ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆคิดว่าGolf GTI Mk7ศูนย์จะเอาเข้ามาเมื่อไหร่..แล้วถ้าซื้อMk6ยังจะคุ้มอยู่ไหม?  (อ่าน 17118 ครั้ง)

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
กับงบไม่เกิน 2 ล้านบาท ผมคิดว่า น้องคงจะคุยกับทางบ้านมาเรียบร้อยแ้ล้วหละครับ
อีกอย่าง ในมหาลัยอย่าง จูฬา ธรรมศาสตร์ ม.กรุงเทพ เอแบค มหิดล ผมเห็นเด็กขับรถราคาเกินล้านกันเกลื่อนกลาดเลยหละ
และปัญหาเรื่อง เพื่อนมาขออาศัยรถ อันนี้มันขึ้นกะเราล้วนๆครับ

ถ้าเล่นป้ายแดง ผมว่า เล่นรถญี่ปุ่นก็พอครับ หรือจะไปเล่น Focus 2.0 ตัวทอปก็ได้ เท่าที่่ทราบมา สมรรถนะ ไม่แ่พ้ยุโรปเลยครับ เงินที่เหลือเก็บไว้ครับ

แต่ถ้ารักจะเล่นรถเยอรมันจริงๆ ผมว่า หาซื้อมือสองดีกว่า เช่น ซื้อต่อจาก ญาติ ไรงี้
พวก VW Scirocco/Golf Gti BMW 320d E90 LCI แ่ค่นี้ขับไปแถวทองหล่อ/เอกมัย ก็ เท่้มากๆแล้วครับ

ออฟไลน์ 2k

รถคันละหลายล้านถ้าคิดนานกฺไม่แปลกหรอกครับ เหมือนว่าน้องเค้ามีเฟียสต้าในภาพด้วยถ้าไม่รีบแต่รอเปรียบเทียบก็ไม่น่าจะแปลกอะไร  :) ถ้าถามว่ารุ่น6กับ7คันไหนน่าสนกว่าก็ต้องบอกว่า6เพราะราคาโปรโมชั่นมันลดเยอะจริงๆ รุ่นใหม่ก็ไม่น่าจะดีขึ้นขนาดต่างกันมากจนเป็นประเด็นสำคัญได้ ถ้าไ ่นับความรู้สึกว่าใช้รถที่ไม่ใช่ล่าสุดเท่านั้นเอง แต่ถ้าราคาโปรโมชั่นหมดไปแล้วและรุ่น6ไม่ต่างกับรุ่น7มากก็รอรุ่นใหม่ก่อนก็ได้ ทันทีที่รุ่นใหม่วางขายอาจมีการลดราคาอีกครั้งหนึ่ง  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

• Sr. Member
รถคันละหลายล้านถ้าคิดนานกฺไม่แปลกหรอกครับ เหมือนว่าน้องเค้ามีเฟียสต้าในภาพด้วยถ้าไม่รีบแต่รอเปรียบเทียบก็ไม่น่าจะแปลกอะไร  :) ถ้าถามว่ารุ่น6กับ7คันไหนน่าสนกว่าก็ต้องบอกว่า6เพราะราคาโปรโมชั่นมันลดเยอะจริงๆ รุ่นใหม่ก็ไม่น่าจะดีขึ้นขนาดต่างกันมากจนเป็นประเด็นสำคัญได้ ถ้าไ ่นับความรู้สึกว่าใช้รถที่ไม่ใช่ล่าสุดเท่านั้นเอง แต่ถ้าราคาโปรโมชั่นหมดไปแล้วและรุ่น6ไม่ต่างกับรุ่น7มากก็รอรุ่นใหม่ก่อนก็ได้ ทันทีที่รุ่นใหม่วางขายอาจมีการลดราคาอีกครั้งหนึ่ง  :)
ถูกต้องที่สุดเลยครับ
รถราคาขนาดนี้คงต้องคิดหนักหน่อยแหละครับ ;D
ปล.จริงๆแล้วเฟียสต้ารถแม่อะครับ :D
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ menglovekai

