ผู้เขียน หัวข้อ: ทุกวันนี้จะเรียกว่า Honda เป็นเบอร์1ในไทยด้านรถนั่งได้ยังครับ  (อ่าน 12842 ครั้ง)

ผมเห็นว่าฮอนด้ายอดขายรถนั่งชนะโตโยต้ามาตั้งแต่ปีที่แล้ว
พอมาปีนี้ 4เดือนแรก ยอดขายรถนั่งก็ชนะโตโยต้า 

แต่จะแพ้ยอดรวม เพราะโตโยต้ามีกระบะ

ทุกวันนี้้ ฮอนด้า สามารถเรียกตัวเองว่าเป็นเบอร์1ในประเทศไทย(ด้านรถนั่ง)ได้รึยังครับ

ผมก็ไม่รู้ว่าโตโยต้าแพ้เพราะอะไร ใครกันแน่ที่แย่งส่วนแบ่งของโตโยต้าไป บางทีอาจเป็นเพราะ มาสด้า กับ นิสสัน เริ่มมียอดขายที่แข็งแกร่งขึ้นมาแน่ๆ อาจจะไปกินส่วนแบ่งของคนที่เคยเป็นลูกค้าของโตโยต้า 

ผมมองดูแล้ว โอกาสที่โตโยต้าจะกลับขึ้นมาครองยอดขายอันดับ1ยากพอสมควร
ฝากความหวังไว้กับ อัลติส ตัวใหม่ที่จะเปิดตัวปลายปี   ส่วนวีออส มันก็คงขายได้ไม่ต่างจากเดิม เพราะเดิมก็ขายดีตลอดอายุไขของรถอยู่แล้ว 

แต่ในขณะที่ ฮอนด้าก็มี แจ๊ซใหม่ กับ ซิตี้ใหม่ ที่จะเอามาขายปีหน้าเหมือนกัน 

ผมมองว่าที่โตโยต้า ร่วงมาอยู่เบอร์2 เพราะตลาด B-segment กับ C-segment  ลูกค้าเริ่มไม่ยึดติดกับเจ้าตลาดแล้ว โดยเฉพาะมาสด้า2 กับ ซิลฟี่ ที่ผมมองว่าเป็นมวยรองที่ประสบความสำเร็จมากๆเลย

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ผมว่าที่ 1 มาตลอดนะ ^^ ถึงตำแหน่งจะไม่ 1 มาตลอด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ KinGmO

• Full Member
อัลติส ก็ อยู่ในตัวเลือกของผมเหมือนกันครับ เพราะใช้สามห่วงก็ประทับใจกับความทนทานของพี่โต เหมือนกันครับแต่พอจะออกเอง คิดเยอะมากครับ แต่สุดท้ายก็ออก Civic FB เพราะว่าใหม่กว่า สดกว่า โปรเด็ดกว่าครับ ผมว่า โตโยต้าเข็นขายกับโฉมเก่ามากเกินไปอ่ะครับ ก่อนที่ ออลนิวอัลติส ออก คงโดน Civic ตัดกำลังกับโปร 0% ไปหลายอยู่ครับ แอคคอร์ด กับ คัมรี่ ก็เช่นกัน ถ้าเป็นตัว ธรรมดา ไม่ไฮบริด ผมว่า แอคคอร์ด ดูดีกว่าเยอะ 2.0 กับเกียร์ออโต้ 4 สปีด กับยุคนี้มันแลยังไง ๆ อยู่ครับ อัลติสยังมี 7 สปีดเลย
Civic FB 2013

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
ถึงยอดจะมาใกล้เคียงกัน ผมยกให้ Honda เป็นเบอร์ 1

คหสต คิดว่า Honda ภาพลักษณ์ดีกว่า T นะ

ออฟไลน์ The Godfather

• Jr. Member
  • **
เห็นภาพ honda city 2014 แว้บๆ เหมือน accord รวมร่างกับ civic น่าสนใจทีเดียว ^_0

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
สำหรับ ผม รถนั่ง Honda เบอร์ 1 ในใจมาตลอดเลยแแหละครับ :D และก็ดีกว่า T ในหลายๆรุ่นและหลายๆด้าน

