ผู้เขียน หัวข้อ: [Review] Harley Davidson: Forty-Eight 48 2012  (อ่าน 110947 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sykes

• Full Member
[Review] Harley Davidson: Forty-Eight 48 2012
« เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 18:20:59 »
เรื่องราวทั้งหมดทั้งมวลมันเริ่มมาจากชีวิตสมัยเรียนม.ปลาย ที่การเดินทางไปไหนมาไหน ร้อยละร้อยไปด้วยมอเตอร์ไซค์
ร้อนๆ แดดเดือนเมษาก็ขับ, เรียนพิเศษ
ฝนตกระหว่างทางก็ขับ, อีกนิดเดียวถึงละ
หนาวๆ ก็ใส่เสื้อกัน, หรือจะไม่ไปเรียน? 555
ประสบการณ์กับสองล้อมันเริ่มมาจากตรงนั้น ดูลำบากนะ แต่มองย้อนไปมันคือรสชาติชีวิต
ขับไปเรียนพร้อมๆเพื่อน ตระเวนเรียนพิเศษสอบเอนท์ ขับเล่นๆตากอากาศกับแฟน กับเพื่อน มันก็สนุกดี
(แต่ไม่มีแข่งกันนะ!! ดักไว้ก่อน ผมรู้คุณคิดอะไรอยู่ 55555)
แน่นอนว่าแต่ละคนในกลุ่ม ก็ต้องมีความฝันว่าสักวันหนึ่งในอนาคต เราจะไปขับมอไซค์คันใหญ่ๆ ดูเท่ๆ (ตอนนั้นเรียกแบบนี้จริงๆ)
แล้วถึงวันที่รวมกลุ่มกันได้อีก เราก็จะมาขับด้วยกัน..
มาวันนี้ ผมมีวันนั้นแล้ว วันนั้นฝัน มาเป็นวันนี้ อ่ะให้อ่านอีกรอบนึงก่อนค่อยไปต่อ

เป็นที่มาของคันนี้ครับ
Harley Davidson: Forty-Eight 48

เข้าเรื่องกันเลย
ตัว 48 นี้เป็นรุ่นที่อยู่ในไลน์ Sportster ของ Harley เรียกได้ว่าเป็นรุ่นน้องเล็กของ Harley ก็ได้ครับ
เพราะ Harley จะมีหลายตระกูลอยู่เหมือนกัน ตั้งแต่ Sportster คันเล็กๆ เน้นขับในเมือง Mid-Range ไปจนถึงตระกูล Touring ที่เน้นขับทางไกล สบายๆ

ชื่อรุ่น 48 นั้นได้มาจากจุดเด่นหนึ่งของรุ่นนี้เลย ซึ่งก็คือถังน้ำมัน เป็นทรง Peanut (ฝรั่งดูยังไงเป็นถั่วหว่า?)
ซึ่งถังทรงนี้นั้น ได้เริ่มใช้ในปี 1948 ครับ

*มีเรื่องตลกเล่าให้ฟัง ตอนแรกผมเข้าใจว่าชื่อ 48 เพราะเข้าไปดูสเป็คแล้วเขาเขียนว่ากินน้ำมัน 48 miles/gallon เลยอ๋อ คิดแบบนั้นตั้งนาน
แต่จริงๆ ไม่ใช่นะครับ 55555

