ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆ เลือกรถให้น้องผมหน่อยคับ  (อ่าน 6671 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jazz_Jstw

• Jr. Member
  • **
คือตอนนี้กำลังจะซื้อรถ ให้น้องสาวคับ น้องผมอายุ 19  ขับเป็นเฉพาะเกียร์ออโต้ และต้องเป็น CVT เท่านั้นด้วยนะคับ คือปกติที่บ้านใช้แจ๊สออโต้ CVT โฉมแรกและแกก็หัดขับคันนี้ และก็ติดนิสัยกลายเป็นคนชอบใช้รถที่เป็นเกียร์ CVT เคยพาไปลองยาริสน้า ออโต้ 4 สปีดแกบอกขับแล้วไม่ชอบ บอกมันขับแล้วแปลกๆ และก็เลยลงความเห็นว่าจะซื้อเป็น  Eco car คับ น้องผมเป็นคนขับรถไม่ไวไปเรื่อยๆคับ ขับไปเรียน อยากได้เป็นรถ 5 ประตูเหมือนแจ๊สที่ใช้อยู่เพราะจอดง่าย เลยสนใจนิสสันมาร์ชตัวเปลี่ยนโฉม สีชมพูอะคับ กะมิราจ สีขาว เล็งไว้เป็นตัวท็อปทั้งคู่ พี่ๆว่าตัวไหนน่าใช้กว่ากันคับ และดูแลรักษาง่ายกว่ากันคับเพราะน้องผมไม่มีความรู้เรื่องรถเลย ถ้าได้มาผมคงมาสอนกันอยู่พักนึงแน่นอนอะคับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: รบกวนพี่ๆ เลือกรถให้น้องผมหน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 23:41:27 »
เชียร์ March ครับ
ตัว MC น่าใช้มากๆ ภายในสีเบจที่ได้รับการตกแต่งใหม่ก็ดูดีและน่าใช้กว่า Mirage เยอะ
รวมไปถึงตัวถังภายนอก March จะแน่นกว่า Mirage หน่อย
Mirage จะดีกว่าแค่ แรงกว่านิดนึง ประหยัดกว่านิดนึง และรุ่น top มี Navigator
เรื่องดูแลรักษาน่าจะพอๆกันแต่ Nissan มีเสียงบ่นเรื่องศูนย์น้อยกว่า
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ kez

Re: รบกวนพี่ๆ เลือกรถให้น้องผมหน่อยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 23:51:48 »

ถ้า 5 ประตูมี  march  mirage  brio   และ swift

เลือกตามความชอบ  สมรรถนะใกล้เคียงกันหมด

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 23:52:10 »
ฝากสอนน้องให้ขับรถดีๆ เคารพกฎจราจร อย่าช้าแช่ขวา อย่าเล่นมือถือตอนขับรถ ด้วยนะครับ

หงุดหงิดมากช่วงนี้ เจอทุกวัน ทั้งเปลี่ยนเลนมั่วซั่ว ช้าแช่ขวา บลาๆๆๆ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 23:58:41 »
ฝากสอนน้องให้ขับรถดีๆ เคารพกฎจราจร อย่าช้าแช่ขวา อย่าเล่นมือถือตอนขับรถ ด้วยนะครับ

หงุดหงิดมากช่วงนี้ เจอทุกวัน ทั้งเปลี่ยนเลนมั่วซั่ว ช้าแช่ขวา บลาๆๆๆ
รวมแต่งหน้าด้วยนะครับ ตอนเช้าๆเจอโคตรเซง

ออฟไลน์ Jazz_Jstw

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 00:11:32 »

แน่นอนคับ เพราะผมก็ซีเรียสเรื่องนี้มากเหมือนกัน ผมเองก็เจอบ่อยคับ ล่าสุดเจอหมาดๆ เพิ่งโดนเบียดมา จอดเครมไปเป็นสิบวัน T_T

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 00:31:21 »
ถ้ารอได้ผมว่ารอดู Toyota Eco car ไว้อีกคันก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 00:34:11 »
น่าจะกลั้นใจ เอา B seg ตัวล่างนะ