ออฟไลน์ nonp

ถ้าวัดกันที่ยอดขาย คงเฉพาะช่วงนี้
เพราะโตโยต้ายังไม่มีรถใหม่มาเติม
ตรงข้ามกะฮอนด้าที่ civic accord crv brio amaze
เป็นรถใหม่หมดเลย

จะวัดกันจริงๆ รอดูตอน altis กะยาริสใหม่ออกมา
แล้วฮอนด้าเอา city กะ jazz ออกด้วย
ถึงจะเทียบกันได้จริงๆครับ

ออฟไลน์ PEAY

ถึงบางช่วงฮอนด้าจะแพ้ด้านยอดขายแต่อย่าลืมหักยอดรถที่นกไปทำแท็กซี่ออกด้วยนะครับ

ออฟไลน์ AutoPlace

มันเป็นช่วงเวลาครับ

ออฟไลน์ wut get real

โตโยต้าไม่ปล่อยให้ฮอนด้านำยอดขายนานแน่ๆครับ ตอนนี้ก็ปล่อยแคมเปญดอกเบี้ยต่ำอยู่และรถที่เปิดตัวใหม่อย่างนิววีออสกับที่จะตามมาอย่างนิวอัลติสและอีโคคาร์
ฮอนด้าผมมองว่าก็ยังเป็นเบอร์ 2 ของรถยนต์นั่งในตลาดไทยอยู่ดีครับ
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

ออฟไลน์ ab4u

HONDA เป็นรถที่ดี แต่ทำไมผมรู้สึกว่าไม่อยากใช้ยี่ห้อนี้ก็ไม่รู้ :P :P

แต่มอเตอร์ไซด์ ต้องฮอนด้า ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2013, 07:30:01 โดย ab4u »

ออฟไลน์ archian

ผมว่ายัง  พี่โต  ยังโตอยู่

ออฟไลน์ dht_tubes

ถ้าอัลติสใหม่ เป็น ALL NEW จริงๆ ไม่ใช่แค่กระดองใหม่แบบวีออส หรือคัมรี่ คือมาแบบ platform ใหม่จริงอะไรจริง

ผมเชื่อเลยว่า กลับมาแซงหายแน่นอนครับ ขนาด ALL NEW แบบหลอกๆ ยังทิ้งไม่ห่างเลย

สำหรับเมืองไทย กินเค้ายากครับ นอกจากเค้าพลาดเองแบบจังเบอร์
กำลังทั้งภายนอก และกำลังภายในองการบริหารจัดการ  สุดยอดครับ เพาเวอร์เยอะมาก

ซึ่งก็เป็นดาบสองคม ทำให้เค้าไม่จำเป็นต้องเข็นอะไรแบบสุดๆออกมาสู้เท่าไหร่ เพราะยังไงขายได้อยู่แล้วประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ TeslaX

ที่ทำงานผม Honda สัก 80% สงสัยผู้หญิงชอบ

ออฟไลน์ gorilla

ผมทำงานให้ Toyota ยังซื้อ Honda เลยครับ ที่ทำงานหลายคนก็ใช้ Honda

ดีไซน์พี่โตไม่ไหวจริงๆครับ ผมทำใจซื้อไม่ได้ครับ ลองเอารถพี่โตแปะยี้ห้ออื่นขายดูซิ มันจะขายออกมั้ย

เรื่องเครื่องยนต์ ผมยอมรับว่าสมรรถนะดีในระดับนึง ทนทาน ไว้ใจได้  แต่ยังไงซะใช้งานระดับบ้านๆมันก็ไม่ได้ต่างจากยี้ห้ออื่น

คนซื้อรถส่วนใหญ่ก็ยังมองความคุ้มค่าและค่าใช้จ่ายที่ตามมา พี่โตตอบโจทย์ตรงนี้ได้

ออฟไลน์ YenChar

ป้อมปราการนี้ ยากที่จะทำลายครับ
ความเชื่อมั่น สร้างกันมานานแสนนาน

ประเทศไทยเรา หนังสือการตลาดไหนๆก็โดนฉีกทิ้งหมด ความเชื่อมั่นใจแบรนด์ของบ้านเรามันสูงจนเวอร์
อีก 5 ปีข้างหน้า อะไรๆจะยังไม่เปลี่ยนแปลงหรอกครับ พี่โตจะยังนำเหมือนเดิม
รอจนกว่าคนรุ่นใหม่ๆที่เปิดรับอะไรมากขึ้นจะโตขึ้นมาจนมีกำลังซื้อ

