ผู้เขียน หัวข้อ: ขับตาม บรีโอ้ ที่ความเร็ว160!!!  (อ่าน 34248 ครั้ง)

ออฟไลน์ rut191

• Hero Member
ขับตาม บรีโอ้ ที่ความเร็ว160!!!
« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 13:17:54 »
คือเมื่อคืนขับรถกลับจากทำงานที่ระยอง เส้นมอเตอร์เวย์คับ เจอบรีโอ้แต่งซี่งสวนไปคับซึ่งผม ก็นึกสนุกอยากสวนคืน คือเห็นที่เทสกันเขาล็อกความเร็วที่140นี่หว่า (ผมขับไทรทัน2.4lpgคับ)เลยตามไปดู    มองดูไมล์160แล้วนี่หว่าแต่เขาก็หนีไม่ออกแล้วนะคับ เลยอยากสอบถามเพื่อนๆไว้เป็นความรู้คับว่าถ้าบรีไอ้ปลดล็อคแล้ว ความเร็วสูงสุดจะไหลไปได้ถึงประมาณไหน

ออฟไลน์ superden

Re: ขับตาม บรีโอ้ ที่ความเร็ว160!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 13:25:12 »
ผมเคยขับมิราจที่140 ตามหลังบริโอ   แต่160 นี่ยังไม่เคยนะ

ออฟไลน์ plus

• Sr. Member
Re: ขับตาม บรีโอ้ ที่ความเร็ว160!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 13:28:45 »
ระวังเจอ  บริโอ  วาง l15a7   ผมเจอมาเเล้วตอนนั้นผม195  กล่องตัดก่อน  มารู้ทีหลังจากคนรู้จักว่า คันนั้นยกวางl15a7ใหม่  ตั้งเเต่ออกจากศูนย์   จูนe85 กล่อง  f con v pro  

ออฟไลน์ valensena

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 13:30:48 »
จขกท.ไปขับตามคันนี้เข้าป่าวครับ

K20A ม้าลงล้อ 213HP เลยนะ เทียบกับน้ำหนักรถ คงจะพุ่งน่าดู

โดยส่วนตัวถ้าเจอคันนี้จริงคงไม่ใช่เพราะว่าเค้ากดไม่ออก   แต่เค้าคงกลัวรถเค้าจะปลิวแล้วมากกว่า

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 13:50:36 »
น่าจะเป็นเครื่องเดิมน่ะคับ เพราะดูแล้วไม่พุ่งเท่าไหร่ เพราะผมยังพอไล่ทันอยู่คับแต่มุดได้ไวมาก

ออฟไลน์ Ponthakorn

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 13:56:46 »
น่าจะเป็นเครื่องเดิมน่ะคับ เพราะดูแล้วไม่พุ่งเท่าไหร่ เพราะผมยังพอไล่ทันอยู่คับแต่มุดได้ไวมาก

ถ้าเครื่องเดิมๆจริงยังไงก็ไม่น่าถึงลองไล่มาหลายคันแล้วครับ

ออฟไลน์ TORA

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 13:58:56 »
จขกท.ไปขับตามคันนี้เข้าป่าวครับ

K20A ม้าลงล้อ 213HP เลยนะ เทียบกับน้ำหนักรถ คงจะพุ่งน่าดู

โดยส่วนตัวถ้าเจอคันนี้จริงคงไม่ใช่เพราะว่าเค้ากดไม่ออก   แต่เค้าคงกลัวรถเค้าจะปลิวแล้วมากกว่า

มันจะเลี้ยวเข้าโค้งยากไหมอะครับ เครื่องมันน่าจะหนักกว่าเดิมเยอะเลยนะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 14:04:31 »

เคยได้ยินมาเหมือนกันครับ Brio K20A คงพุ่งสุดๆ

ออฟไลน์ jg333

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 14:14:01 »
ถ้าเจอ brio แต่งๆหน่อย อย่าได้ไปแข่งเลยครับ
เคยโดน brio สวนที่ความเร็ว 190 แล้วหันมา โบกมือบ้ายบาย  -__-"

