ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมเดี๋ยวนี้รถเล็กๆมันต้องออกแบบให้หน้าตาน่าเกลียดด้วย???  (อ่าน 14387 ครั้ง)

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
จะได้ต้มน้ำรอ อีกกระทู้ไหมนิ

ออฟไลน์ bleem

• Sr. Member
ขออนุญาติคุณ JIMMY!! นอกประเด็นหน่อยนะครับ

หลังๆ  มานี้ เฝ้าดู  คอมเม้น เยอะๆ เหมือน ว่าบอร์ดแห่งนี้  จะทะเลาะ  กันบ่อยๆๆ   ซึ่งส่วนใหญ่ มันก็เรื่องไม่เป็นเรื่อง  ความคิดไม่ตรงกัน ก็อารมขึ้น ของขึ้น เมื่อ

รถประจำตำแหน่ง ของแต่ละท่านโดนวิจารณ์  ผมมองว่า  ทุกท่าน  วิจารณ์  มีขอบเขต  คุณ ท่าน.......  ก็อย่าได้เอาอารมย์  มาใส่กันนักเลย ครับ  ใจเย็นๆ กันซัก

หน่อย ผมอ่านย้อนมาหลายวัน เจอ บางหัวข้อมีข้อความใส่อารมกัน อ่านแล้ว ไม่สบายใจ เลยครับ  ปกติ เว็ปที่ผม เล่นอยู่ก็มีไม่เกิน 5 เว็ป อยู่แล้ว ใจเย็นๆๆ ครับ

วิจารณ์คือความคิด ของแต่ละท่าน ซึ่งอาจมีทั้งชอบและไม่ชอบ เราเห็นด้วย หรือ ไม่เห็นด้วย นั่นก็คือ ความคิด  หากเราไม่ชอบ หรือ คิดว่าไม่ถูกใจ  อย่าไป

ระบายลงบอร์ดใส่อารมกันเลย  มันไม่ก่อ ให้เกิด ประโยชน์  มีแต่ ความ ขุ่น ข้องใจกัน  ทะเลาะกันเปล่าๆๆ  หรือ เรียกได้ว่าไร้สาระ  ขออภัยนะครับ..........

มองอย่างสร้างสรรค์ว่า ที่เค้าวิจารณ์มามันจริงไหม  มุมมอง ของคนอื่น เป็นแบบนี้ ถามความคิดเราว่า เอ........เราไม่เจอ ผู้ใช้อื่นอาจ

เจอ มาก็ได้ นะ............  เหมือนกรณีนี้  ผมเห็นด้วย นะว่ารถมันไม่ค่อยสวย  ECO  บางรุ่น  ที่ว่าไม่สวย ในนั้นก็ มีใช้ อยู่บ้าง ก็ยอมรับเลยว่า มันไม่สวยจริงครับ

ผมรับได้นะ การวิจารณ์คือมุม มองที่เปิดความคิด ในแง่มุมต่างๆ  แต่ที่เลือก ผมมองที่เหตุผล อื่น ที่ไม่ใช่ความสวย  เจ้าของความคิด.......... เค้าเสนอ มุมมองใน

หน้าตารถ ซึ่ง ผมมองว่าถูกต้องแล้วครับ  ในการวิจารณ์ ก็ต้องยอมรับความจริง  กัน เหมือน เสียงในสังคมส่วนใหญ่ครับ  เราๆ ท่านๆ  ควร ยอมรับ แง่มุมอื่นๆๆ

ที่มันอาจต่างหรือไม่ชอบ ในความคิดเรา เราอย่าใจแคบ กันเลยครับ สะดับรับฟังเป็นแง่ความคิดต่าง ผมว่าดีออกครับ ลองฟังแง่มุม ใหม่ๆๆ บ้างก็ดี ว่าทำไมเค้า

คิดไม่เหมือนเรา เมื่อซักครู่ อ่าน เรื่อง MAZDA CX - 5  และ  6  ว่าทำไมไม่เอาเข้ามา ..........  เอาอีกแล้ว เจ้าของความคิด เค้า ก็ลองเสนอ มุมมองความคิด

แตกต่าง  ผมมองว่า สร้างสรรดีนะครับ  อ่านมาหน่อย เจอข้อความ  ที่ไม่เป็นเรื่องเลย เอาอีกแล้ว  บางท่านอาจไม่ถูกใจ  แต่การวิจารณ์ นั้นควรสร้างสรรค์ ไม่ใช่

ทำลายนะครับ  ต้องตระหนักกันด้วยนะครับ  เราไม่ชอบ พิมพ์ตอบได้ใช้ความคิดในแง่บวกครับ ไม่ใช่เถียงกัน แบบนี้ ครับ สังคมจะน่าอยู่ขึ้นครับ

สังคม เราเมื่อก่อนกับ ตอนนี้มันเปลี่ยนไปมาก เลยครับ  เมื่่อก่อนข้างบ้านกัน หยิบยืมให้ แบ่งปัน กันตลอด อัธยาศัย พูดคุยกันดีมาเดี๋ยวนี้ บ้านติดกันยังไม่รู้จักกัน

เลย อย่าว่าแต่พูดคุยกัน เลยแผล็บเดียวมันก็ไปนินทากันแล้ว ทั้งๆที่ไม่ได้รู้จักกันเลย ก็มีนะ .....................