ขอยกเว้น Izusu ไว้ล่ะกันครับ
รายนั้นยอดขายรถกระบะเค้าดี เพราะเค้าเจาะกลุ่มตลาดถึง และบริการดีเยี่ยมครับ (ฮอนด้า ทำให้ได้สิครับ)
เท่าที่ผมหาข้อมูลมา Izusu เฉลี่ยแล้วมีศูนย์บริการที่น่าพอใจอาจจะเหนือกว่าพี่โตด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ myalexxp

ฮอนด้าผมซื้อแค่มอไซค์ครับ รถยนต์เข็ดแล้ว

ออฟไลน์ Bimmer Boy

ในภาพรวมผมว่ายังนะครับ เพราะโตต้ายังมีอีกหลายตัวที่กำลังจะเปิดตัว ฮอนด้าอาจจะแซงได้ในช่วงสั้นๆ ปรกติผมจะยกว่าเป็นเบอร์หนึ่งจริงๆก็สักสามปีเริ่มตั้งแต่ทำยอดได้เยอะกว่า เหมือนช่วงที่วีโก้แซงดีแมกซ์นั่นแหละครับ ช่วงปีสองปีแรกที่เอามาโฆษณาว่าเป็นเบอร์หนึ่งแล้ว ผมก็ยังไม่เชื่อจนเมื่อผ่านไปสักสามปีนั่นแหละ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
เห็นภาพ honda city 2014 แว้บๆ เหมือน accord รวมร่างกับ civic น่าสนใจทีเดียว ^_0
เห็นที่ไหนครับผมตามข่าว City ใหม่อยู่เลยแต่ไม่ค่อยมีข่าวออกมาเลย ดูสวยมั้ยครับและขนาดมิตติเป็นไงบ้างครับ

อยากเห็นบ้างอ่ะครับ แต่สำหรับผมนะผมว่า Honda เป็นเบอร์1ในไทยด้านรถนั่งมาตั้งนานแล้วนะ

• **
เห็นที่ไหนครับผมตามข่าว City ใหม่อยู่เลยแต่ไม่ค่อยมีข่าวออกมาเลย ดูสวยมั้ยครับและขนาดมิตติเป็นไงบ้างครับ

อยากเห็นบ้างอ่ะครับ แต่สำหรับผมนะผมว่า Honda เป็นเบอร์1ในไทยด้านรถนั่งมาตั้งนานแล้วนะ

ผมว่ามันจะดูสวยกว่า civic fb เสียอีกน่ะผมว่า หรือว่าผมรู้สึกไปเองก็ไม่รู้น่ะ  ^_0

ออฟไลน์ Valentine

• **

ผมว่ามันจะดูสวยกว่า civic fb เสียอีกน่ะผมว่า หรือว่าผมรู้สึกไปเองก็ไม่รู้น่ะ  ^_0

ดูดีมีราคากว่า FB เยอะเลย

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
อยากเห็นภาพจังครับ ผมก็ตามข่าวอยู่ ยังไม่เห็นภาพเลย

-----------------

ผมว่าฮอนยังได้อานิสงค์จากรถคันแรกที่ยังส่งมอบไม่ครับครับ
ถ้ารถคันแรก โต เอา Vios 2013 มาโชวตัว มีให้ลองขับ ผลมันอาจจไม่เป็นแบบนี้  :P
ไว้ดูปี 2014 น่าจะของจริง

-

ถ้าตามข่าวจะพอรู้ว่า อันนี้เป็นรถ Sub-D(Corona) ที่เปิดตัวในจีนครับ ไม่ใช่ City แต่อย่างใด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2013, 10:55:03 โดย Leilight »

• **
อยากเห็นภาพจังครับ ผมก็ตามข่าวอยู่ ยังไม่เห็นภาพเลย

-----------------

ผมว่าฮอนยังได้อานิสงค์จากรถคันแรกที่ยังส่งมอบไม่ครับครับ
ถ้ารถคันแรก โต เอา Vios 2013 มาโชวตัว มีให้ลองขับ ผลมันอาจจไม่เป็นแบบนี้  :P
ไว้ดูปี 2014 น่าจะของจริง