• Jr. Member
  • **
"ยังจะคุ้มอยู่ไหม"

ถ้าพูดถึงการขับขี่ คุ้มสุดคุ้ม ขับดีมาก ชาตินี้ ผมจะซื้อให้ได้สักคัน
ถ้ายิ่งใช้ขับทำงานหาเงิน ได้ใช้ทุกวัน  คุ้มเสียยิ่งกว่าคุ้ม

แต่ ถ้าขับไปเรียน จอดไกลหูไกลตา จอดตากแดด  เอาไว้รับส่งเพื่อน ไม่คุ้มเลย บ่องตง

ออฟไลน์ Bond007

ถ้าไม่รีบใช้รถก็รอครับ แต่ราคาคงโดดกว่า Mk6 พอควรครับ ผมเจอตัวจริง Mk7 ที่ยุโรปมาก็สวยดีนะครับ แต่ Mk6 ก็ดูดีอยู่นะ

ออฟไลน์ -nu-

• Full Member
Mk7  เข้าไทยเมื่อไหร่   แว่วๆ ว่าเดือน 8-9 น่าจะเข้า
มาแบบ Full option ราคาก็น่าจะใกล้ๆตัว Mk6 ตอนเข้าใหม่ๆ

ซื้อ mk6 ตอนนี้คุ้มไหม?
ผมมองว่าmk6 ก็ให้ นption มาครบถ้วน  สิ่งที่ mk7 ให้มามันเยอะขึ้น ดีขึ้น ไฮเทคขึ้น แต่มันเป็นสิ่งที่เพิ่มขึ้นมา
ไม่ใช่ว่า mk6 ขาด แล้ว mk7 มี แต่ mk7 เป็นการทำให้สิ่ง mk6 เคยมีมันดีขึ้น
พอประหยัดเงินไปได้ครึ่งล้าน ก็เลยคิดว่าน่าจะคุ้มนะ

ออฟไลน์ AutoPlace

• Full Member
นึกว่าจบที่ CLA ไปแล้วซะอีก

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
ถูกต้องที่สุดเลยครับ
รถราคาขนาดนี้คงต้องคิดหนักหน่อยแหละครับ ;D
ปล.จริงๆแล้วเฟียสต้ารถแม่อะครับ :D

ถามให้แน่ใจ สรุปว่า คุณแม่คุณจะใช้ Fiesta แต่คุณจะออกรถในงบ สองล้านบาทใช่ไหมครับ?

ออฟไลน์ beebird

ดูท่าราคา GTI Mk7 ที่จะเข้ามาราคาต้องเลย 2.5ลบ.ไปพอควรเหมือนกันนะครับ น่าจะสูสีกับ CLA ให้คิดปวดหัวเล่นๆ แถมงวดนี้มาพร้อมอุปกรณ์อำนวยความสะดวกและเทคโนโลยีต่างๆเพียบ ถ้าวัดที่ตัวรถล้วนๆผมว่า สู้รถเยอะมันค่ายดังได้สบายๆครับ เพราะ GTI มันเป็นตัวพิเศษอยู่แล้ว กว่าจะมาน่าจะปลายๆปี แถมน่าจะเป็น GREY มาก่อนซะอีก .... ด้วยราคาแถวๆ 2 ลบ. ผมว่าน่าใช้นะครับ มีเงินเหลือไว้แต่งให้กิน Mk7 สบายๆครับ (เมื่อมีงบเผื่อไว้สำหรับดูแลมันแล้วนะครับ)

ส่วนตัวผมถึงแม้จะขับ Rocco เวลาเจอ GTI ก็อดชมทุกครั้งไม่ได้ครับ ... แต่ด้วยเหตุผลสารพัด ตัวเลือกเลยมาลงที่ Rocco ก็ไม่ผิดหวังเลยครับ     

ออฟไลน์ crucifixzz

Re: พี่ๆคิดว่าGolf GTI Mk7ศูนย์จะเอาเข้ามาเมื่อไหร่..
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 02:43:48 »
สิ่งที่ทำให้ Mk7 น่าสนใจคือ MQB platform + EA888 ที่ได้แรงบิด 350 nm

