ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อ Corolla Altis ตอนนี้ ได้ส่วนลด 1 แสนบาท คุ้มไหมครับ ?  (อ่าน 12131 ครั้ง)

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
  • Hero Member
ส่วนลด 100,000 บาท + รายการของแถมอื่นๆ อีก (ยังไม่ทราบรายละเอียด) คุ้มไหมครับ สำหรับ Altis ตัวนี้

เห็นภาพ All New Corolla บางส่วนแล้ว รู้สึกเฉยๆครับ ดูสวยขึ้นนิดหน่อย ทั้งภายนอกและภายใน

และถ้าเปรียบเทียบ Altis 1.8E กับ  Vios 1.5S คันไหนน่าจะเวิร์คสุด ?

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2013, 19:35:33 โดย ___LOFT »

ออฟไลน์ TeslaX

Re: ซื้อ Corolla Altis ตอนนี้ ได้ส่วนลด 1 แสนบาท คุ้มไหมครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 19:46:36 »
ส่วนลด 100,000 บาท + รายการของแถมอื่นๆ อีก (ยังไม่ทราบรายละเอียด) คุ้มไหมครับ สำหรับ Altis ตัวนี้

เห็นภาพ All New Corolla บางส่วนแล้ว รู้สึกเฉยๆครับ ดูสวยขึ้นนิดหน่อย ทั้งภายนอกและภายใน

และถ้าเปรียบเทียบ Altis 1.8E กับ  Vios 1.5S คันไหนน่าจะเวิร์คสุด ?

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ตอนนี้ไม่คุ้ม แต่ถ้าเอาไปติดแก้สแล้วคุ้ม อิอิ เลียนแบบคนก่อนหน้า ที่ถามว่าซื้อพรีอูสตอนนี้คุ้มไหม

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
Re: ซื้อ Corolla Altis ตอนนี้ ได้ส่วนลด 1 แสนบาท คุ้มไหมครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 19:48:10 »
altis คุ้มกว่าครับ

โฉมใหม่  ก็เครื่องเดิม   เกียร์เดิม   1.8 dual  vvt-i  กับ  cvt ตอนนี้ ก็ถือว่า เทคโนโลยี พัฒนาใหม่

ถัดจากนี้ไป คงเป็น gdi แต่ คิดว่า ยังไม่มา

กับตัว ล่าสุด  แต่ง trd พร้อมมาจากโรงงาน  กับ ส่วนลด 100,000 บาท  ผมว่า  คุ้มกว่าซื้อ new vios ครับ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 19:49:20 »
คุ้มสุดๆแล้วครับ 1.8E ใช้ E85 ได้ด้วย เพิ่มเงินอีกนิดคุ้มกว่า Vios ตัวท็อปแน่นอน

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 19:55:57 »
คุ้มสุดแล้วครับ
ส่วนลด1แสน ดอกเบี้ยถูกด้วย

ออฟไลน์ r0okiEz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 20:09:00 »
ถ้าเฉยๆกับโฉมใหม่ และเปรียบเทียบกับวีออส ผมว่าส่วนลดหนึ่งแสนของอัลติสคุ้มกว่าครับ แต่ลองตื้อๆเอาของแถมเยอะๆหรือส่วนลดเพิ่มดูครับเพื่อได้เพิ่ม เพราะช่วงนี้เริ่มที่จะเลขายรุ่นเก่าต้อนรับรุ่นใหม่ ละครับผม  ;D
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 20:19:54 »
ขึ้นกับว่าเราต้องการใช้ยาวแค่ไหนนะครับ ซื้ออัลติวรุ่นนี้ตอนนี้ กับซื้อรุ่นใหม่ปลายปี ราคามือสองต่างกันหนึ่งรุ่น คือหลายหมื่นหรือเหยียบแสน

ถ้าใช้สั้น ก็ไม่คุ้ม แต่ถ้าใช้ยาวเกินสิบปี จนราคาเหลือต่ำเตี้ยเรี่ยดินอยู่แล้ว ส่วนต่างระหว่างรุ่นแทบไม่ต้องสนใจ

ผมเดินเข้าบูธโตโยต้าครั้งล่าสุดหลายเดือนที่แล้ว เซลล์บอกว่า 70k ถ้าตอนนี้เพิ่มเป็น 100k แล้วจริง

1.6E CNG 859 เหลือ 759

1.8E E85 829 เหลือ 729 (เจ้าของกระทู้เทียบ 1.8E กับวีออส 1.5S ซึ่งราคา 734k)

1.8G E85 899 เหลือ 799

ประมาณเท่าๆ วีออสตัวท็อป (วีออสคิดว่าตอนนี้คงไม่มีโปรโมชั่นอะไรมาก) แต่ได้รถใหญ่กว่า เครื่องก็แรงกว่า เชื้อเพลิงก็ถูกกว่า