ผมทำธุรกิจ เล็กๆนะครับ   ผมชอบให้

ลูกน้องเสนอความคิด และรู้จักคิดให้เป็น ไม่ใช่ สักแต่ผมบอก แล้วไปทำหรือคิดเองไม่เป็น บางครั้ง เค้า แนะนำเรา ซึ่งผมก็คาดไม่ถึง หรือ คิดไม่ได้ บางครั้ง ก็

ว่าผมตรงๆ  ซึ่งผมรับได้  เพราะที่พวกมันพูดมันเป็นความจริง  เราผิดต้องยอมรับครับ  ใจเย็นๆกันครับ.............
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2013, 20:58:48 โดย bleem »

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
คำพูด,,, ที่ไม่ถนอมน้ำใจผู้อื่น, ผมเห็นจนชินตา ในเวปต้องห้าม
....ในฐานะ,,, ลูกบ้านคนหนี่ง, ผมแค่ไม่อยากให้ที่แห่งนี้ มีบรรยากาศเหมือนที่นั่น

ลองคิดดูคับ,,, ถ้ามีคนที่ใช้คำพูดแบบไม่ถนอมน้ำใจผู้อื่นกันมากๆ
....คันนี้น่าเกลียด,,, คันนั้นอัปลักษณ์, คันโน้นอัปรีย์
....ที่นี่,,, คงไม่ต่างจากที่ที่หลายๆ คนหนีมาหรอกคับ

การแก้ไข,,, ต้องเริ่มจากการยอมรับก่อน, ถ้าไม่ยอมรับ ก็ไม่มีการแก้ไข
....จากที่อ่านมา,,, ก็ไม่ใช่ผมคนเดียว ที่คิดว่าคำพูดแบบนี้ไม่เหมาะสม
....ท่าน จขกท. ,,, ลองพิจารณาดูเองเถิดคับ

ออฟไลน์ ichok

ผมว่าการออกแบบรถให้ดูสวยในสายตาคนหมู่มาก จะไปโทษว่าต้องทำรถเอาใจตลาดเฉพาะกลุ่มแล้วมันออกมาไม่สวยได้ไง งงครับ รถนะไม่ใช่ปั้นไหจะได้มาตบหัวตบหางกันทีหลังได้ มันต้องออกแบบ3d มาก่อนแล้ว ถ้ามันทุเรศก็เห็นๆกันอยู่แล้ว ผมก็เห็นด้วยว่าน่าจะทำได้ดีกว่าที่เป็นอยู่ ตลาดรถเล็กน่ารักๆสวยๆที่ผ่านมามีให้ดูเพียบเลย

ออฟไลน์ Monn

สงสัยจะยาว  เอาแค่ตามหัวกระทู้นะครับ

ผมก็ไม่ชอบ มันดูแปลกๆ นะ จริงอย่างท่านว่า civic 3 dr นี่เข้าขั้น classic ไปละครับ ดูวันนี้ยังสวยเลย

ส่วนทางยุโรปก็ยังสวยอยู่นะ พวกรถเล้กๆ แต่ในญี่ปุ่น พวก k car ก็ยังมีน่ารักๆ อยู่ อย่าง honda n-one  ทำไมไม่เอานั่นเข้ามานะ แปลก

มาทำบริโอ้ ซึ่งตูดดูตลกดีมาแทน เสียดายจัง
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ golf8023

เอ้า ทะเลาะกันอีกแร้ว  ;D
คนอื่นมาหาว่ารถผมเหมือนTaxiผมยังไม่โกรธเลย (Altisหน้าหมู)
เห็นออกบ่อยด้วย อยากเทสรุ่นนี้เหรอ โบกTaxiเอา โห จอดติดไฟแดงเจอTaxiเหมือนกันเด๊ะ ฉันไม่ซื้อขับหรอก  ;D
ผมเฉยๆนะ มันความคิดเค้า เค้ามีสิทธิจะคิด จะพูด โอเค บางครั้งมันทำร้ายจิตใจคนที่ใช้อยู่ แต่ถ้าเรามั่นใจว่ารถเราดี เจ๋ง สวย ไม่เห็นต้องแคร์ใครเลยนี่

อย่างสายตาผม Brioทั้ง4และ5ประตู หน้าตาหาความาสวยมิได้เลย ทั้งที่Hondaเป็นค่ายรถที่ออกแบบรถได้สวยงามในหลายรุ่น แต่อาจจะเพราะข้อจำกัดหลายๆอย่างมันเลยออกมาเป็นแบบนั้น ที่แน่ๆก็มีหลายคนนะที่บอกว่ามันน่ารัก เพื่อนผมคนนึงก็เพิ่งถอยBrioมาขับ ผมมองว่าไม่สวย เพื่อนมองว่าน่ารัก ก็ว่ากันไป ต่างจิตต่างใจ  ;D

ออฟไลน์ Alcatraz

ถ้าข้อความของผมถ้าทำให้ไม่ถูกใจต้องขอโทษด้วย

ออกตัวไว้ก่อนว่าผมไม่ได้โกรธรับไม่ได้หรืออะไรทั้งนั้น และไม่ได้ใช้รถที่เจ้าของกระทู้ว่ามาทั้งนั้น

กลับกันในสายตาผมก็ไม่ชอบ march almera รวมทั้ง swift           แต่ไม่ชอบแล้วไง ไม่ชอบก็ไม่ต้องซื้อมาใช้ ก็แค่นั้น

แต่ก็มีคนที่ชอบแล้วซื้อมาใช้อีกแยอะแยะ เค้าผิดหรอครับที่ซื้อรถที่คุณมองว่าไม่สวย หน้าตาน่าเกลียดมาใช้

อยากให้นึกถึงใจเขาใจเรามากกว่า

จะวิจารณ์อะไรก็เอาเป็นอย่างๆไปดีกว่า ทำไมไฟหน้า ไฟท้ายรุ่นนี้ไม่สวยเลย รุ่นนี้ทำไมมันดูบวมๆไม่สมส่วน ไม่ใช่อยู่ๆมาบอกรุ่นนี้น่าเกลียด ไม่สวย ทุเรศ
ถ้าเป็นคนทั่วไปที่ใช้รุ่นนั้นๆอยู่คงเสียใจแน่ๆ