-

ถ้าตามข่าวจะพอรู้ว่า อันนี้เป็นรถ Sub-D(Corona) ที่เปิดตัวในจีนครับ ไม่ใช่ City แต่อย่างใด
ถ้าข้อมูลผิดไปต้องขออภัยด้วยครับ ข้าน้อยยังอ่อนด้อยวิชานัก ผมเอาข้อมูลมาจากเว็บไซด์หนึ่ง สมาชิกในเว็บไซด์นั้นก็พูดทำนองนี้แหละครับว่าเป็นโฉมที่ขายในจีน แอดมินตอบว่า รอดูต่อไปครับสิ้นปีจะเปิดโฉมไหนแต่สิ้นปีคาดว่าเปิดตัวแน่นอน ^_0

JONNY

• บุคคลทั่วไป
honda ถ้าไล่รุ่นย่อยลงไป ก็ไม่ได้ยอดขายดีเกินใครหลอกครับ เพียงแต่อาศัยรุ่นเยอะที่มากมารวมกัน
แค่ตัวหลักก้มากแล้ว
บริโอ้
บริโอ้ อเมซ
ซิตตี้
ชิตตี้ cng
แจ๊ส
แจ๊ส ไฮบริด
ซีวิค
ซีวิค ไฮบริด
แอคคอต

โต้โยด้า

ยาริส
วีออส
อัลติส
อัลติส cng
คัมรี
คัมรี ไฮบริด

จะไม่ให้ยอดขายมากได้อย่างไรครับ ถ้าวัดกันตัวต่อตัวจะเห็นชัดนักแล

ออฟไลน์ 6162002

ทำไมผมรู้สึกกระจังหน้ามันเหมือนของวีโก้โดนบีบให้แบนลงเลยแฮะ -.-

JONNY

• บุคคลทั่วไป
สวยนิครับ

ออฟไลน์ porasit33

มอง(มองเฉยๆน่ะครับ) แบบนี้ดีกว่าครับ

toyota เหมือน benz ที่ใครๆก็บอกว่าเป็นที่ 1
honda เหมือน BMW ที่ใครๆก็มองเหมือนเป็นที่ 2

แต่ๆๆ BMW ในสายตาเราๆ ดูมีภาษีด้าน ตัวรถ มากกว่า เบนซ์ ที่มีภาษีด้านแบรนด์
ซึ่งหารู้ไม่ว่า BMW มียอดขายบางประเทศมากกว่า BENZ เสียอีก

ออฟไลน์ balliblue

นอกประเด็นนิดนึง เรื่อง honda crider อ่านมาเยอะพอควรเพราะรอเจ้า city ตัวใหม่อยู่จริงๆตัวนี้เป็น sub D นะครับ แต่แอบลุ้นให้ design ใกล้เคียงกัน เพราะท้ายสวยมาก ชอบสุดๆ 

ส่วน H กับ T นับเฉพาะสินค้า ผมว่า H น่าซื้อกว่ามากการประกอบอาจไม่เนีี๊ยบเท่ายังเห็นรอยประกอบบ้างแต่ การเก็บรายละเอียดตัวรถดีกว่ามากนะ มีการปิดเหล็กที่ฝากรโปรงท้ายและที่อื่นดีกว่า 

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=5665

"Honda Crider จะติดตั้งเครื่องยนต์ 1.8 ลิตรและ 2.0 ลิตร พร้อมวางจำหน่ายในจีนราวเดือนพฤษภาคม – มิถุนายน นี้ ส่วนตลาดโลกคงจะหมดสิทธิ์"

ออฟไลน์ keng33

• Newbie
  • *
ฮอนด้าขายดี กว่าโตโยต้าเหรอครับ
Vios ขายดีกว่า City+Jazz  (ประวัติศาสตร์ ซิตี้ ไม่เคยขายดีกว่าวีออส)
Altis ขายดีกว่า Civic เล็กน้อย (อาจะเพราะรวมยอดแท็กซี่)
Camry ขายดีกว่า Accord ตลอด

แล้ว ฮอนด้า ชนะ โตโยต้าตอนไหนครับ ผมงง????