สเป็คคร่าวๆ ของเจ้านี่ก็คือ
- เครื่อง Evolution® Engine 1200cc ระบายความร้อนด้วยอากาศ มีส่วนหัวและกระบอกสูบเป็นอะลูมิเนียมทำให้น้ำหนักเบาและระบายความร้อนได้ดี จุดระเบิดด้วยระบบหัวฉีดที่เข้ามาทดแทนคาบูเรเตอร์ที่ใช้กันมาอย่างยาวนานของฮาเล่ย์ เคลมว่าบำรุงรักษาต่ำกว่า และมีความเสถียรกว่า (แต่คนขับฮาเล่ย์รุ่นเก่าบางกลุ่มก็บอกว่าคาบูฯ นั้นให้เสียงรอบเดินเบาที่เป็นฮาเล่ย์เดวิดสันมากกว่า) และยังได้ติดตั้งระบบกันสะเทือนและยางรองแท่นเครื่องเข้าไป เพื่อแก้ปัญหาเครื่องสั่นที่เป็นปัญหาหลักที่คนบ่นกันมาก ซึ่งยางรองแท่นเครื่องนี่เพิ่งจะมาใช้เอาเมื่อตอนปี 2006 นี่เอง
- แรงบิด 98Nm ที่ 3200 รอบ/นาที (คำนวณได้ประมาณ 59 แรงม้า)
- ถังน้ำมันจุ 7.9 ลิตร (น้อยมากๆจ้า)
- อัตราบริโภคน้ำมันประมาณ 20โล/ลิตร
- น้ำหนักรวมของเหลว ประมาณ 260kg (หนักมากๆจ้า)
- เบรคหน้าเป็นแบบ Dual-Piston และหลังเป็น Single-Piston

จุดเด่นคร่าวๆ ของเจ้านี่ก็คือ
- ถังน้ำมันทรง Peanut ด้วยรูปทรงที่ให้อารมณ์เก๋าแบบเก่าๆ และยังดูร่วมสมัยในคราวเดียวกัน ทำให้ถูกนำกลับมาใช้อีกครั้ง ให้ลุคที่ดูดิบๆ (ฝรั่งเรียก Bulldog look ผมไม่รู้จะเรียกเป็นไทยว่าไงดี ฮ่าๆ) อีกทั้งการดีไซน์ให้ถังมีขนาดเล็ก เพื่อที่จะทำให้มองเห็นตัวเครื่องยนต์เด่นมากขึ้น
- ยางหน้าที่หนาๆ อ้วนๆ ขนาด 130/90/16
- แฮนด์แบบ Drag-Style, ตำแหน่งของเกจ์วัดความเร็ว และกระจกส่องหลังที่ถูกนำไปไว้ใต้แฮนด์ (ที่ไม่รู้ว่าลำบากหรือสะดวกกว่าเดิม เอาเท่ไว้ก่อน) ทำให้เมื่อมองดูแล้วรถจะดูเตี้ยมาก และยังช่วยให้ความรู้สึกว่าไม่เทอะทะมากเท่าไหร่
- เบาะที่นั่งจะเตี้ยกว่ารุ่นอื่นในตระกูล Sportster ด้วยกัน
- ตัว Shifter และเบรคจะอยู่หน้าเครื่อง ฝรั่งเรียก Forward-Control ทำให้ท่านั่งขับมัน Badass มากๆ (อีกแล้วว 55) จริงๆเหตุผลคือเพื่อให้นั่งสบายขึ้นครับ
- ไฟเลี้ยวยกเลิกอัตโนมัติ

มุมมองจากด้านหลัง
จะเห็นว่าทะเบียนอยู่ด้านข้างของรถ อันนี้เป็นเฉพาะ US Spec ครับ
ยางหลังขนาด 150/80/16

มุมมองจากด้านหน้า
ยางหน้าใหญ่ๆ ก็เท่ดีคับ แต่อ่านจากรีวิว เค้าบอกว่ามันมีผลทำให้เลี้ยวยากพอสมควรสำหรับการเลี้ยววงแคบ
ซึ่งสำหรับผมเอง มันก็จริงคับ เลี้ยวตีวงกว้างมากจนกระบะงงเลย อ่าว เลี้ยวตามกรูทำไม อะไรประมาณนี้ 555

ด้านขวาของตัวรถ

ที่เห็น ก็จะมีตัวกรองอากาศ พร้อม Tag บอกว่าข้าเนี่ย 1200cc นะเฟ้ยย
เครื่องสองสูบ V-twin สูบละ 600cc วางทำมุม 45องศา
ตรงบริเวณเสื้อสูบถูกพ่นด้วยสีดำด้าน ตัดกับสีโครเมี่ยมของ Pushrod ที่วางเป็นตัว V แสดงสัญลักษณ์ของเครื่อง V-twin