ออฟไลน์ raygun

คำพูด,,, ที่ไม่ถนอมน้ำใจผู้อื่น, ผมเห็นจนชินตา ในเวปต้องห้าม
....ในฐานะ,,, ลูกบ้านคนหนี่ง, ผมแค่ไม่อยากให้ที่แห่งนี้ มีบรรยากาศเหมือนที่นั่น

ลองคิดดูคับ,,, ถ้ามีคนที่ใช้คำพูดแบบไม่ถนอมน้ำใจผู้อื่นกันมากๆ
....คันนี้น่าเกลียด,,, คันนั้นอัปลักษณ์, คันโน้นอัปรีย์
....ที่นี่,,, คงไม่ต่างจากที่ที่หลายๆ คนหนีมาหรอกคับ

การแก้ไข,,, ต้องเริ่มจากการยอมรับก่อน, ถ้าไม่ยอมรับ ก็ไม่มีการแก้ไข
....จากที่อ่านมา,,, ก็ไม่ใช่ผมคนเดียว ที่คิดว่าคำพูดแบบนี้ไม่เหมาะสม
....ท่าน จขกท. ,,, ลองพิจารณาดูเองเถิดคับ

ผมว่าก่อนอื่นคุณต้องเปิดใจยอมรับกับบอร์ดสาธารณะก่อนนะครับ บอร์ดมันมีไว้แสดงความคิดเห็น
จะเห็นด้วย ไม่เห็นด้วยมันก็อีกเรื่อง ก็ว่ากันไปตามเหตุผลของแต่ละคน เอาเหตุผลมาคุยกัน
ไม่ใช่ห้ามว่าไม่ให้ใครออกความเห็นอะไรเลย

อย่างในที่นี้ผมเปิดประเด็นมาว่า รถเล็กๆในบ้านเรามันไม่สวย อยากให้มีตัวเลือกสวยๆ
ให้คนงบน้อยมีทางเลือกบ้าง ถ้าคุณเห็นว่าทุกวันนี้มันสวยอยู่แล้วก็อธิบายมา
ว่ามันสวยยังไง ไม่ใช่มาบอกว่าผมห้ามพูด ห้ามว่า เอาตัวเองเป็นศูนย์กลางจักรวาล
มันไม่ใช่ประเด็นน่ะครับ

แล้วการที่บอกว่ารถคันไหนสวยไม่สวย ผมว่ามันก็เป็นการแชร์มุมมองกัน
อย่างที่บอกว่าอย่าง CLA ก็ยังมีคนไม่ชอบเยอะมาก อย่างนี้ผมก็ต้องตามไปห้าม
ตามไปด่าทุกคนหรอครับ เพราะในความคิดผม ผมก็เห็นว่ามันออกจะสวย
และผมก็เข้าใจว่ามันก็ต้องมีคนไม่ชอบเป็นปกติอยู่แล้ว ไม่งั้นทุกคนคงมีเมียคนเดียวกันหมด

อีกอย่างรถมันไม่ใช่เมียนะครับ มันเป็นของที่ออกมาขายให้คนทั่วๆไปหาซื้อได้ ซึ่งก็มีทั้งคนที่ชอบ
และไม่ชอบเป็นธรรมดาครับ คนที่ชอบเค้าก็ซื้อ บางคนก็ไม่ได้ซื้อเพราะมันสวย
แต่ซื้อเพราะประโยชน์ใช้สอย ก็ว่ากันไปครับ คุยกันด้วยเหตุผล แค่นี้ก็ไม่มีใครทะเลาะกับใครแล้ว

ถ้าข้อความของผมถ้าทำให้ไม่ถูกใจต้องขอโทษด้วย

ออกตัวไว้ก่อนว่าผมไม่ได้โกรธรับไม่ได้หรืออะไรทั้งนั้น และไม่ได้ใช้รถที่เจ้าของกระทู้ว่ามาทั้งนั้น

กลับกันในสายตาผมก็ไม่ชอบ march almera รวมทั้ง swift           แต่ไม่ชอบแล้วไง ไม่ชอบก็ไม่ต้องซื้อมาใช้ ก็แค่นั้น

แต่ก็มีคนที่ชอบแล้วซื้อมาใช้อีกแยอะแยะ เค้าผิดหรอครับที่ซื้อรถที่คุณมองว่าไม่สวย หน้าตาน่าเกลียดมาใช้

อยากให้นึกถึงใจเขาใจเรามากกว่า

จะวิจารณ์อะไรก็เอาเป็นอย่างๆไปดีกว่า ทำไมไฟหน้า ไฟท้ายรุ่นนี้ไม่สวยเลย รุ่นนี้ทำไมมันดูบวมๆไม่สมส่วน ไม่ใช่อยู่ๆมาบอกรุ่นนี้น่าเกลียด ไม่สวย ทุเรศ
ถ้าเป็นคนทั่วไปที่ใช้รุ่นนั้นๆอยู่คงเสียใจแน่ๆ

เสียใจเลยหรอครับ?? อ่อนไหวเกินไปไหมครับ
ผมว่าก็มีหลายๆคนในกระทู้มาพิมพ์นะครับ
ว่าไม่เห็นจะเป็นไรเลย ผมไม่ได้ไปด่าหมาที่คุณเลี้ยงนะครับ
อันนี้มันรถที่ขายให้คนทั่วๆไป ใครๆก็สามารถซื้อมาใช้ได้
ผมเห็นตามหนังสือเมืองนอกก็ด่ากันเยอะแยะ มันอะไรขนาดนั้นเลยหรอครับ

ผมว่าคนที่ซื้อหลายๆคนก็ไม่ได้ซื้อเพราะมันสวยนะครับ
แต่ซื้อเพราะประโยชน์ใช้สอย ผมว่าเราต้องแยกประเด็น
ยืนยันอีกทีว่าคุณสามารถด่ารถที่ผมซื้อได้เต็มที่เลย จะไม่ชอบไฟหน้า
ไฟท้ายน่าเกลียด อัปลักษณ์ทั้งคัน ยังไงก็ได้เลยตามสบายครับ
ผมไม่เสียใจหรืออะไรทั้งนั้น!!

