ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่ Jimmy เรื่อง Nissan X-Trail ครับ  (อ่าน 10813 ครั้ง)

ออฟไลน์ prite

• Newbie
  • *
ถามพี่ Jimmy เรื่อง Nissan X-Trail ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 11:23:10 »
อ่านรีวิวพี่มานานแล้ว ขอชมว่ารีวิวได้ดีมากครับ ตอนแรกเห็นหน้าพี่ก็คุ้นคุ้น พอคุยกับพีชายผมเลยรู้ว่าเด็กคริสเตียนเหมือนกัน เข้าเรื่องดีกว่า ผมสนใจจะซื้อรถประเภท SUV ตอนแรกก็รอเลยว่าจะซื้อ CRV minor change แต่อยู่ดีดี Nissan เปิดตัว X-trail ซะเงียบเลย ทำให้ผมสนใจขึ้นมาเพราะคันนี้ดูแมนดี หลายคนชอบบอกว่าCRV รถผู้หญิง ผมมีสเปกรถมาให้อยากให้พี่ช่วยเปรียบเทียบให้หน่อยครับ  ถ้าไม่เอาเรื่องราคามาเกี่ยวขับในเมืองซะส่วนใหญ่ เน้นแค่ขับสองล้อ ประหยัดน้ำมัน CRV2.0 , CRV2.4 , X-trail  รุ่นไหนเหมาะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2009, 11:30:37 โดย prite »

• Newbie
  • *
Re: ถามพี่ Jimmy เรื่อง Nissan X-Trail ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 11:24:41 »
เพิ่ม

• Newbie
  • *
Re: ถามพี่ Jimmy เรื่อง Nissan X-Trail ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 11:28:05 »
CRV

ออฟไลน์ TurBoZ

• Full Member
  • ZZZZzzzzzzzzzzzzzz
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 11:49:13 »
ไม่ลองดู Captiva 2.0 LSX ด้วยรึครับ รุ้สึกตอนนี้มีโปรฯแถม navi รุ่นเดียวกับ LTZ ให้ด้วยมั้ง..  เปน เครือง diesel น่าจะช่วยเรื่องความประหยัดได้อยุ่พอควร

ออฟไลน์ gateaux

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 12:23:00 »
ในรถแนวนี้ ผมว่า Capriva เป็นรถที่ห้ามพลาดไปลองก่อนตัดสินใจเลือกตัวใดตัวหนึ่งครับ

บนถนนแมนมากๆ  โดยเฉพาะ สีแดง

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 15:19:16 »
Captiva รถสวย แต่เบาะนั่งไม่สบาย แล้วแต่สรีระของแต่ละท่าน
และเครื่องนั้น ผมว่า มันควรจะประหยัดได้มากกว่านี้อีก ครับ

X-Trail น่าสนใจ เพราะ Interior คราวนี้ ออกแบบมาดีขึ้นกว่ารุ่นก่อนชัดเจน

แต่ CR-V Minorchange นั้น รุ่น 2.0 ลิตร ประหยัด 13.2 กม./ลิตร ตามมาตรฐานทดลองจับตัวเลขของเรา

และ ใน Motor Expo นี้ จะมีรุ่น ที่เป็นทางเลือกใหม่เอี่ยมอ่อง เป็น ลิตเติ้ล เซอร์ไพรส์ เล็กๆ ไว้กระตุ้นยอดขายกันครับ รอดูอีกไม่กี่วัน...

ออฟไลน์ aood!e

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 16:26:53 »
CR-V ใหม่มี 2.4 ขับสองด้วยครับ

ออฟไลน์ TurBoZ

• ZZZZzzzzzzzzzzzzzz
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 17:11:47 »
Captiva รถสวย แต่เบาะนั่งไม่สบาย แล้วแต่สรีระของแต่ละท่าน
และเครื่องนั้น ผมว่า มันควรจะประหยัดได้มากกว่านี้อีก ครับ

X-Trail น่าสนใจ เพราะ Interior คราวนี้ ออกแบบมาดีขึ้นกว่ารุ่นก่อนชัดเจน

แต่ CR-V Minorchange นั้น รุ่น 2.0 ลิตร ประหยัด 13.2 กม./ลิตร ตามมาตรฐานทดลองจับตัวเลขของเรา

และ ใน Motor Expo นี้ จะมีรุ่น ที่เป็นทางเลือกใหม่เอี่ยมอ่อง เป็น ลิตเติ้ล เซอร์ไพรส์ เล็กๆ ไว้กระตุ้นยอดขายกันครับ รอดูอีกไม่กี่วัน...