ซูมเข้าไปอีกนิด จะเห็นระบบกันสะเทือนที่ Harley เพิ่งเอามาใช้ได้ไม่กี่ปีมานี้ กับตระกูล Sportster
คือช่วยกันแรงสะเทือนจากเครื่องไปสู่ตัวถังรถ จากแต่ก่อนที่จะเชื่อมติดกันเลย
ใครมาขับก็จะบ่นว่าสั่น ขับความเร็วสูงๆ ต้องประคอง เกร็งแขนสู้ ขนาดนั้น
มาตอนนี้ไม่ละครับ ไม่สั่นเท่านั้นแล้วนะ แต่สั่นอยู่ดี 55

ถัดมาอีกหน่อย จะเป็นที่เช็คน้ำมันเครื่องคับ
เวลาเช็คก็กดเข้าไปเลย แล้วก็จะเด้งออกมา แบบนี้

ถัดลงมา ก็จะเป็นสายพานซึ่งเคลมว่าถ้าขับไม่กระโชกโฮกฮาก ยกล้อ ออกตัวล้อฟรี มันก็จะอยู่ได้ถึง 10,000ไมล์อยู่
แต่ก็ต้องเช็คสภาพเรื่อยๆคับ

อ้อมมาด้านหลัง มาดูที่ใส่ทะเบียนแบบใกล้ๆกัน ปกติก็ควรกางออกคับ มี LED สองดวงไว้ส่องป้าย ตร. จะได้มองเห็นง่ายๆ ถูกต้องตาม กม. ครับ อิอิ แต่ถ้าขับไวๆ ก็คงต้านลมพอสมควรคับ ยิ่งป้ายบ้านเรามีขนาดใหญ่ด้วยอ่ะผมว่า

มาดูมุมมองของผู้ขับกันดีกว่า

ด้านขวา มีปุ่ม Run เพื่อกดเตรียมให้หัวฉีดทำงานก่อน สตาร์ทเครื่อง หาก Run เสร็จแล้ว กดปุ่มสตาร์ทข้างๆกันได้เลย
ปุ่มด้านล่าง ก็ไฟเลี้ยวทั่วไปคับ แยกกันซ้ายขวา

ด้านซ้าย มีปุ่มไฟสูงต่ำ แตร และไฟเลี้ยวซ้ายคับ
ในกระจกมีตัวหนังสือเขียนเตือนว่า วัตถุที่เห็นอยู่ใกล้กว่าที่คุณคิดครับ ให้ระวัง

มาดูด้านซ้ายของตัวรถบ้างครับ ฝั่งนี้ไม่ค่อยมีอะไรมาก
กล่องด้านนี้จะสามารถเปิดออกได้คับ
เปิดออกมาจะเจอแบบนี้

เป็นที่เก็บฟิวส์ ที่วางแบตฯ
มีสายเสียบซึ่งผมเดาว่าเป็นสายเสียบต่อกับคอมพ์สำหรับจูนเครื่อง อะไรทำนองนี้