เพราะผมไม่ใช่เจ้าของบริษัทรถยนต์คันนั้น เพราะผมไม่ได้ออกแบบรถยนต์คันนั้น
และคุณก็ด่าในฐานะผู้บริโภค ซึ่งก็มีสิทธิที่จะชอบหรือไม่ชอบอยู่แล้ว

ต่อให้คุณด่าหมู่บ้านที่ผมอยู่ว่ามันห่วย ผมก็ไม่โกรธครับ
ถ้าผมอยู่แล้วมันสบายใจซะอย่าง

ออฟไลน์ LiTtLe BoY

• Jr. Member
  • **
ผมว่า almera มาเดิมๆโล้นๆไม่สวยครับ ต้องแต่งซึ่งเดี๋ยวนี้ของแต่งเยอะมากๆ mix and match ดีๆกลายเป็นรถที่สวยใช้ได้เลย

ส่วนBrio ผมชอบตัว 5 ประตู รูปส่งมันเหมือนลูกบาศ์กสักอย่าง น่ารักดี   ส่วน Amaze ผมว่ามันกุดๆแปลกๆไปหน่อย

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นอนาคต คนอาจกลับมาฮิตหรือชอบก็ได้ครับ  อย่าง mazda lantis จำได้ว่าตอนวัยรุ่นได้ยินน้าๆแถวบ้าน

เถียงกันเรื่องไฟท้าย บางคนชอบมาก  บางคนบอกอวกาศเกินไป  ตอนนั้นผมว่ามันแปลกๆ เหมือนตาตั๊กแตน

แต่พอมาปัจจุบัน ผมมองว่ามันสวยแฮะ ;)

ท่าน จขกท. คับ,,, ผมว่า ท่านรู้ดี ว่า คำว่า "ไม่สวย" กับ "อัปลักษณ์" อารมณ์มันต่างกันแค่ไหน
....ผมก็เหมือน ท่าน Alcatraz คับ,,, ที่ไม่ได้ใช้ รถท่าน จขกท. กล่าวมา
....และเห็นด้วย ซะด้วยซ้ำ,,, ว่ารถบางรุ่นที่ท่านยกตัวอย่าง, ก็ไม่สวยเหมือนที่ท่านบอกจริงๆ

ประเด็น,,, ไม่ได้อยู่ที่ "ท่านมาว่ารถที่ผมชอบ แล้วมันแทงใจผม"
....แต่ประเด็น,,, คือ ท่านใช้คำพูดไม่เหมาะสม, ไม่ถนอมน้ำใจผู้อื่น (ซึ่งผู้อื่นนั้น ก็ไม่ใช่ผม)
....สิ่งที่ขัดใจผม,,, คือ คำพูดที่ไม่ถนอมน้ำใจผู้อื่น เท่านี้แหละคับ

ผมไม่ได้ห้าม,,, ใครจะว่ารถคันไหน "ไม่สวย" , แต่ใช้คำว่า "ไม่สวย" ก็พอไหมคับ
....นี่ถึงกับ "อัปลักษณ์" ,,, ท่านมีความจำเป็นอะไร ถึงใช้คำนี้, มีส่วนได้-เสีย กับยอดขายของเค้าหรือป่าว
....เห็นใจ,,, คนที่เค้าใช้อยู่ (และมีอารมณ์อ่อนไหว), เห็นใจ คนที่เค้าชอบ (และมีอารมณ์อ่อนไหว) บ้าง

ไม่ไหวนะคับ,,, มาอ้างประชาธิปไตย, มาอ้างความเป็นบอร์ดสาธารณะ
....แล้วคิดว่า,,, จะใช้คำพูดยังไงก็ได้, ไม่ถนอมน้ำใจก็ได้, แรง พร่ำเพรื่อ เรี่ยราด ก็ได้
....ถ้าท่าน,,, ใช้คำให้เหมาะสม, ก็ไม่มีใครว่าอะไรหรอกคับ

ผมจบแล้วนะคับ,,, ดูๆ แล้ว มันเกินหน้าที่ของลูกบ้านแล้วหละ
....ย้ำอีกครั้ง,,, ทั้งหมดทั้งมวล, เพียงเพราะผมไม่เวปเรา มีบรรยากาศเหมือนอีกเวปนึง เท่านั้นคับ

ออฟไลน์ Mizuihisachi

เรื่องการดีไซน์ภายนอก ผมยกให้ kia picanto ไปเต็มๆครับ สวยงามมาก ด้านหน้าได้ toyota IQ มาเต็มๆ สวยมากๆครับ
แต่ภายในเห่ยไปมาก ระบบ และศูนย์บริการยังน่าเป็นห่วง