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 14:19:59 »
ถ้าจะแรงขนาดนั้น  ขอโรลบาร์ 3 ชั้น  ถุงลมรอบทิศด้วย 

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 14:24:18 »
Brio เกียร์ธรรมดาปลดล็อค 180 ได้แน่นอน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ oak7070

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 14:51:45 »
ถ้าเจอ brio แต่งๆหน่อย อย่าได้ไปแข่งเลยครับ
เคยโดน brio สวนที่ความเร็ว 190 แล้วหันมา โบกมือบ้ายบาย  -__-"

ความเร็วขนาดนั้นน่ากลัวไม่แก่ตายครับ  รถคันนิดเดียวเองช่างกล้าขับ

ออฟไลน์ bittersweett1st

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 14:51:51 »
สเตปตัวเกียร์ธรรมดา เครื่องเดิมโมดิฟายครับ คือมันพุ่งอยู่แล้ว 180 สบายๆ แต่ก็เสียวๆรถปลิว

ในเมืองต้องยกให้เขาเลยน้องจิ๋วคันนี้ มุดสะดวกมากมาย

ออฟไลน์ final

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 15:07:54 »
สงสัยว่าในเมื่อเค้าแต่งแรงมา ก็คงทำช่วงล่างมาด้วยแน่นอน แล้วรถยังจะปลิวหรือแหกโค้งอีกหรอครับ

ออฟไลน์ dusitmon123

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 15:50:27 »
มันคือรถใช้งานผิดประเภทครับ พวกอยากแรงแต่ไม่มีงบไปออกรถสปอร์ตจริงๆมาขับ

พื้นฐานรถมันก็อีโคคาร์ เอามาลงเครื่องแรง แต่งเต็มสูบ แล้วขับแบบกวนตีนๆ เจอของจริงสวนเข้าให้ แล้วเอาไม่อยู่เด๋วก็รู้สึกเองครับ พวกนี้ต้องเจอกระบะดันราง ยกหัวฉีด แต่งกล่องเต็มสูบ เบียดให้นิดนึงก็รู้ครับ ใครแน่กว่าใคร

จะแต่งไม่มีใครว่านะครับ แต่ถ้าจะเอาแรงขนาดนั้น บนพื้นฐานรถแบบนี้ เอาไปวิ่งในสนามครับ อย่ามากดโชว์บนถนนหลวง

ผมเองเจอมาหลายคันที่ลงเครื่องมาแบบนี้ แล้วคิดว่าตัวเองแน่

มันไม่ได้เป็นอะไรที่แสดงว่าคุณเก่งเลย เอารถเล็ก เบา มาวางเครื่องใหญ่อัดเทอโบว์ ยังไงมันก็แรงอยู่แล้ว

แน่จริงบิดสู้ Big Bike เครื่อง 1200 ให้ได้ครับค่อยมาคุย  ขนาดพวกมอไซค์เครื่องใหญ่ๆ กม.ยังไม่ให้ขึ้นทางพิเศษเลยครับ

ผมไม่ได้ว่าคนที่แต่งรถทุกคนนะครับ ผมเชื่อว่าคนเล่นรถ ที่ชอบแต่งของแรงๆ และเป็นคนดีๆมีอีกมากครับ แต่เค้ารู้จัว่าอะไรควรไม่ควร

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 16:42:06 »
มันคือรถใช้งานผิดประเภทครับ พวกอยากแรงแต่ไม่มีงบไปออกรถสปอร์ตจริงๆมาขับ

พื้นฐานรถมันก็อีโคคาร์ เอามาลงเครื่องแรง แต่งเต็มสูบ แล้วขับแบบกวนตีนๆ เจอของจริงสวนเข้าให้ แล้วเอาไม่อยู่เด๋วก็รู้สึกเองครับ พวกนี้ต้องเจอกระบะดันราง ยกหัวฉีด แต่งกล่องเต็มสูบ เบียดให้นิดนึงก็รู้ครับ ใครแน่กว่าใคร