สรุปครับ
จุดด้อย หรือจุดจำต้องยอมรับ
1. ถังน้ำมันเลย จุน้อยไปมากๆ ถึงแม้จะบอกว่าเป็นรถที่ผลิตมาขับไม่ไกลมาก แต่มันน้อย เทียบกับตัว Nightster ที่จุ 12.5 ลิตร งี้ก็ขับได้สบายหน่อย
2. ความร้อน มันร้อนมากครับ ตรงนี้คิดว่าคงปรับปรุงอะไรไม่ได้แล้วล่ะ เค้าบอก ต้องร้อน ต้องสั่น ถึงเป็นฮาเล่
จุดนี้ก็ถือว่าแนะนำกันไป ว่ามันร้อนจริงๆครับ จะขับก็ใส่ขายาวเท่านั้น คนซ้อนด้วยครับ ฮ่าๆ
คนซ้อนผมให้คำนิยามไว้อย่างเจ็บปวดว่า "ถ้านับไม่นับความเท่เนี่ย ซ้อนฟิโน่สบายกว่านะ" โอ๊ยย เจ็บ 555
3. ท่านั่ง การเป็น Forward-Control ทำให้ท่านั่งดูเหมือนจะสบาย แต่ด้วยแฮนด์ที่อยู่ต่ำ ทำให้ต้องโน้มตัวไปข้างหน้าเยอะ
ส่งผลให้ขับทางไกล คือเมื่อยหลังครับ ตรงเดียวเลยจริงๆ ถ้าขับสั้นๆ ในเมือง ไม่มีผลเท่าไหร่ครับ
ที่เห็นส่วนบางคนก็มีไปเปลี่ยนเป็นแฮนด์โหนสูงมาหน่อย ซึ่งก็ดี นั่งสบายขึ้นครับ พอช่วยได้ระดับนึง
แต่อย่างว่าครับ แฮนด์เดิมๆนี่แหละ Badass แล้ว 55555
4. ชิ้นส่วนต่างๆที่เป็นพลาสติก กลัวว่าจะอยู่ได้ไม่นานครับ แต่ต้องรอดูกันต่อไป เพราะลำพังความร้อนจากเครื่องมันก็เอาเรื่องอยู่ ความร้อนจากอากาศน่าจะพอทนได้ (มั้งครับ ^^)

เท่าที่ใช้มาประมาณห้าร้อยโล ลองทริปทางไกลไปแล้ว 120โล ก็เห็นเท่านี้ครับ
ขอบคุณที่ติดตามกันครับ

เกือบลืมภาพทีเด็ดครับ แหม่
กุญแจครับ กุญแจฮาเล่ย์
ซึ่งผมคิดว่ากุญแจ Wave 125R ที่ผมมีเมื่อเกือบสิบปีที่แล้ว มันยังดูแข็งแรงกว่าเลย 555

ปิดท้ายด้วยภาพนี้ละกัน
ทุกคนที่มีมอไซค์ ส่วนมากต้องมีแอ็คนี้
งั้นผมลองซะหน่อย แต่อยู่คนเดียวอะ ทำไงดี ตั้งเวลาเอาละกัน 555
ทาด๊าา

ทำไม?? ทำไมมันไม่เท่อ้ะ?? เหมือนคนกำลังจะตีเข่ารถซะอย่างนั้น ฮ่าๆๆ

พอดีกว่าผมเริ่มเพ้อเจ้อแล้ว
มีคำถามอะไรถามมาได้นะครับ

** ขออนุญาตเจ้าของเว็ปลงรีวิวรถสองล้อคันนี้ในเว็ปรถสี่ล้อแห่งนี้ด้วยนะครับ เนื่องจากติดตามอ่านรีวิวมานาน อยากรีวิวรถยนต์เพื่อเป็นข้อมูลเก็บไว้บ้าง แต่พอดีออกสองล้อเลยถือโอกาสนะครับ ขอบคุณครับ **
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

Re: [Review] Harley Davidson: Forty-Eight 48 2012
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 18:26:14 »
แถมคลิป Start-up ลองฟังเสียงกันดูสั้นๆครับ

"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

ออฟไลน์ golfzilla

• Newbie
  • *
Re: [Review] Harley Davidson: Forty-Eight 48 2012
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 19:16:02 »
หล่อมากครับ

ออฟไลน์ jumpon77

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 19:22:56 »
ราคามันเท่าไรฮะ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 19:38:24 »
ไม่รู้ว่ายังไงนะครับ แต่ที่อุดร Harley นี่ไม่ค่อยเห็นเลย แต่ Ducati เห็นบ่อยโดยเฉพาะ Monster ส่วน Kawa ER6N ไม่ต้องพูดถึงครับ เกลื่อน  ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 20:39:51 »
ราคามันเท่าไรฮะ
คันนี้ 7.4แสนคับผม