ส่วยบริโอ้นั้น ถ้าได้อย่าตัวต้นแบบมา ไฟหน้าไฟท้าย จะลงตัวกว่านี้มากๆ จบเลยสวย

เจ้ามิราจ สีขาวแต่งหน้าฉลามสวยที่สุดเลยครับ แต่ท้ายแปลกๆไปหน่อย

เห็นด้วยกับเจ้า อัลเมล่าครับ ว่ามันแผละ ด้านหน้าออกแบบได้เห่ยมากสำหรับผม โดยเฉพาะไฟหน้าแต่ด้านข้างกับด้านหลังลงตัวดี

อเมซ ผมว่าครึ่งคันหลังมันประหลาด นึกถึงซิตี้แมลงสาบจัง

ออฟไลน์ Skyline

ต่อมา Honda กับ Nissan

-Honda Brio Amaze คือผลลัพธ์ที่ชัดเจนจากการทำรถบนพื้นฐานภาษีในอินเดีย เพราะรถรุ่นใดที่ทำตัวถังยาวเกิน 4 เมตรจะคิดภาษีแพง แล้วราคาจะทับกับ Honda City ที่นั่น
ก็ถือว่าตอบโจทย์ของการตลาดได้ในระดับหนึ่ง เพราะมันมีขายแค่ไม่กี่ประเทศเท่านั้น

-Nissan เป็นเคสที่แปลกพอสมควร เพราะงานนี้เป็นการถล่มชื่อเสียงของตนเอง เพื่อแลกกับ "กำไรและยอดขาย"
ตามวิสัยทัศน์ของคาร์ลอส กอส์น ที่มัวแต่หั่น ๆ จนลืมดูอะไรบางอย่าง

เดิมทีรถตระกูล March/Micra มีประวัติมายาวนานว่าเป็นรถที่เรียบง่าย มีความน่าคบหา, น่าเชื่อถือ, ดีไซน์ดูได้นาน ๆ
แถมยังเคยเป็นรถยอดเยี่ยมจากญี่ปุ่นคันแรกในยุโรป ได้สำเร็จ

แต่สำหรับ March K13 เขาทำมาเพื่อตอบโจทย์เน้นตลาดเกิดใหม่และประเทศโลกที่ 3 มากกว่า อีกทั้งเป็นรถที่มุ่งหมายเลยว่า
จะต้องลดต้นทุนเอย่างหนักจริง ๆ ทำให้คุณค่าของ March/Micra รุ่นเก่า ๆ มันหมดไป เพื่อแลกกับยอดขายอีก 120 กว่าประเทศทั่วโลก
แต่ตลาดที่เคยสร้างชื่ออย่างยุโรปกับญี่ปุ่น ก็โดนวิจารณ์หนักเหมือนกัน ยังโชคดีที่ตลาดญี่ปุ่น+ยุโรปยังพอขายมันไปได้  อันนี้คงแก้ตัวในรุ่น K14 แทนซึ่งยังพอจะกู้ชื่อเสียงทัน

Almera ก็เหตุผลเดิม ๆ คือทำรถเพื่อเน้นห้องโดยสารกว้าง ๆ ต้นทุนถูก ๆ เพื่อเจาะตลาดเกิดใหม่ มันก็ขี้เหร่ แต่จุดขายก็ชัดเจนคือ
ห้องโดยสารกว้างมากทีเดียว มันเลยขายได้ในสหรัฐอเมริกาได้

อันนี้ชัดเจนเลย ขอบคุณครับ
ประเทศเราคือหนึ่งในประเทศโลกที่สาม
ที่ต้องเอารถที่ลดต้นทุนมาขาย
บวกกับต้องไปพ่วงกับภาษีบ้าๆบอๆของอินเดียนั่นเอง
ผลมันถึงออกมาเป็นอย่างที่เห็น

ผมคิดเหมือนเจ้าของกระทู้นะ ส่วนตัว Almera รูปทรง ไฟหน้าไม่ค่อยถูกใจผมเลย อย่าง Prius ส่วนตัวผมว่ามันคล้ายปลาวาฬยังไงก็ไม่รู้ ขออภัยสำหรับคนที่ใช้ไว้ล่วงหน้านะครับ
ไม่ได้มีเจตนาดูถูกหรืออะไรทั้งสิ้น เเค่ความรู้สึกส่วนตัวเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ ICEKUNG

• Newbie
  • *
ท่าน จขกท. คับ,,, ผมว่า ท่านรู้ดี ว่า คำว่า "ไม่สวย" กับ "อัปลักษณ์" อารมณ์มันต่างกันแค่ไหน
....ผมก็เหมือน ท่าน Alcatraz คับ,,, ที่ไม่ได้ใช้ รถท่าน จขกท. กล่าวมา
....และเห็นด้วย ซะด้วยซ้ำ,,, ว่ารถบางรุ่นที่ท่านยกตัวอย่าง, ก็ไม่สวยเหมือนที่ท่านบอกจริงๆ

ประเด็น,,, ไม่ได้อยู่ที่ "ท่านมาว่ารถที่ผมชอบ แล้วมันแทงใจผม"
....แต่ประเด็น,,, คือ ท่านใช้คำพูดไม่เหมาะสม, ไม่ถนอมน้ำใจผู้อื่น (ซึ่งผู้อื่นนั้น ก็ไม่ใช่ผม)
....สิ่งที่ขัดใจผม,,, คือ คำพูดที่ไม่ถนอมน้ำใจผู้อื่น เท่านี้แหละคับ

ผมไม่ได้ห้าม,,, ใครจะว่ารถคันไหน "ไม่สวย" , แต่ใช้คำว่า "ไม่สวย" ก็พอไหมคับ
....นี่ถึงกับ "อัปลักษณ์" ,,, ท่านมีความจำเป็นอะไร ถึงใช้คำนี้, มีส่วนได้-เสีย กับยอดขายของเค้าหรือป่าว
....เห็นใจ,,, คนที่เค้าใช้อยู่ (และมีอารมณ์อ่อนไหว), เห็นใจ คนที่เค้าชอบ (และมีอารมณ์อ่อนไหว) บ้าง

