ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อพูดถึง ระบบเกียร์อัตโนมัติ ชอบแบบไหนคะ  (อ่าน 11029 ครั้ง)

ออฟไลน์ Asaki

• Jr. Member
  • **
หลายๆ ท่านได้พูดถึงเรื่องช่วงล่าง อัตราเร่ง อัตราการสิ้นเปลืองน้ำมัน มาบ้างแล้ว

กระทู้นี้ จึงขอกล่าวถึง เรื่องระบบเกียร์ อัตโนมัต กันบ้าง ตามที่รถรุ่นต่างๆมีการพัฒนากันอย่างต่อเนื่อง

ซึ่งมีความแตกต่างกันไป
1 แบบทอร์คคอนเวอนเตอร์ ทีใช้มาอย่างยาวนาน 4, 5 สปีด Civic Vios Camry Tida และอีกหลายๆรุ่น
2 แบบ CVT ที่นิยมกันในปัจจุบัน รถอีโคคาร์ ทุกรุ่น ทุกค่าย รถใหญ่ๆ แต่ที่เห็น เยอะสุดก็นิสสัน ตั้งแต่มาสทจน เทียน่า เลยก็ว่าได้
3  แบบ ซิงเกิ้ลคลัส มีอยุ๋ในไม่กี่รุ่น เห็นใช้ก็จะเป็น อัลฟ่า และบีเอ็มบ้างรุ่น
4 แบบ ดูอัลคลัส ที่คุ้นกันในรถ ฟอร์ด และรถที่อัตราเร่งสูงๆ พวก Ferrari เครื่อง 8 สูบ

พี่ๆ ชอบเกียร์ แบบไหน ในรถรุ่นไหนคะ เมื่อนำมาใส่กับเครื่องยนต์รุ่นต่างๆแล้ว

ส่วนตัวชอบ CVT 7 สปีดใน Altis ขับมันดี เวลาซิ่ง ส่วนในยามที่ต้องการความนุ่นนวลก็ ถือว่า การเปลี่ยนเกียร์ สมูทดีคะ ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2013, 16:56:10 โดย rrayanooma »

ออฟไลน์ hutzero

• Hero Member
Re: เมื่อพูดถึง ระบบเกียร์อัตโนมัติ ชอบแบบไหนคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 10:53:22 »
Dual Clutch สิครับ    แต่บางค่ายที่ทำ ทอร์คคอนเวอนเตอร์ ออกมาดีกว่า Dual Clutch เนี่ยน่าใช้มากๆ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
Re: เมื่อพูดถึง ระบบเกียร์อัตโนมัติ ชอบแบบไหนคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 11:02:17 »
ที่กล่าวมา ก็ Dual Clutch  หละครับ Sport หน่อย

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 11:05:34 »
ZF 8 speed ครับ  สุดใจขาดดิ้นมากจริงๆ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 11:07:31 »
คลัทช์คู่ แบบเรียบลื่นอ่าครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 11:07:57 »
ขอเกียร์กระปุกแบบคลัทช์คู่จะมีใครทำให้ไหม?  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 11:14:56 »
ZF 8 speed ครับ  สุดใจขาดดิ้นมากจริงๆ
ที่ใช่ใน Land Rover รึเปล่าคะ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 11:21:06 »
ที่ใช่ใน Land Rover รึเปล่าคะ
ZF 8 ใช้ใน BMW ทุกรุ่นครับ

ส่วน Rover ตอนนี้ขยับไปเป็น ZF 9 Speed ตัวล่าสุดแล้วครับ ไม่รู้ว่าจะเทพแค่ไหน เพราะผมคิดว่า 9 สปีดมันละเอียดเกินไปแล้วววว

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 11:24:05 »
แล้ว เรื่องเกียร์ ควรให้น้ำหนัก ในการตัดสินใจเลือก รถมากน้อยแค่ไหน คะ

เท่าที่ดูไม่ค่อยมีคนพูดถึง เวลาเลือกรถเท่าไหร่ ส่วนใหญ่ จะเท่ไปทางเครื่อง ช่วงล่างและออฟชั่น

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 11:26:58 »
ชอบแบบไหน ไม่รู้ รู้แต่ว่าผมเกลียด CVT และถ้าเลือกได้จะไม่ขอใช้เด็ดขาด
ยกเว้นกรณีเป็นรถ 1.2ลิตร ที่ CVT ช่วยสร้างอัตราเร่งได้ดี

CVT ในรถบ้านเราส่วนใหญ่ ขับเดิมๆได้ แต่โมเพิ่มกำลังเครื่องแล้วติงต๊อง
ทุกยี่ห้อ March, Lancer, Teana เป็นหมด