ไม่รู้ว่ายังไงนะครับ แต่ที่อุดร Harley นี่ไม่ค่อยเห็นเลย แต่ Ducati เห็นบ่อยโดยเฉพาะ Monster ส่วน Kawa ER6N ไม่ต้องพูดถึงครับ เกลื่อน  ;D ;D ;D
ตอนแรกพี่ก็คิดเหมือนน้องเลยครับ กลัวจะไม่มีเพื่อนขี่ แต่พองาน Bike week ที่อุดรมากันเยอะจริงๆคับ
ส่วนตัวเลยคิดว่า ฮาเล่ย์มันขับในเมืองยาก วงเลี้ยวแคบๆทำได้ลำบากครับ คนเลยไม่ค่อยเอามาขี่ นอกจากตอนเช้าๆ หรือมืดๆ
นอกนั้นจะรวมตัวขับออกทริปซะมากกว่าครับ

ปล. พี่ก็ขับอยู่อุดรเดือนกว่าๆอยู่นะ คุ้นตาคันนี้บ้างไหมครับ อิอิ

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 20:42:48 »
อ้างถึง
ตอนแรกพี่ก็คิดเหมือนน้องเลยครับ กลัวจะไม่มีเพื่อนขี่ แต่พองาน Bike week ที่อุดรมากันเยอะจริงๆคับ
ส่วนตัวเลยคิดว่า ฮาเล่ย์มันขับในเมืองยาก วงเลี้ยวแคบๆทำได้ลำบากครับ คนเลยไม่ค่อยเอามาขี่ นอกจากตอนเช้าๆ หรือมืดๆ
นอกนั้นจะรวมตัวขับออกทริปซะมากกว่าครับ

ปล. พี่ก็ขับอยู่อุดรเดือนกว่าๆอยู่นะ คุ้นตาคันนี้บ้างไหมครับ อิอิ

ผมไม่แน่ใจ แต่น่าจะเคยเห็นนะครับ  :D :D :D

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 22:42:05 »
ขอบคุณครับ ดู2ล้อบ้างเปลี่ยนบรรยากาศดีครับ

ไม่ชอบ Ducati เหรอครับ?  ;D

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 23:17:43 »
เท่มากครับ ใส่กางเกงหนัง แจ๊กเกตหนัง นี่เหมือนใน'หนัง'เลยนะครับ  ;D

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 09:28:40 »
ขอบคุณครับ ดู2ล้อบ้างเปลี่ยนบรรยากาศดีครับ

ไม่ชอบ Ducati เหรอครับ?  ;D

Ducati ก็สวยดีครับ ทำราคาในไทยได้น่าสนใจด้วย
แต่ผมชอบฮาเล่ย์มาตั้งแต่เด็กๆแล้วน่ะครับ อิอิ  ;D

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 09:30:45 »
เท่มากครับ ใส่กางเกงหนัง แจ๊กเกตหนัง นี่เหมือนใน'หนัง'เลยนะครับ  ;D

ฮ่าๆ ไปลองละครับแจ็คเกตหนัง หนักมากๆ แล้วดูมีอายุด้วยครับ
ผมเพิ่ง 25 เอง ตอนนี้เลยใส่แจ็คเกตธรรมดาไปก่อนครับ ;)

ออฟไลน์ 9000

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 19:53:47 »
สวยมากครับ ใจจริงไม่ชอบฮาเลย์เลย แต่แถวบ้านผมก็มีพี่มอปลายขี่ เวลาผ่านหน้าแล้วอดเหลียวหลังมองไม่ได้เลย ท่อนี่ลั่นทุ่ง  ;D
ปล.เอ๊ะ!! ใช่คันเดียวกะกระทู้แนะนำเว็ปอะไรสักอย่างรึปล่าวครับ ฮิ่ฮิ่  :-X

ออฟไลน์ chanvitjeab

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 19:50:02 »
งามแต๊.งามว่า 55555 อีกหนึ่งความใฝ่ฝันของลูกผู้ชาย  ;D ; ;D
ข้าพเจ้าไม่ได้ขี่มอ'ไซค์ ข้าพเจ้าขี่ฮาร์เลย์.........กูรูท่านนึงกล่าวไว้