จะแต่งไม่มีใครว่านะครับ แต่ถ้าจะเอาแรงขนาดนั้น บนพื้นฐานรถแบบนี้ เอาไปวิ่งในสนามครับ อย่ามากดโชว์บนถนนหลวง

ผมเองเจอมาหลายคันที่ลงเครื่องมาแบบนี้ แล้วคิดว่าตัวเองแน่

มันไม่ได้เป็นอะไรที่แสดงว่าคุณเก่งเลย เอารถเล็ก เบา มาวางเครื่องใหญ่อัดเทอโบว์ ยังไงมันก็แรงอยู่แล้ว

แน่จริงบิดสู้ Big Bike เครื่อง 1200 ให้ได้ครับค่อยมาคุย  ขนาดพวกมอไซค์เครื่องใหญ่ๆ กม.ยังไม่ให้ขึ้นทางพิเศษเลยครับ

ผมไม่ได้ว่าคนที่แต่งรถทุกคนนะครับ ผมเชื่อว่าคนเล่นรถ ที่ชอบแต่งของแรงๆ และเป็นคนดีๆมีอีกมากครับ แต่เค้ารู้จัว่าอะไรควรไม่ควร

เอาน่าคุณพี่ ใจเย็นๆ คนเราชอบไม่เหมือนกัน เขาอาจอยากทำอะไรที่แตกต่างก็เป็นได้  ::)
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 16:54:16 »

ผมว่าเอางบแต่ง+งบซื้อรถ ไปออกรถอีกสเตปได้เลยนะ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 17:09:27 »

ไม่เกี่ยวหรอกครับ ว่าไม่มีงบซื้อรถสปอร์ต เพื่อนซี้ผมบ้านอยู่หนองคาย ตัดไม้จากฝั่งลาวมาขายในไทย อยู่siamspeed มีjazzตัวแรกวางk20aคันแรกๆของบ้านเรา ที่บ้านมันมีsupra กับr34 v-spec ,cls จอดยางแบน แบตหมดทิ้งไว้กทม 5เดือนขึ้นมาที อีกคน หนัก120กก ออกjazz ตัวแรกขับจาก
ศูนย์100กิโล ยกเครื่องลงวางk20a ที่อู่cm เมืี่อ10ปีก่อน A4 1.8Tมันใส่recaro gemballa กล่องmotecคันแรกในไทย ไม่เกี่ยวว่ามันผิดประเภทหรอกครับ มันเป็นความบ้า ความชอบ ของปัจเจกครับ ผมเห็นพวกรถeco city cars โมๆบ้าๆกันนี่ส่วนใหญ่ คำว่า"เหลือ"ยังดูไม่ค่อยสมฐานะนะ
แต่เพืี่อนผม2คนนี้นิสัยดีมาก คนนึงเมืี่อ10ปีก่อนเที่ยวเล้าจ์นกับผมรูดคืนละ30000ทุกคืน สาบานให้ฟ้าผ่าตายว่านี่คือเรืี่องจริง จนเลิกเที่ยวครั้งสุดท้าย
คือรูดไป150,000ในคืนเดียว เมียจับได้เลยต้องเลิก 5555 แต่บนถนนอย่าไปยุ่งกับมัน พวกนี้เท้าโหด มันไม่ค่อยสน เอาเป็นว่าพังคาทีนนี่พวกมันเฉยๆ
ขอสุดซอยอย่างเดียว slide onประจำ ปัจจุบัน มีลูกก็เลิกกันแต่งรถกันหมดแล้ว รถก็ไม่ขาย ไม่ขับก็จอดมันไว้แบบนั้น

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 17:44:38 »
นั่นล่ะครับ เค้าเรียกไม่มีความรับผิดชอบต่อสังคม

คุณแต่งรถติ่งมาอัดสุดเท้าบนถนนหลวง แล้วบอกว่าจริงๆแล้วเป็นคนดี รักลูกรักเมีย มันก็คนละเรื่องครับ