ออฟไลน์ N.BeTa

• **
ปัญหาของกระทู้นี่นะครับ ไม่ได้เกี่ยวกับรถที่จะชื้อ หรือน้องจะเข้าเรียนแล้วใช้รถ ปัญหามันอยู่ที่

ทุกคนในบอร์ดรำคานน้องที่ถามบ่อยๆ ครับ เขานึกว่าน้องชื้อแล้ว

ถามบ่อยๆ คือคนที่ไม่ชื้อ แล้วมาถามเล่นให้ดูตัวเองมีเงิน

ใน HLM นี้มีมาแล้วนะครับ แต่หายไปแล้ว

เพราะฉะนั้นนะครับ น้องก้รู้ว่าพี่ๆเขารำคานก็อย่าถามบ่อย ถามซ้ำๆ

อีกอย่างนะครับ รถคันละ 2 ล้านอัพนี้ ต้องเป็นคนที่มีเงินเดือนอย่างต่ำไม่ต่ำกว่า 2 แสนนะครับถึงเรียกว่าผ่อนสบาย มีเงินเก็บ

น้องยังหาเงินไม่ได้นะครับ อย่าไปชื้อแพงๆเลย

คิดประโยคนี่ไว้ครับ "ยังไม่รวย อยู่อย่างคนรวย ไม่มีวันรวย ยังไม่จน อยู่อย่างคนจน ไม่มีวันจน"
ยังไม่รวย อยู่อย่างคนรวย ไม่มีวันรวย.. ยังไม่จน อยู่อย่างคนจน ไม่มีวันจน

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ดูท่าราคา GTI Mk7 ที่จะเข้ามาราคาต้องเลย 2.5ลบ.ไปพอควรเหมือนกันนะครับ น่าจะสูสีกับ CLA ให้คิดปวดหัวเล่นๆ แถมงวดนี้มาพร้อมอุปกรณ์อำนวยความสะดวกและเทคโนโลยีต่างๆเพียบ ถ้าวัดที่ตัวรถล้วนๆผมว่า สู้รถเยอะมันค่ายดังได้สบายๆครับ เพราะ GTI มันเป็นตัวพิเศษอยู่แล้ว กว่าจะมาน่าจะปลายๆปี แถมน่าจะเป็น GREY มาก่อนซะอีก .... ด้วยราคาแถวๆ 2 ลบ. ผมว่าน่าใช้นะครับ มีเงินเหลือไว้แต่งให้กิน Mk7 สบายๆครับ (เมื่อมีงบเผื่อไว้สำหรับดูแลมันแล้วนะครับ)

ส่วนตัวผมถึงแม้จะขับ Rocco เวลาเจอ GTI ก็อดชมทุกครั้งไม่ได้ครับ ... แต่ด้วยเหตุผลสารพัด ตัวเลือกเลยมาลงที่ Rocco ก็ไม่ผิดหวังเลยครับ     

เอ ชมรถ หรือว่า ไล่งับ ตูด GTI ครับพี่ ฮิฮิ  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เห็นหลายๆเม้นแล้วผมก็อดจะพูดไม่ได้

ผมเองตอนเรียนมหาลัยก็ไม่มีรถครับ จริงๆเป็นคนชอบรถมาก ชอบมาตั้งแต่เด็กๆ อยากได้รถมากๆ

แต่บ้านจนครับ ไม่มีแม้แต่มอไซค์ ผมก็ขี่ของแฟนไป ไป-กลับจาก ม.ก็นั่งรถตู้เอาครับ ก็เรียนจบมาได้

พอจบมาต้องทำงานใช้รถ ก็เลยต้องซื้อ จะด้วยหนทางไหนก็ว่ากันอีกที

แต่จริงๆแล้ว ถ้าบ้านมีเงิน พ่อแม่ค่อนข้างมีฐานะดีๆ จะซื้อรถดีๆให้ลูกใช้งานก็ไม่ได้เสียหายนะครับ