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 00:58:39 »
สวยมากครับ ใจจริงไม่ชอบฮาเลย์เลย แต่แถวบ้านผมก็มีพี่มอปลายขี่ เวลาผ่านหน้าแล้วอดเหลียวหลังมองไม่ได้เลย ท่อนี่ลั่นทุ่ง  ;D
ปล.เอ๊ะ!! ใช่คันเดียวกะกระทู้แนะนำเว็ปอะไรสักอย่างรึปล่าวครับ ฮิ่ฮิ่  :-X
คันนี้ท่อไม่ดังนะคับ เสียงเบาๆ ตุ่บๆ คล้ายๆสามล้อเครื่องครับ 55555
ปล. คันเดียวกันคับ ผมทำไว้สองที่  ;D

งามแต๊.งามว่า 55555 อีกหนึ่งความใฝ่ฝันของลูกผู้ชาย  ;D ; ;D
ข้าพเจ้าไม่ได้ขี่มอ'ไซค์ ข้าพเจ้าขี่ฮาร์เลย์.........กูรูท่านนึงกล่าวไว้

ตามนั้นครับ เพื่อนผมที่ขับมอไซค์เป็นจะอยากได้ไม่บิ๊กไบค์ก็ฮาเล่ย์นี่แหละครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ Yinglek

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 01:38:27 »
สวยดีค่ะ ยินดีด้วยกับเพื่อนคู่ใจคันใหม่ค่ะ
X6 , Panamera , Everest

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 06:55:44 »
ตอน 35 ขี่ฮอนด้า v750 ซี.ซี. จำรุ่นไม่ได้แล้วส่งกำลังด้วยเพลา ขนาดนั้นยังมัน ตอนหลังไม่มีเวลาจับก็เลยปล่อยไปดูเหมือนจะสามหมื่นเอง
 ปัจจุบันไม่มี  ปีที่แล้วเพื่อนเขาเอา ฮาเลย์ ทัวริ่ง 2000 ซี.ซี.(ล้านกว่าจะแตะสอง)  มาให้ลอง  กำลังจะออกตัว มีคนเดินมาขวางทาง กำเบรคมือไว้รถเอียงจะเอาไม่อยู่เพื่อนต้องมาช่วยดันให้...เลยไม่เอาอีกเลย รู้ว่าตัวเองไม่ไหวแล้ว.ครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 08:40:21 »
สวยดีค่ะ ยินดีด้วยกับเพื่อนคู่ใจคันใหม่ค่ะ
ขอบคุณครับพี่หญิงเล็ก
ที่ทำกำไรไป ส่วนนึงทำบุญ แล้วก็มีบางส่วนมาลงคันนี้ครับ
ฮ่าๆ ไม่ Reinvest เลยผม  ;D ;D

ตอน 35 ขี่ฮอนด้า v750 ซี.ซี. จำรุ่นไม่ได้แล้วส่งกำลังด้วยเพลา ขนาดนั้นยังมัน ตอนหลังไม่มีเวลาจับก็เลยปล่อยไปดูเหมือนจะสามหมื่นเอง
 ปัจจุบันไม่มี  ปีที่แล้วเพื่อนเขาเอา ฮาเลย์ ทัวริ่ง 2000 ซี.ซี.(ล้านกว่าจะแตะสอง)  มาให้ลอง  กำลังจะออกตัว มีคนเดินมาขวางทาง กำเบรคมือไว้รถเอียงจะเอาไม่อยู่เพื่อนต้องมาช่วยดันให้...เลยไม่เอาอีกเลย รู้ว่าตัวเองไม่ไหวแล้ว.ครับ
พวกทัวริ่งดูหนักมากครับ แค่เห็นยังหวั่นๆเลย บอกตามตรงว่าไม่กล้าคร่อมครับ  ;D
และเดี๋ยวนี้บิ๊กไบค์ทำราคาลงมาได้น่าสนใจทีเดียว ไม่สนใจกลับมาควบสองล้อใหม่หรอครับ  :D :D