คนตัดไม้เถื่อนก็รักลูก รักเมีย รักเพื่อนฝูง

คนค้ายาเสพติด ก็รักนะครับ

คุณจะชอบอะไร รักอะไร ไม่มีใครว่าครับ

แต่การแต่งรถซิ่ง มาอัดกันบนถนนหลวง มันผิดทั้งกม. แล้วก็เห็นแก่ตัวครับ

อีกอย่างรถพวกนี้ ลิมิตรถมันน้อย ไม่เหมือนรถสปอร์ต หรือ Super Car ที่เค้าออกแบบมาโดยตรง ให้วิ่งเร็ว กดสุดเท้าอยู่แล้ว

การออกแบบมันมีผลมากนะครับ ต่อให้แต่งแค่ไหน มันก็สู้รถที่เค้าสร้างมาโดยตรงไม่ได้อยู่ดี

ประเด็นคือ จะแต่งแค่ไหนก็สิทธิ์ของคุณ แรงแค่ไหนไม่มีใครว่า แต่ช่วยไปซ่าในสนาม วิ่งบนถนนหลวง ก็เพลาๆกันหน่อย 140 ผมเฉยๆนะ แต่ 160-180 ตลอดทางนี่เกรงใจเพื่อนร่วมทางมั่งนะครับ เกิดรถคุณมันสุดแล้วมีปัญหาขึ้นมา คุณไม่ได้ซวยคนเดียว จะลากคนอื่นๆเค้าไปเสียหายด้วย

popdemonic

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 18:03:37 »
นั่นล่ะครับ เค้าเรียกไม่มีความรับผิดชอบต่อสังคม

คุณแต่งรถติ่งมาอัดสุดเท้าบนถนนหลวง แล้วบอกว่าจริงๆแล้วเป็นคนดี รักลูกรักเมีย มันก็คนละเรื่องครับ

คนตัดไม้เถื่อนก็รักลูก รักเมีย รักเพื่อนฝูง

คุณจะชอบอะไร รักอะไร ไม่มีใครว่าครับ

แต่การแต่งรถซิ่ง มาอัดกันบนถนนหลวง มันผิดทั้งกม. แล้วก็เห็นแก่ตัวครับ

อีกอย่างรถพวกนี้ ลิมิตรถมันน้อย ไม่เหมือนรถสปอร์ต หรือ Super Car ที่เค้าออกแบบมาโดยตรง ให้วิ่งเร็ว กดสุดเท้าอยู่แล้ว

การออกแบบมันมีผลมากนะครับ ต่อให้แต่งแค่ไหน มันก็สู้รถที่เค้าสร้างมาโดยตรงไม่ได้อยู่ดี

ประเด็นคือ จะแต่งแค่ไหนก็สิทธิ์ของคุณ แรงแค่ไหนไม่มีใครว่า แต่ช่วยไปซ่าในสนาม วิ่งบนถนนหลวง ก็เพลาๆกันหน่อย 140 ผมเฉยๆนะ แต่ 160-180 ตลอดทางนี่เกรงใจเพื่อนร่วมทางมั่งนะครับ เกิดรถคุณมันสุดแล้วมีปัญหาขึ้นมา คุณไม่ได้ซวยคนเดียว จะลากคนอื่นๆเค้าไปเสียหายด้วย

แบบนี้แสดงว่า Super carหรือรถสปอร์ต อัดได้ ซิ่งได้ บนถนนหลวง เพราะรถเค้าถูกออกแบบให้ขับที่ความเร็วสูง??

นัยที่ผมพยายามอธิบายมันประโยคนี้ครับ...

พวกอยากแรงแต่ไม่มีงบไปออกรถสปอร์ตจริงๆมาขับ

สมองส่วนFrontal Lobe ในซีรีบรัม มันแปลออกมาเป็นวัจนภาษาแบบชาวบ้านๆว่า

อยากขับรถแรงๆแต่ไม่มีปัญญา ไม่ดูศักยภาพของตัวเอง อะไรประมาณนี้รึเปล่า

ครั้นจะพิมพ์บอกตรงๆก็กลัวแรงเกินไป เลยแฝงเล่านู่นนี่นั่นไปตามเรื่องตามราว

คือ ถ้าทุกคน ทุกชีวิต สามารถเลือกได้ ทุกคนก็อยากเลือกในสิ่งที่ดีที่สุดในชีวิตทั้งนั้นแหละครับ

