แล้วถ้าMk7เข้ามาน่าจะแพงรึเปล่า?
ผมขึ้นมหาลัยหนะครับจะเอาไปใช้มหาลัย
ปล.แผนออกรถน่าจะช่วงเดือนกันยา-ตุลา ;)
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ secrecyguy

• Hero Member
  • 3.2plus
วันก่อนผมไปถาม ราคาโปรไม่มีแล้วนะครับ ราคาอยู่ที่ราว 2.35 m

ปล. ถ้าจะเอารถ ตค ก็น่าจะเริ่มไปเดินเล่นที่ศุนย์ได้เเล้วนะครับ จองวันนี้ไม่ใช่จะได้รถพรุ่งนี้นะครับ

ออฟไลน์ seamonkey

ขึ้นมหาลัย ถ้าขนส่งมวลชนผ่านทั้งบ้านและมหาลัย,ไม่ไกลมากจนเกินไป นั่งขนส่งมวลชนดีกว่าครับ

ถ้าจำเป็นต้องใช้รถ พวก B-segment หรือ C-segment น่าจะเหมาะกว่าเพราะในช่วงนี้มีโอกาสโดนขูด ถลอก เฉี่ยวชนได้ง่ายกว่า ยังไม่รวมจากที่ช่วงล่างอาจจะเสียเพราะเพื่อนรุมกันขึ้นรถไปกินข้าวกันอีก

ของผมนั่งรถเมล์ตลอดจนถึงปี 4 ที่ขาหัก แม่ถึงให้ขับรถไปเองเพราะนั่งรถเมล์ไม่ไหวและเสียเวลาต้องให้แม่ขับไปส่งและรับกลับครับ (ขาซ้ายหักครับ)
รู้สึกได้ว่าการไม่มีรถสบายกว่าครับ เพราะไม่ต้องไปหาที่จอดและสามารถกินเหล้ากับเพื่อนได้อย่างสบายใจ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
เดือน 8 full option ครับ แหล่งข่าวมาจากพี่ในคลับที่น่าเชื่อถือได้ครับ แต่ราคาน่าจะถูกลงมั้ง เพราะเจ้าอื่นก็ลดราคากันไปเยอะแล้วนี่

ออฟไลน์ Monn

ยังตัดสินใจไม่ได้อีกเหรอครับ  ;D

นานละนะ ตัวเลือกเยอะละ ผมแนะนำงี้ ได้ลองไรแล้วมั่ง ชอบคันไหนที่สุด
อายุแค่นี้ อย่าไปสนใจเรื่องภาพลักษณ์ อย่าไปสนเรื่องยี่ห้อ ญี่ปุ่นหรือยุโรป
เอาที่ชอบครับ ขับแล้วชอบ มองแล้วชอบ เพราะมันจะอยู่กะเราอีกนานครับ

ส่วนตัวคุณ เรียนอยู่ ไม่อยากให้เอารถแพง เพราะคุณจอดทิ้งแน่ๆ เรียนหรือยู่มหัยตลอด
ตอนผมเรียนก็อยากเอารถไป ไปจอดทิ้ง สักพัก นั่งรถเมล์ดีกว่า สบายใจ
เพราะรถเพื่อนโดนกรีด โดนทุบ โดนเตะ  โดนแปะกระดาษด่า โดนเจาะยาง และที่หนักสุด รถหายครับ เพราะจอดไกล พวกลานๆ ที่คนจอดกัน ผมจำไม่ได้ว่า พรีลูดหรือ E30 แต่จำได้ว่าหลังจากนั้นที่บ้านให้คนขับมาส่งแทน
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ยังตัดสินใจไม่ได้อีกเหรอครับ  ;D