คือ March การเก็บเสียงมันไม่ไหวเลย :'(

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 00:35:06 »
ที่ไม่ชอบออโต้ทั่วไปเพราะไม่ชินรึป่าวครับ ปกติผู้หญิงทั่วไปเวลาลองอะไรที่ไม่ชินก็จะบอกว่าไม่ชอบเป็นเรื่องธรรมดานะ

จริงๆผมเชียร์ แจ๊สตัวออโต้ล่างสุดนะ

แต่ถ้าในตัวเลือก ผมเอามิราจ เพราะขับมาชตัวที่แล้วมันไม่ได้เรื่องเลยจริงๆนะ บริโอยังดีกว่าเลย
แต่เพราะผมขับหนักด้วยแหละ พวงมาลัยมันฟรีแยอะไป ผู้หญิงขับอาจจะชอบก็ได้

ออฟไลน์ slate

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 00:37:17 »
เชียร์ swift หมดหน้าตักคับ แค่หาของดีๆ3-4อย่างเปลี่ยนใส่ให้มันหน่อยนะ ฟินสุดๆ

ออฟไลน์ Kuro

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 00:42:20 »
ผมเชียร์มาร์ชคับ ที่บ้านใช้อยู่ทั้งมาร์ชและมิราช ดูจากแฟนแล้วชอบมาร์ชมากกว่า ลูกเล่นเล็กๆน้อยๆที่ซ่อนอยู่มันทำให้รถดูน่ารักสดใสดีคับ :)
แต่ฟิลลิ่งการขับต้องให้มิราชคับ ผมชอบพวงมาลัย เบาะนั่ง การคอนโทรลมากกว่า เรื่องการดูแลก็ไม่ยากนะคับทั้งคู่ แต่เรื่องศูนย์ต้องให้นิสสันหน่อย
ทำหนักมา1ครั้ง ทำสีอีก1ครั้ง  ยอมรับว่าซ่อมเร็วและดีในเกณฑ์ที่รับได้คับ ;) ศูนย์มิซซู ก็เคลมอะไหล่ไวนะคับ แต่ไม่เคยซ่อมหนักเลยไม่มีคะแนนให้คับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2013, 00:44:04 โดย Kuro »

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 02:00:39 »
เพื่อนผู้หญิงคนนึงก็ใช้ March สีชมพูครับ ยังบอกเสียดายเลย

เพราะตัว MC สีชมพูสวยขึ้น ;D

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 02:22:05 »
ถ้าเล็งไว้จริงๆ ไม่มองตัวอื่นแล้ว มิราจ ก็มีความน่าสนใจตรงเรื่องออปชั่นเหมือนกันนัครับ ให้ความบันเทิงได้เตมรูปแบบ มีเจอให้พอเล่นแก้เบื่อได้
ส่วนมาช ก็น่ารัก อยู่แล้ว ถ้าให้เหมาะกับตัวเอง แล้วก้อสิ่งที่ชอบ มาช ก้ได้ ส่วน มิราจ ก็มีสีม่วงมาใหม่ ก็สวยดีเหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 02:37:49 »
ตัว MC น่าใช้มากๆ ภายในสีเบจที่ได้รับการตกแต่งใหม่ก็ดูดีและน่าใช้กว่า Mirage เยอะ
รวมไปถึงตัวถังภายนอก March จะแน่นกว่า Mirage หน่อย
Mirage จะดีกว่าแค่ แรงกว่านิดนึง ประหยัดกว่านิดนึง และรุ่น top มี Navigator
เรื่องดูแลรักษาน่าจะพอๆกันแต่ Nissan มีเสียงบ่นเรื่องศูนย์น้อยกว่า
+1 ครับ  มิราจ ด้านหน้าดูธรรมดา  แต่ด้านหลังดูอุบาทเลย  เหมือนรถกระป๋องมากๆ เพราะล้อกับซุ้มล้อมันเล็ก เหมือนจะปลิวๆยังไงไม่รู้
มาร์ชดูดีกว่าเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 02:41:41 »
แปลกแต่จริง Nissan มีจำนวนศูนย์เป็นอันดับสองของประเทศรองจาก พี่โต นะครับ