ถ้าผมเข้าใจผิดต้องขออภัยด้วยที่ผมตีความผิดไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2013, 18:16:03 โดย popdemonic »

ออฟไลน์ Tuxedo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 18:06:21 »
ไม่อยากจะคิดเลยครับ ว่าหากมีเคสที่ต้องทำให้หักหลบแบบกระทันหันจะเป็นยังไง เพราะผมยังจำเคสที่บรีโอ้ชนกับรถตู้ได้อยู่เลย

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 18:36:08 »
ผมก็หมายความอย่างที่พิมพ์นั่นล่ะครับ ท่านไม่ต้องไปตีความอะไรให้มันยากเย็น

ถ้ามีเงินจริงๆ และอยากขับแรงๆ ช่วยไปซื้อรถที่มันเหมาะสมมาขับครับ

ถึงแม้การที่คุณมาอัดบนถนนหลวง มันจะผิดเหมือนๆกัน แต่ความปลอดภัยมันคนละเรื่อง ความสามารถของรถมันก็ผิดกันแล้วครับ

ท่านจะบอกว่าเค้ามีเงินนะ แต่แต่งเอามัน ผมก็บอกแล้วว่า งั้นเอาไปวิ่งเซอกิตครับ อย่ามาซ่าบนนถนนหลวง

ผมว่าผมก็ไม่พิมพ์อ้อมค้อมตรงไหนนะครับ

คนเราเลือกเกิดไม่ได้ใครก็รู้ครับ แต่เลือกที่จะทำตัวได้นะครับ ถ้าตอนนี้ยังไม่มีเงินพอ ก็ขยันทำงาน เก็บเงินครับ ทุกความฝันมันมีหนทางเป็นจริงได้ถ้าพยายาม ฝันยาก ก็ต้องพยายามมากนั่นล่ะครับ

แต่ไอครั้นจะมาบอกว่า รถสปอร์ตมันแพงนะ ฉันไม่มีปัญญาซื้อหรอก แต่งรถเล็กเอาเนี่ยละ ขอสะใจไว้ก่อน อย่างอื่นค่อยว่ากัน

ก็ไม่ต่างอะไรกับพวกค้ายาเสพติด ที่อยากรวย แต่ไม่พยายามทำงานสุจริตนะครับผมว่า

แต่ถ้าท่านมีเงินอยู่แล้ว แต่ลดตัวมาทำเรื่องแบบนี้ ก็สุดแล้วแต่ท่านเถอะครับ  เป็นอะไรขึ้นมา ก็คงคิดได้เองว่าคุ้มหรือไม่

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 18:46:36 »
ผมก็หมายความอย่างที่พิมพ์นั่นล่ะครับ ท่านไม่ต้องไปตีความอะไรให้มันยากเย็น

ถ้ามีเงินจริงๆ และอยากขับแรงๆ ช่วยไปซื้อรถที่มันเหมาะสมมาขับครับ

ถึงแม้การที่คุณมาอัดบนถนนหลวง มันจะผิดเหมือนๆกัน แต่ความปลอดภัยมันคนละเรื่อง ความสามารถของรถมันก็ผิดกันแล้วครับ

ท่านจะบอกว่าเค้ามีเงินนะ แต่แต่งเอามัน ผมก็บอกแล้วว่า งั้นเอาไปวิ่งเซอกิตครับ อย่ามาซ่าบนนถนนหลวง

ผมว่าผมก็ไม่พิมพ์อ้อมค้อมตรงไหนนะครับ

คนเราเลือกเกิดไม่ได้ใครก็รู้ครับ แต่เลือกที่จะทำตัวได้นะครับ ถ้าตอนนี้ยังไม่มีเงินพอ ก็ขยันทำงาน เก็บเงินครับ ทุกความฝันมันมีหนทางเป็นจริงได้ถ้าพยายาม ฝันยาก ก็ต้องพยายามมากนั่นล่ะครับ

แต่ไอครั้นจะมาบอกว่า รถสปอร์ตมันแพงนะ ฉันไม่มีปัญญาซื้อหรอก แต่งรถเล็กเอาเนี่ยละ ขอสะใจไว้ก่อน อย่างอื่นค่อยว่ากัน

ก็ไม่ต่างอะไรกับพวกค้ายาเสพติด ที่อยากรวย แต่ไม่พยายามทำงานสุจริตนะครับผมว่า

แต่ถ้าท่านมีเงินอยู่แล้ว แต่ลดตัวมาทำเรื่องแบบนี้ ก็สุดแล้วแต่ท่านเถอะครับ  เป็นอะไรขึ้นมา ก็คงคิดได้เองว่าคุ้มหรือไม่

ผมว่าเขียนแรงไปนะครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 18:47:09 »
ใจเย็นๆครับพี่ อย่าเพิ่งดราม่ากัน   :'( :'( :'(

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 18:53:34 »
ก็ต้องขออภัยเพื่อนๆ และพี่จิมมี่ด้วย ถ้าสิ่งที่ผมพิมพ์ไป มันไปก่อให้เกิดดราม่าขึ้นครับ

ไม่ได้มีเจตนาให้มีปัญหาครับ  แต่ผมเห็นหลายเคสที่เกิดขึ้นจากความคึกคะนองคล้ายๆแบบนี้ แล้วไปทำให้ต้องมีผู้ที่ต้องรับกรรมลำบากไปด้วยหลายครั้งหลายคราว

หากผมกล่าวแรงไปก็ขออภัยทุกท่านมา ณ ที่นี้ด้วยครับ สงสัยช่วงนี้ต้องเบาๆมือหน่อย ออกตัวล้อฟรีหลายทีแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2013, 18:55:22 โดย dusitmon123 »

ออฟไลน์ Zahnarzt

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 18:58:09 »
ใช้รถตามสมรรถนะ ดีแล้วที่สุดครับ
ถ้าจะอัดก็ช่วยดู สภาพรถ สภาพถนน สภาพคนขับ สภาพการจราจรหน่อยก็ดีครับ

ออฟไลน์ Coat145

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 19:27:56 »

แบบนี้แสดงว่า Super carหรือรถสปอร์ต อัดได้ ซิ่งได้ บนถนนหลวง เพราะรถเค้าถูกออกแบบให้ขับที่ความเร็วสูง??

นัยที่ผมพยายามอธิบายมันประโยคนี้ครับ...

พวกอยากแรงแต่ไม่มีงบไปออกรถสปอร์ตจริงๆมาขับ

สมองส่วนFrontal Lobe ในซีรีบรัม มันแปลออกมาเป็นวัจนภาษาแบบชาวบ้านๆว่า

อยากขับรถแรงๆแต่ไม่มีปัญญา ไม่ดูศักยภาพของตัวเอง อะไรประมาณนี้รึเปล่า

ครั้นจะพิมพ์บอกตรงๆก็กลัวแรงเกินไป เลยแฝงเล่านู่นนี่นั่นไปตามเรื่องตามราว

คือ ถ้าทุกคน ทุกชีวิต สามารถเลือกได้ ทุกคนก็อยากเลือกในสิ่งที่ดีที่สุดในชีวิตทั้งนั้นแหละครับ