ท่าทางเสียง k jimmy จะดังใช้ได้นะครับ เรื่องเบาะแข็งใน captiva รู้สึกว่าได้รับการปรับปรุงในรถรุ่นหลังๆแล้ว 555

อ้อ.. แล้วก็มีสมาชิกในเวบ club บอกว่า ที่พักคอใน review k jimmy จริงๆมันเลื่อนถอยหลังได้นะครับ

ยังไง ลองขับดูทุกคันน่าจะดีที่สุดนะครับ

:)

ปล. แอบเห็นด้วยว่าน่าจะประหยัดได้อีกนะเนี่ย -_-'
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2009, 17:33:31 โดย TurBoZ »

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 20:23:02 »

- X-trail ผมชอบที่หน้าตามันและสมรรถนะโดยรวมนี่แหละ มันทำได้ดีใช้ได้เลย เดี๋ยวต้องรอดูตัวใหม่ว่าจะดีจริงหรือเปล่า เสียดายตัวใหม่ที่ดันเอารุ่น 2.0 ตัวต่ำสุดมาทำตลาดบ้านเรา
- Captiva ผมชอบนะคับ ดีไซน์ที่ดูเข้าท่าดี พละกำลังของดีเซลก็ไม่ขี้เหร่เลย จะติดแค่ค่าตัวมันนี่แหละ น่าจะถูกได้กว่านี้อีก LSX ยังทะลุ 1.3 ล้านได้อีก ยิ่งตัว LTZ ถ้าไม่คำนึงถึงออพชั่น ผมว่าเล่น Forester ในราคาที่ไม่ต่างกันมากไปเลยดีกว่า
- CR-V ผมว่าถ้าไม่นับ X-Trail ตัวเดิม ผมว่าพละกำลังของมัน (แม้แต่ 2.0) มันดีเกิน spec และ นน. รถ ในระดับนี้เลยล่ะ จะเสียแค่หน้าตามันและการกินน้ำมันของตัว 2.4 นี่แหละ ส่วน minor change แนะนำว่ารอหน่อยก็ดีคับ เพราะมันจะเอารุ่น 2.4 ไปใส่ขับ 2 มาเพิ่มเป็นทางเลือกใหม่คับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 21:32:52 »
ผมเรียงหน้าตาจาก พี่ึบึ๊ก ไป หาพี่ขี้อ้อน
X-TRAIL > CAPTIVA > CRV

ส่วนเรื่องประหยัด อยากรู้ว่า CVT ใน X-TRAIL 2.0 จะเปนไง
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 21:45:53 »
Captiva 2.0  2 แถวหลังนั่งสบายอยู่ครับ แต่ด้านหน้าตอนแรกๆรู้พนักพิงมันค้ำเกินไป แต่นานๆไปก็ชินครับ ภายนอกดูลงตัวมาก ภายในก็ ok แต่หน้าปัดเนี่ยไม่สวยเล้ยยย เครื่องยนต์อัตราเร่งใช้ได้ กินน้ำมันพอๆกับ CRV และ Fortuner ครับ
CRV 2.0 เบาะหลังนอนสบาย ช่วงล่างเอาใจคนนั่งหน้ามากไปหน่อย อัตราเร่งบางครั้งพุ่งปริ๊ดๆ บางครั้งพื้นรถจะทะลุยังอืดได้อีก รอบปลายหายห่วงครับ ไหลดีพอสมควร ขับประมาณ 100 นิ่งๆ หน้าจอบอก 17.5 ครับ

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 14:09:13 »
ผมกลับรู้สึกว่าเบาะหลังแคปติว่า มันนั่งไม่สบายเลยอ่ะครับ

แล้วก็ กินน้ำมันเกินตัวไปนิดนึง แต่ค่าน้ำมัน คงถูกกว่า จึ๋งนึง เพราะเป็นดีเซล