ต่อให้ไม่โมดิฟาย ผมก็ไม่ชอบ..กะคันเร่งยาก มันไม่นุ่มยานก็ต้องกระแทกเต็มไปเลย
สั่งขอ response 30,40,50,60,70% แบบนี้มันมักไม่ค่อยได้ตามขอ

คลัตช์คู่ผมก็ชอบ เกียร์คลัตช์คู่ของ VW ทำงานได้ดี
ไม่ว่าจะเป็น Skoda 1.2 ไปจนถึง Golf R ถือว่าทำงานดี มันส์ และน่านับถือสุด

ส่วนเกียร์อัตโนมัติทอร์คคอนเวิร์ตเตอร์ ZF ของ BMW ทำงานได้ดี
และที่ดีไม่แพ้กันคือเกียร์ AISIN ของ Toyota 86 ที่ทำงานได้ดุถึงใจ

เกียร์คลัตช์คู่มีข้อเสียคือน้ำหนักและต้นทุนการผลิต
ดังนั้นถ้าสมมติว่าเป็นรถบ้านธรรมดา ผมอาจจะโอเคกับเกียร์ทอร์คคอนเวิร์ตเตอร์
ที่มี 6 จังหวะ แค่นั้นก็พอใจแล้ว

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 11:30:07 »
แล้ว เรื่องเกียร์ ควรให้น้ำหนัก ในการตัดสินใจเลือก รถมากน้อยแค่ไหน คะ

เท่าที่ดูไม่ค่อยมีคนพูดถึง เวลาเลือกรถเท่าไหร่ ส่วนใหญ่ จะเท่ไปทางเครื่อง ช่วงล่างและออฟชั่น
เลือกรถต้องดูทุกอย่างครับ แต่ที่ดูเกียร์กันน้อยเพราะหลายๆยี่ห้อก็ใช้ร่วมกัน แล้วยิ่งยี่ห้อพรีเมี่ยมก็เกียร์หายห่วงเลยดูกันที่อย่างอื่นมากกว่า

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 11:35:41 »
จริงๆเกียร์เป็นสิ่งสำคัญ ที่เป็นหนึ่งในตัวกำหนดบุคลิกขอรถรุ่นนั้นๆเลยครับ

ออฟไลน์ bluefox101

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 11:38:34 »
ผมชอบ duel clutch มากที่สุด เพราะ ส่งกำลังได้ต่อเนื่องกว่าแบบอื่น
และที่ไม่ชอบและไม่คิดจะใช้คือ CVT

เกียร์เป็นส่วนสำคัญต่อสมรรถนะโดยรวมของรถ เพราะเป็นส่วนที่ส่งกำลัง
จากเครื่องยนต์ลงสู่ล้อ แต่โดยมากสำหรับรถบ้านทั่วไป อาจไม่ใช่ปัจจัย
หลักในการพิจารณา เพราะรถทุกรุ่นจะออกแบบมาให้เกียร์สามารถรองรับ
กับกำลังเครื่องและสภาวะการใช้งานทั่วไปได้อยู่แล้ว ทำให้หลายคนอาจไม่ได้
มองระบบเกียร์เป็นปัจจัยในการตัดสินใจซื้อรถ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 11:42:44 »

เวลาเลือกรถดูที่การใช้งานเป็นหลัก  เช่น  ถ้าขับเรื่อยๆไปทำงานทุกวัน  เกียร์แบบไหนก็รองรับได้ เคสนี้ให้น้ำหนักน้อย
แต่ถ้าอยากขับสนุก  ออกซิ่งกินลมไกลๆ   อันนี้ก็ต้องมองเรื่องประสิทธิภาพ  แต่เคสนี้ก็ยังให้น้ำหนักปานกลาง
แต่ถ้าซื้อรถแล้วอยากเอาไปแต่งเพิ่มความแรง  เคสนี้ให้น้ำหนักมาก   เพราะต้องตัด CVT ทิ้งไปก่อนเลย

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 11:46:15 »
ผมชอบเกียร์กระปุกเป็นชีวิตจิตใจ
รถของแฟนใช้อยู่เป็น CVT ( ปกติแฟนจะขับATธรรมดาแต่ อยากลองมาใช้เกียร์ใหม่บ้าง)
ซึ่งตอนนี้ผมขับรับส่งแฟนใช้ตัวนี้ประจำ
และสัญญาไว้ว่า รถคันหน้า ผมจะไม่ใช้ CVT อีกเลย

ถ้าอัตโนมัตผมสำหรับคันหน้าขอเป็น AT 5-6สปีด สำหรับรถครอบครัว แค่นี้ก็พอแล้ว
MT สำหรับรถกระบะเหมือนเดิมครับ

สำหรับ CVT ผมตัดออกจากความคิดไปแล้วครับ ไม่ใช่ว่าไม่ดี แต่มันไม่เหมาะกับครอบครัวผม อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2013, 11:48:44 โดย sithphuket »

