ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษา primera p11 หน่อยครับ  (อ่าน 5180 ครั้ง)

ออฟไลน์ TT

• Newbie
  • *
ปรึกษา primera p11 หน่อยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 11:30:25 »
มีคนรู้จักจะขาย Nissan Primera P11 2.0 GXi ให้ ก่อนหน้านี้เค้าให้ยืมไปลองใช้อยู่ประมาณ 2 สัปดาห์ รู้สึกชอบมากครับ กับ SR20 feeling ของรถ ทุกๆอย่างผมว่าลงตัวกับรถคันนี้ แต่กลัวเรื่องอะไหร่กับการซ่อมบำรุงอะครับ เห็นว่ากันว่าหายากอยู่พอควร คือผมกำลังหารถใช้อยู่ ใช้ออกต่างจังหวัดบ้างสัปดาห์ละครั้ง

เลยอยากถามพี่ๆเกี่ยวกับรถคันนี้ว่ามีอะไรที่ต้องรู้บ้างครับ ปัญหาที่พบ อะไหร่ การซ่อมบำรุงจุกจิกไหม ตอนนี้งบยังน้อยอยู่ถ้าเล่นรุ่นนี้จะไหวมั้ย หรือว่ามีรถคันอื่นที่มี feeling คล้ายๆคันนี้ที่น่าเล่นกว่า ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ tosa

• Sr. Member
Re: ปรึกษา primera p11 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 16:26:49 »
ผมเคยใช้ primera แต่อยู่ในชื่อ Infiniti G20 น่าจะเป็นรุ่นช่วงปลายของ p10 ในยุคนั้นส่วนตัวชอบมากนะครับ
ตอนนี้มีพี่คนนึงที่รู้จักใช้ primera อยู่(ติดGas) ไม่แน่ใจว่าปีอะไร น่าจะเป็นตัว P10 รู้ว่าใช้มาเกือบ 20ปีแล้ว แกว่าอะไหล่อะไรก็ไปที่เซียงกงบางนา หาได้อยู่ ไม่แพง การซ่อมบำรุงเหมือนรถยี่ปุ่นทั่วไป  ถ้าจะว่าน่าเล่นมั๊ยก็ต้องตามสภาพและราคาหล่ะครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Re: ปรึกษา primera p11 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 17:31:24 »
Primera 2.0 ในไทยมีขายแต่ P11 ช่วงปี 97 ปีเดียวแล้วเลิกขาย

ผมเคยใช้อยู่ และขายไปปี 02 ครับ

ตอนนั้นปัญหาใหญ่คือ อะไหล่ใช้กับพวกๆ ไม่ค่อยได้

ถ้ามีอะไหล่เสีย เช่นคอมแอร์ ได หาเทียบกับ SR ตัวอื่นไม่ได้

Ecu คนล่ะตัวกับที่ญี่ปุ่น ( เพราะทำส่งออสซี่ กับเรา)

รถใช้ดีครับ แต่อะไหล่ต้องสั่งศูนย์สถานเดียว และราคาตามค่าเงินเยน ที่ไม่ค่อยเย็น

ออฟไลน์ 380Z

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 22:04:31 »
กระจังหน้าสองช่อง หรูเหมือนบีเอ็ม

ออฟไลน์ golfzilla

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 22:53:13 »
เคยใช้อยู่พักใหญ่ๆ ครับ
ขับสนุกพอสมควร คันไม่ใหญ่ไม่เล็กเกินไป
เครื่อง ช่วงล่าง พวงมาลัย ตอบสนองดี เพียงพอต่อการใช้ประจำวัน

ปัญหาที่เจอก็จะเป็นอะไหล่ที่จะหายากนิดหน่อย ผมเจอกระปุกใส่น้ำฉีดกระจกรั่ว หาเซียงกงไม่มี เลยสั่ง nissan รอสองเดือนครับ  ;D

ออฟไลน์ madboy

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 23:15:08 »
อะไหล่ตัวถังอาจจะแพงหน่อย(ยิ่งเป็นตัวแปลกๆยิ่งแพง) แต่เริ่มมีเข้ามามากขึ้นมานานแล้วตามเซียงกง

อะไหล่เครื่อง เกียร์ สบายๆครับ เซียงกงยังมีให้เห็นเยอะ ตรงรุ่นใส่ไม่ได้ เอาของตัวอื่นมาใส่ครับ เปลี่ยนอุปกรณ์บางอย่างให้ตรงก็เป็นอันใช้ได้ยกเว้นว่าเครื่อง SR vvl อะไหล่บางตัวอาจจะใช้กันไม่ได้จริงๆ  ;D

ออฟไลน์ TT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 22:58:50 »
ขอบคุณพี่ๆทุกๆท่านนะครับที่ให้ความรู้