ไม่ไหวนะคับ,,, มาอ้างประชาธิปไตย, มาอ้างความเป็นบอร์ดสาธารณะ
....แล้วคิดว่า,,, จะใช้คำพูดยังไงก็ได้, ไม่ถนอมน้ำใจก็ได้, แรง พร่ำเพรื่อ เรี่ยราด ก็ได้
....ถ้าท่าน,,, ใช้คำให้เหมาะสม, ก็ไม่มีใครว่าอะไรหรอกคับ

ผมจบแล้วนะคับ,,, ดูๆ แล้ว มันเกินหน้าที่ของลูกบ้านแล้วหละ
....ย้ำอีกครั้ง,,, ทั้งหมดทั้งมวล, เพียงเพราะผมไม่เวปเรา มีบรรยากาศเหมือนอีกเวปนึง เท่านั้นคับ

+ 1 ครับ ผมคิดว่าถ้าความมคิดเห็นส่วนตัวบางอย่างถ้าเราเเสดงออกมาในที่สาธารณะแล้วมันอาจจะทำให้เกิดความขัดแย้งหรือความไม่พอใจของคนบางกลุ่มโดยเฉพาะทีที่มีคนหมู่มากใช้เป็นที่แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน ควรเลือกใช้คำที่มันดูเบากว่านี้ ก็น่าจะดีนะครับ  >>>>>> ไปล่ะ ฟิ้ววววววว

ออฟไลน์ hutzero

สาวๆที่ทำงานบอก Mirage น่ารัก Brio ก็แบ๊ว  March ก็คิกขุ  น่ารักทั้งนั้นเลือกไม่ถูกเลย

ส่วนตัวผมเฉยๆครับ  ยังไงซะก็ดูดีกว่าตุ๊กๆบ้านเรา

ส่วนรถที่เราถูกใจจริงๆ(โหดๆดุๆ) สาวๆที่ทำงานเองก็ไม่มีใครชอบแบบผม

แต่เราก็ใจเขาใจเรา  อยู่ีในฐานที่เข้าใจว่าความชอบเราต่างกัน

จะบ่นก็มีแค่เรื่องสมรรถนะและ Option ต่างๆ  ซึ่งผมก็ว่าเป็นเรื่องปกติ 

ออฟไลน์ localgame

ผมว่ามันมีเหตุมีผลของมันอยู่ รถราคาระดับนี้เน้นลดต้นทุน ทำรถให้ราคาถูก ประหยัดน้ำมัน จะให้ไปเพิ่มค่าออกแบบมันก็ไม่ได้ จะให้มันสวยโฉบเฉี่ยว เดี๋ยวจะกลายเป็นเจาะตลาดเฉพาะกลุ่ม รถcity carราคาถูกก็ต้องดีไซประมาณนี้อยู่แล้ว
ส่วนเรื่องการวิจารณ์ผมว่า อยากพิมอะไรก็พิม ไม่สวยก็บอกไม่สวย สวยก็บอกสวย แต่อย่าให้คำพูดมันแรงเกิน จะให้คิดเหมือนกันหมดก็คงไม่ได้

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
เรื่องการออกแบบนี่มันขึ้นอยู่กับความรู้สึกส่วนบุคคลนิครับ..
แล้วมันก็แล้วแต่การแสดงออกของบุคคลที่จะสื่อถึงความรู้สึกที่คนนั้นรู้สึก..
คนเมืองจะรู้สึกอีกแบบ คนรอบนอกจะรู้สึกอีกแบบ มันก็แค่ต่างเรื่องความคิด..
แถวบ้านนอกผมเขาบอกว่าบริโอ มาร์ชน่ารัก มิราจ ไม่เข้าท่า แต่ในเว็บบอร์ดโจมตีบริโอกันหนัก..
แต่แถวบ้านนอกของผม กลับเห็นบริโอมากกว่ามิราจ..
ความรู้สึกของใครของมัน อย่าเอาตัวเองเป็นมาตรฐานแล้วมาตัดสินคนอื่นครับ..
เพราะท่านไม่ได้เก่งหรือฉลาดเพียงคนเดียว.. อย่าดูถูกความคิดของกันและกันครับ..

ส่วนตัวผมหลายครั้งแสดงความคิดเห็นขัดแย้งกับพวกท่าน.. แต่ผมก็ยอมรับและให้เกียติในความคิดเห็นของท่าน..
และเมื่อผมแสดงความคิดเห็นของผมออกไป เราควรให้เกียรติในการแสดงความคิดเห็นของแต่ละบุคคลครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ burutrad

ผมว่ามันจะเหมือนห้องราชดำเนินไปทุกวันแล้วนะครับคุณจิมถ้าไม่อยากให้คนที่เค้ารักรถจริงๆมาหาข้อมูลอ่านดีๆเค้าเบื่อกับเรื่องพวกนี้ยังไงต้องเค้ามาดูแล
แล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ 6162002

ไม่เข้าใจว่าจขกท. เจอปัญหาชีวิตอะไรกับรถใหม่มาหรือเปล่าครับ ถึงต้องมาตั้งกระทู้แบบนี้  อยู่ดีๆ จะไปยัดความคิดตัวเองให้คนอื่นซะงั้น

ทำโพลออกมา Civic3Dr. VS March ผมกดมาร์ชอย่างไม่ลังเล   
แต่ถ้าอัลเมร่า มิราจ บริโอ้ อเมซ มันก็ไม่สวยจริงๆแหละครับ  แต่สำหรับผม ซีวิค3ประตู มันก็ไม่สวยเหมือนกัน *-*