ซึ่งมากกว่า Honda เสียอีก จากสถิติเมื่อปีที่แล้ว ;D

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 06:58:16 »
ถ้าน้องสาวเป็นผู้หญิงน่ารักๆ  คิดตี้ๆ   ไป March เลยครับ  แหล่มๆๆ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 07:04:47 »
March MC เปรียบเสมือนหญิงสาวผู้แสนจะน่ารักสดใส แต่ . . . มีหนวด  ;D  ;D

งง ผมมั้ย ฮ่าๆ 

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 08:20:20 »
เดิมขับซิตี้ CVT ได้
แปลว่าไม่ห่วงเรื่องกำลังเครื่อง ขับสบายๆ ชิลๆ

งั้น ขอแนะนำ อัลเมร่า ล่ะกันครับ

หลายๆคนแนะนำมาร์ช
แต่ผมว่า คนที่ชินกับรถซีดาน
ท้ายไม่กุด ท้ายรถเก็บของได้ (ยิ่งเก็บของได้เถอะ ถ้าเป็นสาวๆน่าจะชอบนะ เก็บรองเท้าไม่เหม็นด้วย)
บุคลิคซิตี้หน้าแมลงสาป กับอัลเมร่า ผมว่ามันคล้ายๆกันนะ
ท้ายนุ่มๆ เวลาเข้าโค้งแล้วดุ๊กดิ๊กหน่อย น่าจะคุ้นชิน แค่คันใหญ่ขึ้น

ลองดูล่ะกันครับ

ออฟไลน์ wittymazdaFC

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 08:33:36 »
คำเดียว swift
He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ NaNaNa

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 08:55:25 »
สวิฟ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 09:14:40 »
ดูที่เล่ามา น้องสาว ใช่ไหมครับ? สวิฟท์คงไม่เหมาะ เพราะไม่มีที่เก็บอะไรเลย ผู้ชายยังแอบเซ็ง เพื่อนสาวที่ซื้อมาก็บ่นกันสามในสามคนครับ

ดังนั้นดู Mirarche หรือ Brio (ญาญ่าสไตล์) ก็ได้

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 09:20:53 »
 มิราจ เลยครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 09:48:45 »
เชียร์ March MC เต็มทีเลยผมว่ามันเหมาะกับผู้หญิงมากๆ น่าใช้ผมยังชอบเลย ;)

ออฟไลน์ Xenix

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 11:41:39 »
March brio mirage swift
ผมว่าไม่ต่างกันมากมาย ชอบคันไหนจัดคันนั้นเลย
อ่ออย่าลืม โตต้าอีโค ด้วยนะ

แปลกแต่จิงแฟนผมขับ4at มาก่อน บอก อยากจาทุบcvtทิ้งขับไม่มันส์

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 11:51:01 »
ผมว่ารถรุ่นนี้ ต่างกันไม่มากครับ

ไปลองขับดูชอบคันไหนก็เอาคันนั้นแหละ ^^

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 15:12:35 »
ผมเชียร์ สวิฟ อะ

แต่รถพวกนี้ ผมว่านะ เอาง่ายๆเลย คิดว่าคันไหนสวยสุด ชอบสุด ก้เอาคันนั้นแหละครับ
เพราะเป็นเกียร์ cvt ทุกคัน ดูแลง่ายทุกคันด้วย

ออฟไลน์ jose

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 21:53:51 »
ถ้าน่าใช้คงต้อง มีนาครับ

ทั้งนี้ลองให้น้องไปลองขับ ดูวัสดุภายในว่าชอบคันไหนกว่ากัน

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 10:08:59 »
Jazz HB, Civic HB

ออฟไลน์ yoyoland

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 10:31:58 »
ถ้าสองตัวนี้ ผมเอา  march ครับ

แต่อยากให้เจ้าตัวไปขับดูนะครับ ว่าเค้าชอบ คันไหน   

อยากให้คนใช้ happy ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 11:55:12 »
SWIFT
MARCH
YARIS ECO

เรียงตามที่ผมเชียร์ครับ