ถ้าเป็นผม มีเงินเป็นสิบยี่สิบล้าน มีกระแสเงินสดเข้าทุกเดือน เป็นสองสามแสน

ทำไมผมต้องให้ลูกที่ผมรักไปเสี่ยงชีวิตกับรถขนส่งมวลชนที่พึ่งพาไม่ได้ของประเทศเราด้วย

ทั้งรถเมล์ รถตู้ รถมอไซค์ แทกซี่ มันไว้ใจได้แค่ไหนครับ รถก็กระป๋องๆ

ถ้ามีเงินซื้อความปลอดภัยก็จัดยุโรปไปเถอะครับ เอาที่เราจ่ายไหวไม่ลำบาก

ที่สำคัญคืออย่าคึกคะนอง รถจะแรงมากน้อยไม่เกี่ยวครับ รถแรงไม่มาก แต่คึกมากก็อันตรายครับ
ต้องรู้จักขับรถ เน้นปลอดภัย อย่าให้เป็นภาระคนอื่น และเคารพกฎจราจรครับ

สำคัญอย่าบ้าตามเพื่อน อย่าใจร้อน วัยรุ่น โดยเฉพาะเพิ่งขึ้นมหาลัย มักจะชอบอวด ชอบโชว์ว่าเราเจ๋ง

ผมไปงานศพเพื่อนมาหลายคนแล้ว เพราะคิดกันแบบนี้ครับ

Like เลยครับ

ออฟไลน์ Serbiko

• **
 ไม่ต้องรอครับ  ตอบให้เลย mk7 ถ้าตัว  gti  grey มาใหม่ๆ 2.7 แน่ๆ แต่ที่สำคัญ คุณว่ามันสวยกว่า mk7 รึเปล่า
ส่วนตัวผมเห็นตัวจริง มาผมว่า mk6 ดุกว่า แมนกว่า จัดไปเลยครับ ไม่ต้องรอ เพราะเพ่ก็จัดมาแล้วส... 8)
What's next...?

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ไม่ต้องรอครับ  ตอบให้เลย mk7 ถ้าตัว  gti  grey มาใหม่ๆ 2.7 แน่ๆ แต่ที่สำคัญ คุณว่ามันสวยกว่า mk7 รึเปล่า
ส่วนตัวผมเห็นตัวจริง มาผมว่า mk6 ดุกว่า แมนกว่า จัดไปเลยครับ ไม่ต้องรอ เพราะเพ่ก็จัดมาแล้วส... 8)

เดย์ไลท์สวยมากเลยครับ

ออฟไลน์ beebird

เอ ชมรถ หรือว่า ไล่งับ ตูด GTI ครับพี่ ฮิฮิ  ;D
เอาจริงๆเลยนะครับ ยังไม่เคยเจอเพื่อนๆวิ่งด้วยกัน (ทั้ง GTI/Scirocco)บนทางด่วนเลยครับ คงเป็นเพราะพี่ไม่ได้ใช้ทางด่วนทุกวันน่ะครับ เดือนนึง 2-3 ครั้งครับ ที่ไม่มีแฟนนั่งข้างๆ นอกนั้นสงบเสงี่ยมเจียมตัวครับ ยกเว้นจำเป็นต้องออกจากตรงนั้นจริงๆเช่น บังเอิญไปอยู่หลังรถบรรทุกคันใหญ่ๆเสี่ยงต่อมีเศษวัสดุหล่นมาโดน หรือรถที่ขับได้กวนอารมณ์มากๆน่ะครับ จริงๆขับเรียบร้อยมว๊าก  ::) ::) ::)

ผมว่า Mk6 มันดูละมุนตากว่านะครับ เทียบกับ Mk7 ที่ออกจะไปทางเหลี่ยมสันค่อนข้างมาก ออกมนๆกลมกลืนดีไม่โดนเด่นมากแต่ดูนานๆไม่น่าเบื่อ แต่ว่ากันด้วย Tech รุ่นใหม่ๆย่อมมีอะไรที่มากกว่าเป็นธรรมดา