ออฟไลน์ tate_27

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 09:26:41 »
รถสวยและเท่มากครับ  ผมเองก็เป็นคนนึงที่บางวันก็ขับเก๋ง  บางวันที่รถติดๆก็ซิ่งเวสป้า s150 เหมือนกันครับ

มันคล่องและเท่คนละแบบครับ  ;)

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 09:53:34 »
ชอบรุ่นนี้มาตั้งนานและ อยากได้ใจจะขาด แต่เคยใช้แล้วสิบล้อเอารถผมไปกินพร้อมเพื่อนเลยเลิกใช้ไปเลย

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 06:50:38 »
บิ๊กไบด์ ผมก็ชอบประเภท ครุยเซอร์ นะ  ถึงแม้ จะเป็นรถในฝัน  แต่รู้ว่าได้มาก็จอดมากกว่าวิ่ง แถมคันเก่า แฟนเขาซ้อนข้ามจังหวัดแค่ครั้งเดียวจริง ๆ  ปัจจะบันหมดวัยแล้วครับ ..
 ปล.  คันนี้สวยมากเลยครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 00:01:06 »
รถสวยและเท่มากครับ  ผมเองก็เป็นคนนึงที่บางวันก็ขับเก๋ง  บางวันที่รถติดๆก็ซิ่งเวสป้า s150 เหมือนกันครับ
มันคล่องและเท่คนละแบบครับ  ;)
ถูกครับ เท่คนละแบบ  ;) ;)

ชอบรุ่นนี้มาตั้งนานและ อยากได้ใจจะขาด แต่เคยใช้แล้วสิบล้อเอารถผมไปกินพร้อมเพื่อนเลยเลิกใช้ไปเลย
เพื่อนผมก็โดนครับ ทุกวันนี้ก็พยายามระวังสุดๆ ระวังตัวเอง และต้องระวังรอบๆด้วยครับ
ขับๆอยู่ เห็นรถใหญ่มานี่ชะลอดูท่าทีพี่เค้าก่อนครับ

บิ๊กไบด์ ผมก็ชอบประเภท ครุยเซอร์ นะ  ถึงแม้ จะเป็นรถในฝัน  แต่รู้ว่าได้มาก็จอดมากกว่าวิ่ง แถมคันเก่า แฟนเขาซ้อนข้ามจังหวัดแค่ครั้งเดียวจริง ๆ  ปัจจะบันหมดวัยแล้วครับ ..
 ปล.  คันนี้สวยมากเลยครับ
ขอบคุณครับ
ใจรักสองล้อ มีติดไว้ในโรงรถสักคันก็ดีนะครับ เผื่ออากาศเย็นๆ ฝนตกใหม่ๆ ขับเล่นกินลมยามค่ำคืน  ;D ;D

ออฟไลน์ domo24

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 20:08:10 »
โฮ้วววว มันสวยจริงๆครับ
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 21:42:47 »
โฮ้วววว มันสวยจริงๆครับ

ขอบคุณครับ  ;)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 10:16:07 »
โอ้ว 1200 cc

หล่อจริงๆครับ

;) ;) ;)

ออฟไลน์ menglovekai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 12:14:05 »
ขี่ฮาร์เลย์ ต้องใจรักจริงๆครับ เพราะมันทั้งหนัก ทั้งร้อน  แต่มันเท่ห์จริงๆ

ปล. กรุณา อย่าเปลี่ยนท่อ   เสียงนุ่มๆทุ้มๆดีมากแล้วครับ  ไม่เดือดร้อน ลูกหลับ คนแก่สะดุ้ง

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 16:26:25 »
โอ้ว 1200 cc
หล่อจริงๆครับ
 ;) ;) ;)
ขอบคุณคับ :))