นานละนะ ตัวเลือกเยอะละ ผมแนะนำงี้ ได้ลองไรแล้วมั่ง ชอบคันไหนที่สุด
อายุแค่นี้ อย่าไปสนใจเรื่องภาพลักษณ์ อย่าไปสนเรื่องยี่ห้อ ญี่ปุ่นหรือยุโรป
เอาที่ชอบครับ ขับแล้วชอบ มองแล้วชอบ เพราะมันจะอยู่กะเราอีกนานครับ

ส่วนตัวคุณ เรียนอยู่ ไม่อยากให้เอารถแพง เพราะคุณจอดทิ้งแน่ๆ เรียนหรือยู่มหัยตลอด
ตอนผมเรียนก็อยากเอารถไป ไปจอดทิ้ง สักพัก นั่งรถเมล์ดีกว่า สบายใจ
เพราะรถเพื่อนโดนกรีด โดนทุบ โดนเตะ  โดนแปะกระดาษด่า โดนเจาะยาง และที่หนักสุด รถหายครับ เพราะจอดไกล พวกลานๆ ที่คนจอดกัน ผมจำไม่ได้ว่า พรีลูดหรือ E30 แต่จำได้ว่าหลังจากนั้นที่บ้านให้คนขับมาส่งแทน
ตามนี้ครับ คิดว่าจองไปนานแล้วซะอีก เพราะตั้งหัวข้อถามเกี่ยวกับชุดแต่งและเลือกรถเยอะมาก อายุแค่นี้เองด้วยครับ รถคันแรก เอารถที่ให้ขับง่ายที่สุดระบบปลอดภัยมากที่สุดก็พอแล้วครับ เผื่อเราผิดพลาดไรขึ้นมา ประสบการณ์ยังน้อย

ออฟไลน์ Alcatraz

ตกลงเดือนตุลา กันยานี้จะออกรถหรือจองรถกันแน่

ถ้าจะออกรถ ไปศูนย์ตอนนี้ได้แล้ว งบ2ล้านกลางๆมีตัวเลือกแค่ c200std ,f30ตัวล่าง ,scirocco ,golf gti mk6 ไปลองขับชอบตัวไหนก็ตัวนั้นแต่ละคันมีข้อดีข้อเสียต่างกัน ไม่มีคันไหนคุ้มกว่าคันไหนหรอก คันที่คุ้มที่สุดคือคันที่เราชอบ

แต่ถ้าจะจองเดือนกันยา ตุลา ช่วงนี้ก็ดูไปเรื่อยๆรอถึงช่วงนั้นแบบพร้อมจองค่อยมาถามก็ได้ บอกอะไรตอนนี้ไปถึงเวลาน้องก็มาถามอีกเชื่อแหอะ

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
ตกลงเดือนตุลา กันยานี้จะออกรถหรือจองรถกันแน่

ถ้าจะออกรถ ไปศูนย์ตอนนี้ได้แล้ว งบ2ล้านกลางๆมีตัวเลือกแค่ c200std ,f30ตัวล่าง ,scirocco ,golf gti mk6 ไปลองขับชอบตัวไหนก็ตัวนั้นแต่ละคันมีข้อดีข้อเสียต่างกัน ไม่มีคันไหนคุ้มกว่าคันไหนหรอก คันที่คุ้มที่สุดคือคันที่เราชอบ

แต่ถ้าจะจองเดือนกันยา ตุลา ช่วงนี้ก็ดูไปเรื่อยๆรอถึงช่วงนั้นแบบพร้อมจองค่อยมาถามก็ได้ บอกอะไรตอนนี้ไปถึงเวลาน้องก็มาถามอีกเชื่อแหอะ

+1 เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

ออฟไลน์ Headman

เข้ามหาลัยใช้รถคันล่ะ 2 ล้านเลยหรอ.........ผมว่ามันไม่คุ้มอ่ะครับ

ผมขึ้น ม.6 แล้ว....มีที่เรียนแล้ว.......กำลังคุยกับทางบ้านอยู่ครับ อยากได้รถใหม่บ้าง (ที่บ้านมีแต่ รถมือ 2 3 4 5 หรือไม่ก็ไปซื้อซากรถมาสร้างใหม่อ่ะครับ) ไม่เคยซื้อรถป้ายแดงเลย.........