ผมว่า จขกท. ตรรกะป่วยไปละครับ  ที่นี่ไม่ใช่เว็บดราม่า ที่ใครคิดอะไรในใจก็พูดออกมาได้หมดเลย 
ที่นี่มีระเบียบของเขาอยู่ว่า "ไม่สร้างความแตกแยก"

ถ้าคิดว่าตรรกะคุณถูกมาก ก็วิจารณ์เชื้อพระวงศ์ไทยเรา เป็นภาษาบ้านๆของคุณออกมาให้ดูหน่อยสิครับ เดี๋ยวผมจะส่งฟ้องให้คุณไปเถียงกับเขาเอา ถ้าตรรกะของคุณถูก คงได้ออกสรยุทธ์ด้วยแหละครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2013, 01:15:26 โดย 6162002 »

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ง่ายๆ ครับ วิจารณ์ได้ แต่วิจารณ์ด้วยภาษาที่ไม่ทำให้คนอ่านไม่สบายใจไงครับ ผมว่าทุกคนทำได้ครับ วิจารณ์แบบไม่ก่อดราม่าน่ะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ drugprofile

อย่าใข้รสนิยมส่วนบุคคล นำไปตัดสินรสนิยมของคนอื่นเลยครับ  ;)

ท่านนี้ตอบได้ตรงกับ กระทู้เลยครับ..  ;)

บางที บริษัทดังกล่าว ออกแบบมา อาจไม่สวยในสายตาเรา แต่สวยสำหรับกลุ่มคนอื่น กลุ่มอายุ กลุ่มพื้นที่อื่นๆ ครับ  ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

ก็ประมาณว่าผมไม่ชอบ Civic 3 ประตูเลยน่าเกลียดเหมือนกัน เรียบๆไม่เห็นมีอะไร

ดังนั้นของแบบนี้เค้ามองความชอบของตลาดใหญ่ ไม่ใช่ส่วนน้อยครับ ใครมองอะไรสวยอีกคนมองไม่สวยก็ไม่แปลก แต่จะให้มองแล้วสวยเหมือนกันยิ่งไม่มีทาง นอกจากรสนิยมเหมือนๆกัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ LimitedEdition

ผมขอสั้นสั้นนะครับ

การที่คนสองคนมองรถคันหนึ่งสวยไม่เท่ากัน และคนหนึ่งออกมาแสดงความเห็นว่าทำไมมันน่าเกลียดจัง
มันต่างอะไรกับ การที่อีกคนออกมาบอกว่าทำไมรถคันนี้มันสวยโคตรๆ หรือครับ?

มันไม่ใช่เรื่องที่ควรจะนำมาดราม่า หรือมาเถียงกัน ตั้งแต่แรกแล้ว
กระทู้นี้ ผมไม่เห็นว่า จขกท. จะใช้คำพูดแรงตรงไหนนะครับ

มันชักจะมากไปหน่อยแล้วนะ หลังๆ เนี่ย

ออฟไลน์ Monn

การแย้งกันเรื่องความคิดเป็นเรื่องปกติ เพียงแต่หากเถียงกันไปมา มันก็ไม่จบ อารมณ์ก็ขึ้น ก็แย่กันไปหมด

ให้มันอยู่เฉพาะประเด็นหัวข้อก็พอ เพลาๆ ภาษารุนแรง และการดูถูกหรือถากถางกัน จะดีกว่าไหมครับ (ในทางไหนก็ตาม)
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Minny

มันอยู่ที่ ความชอบ ค่ะ ความชอบและรสนิยมของแต่ละคนไม่เหมือนกัน รถรุ่นนี้ดูไม่สวยในสายตาของคนๆ หนึ่ง แต่ก็อาจดูสวยในสายตาของคนอื่นก็ได้

โดยส่วนตัวคิดว่า รถเล็กก็มีสไตล์ของมันนะ อย่าเอาไปเทียบกับรถใหญ่ๆ อย่าง March K13 ก็มีจุดเด่นเป็นเอกลักษณ์ของมันอยู่แล้ว แต่ก็เห็นมีคนซื้อไปแต่งลาย ใส่ชุดแต่งกลายเป็น Mini วิ่งเนียนเลย

ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

.
.
.
ผมว่าเวปบอร์ดที่ดีควรพูดคุยออกความเห็นกันได้
และที่นี่หลายๆคนก็เป็นแบบนั้น มาพูดคุยออกความเห็นกัน
ให้ความรู้กัน ผมชอบบรรยากาศของการคิดต่างที่ไม่ต้องใช้อารมณ์
แต่บางคนออกตัวแรงมาก ถึงขั้นใครมาวิจารณ์รถที่ใช้อยู่ไม่ได้เลย
จะเป็นจะตาย ...งั้นที่นี่คงต้องมีแต่กระทู้ชื่นชมรถอย่างเดียวแล้วล่ะครับ
เพราะรถทุกรุ่นก็คงจะมีคนซื้อมาใช้ทั้งนั้นแหละ อย่าง CLA
ผมเห็นคนด่าเยอะมาก ตูดน่าเกลียด หน้าตาแย่ โน่นนี่นั่น
ผมไม่เคยตามไปด่าใครเลย เต็มที่ผมก็แค่พิมพ์ว่า
แต่ในสายตาผมผมว่ามันสวยดี แค่นั้น
ไม่เห็นจะต้องไปห้ามไม่ให้ใครพูดอะไร

และผมเข้าใจแล้วว่าคนบางคนอธิบายไปก็เท่านั้น
คนมันเป็นแบบนั้น มันก็เป็นแบบนั้น

ที่นี่ไว้พูดคุยเรื่องรถ เอาง่ายๆแค่วิจารณ์กันว่ารถรุ่นไหนสวยโคตรๆ รถรุ่นไหนอัปลักษณ์
ยังต้องมีมาม่ากัน ถึงขั้นหาว่าผมมีส่วนได้ส่วนเสียกับยอดขายรถรุ่นนั้นๆ
ดราม่าควีนไปเปล่าครับ แล้วถ้าผมมองกลับกันว่าที่คุณออกมาปกป้องนี่
คุณมีส่วนได้ส่วนเสียไหมครับ?? 