ขี่ฮาร์เลย์ ต้องใจรักจริงๆครับ เพราะมันทั้งหนัก ทั้งร้อน  แต่มันเท่ห์จริงๆ
ปล. กรุณา อย่าเปลี่ยนท่อ   เสียงนุ่มๆทุ้มๆดีมากแล้วครับ  ไม่เดือดร้อน ลูกหลับ คนแก่สะดุ้ง
ในใจยังไม่คิดเปลี่ยนคับ
ถึงจะมีมองๆท่อทรงอื่นบ้าง แต่ติดเรื่องเสียงนี่แหละครับ เสียงเบาๆทุ้มๆ ไม่แผด นี่แหละเท่และไม่โดนสาปส่ง :P

ออฟไลน์ boontarin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 21:51:42 »
รถยนต์ กะมอไซค์ ผมว่าของคู่ชายทุกคน

แต่ผมไม่ชอบทรง Harley เลยครับ ไม่ชอบแนว Chopper / Cruiser ครับ ชอบ Sportbike / Naked มากกว่า

ตอนนี้กำลังอยาก Ninja ตัวแรงกะพวก Ducati 848 อยู่ 555

คันเดียวที่ผมว่ามัีนออก Cruiser หน่อยๆคือ Ducati Diavel อันนั้นชอบมากครับ เหอเหอ ซักวัน ตอนนี้ขับเก๋งไปก่อน
Freedom is the rights of all sentient beings.

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 09:30:26 »
รถยนต์ กะมอไซค์ ผมว่าของคู่ชายทุกคน

แต่ผมไม่ชอบทรง Harley เลยครับ ไม่ชอบแนว Chopper / Cruiser ครับ ชอบ Sportbike / Naked มากกว่า

ตอนนี้กำลังอยาก Ninja ตัวแรงกะพวก Ducati 848 อยู่ 555

คันเดียวที่ผมว่ามัีนออก Cruiser หน่อยๆคือ Ducati Diavel อันนั้นชอบมากครับ เหอเหอ ซักวัน ตอนนี้ขับเก๋งไปก่อน

55 อย่างว่าแหละครับ ความชอบมันแล้วแต่คนจริงๆ
ผมชอบ Harley ตั้งแต่เริ่มรู้จักสองล้อ ในขณะที่เพื่อนสมัยม.ปลาย จะอยากได้พวก Ducati, BMW หรือสปอร์ตญี่ปุ่นกัน
ตอนผมจะไปจองคันนี้ เพื่อนๆก็ทักว่า "รถคนแก่", "รออีกสิบปีนะ จะไปขี่ด้วย", "อายุเพิ่ง 25 ขับแนวสปอร์ตสาวมองกว่านะ" ฯลฯ
ผมก็ว่าชอบไม่เหมือนกันน่ะดีแล้ว เดี๋ยวขับๆไปจะเจอแต่ฝาแฝด ขับรถ Niche ขนาดนี้ เจอซ้ำบ่อยๆคงไม่ปลื้มนัก ;D ;D

Ninja ปรับเป็นตัว 300 หมดแล้วมั้งครับ เห็นเพื่อนบอก ราคาก็ไม่แรงมาก
Ducati ก็มีแผนจะขยายไลน์ที่ผลิตในไทยอีกสองสามรุ่น คงทำราคาได้ดีกว่าเดิมมาก (แต่ Diavel ไม่อยู่ในแผนนะครับ)
ลองดูครับ ชอบสองล้อเหมือนกัน ยังไงก็ต้องถอยมาไว้ในบ้านซักคันครับ ;)

ออฟไลน์ 13IG

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 11:49:58 »
หล่อเลยครับ
ฝันอยากได้ BB ซักคันอยู่ แตผมชอบแนว Touring มากกว่าหยั่งเจ้า ducati multistrada  :o ;D

ปล.ยินดีด้วยครับ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 14:01:18 »
หล่อเลยครับ
ฝันอยากได้ BB ซักคันอยู่ แตผมชอบแนว Touring มากกว่าหยั่งเจ้า ducati multistrada  :o ;D

ปล.ยินดีด้วยครับ

ขอบคุณครับ