ผมคิดว่า แค่ Kia Picanto หรือไม่ก็ Nissan March ตัวท๊อปก็พอแล้วครับ เทห์ และ น่ารักดีด้วย

ความเห็นส่วนตัวนะคร๊าบบ :)
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ GoatGoat

ไปลองเลยครับ ชอบคันไหนก็เอาคันนั้น ถามในนี้ก็ได้ความเห็นหลากหลาย ความชอบมันไม่เหมือนกันครับ
หรือไม่ก็ไปลองกับผู้ปกครองเลยก็ได้ครับ เงินท่านก็เอาที่ท่านสะดวกใจจะจ่ายค่ารถและค่าบำรุงรักษาครับ สบายใจเราดีด้วย

ว่าแต่ทำไมไม่ใช้ Fiesta ป้ายแดงในรูปละครับ ผมเคยไปลองของเพื่อนมาก็โอเคเลย เหมาะกับเด็กมหาลัยดีด้วย :D

ไปลองเลยครับ ชอบคันไหนก็เอาคันนั้น ถามในนี้ก็ได้ความเห็นหลากหลาย ความชอบมันไม่เหมือนกันครับ
หรือไม่ก็ไปลองกับผู้ปกครองเลยก็ได้ครับ เงินท่านก็เอาที่ท่านสะดวกใจจะจ่ายค่ารถและค่าบำรุงรักษาครับ สบายใจเราดีด้วย

ว่าแต่ทำไมไม่ใช้ Fiesta ป้ายแดงในรูปละครับ ผมเคยไปลองของเพื่อนมาก็โอเคเลย เหมาะกับเด็กมหาลัยดีด้วย :D
รถคุณแม่หนะครับ :D
พอดีบ้านกับมหาลัยอยู่ไกลกัน
แล้วปกติผมไปนู่นไปนี่เยอะครับเลยต้องใช้รถ
เรียนไปด้วยทำงานไปด้วย ;D
ปล.จริงๆถ่ายไว้นานและครับตอนนี้จะผ่อนหมดอยู่แล้ว ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

เอาไฟเอสทาวางเทอร์โบ โมดิฟายเอง คุ้มกว่ามั้งครับ

เอาไฟเอสทาวางเทอร์โบ โมดิฟายเอง คุ้มกว่ามั้งครับ
ไม่ได้ครับรถแม่ ;D

ออฟไลน์ Hundredpiper

• Jr. Member
  • **
วันนี้ผมไปเดินงาน Super Car Show ไทยยานยนตร์ก็เอาGolf gti Mk6 มาโชว์อยู่นะครับ
BMW series 6 เท่มากกกก รถสวยๆเยอะเลย แต่งานเล็กพอสมควร

ถ้าเป็นผมนะ ผมจะไปงานMoney Expo ฟั่งตรงข้าม Super Car Showแล้วศึกษาวิธีลงทุน
เอาเงิน2ล้านมามาหาดอกกินฟรีๆดีกว่า ได้ดอกเบี้ยหรือเงินปันผลตั้ง4%!!!
4%ของ2ล้านเท่าไรเอ่ย??? ได้ทุกๆ3เดือน เย้ยยยย อดใจไม่ไหวแล้ววว

วันนี้ผมไปเดินงาน Super Car Show ไทยยานยนตร์ก็เอาGolf gti Mk6 มาโชว์อยู่นะครับ
BMW series 6 เท่มากกกก รถสวยๆเยอะเลย แต่งานเล็กพอสมควร

ถ้าเป็นผมนะ ผมจะไปงานMoney Expo ฟั่งตรงข้าม Super Car Showแล้วศึกษาวิธีลงทุน
เอาเงิน2ล้านมามาหาดอกกินฟรีๆดีกว่า ได้ดอกเบี้ยหรือเงินปันผลตั้ง4%!!!
4%ของ2ล้านเท่าไรเอ่ย??? ได้ทุกๆ3เดือน เย้ยยยย อดใจไม่ไหวแล้ววว
แหม่ผมก็ไม่ได้ว่าเงินสดสะหน่อย ;D
ผ่อนล้วนๆ5555

ออฟไลน์ dusitmon123

เป็นผมไม่เอาหรอก Golf เรียนปีหนึ่งจัด Scirocco ไปเลย สาวมองแน่ๆ

ออฟไลน์ jumpon77

Golf  Mk6 ผมว่าเป็นรถทีหน้าขับนะครับ ผมว่าอยู่ปี1เอารถพวกcivicดีกว่ามั้ยครับGolf  Mk6มันต้องพวกจบมหาลัยไป3ปีแล้วมีประสบการณ์การขับรถอย่างโชกโชนมาแล้วครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
บีเอ็ม e46 e90 มือสอง แค่นี้ก็สาวกริ๊ดดดจะแตกแล้วครับ ถ้าเรียนมหาลัยแค่ปี1 แต่ขับบีเอ็ม

แต่ถ้าขับกอล์ฟสาวๆไม่รู้จักหรอกครับว่า กอล์ฟจีทีอง จีทีไอ วิ่งเร็วยังกระจรวด ช่วงล่างเกาะยังกะตึ๊กแก

ภาพลักษ์ซีวิคยังดีกว่าเลยในสายตาสาวๆ ทีมองเฉพาะภาพลักษณ์ของรถ

ออฟไลน์ PM_SW

• Full Member
  • Audi A4 B5
พอดีวันนี้ ผมได้เอาAudiเข้าไปซ่อมที่ศูนย์ Thaiyarnyonมา เห็นGolf GTI mk6 จอดอยู่ สวยดีครับ เลยคุยกับพนักงานที่สนิทกัน เห็นบอกว่าตอนนี้ mk6 ราคาอยู่ที่ 2,539,000 บาทครับ รับประกันbody 2 ปี ซ่อมฟรี 3 ปี ส่วน mk7 เค้าบอกว่า น่าจะเข้าไทยอย่างเป็นทางการประมาณต้นๆปี2014ครับ แต่ราคายังไม่นอนครับไม่ได้ถาม ผมว่ารอตัวmk7 ก็ดีนะครับ สดกว่า  :D

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
ถ้ารอได้ซื้อ mk7 จาก grey ดีกว่าครับ แต่ถ้ารีบใช้ mk6 ก็ยังน่าใช้อยู่มาก

เรื่องสาวหลงสาวกรี๊ดอย่าไปสนใจเลยครับ เอาที่เราพอใจจะขับก็พอ

มันหมดยุคที่สาวๆเห็น Benz, BMW, Mini แล้วเหลียวไปแล้วครับ

หรือพวกทำท่อดังๆ เบิ้ลเครื่องที เท่มาก อย่างเด่น สาวๆกรี๊ดกร๊าดกันสุดๆ แต่กรี๊ดในทางลบนะ ;D
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ localgame

จัดเลยครับ ถึงไปซื้อรุ่นอื่นมาใช้แต่ถ้าเราไม่ชอบก็ต้องขายทิ้งอยู่ดี ขับไปก็ไม่มีความสุข ซื้อvw golf ขับไปรู้สึกดีกว่า
ส่วนตัวคิดว่า ถ้าได้ราคาไม่เกิน2ล้าน2 น่าเล่นแต่ถ้าเกินกว่านั้น รอmk7ดีกว่า
ขอเตือนหน่อยถ้าจะซื้อใช้ยาวแบบเกิน10ปีอย่าซื้อกับไทยยานยนตร์ ตอนนี้ผมว่าไม่ต่างจากซื้อเกรย์เลย ไว้ใจไม่ได้เหมือนกัน แต่ถ้าซื้อมาใ้ช้แบบ5-6ปี ซื้อไทยยานยนตร์จะดีในเรื่องราคาขายต่อ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขายต่อยังไงราคาลดฮวบอยู่แล้ว

ออฟไลน์ MystogaN

ถ้าเอาเงินคุณแม่มาผ่อนซื้อรถราคา 2 ล้านกว่าบาท ผมว่าไม่ดีมากๆ ครับ

ถ้าเป็นผมจะซื้อแค่ Camry/Accord/Teana ก็พอแล้วครับ สงสารคุณแม่

แล้วอีกอย่าง จะซื้อตั้ง ต.ค. ไว้ใกล้ๆ จะซื้อจริงๆ ก็ค่อยมาตั้งใหม่ก็ได้นะครับ

เห็นถามมาตั้งแต่ มีนาคม เปลี่ยนไป 5-6 รุ่นแล้วมั้ง :-\

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ผมอายุเท่าคุณ คือจะบอกว่า วีออสหรือ ไม่เกินพวกแอคคอร์ดดีที่สุดละครับ แต่จะดีที่สุดคือยอมนั่งแท็กซี่ ยอมนั่งรถเมล์ดีกว่า ผมแนะนำอย่างนี้ครับ ถ้าบ้านอยู่ไกลอยู่หอดีกว่า ไม่เปลืองค่าน้ำมัน ไม่ต้องเสียเวลาเดินทาง สะดวก ทุกวันนี้ผมอยู่หอผมมีความสุขดี มีรถเมื่อไหร่ก็ได้เพราะเราสะดวกอยู่แล้ว ผมมีแพลนตอนแรกว่าจะเอารถปีนี้แต่พักโครงการไว้ก่อน ช่วยที่บ้านประหยัด อยู่หอ อีกอย่างผมคิดเสมอว่า เราเองยังหางานทำไม่ได้ ถึงจะหาได้แต่เป็นงานเล็ก แต่ต้องใช้เงินพ่อแม่มาซื้อรถเป็นล้านหรือเป็นแสน ผมคิดว่าผมอยู่แบบนี้ดีกว่า แต่ปีหน้านี้ผมได้รถแน่นอนเพราะแม่เค้าอยากให้ ผมก็จะไว้ที่หอแล้วใช้เวลาจำเป็นเท่านั้นครับ มีรถมันก็ดีครับ แตถ้ามันมีเกิดขึ้นคนที่เดือดร้อนคือพ่อแม่เราครับ สุดแท้แล้วแต่คุณครับผมแนะนำได้แค่นี้จริงๆ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ dusitmon123

เห็นหลายๆเม้นแล้วผมก็อดจะพูดไม่ได้

ผมเองตอนเรียนมหาลัยก็ไม่มีรถครับ จริงๆเป็นคนชอบรถมาก ชอบมาตั้งแต่เด็กๆ อยากได้รถมากๆ

แต่บ้านจนครับ ไม่มีแม้แต่มอไซค์ ผมก็ขี่ของแฟนไป ไป-กลับจาก ม.ก็นั่งรถตู้เอาครับ ก็เรียนจบมาได้

พอจบมาต้องทำงานใช้รถ ก็เลยต้องซื้อ จะด้วยหนทางไหนก็ว่ากันอีกที

แต่จริงๆแล้ว ถ้าบ้านมีเงิน พ่อแม่ค่อนข้างมีฐานะดีๆ จะซื้อรถดีๆให้ลูกใช้งานก็ไม่ได้เสียหายนะครับ

ถ้าเป็นผม มีเงินเป็นสิบยี่สิบล้าน มีกระแสเงินสดเข้าทุกเดือน เป็นสองสามแสน

ทำไมผมต้องให้ลูกที่ผมรักไปเสี่ยงชีวิตกับรถขนส่งมวลชนที่พึ่งพาไม่ได้ของประเทศเราด้วย