ออฟไลน์ fhasociety

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 12:01:59 »
at 4 5 6 speed บ้าน ๆ ก็พอค่ะ ไม่ต้องครัชคู่หรืออะไร ชอบแบบโบราณ ๆ ;D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ che_dtracker

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 12:22:59 »
ถ้าเป็นรถบ้านๆ วิ่งในเมือง ผมว่าเกียร์ CVT ก็น่าใช้เหมือนกันครับ
รอบเครื่องยนต์วิ่งแค่ 1,000-1,500 rpm จะได้ไม่เปลืองน้ำมันมาก

keanetona

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 12:39:26 »
อะไรก็ได้ ยกเว้น CVT เท่าที่ลองขับแจ๊สรุ่นแรก และ รถกอล์ฟน้ำมัน(เกียร์CVT) พบว่า ไม่ใช่เกียร์ที่ทำมาสำหรับผม

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 12:42:47 »
อะไรก็ได้ ยกเว้น CVT เท่าที่ลองขับแจ๊สรุ่นแรก และ รถกอล์ฟน้ำมัน(เกียร์CVT) พบว่า ไม่ใช่เกียร์ที่ทำมาสำหรับผม

เห็นด้วยครับ อะไรก็ได้ที่ไม่ใช่ CVT 
ผมขับรถ CVT หลายคัน รู้สึกจืดชืดมากกกก เหมือนกินแกงจืด ดีต่อสุขภาพแต่ไม่แซ๊บ
ความรู้สึกส่วนตัวสำหรับ CVT คือ ถ้าเครื่องไม่แรง ก็ไม่รู้จะเอาอะไรไปมันส์ได้เลยจริงๆ

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 12:47:05 »
CVT 7 Speed ใน Altis ให้ความรู้สึกดีครับ แต่ ยังไงมันก็คือ CVT เอาไปลากกันแบบนั้น มันก็คงไม่ทนครับ เหมือนว่ามันเป็นเกียร์ 7 สปีด แบบหลอกๆ แต่เกียร์ที่ผมชอบจริงๆ ก็ ZF ครับ กับเกียร์ Allison
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 12:53:53 »
แต่ CVT 7 สปีด ในโคโรล่า อัลติส ตัว ไมเนอร์ ก็ขับสนุกนะคะ แหะๆ (ยังชอบ)

CVT ออกแบบมาเพื่อ เน้นประหยัดน้ำมัน แต่การตอบสนองไม่ทันใจ เสียงเครื่องเวลาเร่งนี้เหมือนจะระเบิดเลย

แม้แต่ในเทียน่า ยังฟืด

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 13:19:01 »
ขอเป็น torque converter พอแล้วครับ
4speed ก็ใช้ได้ละ แต่ถ้าเป็น 5-6-7 speed จะชอบมาก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 13:23:31 »
คลัทช์คู่ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 13:48:37 »
คลัทช์คู่คร๊าบ

np72

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 13:58:15 »
ถ้าออโต้ปกติ ชอบ ZF8 Speed & 370z
Dual clutch ชอบของพวก VW

CVT.... อย่าให้พูดเลย TT

preme123

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 14:03:23 »
PDK kubb

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 14:32:15 »
งานนี้ CVT ติดลบ

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 15:00:21 »
ผมเหมือนกัน ไม่มีรถ CVT ใช้เอง แต่ก็ขับของหลายๆคัน ก็บอกกับตัวเองว่าจะไม่ซื้อ CVT ใช้!!!

มันไม่ใช่สำหรับผม

ตอนนี้ใช้ Focus mkIII ถึงมันจะเป็น Dual Clutch แต่ถ้ากระตุ๊กกระตุก เปลี่ยนไม่คล่องเหมือน Volvo   VW   Mercedes  ก็อย่าทำเลย ไม่ชอบ :(( ไม่รู้ว่าถ้าแค่ up firmware ได้แล้วจะหายมั้ย

ถ้าหาย.... กราบไหว้เลยครับ ออกมาให้อัพหน่อยเถอะ ForD

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 15:28:03 »
ของพี่ฟอร์ดเนี่ย 6AT ดูอัลคลัช โฆษณาดิบดี

ขับจริงๆ นึกว่าเกียร์พัง ทำไมกระโชกโฮกฮากแบบนี้ กระตุกเกินไปไหม

ไม่ได้ดูเลยว่า City 5AT มันนุ่มกว่าเยอะ แม้แต่ Vios 4AT ก็ยังนิ่มกว่า

กระตุกแรงจนทำให้คิดว่า จะแน่ใจได้อย่างไรว่าห้าปีแล้วมันจะยังไม่พัง

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 15:35:48 »
ไม่เคยมีรถใช้ CVT ครับ

แต่ถ้าชอบก็ Dual Clutch เหยียบมันส์หน่อย
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium