ผู้เขียน หัวข้อ: เพลาขับมีเสียงดัง เวลาเลี้ยว ทั้งซ้ายและขวา  (อ่าน 20255 ครั้ง)

ออฟไลน์ MYJ!M

• Jr. Member
  • **
เพลาขับมีเสียงดัง เวลาเลี้ยว  ทั้งซ้ายและขวา
เข้าใจละครับว่า มันเสียแน่ๆ (ฮา)
แต่คำถามคือ ถ้า ทนทู่ซี้ใช้ไปก่อน จะมีผลเสีย หรือ อันตรายอะไรหรือไม่
จะมีเหตุการณ์ ล้อหลุด ได้มั้ย / หมุนพวงมาลัยแล้วล้อไม่เลี้ยวตาม มีโอกาศเกิดขึ้นมั้ย / ถารถ่ายทอดกำลังจากเกียร์สู่ล้อด้อยลง เป้นไปได้มั้ย /หรืออื่น
หรื่อแค่ ต้องทนรำคาญ เสียง แก็กๆๆๆ เวลาเลี้ยวเท่านั้น
**กรณีที่ถาม คือ เกิดจากเพลาขับล้วนๆนะครับไม่รวมสาเหตุอื่น**
ขอความรู้ด้วยครับ

ออฟไลน์ Ponthakorn

• Sr. Member
Re: เพลาขับมีเสียงดัง เวลาเลี้ยว ทั้งซ้ายและขวา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 13:51:50 »
ระบุรุ่นให้หน่อยครับ เสียงที่ดังดังอย่างไรเช่น คึกๆๆ กิีงๆๆ แล้วถ้าขับตรงปรกติเวลาเจอรอยต่อของถนนดังหรือเปล่า ตกหลุ่มดังหรือเปล่า

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: เพลาขับมีเสียงดัง เวลาเลี้ยว ทั้งซ้ายและขวา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 16:39:01 »
ส่วนมาก เพลาขับปกติ(รถขับหน้า) แต่ส่วนที่เสียมักจะเป็นหัวกระโหลกเพลาด้านนอก ราคาแล้วแต่ยี่ห้อ เรื่องล้อหลุด หรือไม่เลี้ยวตาม ไม่เป็น  แต่มันจะค่อย ๆดังขึ้นเรื่อย ๆ  หากยังไม่มีเงินยังพอทนได้ มีเงิน ก็รีบเปลี่ยนเสีย  ราคาหลักพัน-หลายพัน(อู่) ครับ

ออฟไลน์ MYJ!M

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 17:35:04 »
ส่วนมาก เพลาขับปกติ(รถขับหน้า) แต่ส่วนที่เสียมักจะเป็นหัวกระโหลกเพลาด้านนอก ราคาแล้วแต่ยี่ห้อ เรื่องล้อหลุด หรือไม่เลี้ยวตาม ไม่เป็น  แต่มันจะค่อย ๆดังขึ้นเรื่อย ๆ  หากยังไม่มีเงินยังพอทนได้ มีเงิน ก็รีบเปลี่ยนเสีย  ราคาหลักพัน-หลายพัน(อู่) ครับ
ขอบพระคุณครับพี่
ระบุรุ่นให้หน่อยครับ เสียงที่ดังดังอย่างไรเช่น คึกๆๆ กิีงๆๆ แล้วถ้าขับตรงปรกติเวลาเจอรอยต่อของถนนดังหรือเปล่า ตกหลุ่มดังหรือเปล่า

ขอบคุณครับ
ขอบคุณพี่อีกท่านครับ
เป็นรถคลาสสิคในตำนาน ( 55+) Civic 1992 4ประตูเครื่องคาร์บิว เกียร์ออโต้ ครับ  เฉพาะกรณีนี้ เวลาเจอรอยต่อของถนน ไม่ดังครับ ตกหลุ่ม ก็ไม่ดังครับ  ดังเฉพาะเวลาเลี้ยว  จะซ้ายหรือขวา ดังหมด ยิ่งหักเยอะ ยิ่งดัง ยิ่งเร่งเครื่อง ก็ยิ่งกัง
**ที่ต้องบอกว่าเฉพาะกรณี เพราะรถผมมันดังทุกอย่างครับ ยกเว้นแตรกับวิทยุ ลงหลุมแรงๆ ดังเคร้งๆ สงสัยบุชบางช่วงล่างคงเหี้ยนเตียน หมดแล้ว ) **
รอรถใหม่ที่จองไว้มาก่อน จะเอาไปทำให้มันเกิดใหม่ ใกล้ๆป้ายแดง ซัก 90เปอร์เซ็นต์

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 11:45:41 »
หัวเพลาแตก-->  ล้อไม่หมุน เครื่องหมุน รถไม่เคลื่อน
เพลาหลุด    -->  วิ่งอยู่ด้วยความเร็ว เพลาทั้งดุ้นหลุด  ทำร้ายรถตัวเอง  เป็นอันตรายต่อคนอื่นบนท้องถนน
เพลาหลุด  น้ำมันเกียร์กระจาย  ทางยาว  รถตามหลังมา เบรค .....อยู่หรือไม่ หรือหมุน หรือชน ฯลฯ  

ถ้ายังไม่มีตังค์เปลี่ยน  อยากทนใช้ ให้เปลี่ยนยางหุ้มเพลาใหม่ซะ หลักร้อย .... มันช่วยให้รู้สึกดีขึ้นทางใจ  

เวลาเลี้ยวกลับรถให้เบาๆ  ออกตัวอย่ากระชากแรง

แล้วก็ขับให้น้อยลง  เอาเงินที่ประหยัดได้จากการเติมเชื้อเพลิง ไปซ่อมซะ ไม่กี่บาท    ขับรถต้องมีความรับผิดชอบครับ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2013, 15:46:55 โดย power2002 »