ถ้าผมเข้าใจผิดต้องขออภัยด้วยที่ผมตีความผิดไป
ผมว่าไม่เสมอไปนะครับ มีพี่คนนึงในคลับวีออสอะ เค้ามีเงินซื้อรถสปอร์ตได้หลายคันด้วยละ เเต่เค้ากลับเอาเงินเเต่งวีออสจนราคาที่เค้าเเต่งไปเท่ากับไปซื้อเเคมรี่ได้ เพราะฉะนั้นผมว่า คุนอย่าไปดูถูกเลยครับ ผมว่ามันเป็นความสุขส่วนบุคคล ใครก็รักตัวกลัวตายอยู่เเล้วเเระ เค้าเเต่งเเรงเท่าไร เค้าก็ต้องทำช่วงล่างมาอยู่เเร้วเเระครับ
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 20:01:31 »
สำหรับผมคิดว่าบริโอ้รถเล็กขนาดนั้นแล้วขับเร็วขนาดนั้นมันไม่ปลิวไปตามแรงลมประทะเหรอคับ ผมว่าถึงช่วงล่างจะดีแค่ไหนมันก็ช่วยได้ไม่มากหรอกเพราะมิติของตัวรถมันเล้กเกินไป ค่าอากาศพลศาสตร์เท่าไหร่ก็ไม่รู้ อย่างผมขับสองซีดานความเร็วประมาณ 100 กว่าๆแล้วช่วงนั้นลมประทะด้านหน้ามันแรงมาก ผมยังรู้สึกเลยว่ารถผมมันวูบไปวูบมา นี่ขนาดเป็นซีดานนะครับผมว่าอาจเป้นเพราะตัวรถผมมันเบาก้ได้พอเจอลมต้านแรงๆก็วูบไปมาจนรู้สึกได้เลยคับ แต่อย่างบริโอ้รถเล็กนี่ผมว่าถ้าเจอลมแรงๆมันก็ต้องวูบไปมาเหมือนกันล่ะคับ :)

wildstocks

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 20:21:29 »
ความคิดผมใกล้เคียงกับตรรกะของ dusitmon123 เพราะ รถเล็กที่ลงเครื่องส่วนมาก คือจะได้ไม่เสียดายรถ มีเงินซื้อรถแพง แต่ส่วนมากเห็นขับกันเป็นเต่า นานๆจะเห็นอัดกันซักที เมื่อก่อนนานมาแล้ว ผมได้ไปร่วม Midnight Race ของเว็บหนึง เอาจริงๆ ก็ไม่ได้ขับเร็วเกินลิมิต แต่พวก รถกระบะแต่ง รถเล็กแต่ง ขับกันแบบไม่เห็นใจผู้ร่วมทางคนอื่น ผมเคยขับตาม LFA แถวพระรามเก้าขับได้ช้ามาก แต่เวลาเดียวกัน EK 3drs ซิ่งปาดไปปาด แบบไม่กลัวชนคันอื่น ผมอนุมานได้ว่ารถมันถูก ไม่เสียดายรถ พอเป็นสปอร์ตแพง ก็ไม่กล้าขนาดนั้น อารมณ์แท็กซี่นั่นแระ รถเช่าก็ขับไม่กลัวชน

หลายคนมองต่างมุม ผมมองในมุมคนที่มีภาระมากมาย ครอบครัว การงาน ที่ต้องการความปลอดภัยในชีวิตเหนือสิ่งอื่นใด ผมมองว่าการทำรถแบบนั้น มันบ่งบอกเจตนาว่าจะมาซิ่งบนถนน แต่งแบบไม่ได้มีการรับรองทางวิศวกรรม เห็นมีแต่รับประกันความแรงไม่มีรับประกันความปลอดภัย ที่ญี่ปุ่นขนาดติด Wing หลังยังต้องขออนุญาต มีสัดส่วนตามกฎหมายที่เคร่งครัด ห้ามเกินตัวถังออกมา ก็เพราะ เพื่อความปลอดภัย แต่รถแต่งบ้านเรา เต็มที่ก็ซื้อสตัทปรับเกลียวราคาไม่กี่หมื่น เบรคมือสอง 6 pot 4 pot ก็แค่นั้น ไม่ได้รองรับม้าที่เพิ่มขึ้นได้เลย

ออฟไลน์ boybkk

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 20:37:17 »
วีโก้ผมลงกล่องดันยกท่อตรงสเต็บรถบ้านวิ่ง1/4ไมล์ 15วิ ปลายทะลุ200แป็บเดียว
รถเพื่อนdmaxจัดหนักโมไปเกือบ4แสน วิ่ง1/4ไมล์อยู่11วิต้นๆความเร็วปลาย250
เฉพาะช่วงล่างจัดเต็มทำเป็นแสน มันก็เฟอรารี่ ลัมโบกีนี ดีๆนี้ละแต่สารพัดประโยชน์
แค่ภายนอกเป็นรถกระบะ