หรือถ้าคุณกลัวว่าที่นี่จะเหมือนเวปนั้น เวปโน้น อะไรนั่น
ผมว่าง่ายๆเลยครับ เริ่มจากตัวคุณเองก่อนเลย ไม่ต้องมองคนอื่น

ขออนุญาต,,, ออกความเห็นนะคับ ท่านเนย

ขนาดชม,,, โคตรสวย โคตรดี โคตรประหยัด โคตรเทพ, ยังเกิดปัญหามั่นไส้เลยคับ
....ดังที่,,, ท่าน J!MMY คอยตามแซว ตามเบรก ตามกระทู้ต่างๆ , ที่ผมดูแล้ว บางทีก็หลับหูหลับตาอวยกันเกิน
....โดยเฉพาะ,,, กระทู้ Ford

คุยกันทางบวก,,, ยังมีปัญหาเลยคับ, แล้วนี่ทางลบ และใช้คำที่ไม่เหมาะสม คิดว่าจะไม่มีปัญหาอะไรหรือ

ขอแสดงความเห็น,,, ทำนี้คับ, จะทำยังไง ก็สุดแล้วแต่ท่านพิจารณา

--------------------------------------

ง่ายๆ ครับ วิจารณ์ได้ แต่วิจารณ์ด้วยภาษาที่ไม่ทำให้คนอ่านไม่สบายใจไงครับ ผมว่าทุกคนทำได้ครับ วิจารณ์แบบไม่ก่อดราม่าน่ะครับ

+1 ตามนี้คับ,,, ไม่รู้ทำไม คนอื่นเข้าใจกันหมด, แต่เค้าไม่เข้าใจซักที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2013, 10:04:17 โดย IncarRus »

ไม่เข้าใจว่าจขกท. เจอปัญหาชีวิตอะไรกับรถใหม่มาหรือเปล่าครับ ถึงต้องมาตั้งกระทู้แบบนี้  อยู่ดีๆ จะไปยัดความคิดตัวเองให้คนอื่นซะงั้น

ทำโพลออกมา Civic3Dr. VS March ผมกดมาร์ชอย่างไม่ลังเล   
แต่ถ้าอัลเมร่า มิราจ บริโอ้ อเมซ มันก็ไม่สวยจริงๆแหละครับ  แต่สำหรับผม ซีวิค3ประตู มันก็ไม่สวยเหมือนกัน *-*

ผมว่า จขกท. ตรรกะป่วยไปละครับ  ที่นี่ไม่ใช่เว็บดราม่า ที่ใครคิดอะไรในใจก็พูดออกมาได้หมดเลย 
ที่นี่มีระเบียบของเขาอยู่ว่า "ไม่สร้างความแตกแยก"

ถ้าคิดว่าตรรกะคุณถูกมาก ก็วิจารณ์เชื้อพระวงศ์ไทยเรา เป็นภาษาบ้านๆของคุณออกมาให้ดูหน่อยสิครับ เดี๋ยวผมจะส่งฟ้องให้คุณไปเถียงกับเขาเอา ถ้าตรรกะของคุณถูก คงได้ออกสรยุทธ์ด้วยแหละครับ ^^

5555 อ่านๆไปผมชอบความเห็นนี้นะ
เพียงแค่ผมว่าบอกว่ารถรุ่นไหนสวยไม่สวยนี่ถึงขั้นมีปัญหาชีวิตเลยหรอครับ
ถ้าคุณว่าซีวิค 3 ประตูไม่สวยก็ไม่เห็นแปลกเลยครับ
ตามสบาย ทุกคนมีความเห็นเป็นของตัวเองครับ
และผมคงไม่คิดว่าคุณมีปัญหาชีวิตด้วย

แต่ที่ผมคิดว่าคุณมีปัญหาชีวิตก็คือคุณคือลากเอาประเด็น รถ eco car
ไปเกี่ยวกับเชื้อพระวงศ์ได้ไงครับ
เรื่องมันไปเกี่ยวกันตอนไหน ผมหาจุดลิงค์ไม่เจอจริงๆ
แบบนี้คือตรรกะที่ถูกต้อง ตรรกะที่ไม่ป่วยของคุณใช่ไหมครับ 5555

ออฟไลน์ huakee

• Newbie
  • *
สวยหมดแหละถ้ามีตังค์ซื้อ 555

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
<-------------- ผมว่ารถเล็กคันนี้ หน้าตาน่ารักดีน่ะครับ

เรื่องความสวย เรื่องหน้าตา มันมองกันไม่เหมือนกันหรอกครับ

รถคันนึง คนบอกสวย แต่อีกคนอาจบอกว่า ไม่สวย ก็ได้ครับ

แต่ผมชอบรถเล้กฝั่งยุโรปน่ะครับ พวก Fiat500 Mini  Audi A1 สวยดี

ผมเห็นด้วย N one ผมหละหลงเลยอะ ชอบมากๆ

ถ้ามาแทนพี่น้อง บริโอ้นะ สนุกแน่