ทั้งรถเมล์ รถตู้ รถมอไซค์ แทกซี่ มันไว้ใจได้แค่ไหนครับ รถก็กระป๋องๆ

ถ้ามีเงินซื้อความปลอดภัยก็จัดยุโรปไปเถอะครับ เอาที่เราจ่ายไหวไม่ลำบาก

ที่สำคัญคืออย่าคึกคะนอง รถจะแรงมากน้อยไม่เกี่ยวครับ รถแรงไม่มาก แต่คึกมากก็อันตรายครับ
ต้องรู้จักขับรถ เน้นปลอดภัย อย่าให้เป็นภาระคนอื่น และเคารพกฎจราจรครับ

สำคัญอย่าบ้าตามเพื่อน อย่าใจร้อน วัยรุ่น โดยเฉพาะเพิ่งขึ้นมหาลัย มักจะชอบอวด ชอบโชว์ว่าเราเจ๋ง

ผมไปงานศพเพื่อนมาหลายคนแล้ว เพราะคิดกันแบบนี้ครับ

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเอาเงินคุณแม่มาผ่อนซื้อรถราคา 2 ล้านกว่าบาท ผมว่าไม่ดีมากๆ ครับ

ถ้าเป็นผมจะซื้อแค่ Camry/Accord/Teana ก็พอแล้วครับ สงสารคุณแม่

แล้วอีกอย่าง จะซื้อตั้ง ต.ค. ไว้ใกล้ๆ จะซื้อจริงๆ ก็ค่อยมาตั้งใหม่ก็ได้นะครับ

เห็นถามมาตั้งแต่ มีนาคม เปลี่ยนไป 5-6 รุ่นแล้วมั้ง :-\

+1 ครับ ยังไม่รู้จักหาเงิน แต่เอาเงินแม่มาซื้อรถหลายๆ ล้าน ไม่เท่เลยนะครับ

ออฟไลน์ Equcha

คถณแม่น้องเค้าคงห่วงครับ อยากให้ใช้รถที่ดี จำได้ว่าน้องเคยบอกว่า Fiesta ของคุณแม่ CRV ของคุณพ่อ
เอาแบบนี้มั้ยครับ ผมแนะนำ Focus 2.0 S ไป เงินเหลือด้วย ไม่เป็นภาระทางบ้านหนักมาก สาวมองด้วย
เพื่อนก็คงไม่ชอบไปรถน้อง เพราะว่ามันแคบครับ ส่วนเงินอีกเกือบ 1 ล้านให้คุณแม่เอาเข้าธนาคาร / ซื้อกองทุนไว้ ให้งอกเงย
พอจบ 4 ปีค่อยเอาไปต่อยอดลงทุน หรือว่าจะใช้ก็แล้วแต่ครับ

ตอนผมเรียนอยู่ผมใช้รถเมล์จนถึงปี 3 ปลายๆที่บ้านถึงให้เอารถมาครับ ไปหาแฟนจากกรุงเทพไป มธ รังสิต รถตู้อย่างเดียวครับ
เพราะว่าในมหาวิทยาลัยที่จอดหายากมาก ไหนจะเสี่ยงโดนเบียด โดนขูด ไหนจะต้องจอดตากแดด (ผมใช้ Civic ตาโตเก่าๆ)
ผมสงสารรถครับ ไม่กล้าจอดที่ๆต้องตากแดดนานๆ ยิ่งรถใหม่ยิ่งไปใหญ่เลย ผมเคยเจอที่จอดรถรวมกลางแดด จอดกันแน่นมากครับ
รถจะโดนถาก โดนเฉี่ยวกันประจำ คันไหนจอดขวางแล้วไม่ใส่ N โดนสาระพัดครับ เขียนกระดาษด่า ปล่อยลม หักกันปัดน้ำฝน หักหูช้าง
น้ำ(กาแฟ)ราด ไม่ไหวจริงๆ

ผมลองแนะนำให้ลองคิดดูครับ  ;)

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
เห็นหลายๆเม้นแล้วผมก็อดจะพูดไม่ได้

ผมเองตอนเรียนมหาลัยก็ไม่มีรถครับ จริงๆเป็นคนชอบรถมาก ชอบมาตั้งแต่เด็กๆ อยากได้รถมากๆ

แต่บ้านจนครับ ไม่มีแม้แต่มอไซค์ ผมก็ขี่ของแฟนไป ไป-กลับจาก ม.ก็นั่งรถตู้เอาครับ ก็เรียนจบมาได้

พอจบมาต้องทำงานใช้รถ ก็เลยต้องซื้อ จะด้วยหนทางไหนก็ว่ากันอีกที

แต่จริงๆแล้ว ถ้าบ้านมีเงิน พ่อแม่ค่อนข้างมีฐานะดีๆ จะซื้อรถดีๆให้ลูกใช้งานก็ไม่ได้เสียหายนะครับ

ถ้าเป็นผม มีเงินเป็นสิบยี่สิบล้าน มีกระแสเงินสดเข้าทุกเดือน เป็นสองสามแสน

ทำไมผมต้องให้ลูกที่ผมรักไปเสี่ยงชีวิตกับรถขนส่งมวลชนที่พึ่งพาไม่ได้ของประเทศเราด้วย

ทั้งรถเมล์ รถตู้ รถมอไซค์ แทกซี่ มันไว้ใจได้แค่ไหนครับ รถก็กระป๋องๆ

ถ้ามีเงินซื้อความปลอดภัยก็จัดยุโรปไปเถอะครับ เอาที่เราจ่ายไหวไม่ลำบาก

ที่สำคัญคืออย่าคึกคะนอง รถจะแรงมากน้อยไม่เกี่ยวครับ รถแรงไม่มาก แต่คึกมากก็อันตรายครับ
ต้องรู้จักขับรถ เน้นปลอดภัย อย่าให้เป็นภาระคนอื่น และเคารพกฎจราจรครับ

สำคัญอย่าบ้าตามเพื่อน อย่าใจร้อน วัยรุ่น โดยเฉพาะเพิ่งขึ้นมหาลัย มักจะชอบอวด ชอบโชว์ว่าเราเจ๋ง

ผมไปงานศพเพื่อนมาหลายคนแล้ว เพราะคิดกันแบบนี้ครับ

+1ความคิดนี้ครับ

ที่พ่อแม่ยอมซื้อให้ราคาระดับนี้ เพราะเค้าอยากให้ลูกปลอดภัยทั้งนั้นครับ ทุกวันนี้ขนส่งมวลชนมันอันตรายจริงๆ

ที่สำคัญคือ ไม่ประมาท ใจเย็นให้มากๆ และอย่าคะนองครับ

ออฟไลน์ BIGP

• Full Member

+1 ครับ มีเงินซื้อไปเถอะ สมัยผมเรียนมหาลัยคนรวยเค้าก็ขับรถแพงๆกันทั้งนั้น lambo m3 งี้ แต่ละครอบครัวกำลังทรัพย์ไม่เหมือนกันครับ การตามใจลูกก็เหมือนกัน อยู่ที่พ่อแม่เค้ามองยังไงมากกว่า

ออฟไลน์ Spada_Valess

รถตากแดดของผมก็จอดทุกวันไม่เห็นจะเป็นไรเลย

ออฟไลน์ Ty ESC

ผมว่าน้องรอตอนจะได้ซื้อจริงๆค่อยมาถามดีกว่า
กว่าจะถึงวันนั้นอาจจะมีอะไรเปลี่ยนไปอีกเยอะ

เห็นยังไม่นิ่งซักที
ทั้งบีเอ็มทั้งโฟค

เอาใกล้จะได้ตอบกันทีเดียว. เดี๋ยวสับสน