ถ้าใช้ยาว ผมว่าคุ้มนะครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 20:50:09 »
altis ติดแก๊ส
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 21:37:27 »
ผมว่าคุ้มครับ ผมว่า โฉมใหม่ ไม่ได้ขับดีกว่าโฉมนี้เท่าไรหรอกครับ ช่วงล่างก็ทอชั่นบีมเหมือนเดิม

แต่จะยิ่งคุ้มโคตรๆ ถ้ารับได้กับรถมือสองครับ ต่อเยอะๆได้เลย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 21:51:29 »
คุ้มมากครับ

วิธีคิดของผมคือ ถ้ารถรุ่นใหม่ไม่ได้มีการเปลี่ยนแปลงเทคโนโลยีที่สำคัญ ถือว่าคุ้มมาก

เพราะ อัลติสรุ่นปัจจุบัน ได้เครื่องDual-vvti +เกียร์ CVT ล่าสุดอยู่แล้ว ซึ่งอัลติสตัวใหม่ก็ยึดฟอร์มของเครื่องกับเกียร์ชุดนี้

ดังนั้น สิ่งที่ต่างกันจึงมีแค่ รูปร่างหน้าตาเท่านั้น

ถ้าคุณรู้สึกว่ามันก็ไม่ได้ต่างกันเท่าไร เอารุ่นปัจจุบันแล้วลด1แสนคุ้มกว่า

แต่ถ้าคุณไม่ชอบหน้าตารุ่นปัจจุบันอย่างแรง และชอบหน้าตารุ่นใหม่มากๆ แบบนี้ควรรอครับ

ส่วนตัวผม ผมมองว่ารุ่นใหม่มันสวยขึ้น แต่ภายในกลับไม่สวยเท่าไร ดูแปลกๆ 

ในกรณีนี้ผมมองว่า รถมันไม่ได้มีการเปลี่ยนแปลงอะไรที่สำคัญ  ทางเลือกการเอาส่วนลด1แสน จึงดูคุ้มค่ามากกว่าครับ

ออฟไลน์ surin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 21:56:18 »
ลองดูราคามือสองรถปีเดียวตอนนี้สิมันไกล้กันมากๆตอนแรกว่าจะเอารถมือสองผ่อนแล้วถูถกว่ามือสองอีกตอนนี้เลยได้trd 1.8มากอดละได้ประกันศูนย์อีกมือสองไม่มี

ออฟไลน์ jbrc

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 21:59:47 »
ข่าวจากคนภายใน

มีบอกว่า  ตัวใหม่ 2.0 จะไม่มีผลิต  เห็นบอก ตัวปัจจุบัน ขายแทบไม่ได้

และ รุ่น 1600 cc. จากเดิม  เกียร์ 4 speed  ect ปรับใหม่  ใส่เกียร์ cvt มาให้ด้วยครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 22:12:35 »
ลองดูราคามือสองรถปีเดียวตอนนี้สิมันไกล้กันมากๆตอนแรกว่าจะเอารถมือสองผ่อนแล้วถูถกว่ามือสองอีกตอนนี้เลยได้trd 1.8มากอดละได้ประกันศูนย์อีกมือสองไม่มี
อันนั้นเป็นแค่ราคาหน้าเว็บครับ

ลองไปต่อรองดูครับ ลดได้มากกว่าแสนเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ jdai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 22:25:18 »
คุ้มมากครับ

วิธีคิดของผมคือ ถ้ารถรุ่นใหม่ไม่ได้มีการเปลี่ยนแปลงเทคโนโลยีที่สำคัญ ถือว่าคุ้มมาก

เพราะ อัลติสรุ่นปัจจุบัน ได้เครื่องDual-vvti +เกียร์ CVT ล่าสุดอยู่แล้ว ซึ่งอัลติสตัวใหม่ก็ยึดฟอร์มของเครื่องกับเกียร์ชุดนี้

ดังนั้น สิ่งที่ต่างกันจึงมีแค่ รูปร่างหน้าตาเท่านั้น

ถ้าคุณรู้สึกว่ามันก็ไม่ได้ต่างกันเท่าไร เอารุ่นปัจจุบันแล้วลด1แสนคุ้มกว่า

แต่ถ้าคุณไม่ชอบหน้าตารุ่นปัจจุบันอย่างแรง และชอบหน้าตารุ่นใหม่มากๆ แบบนี้ควรรอครับ

ส่วนตัวผม ผมมองว่ารุ่นใหม่มันสวยขึ้น แต่ภายในกลับไม่สวยเท่าไร ดูแปลกๆ 

ในกรณีนี้ผมมองว่า รถมันไม่ได้มีการเปลี่ยนแปลงอะไรที่สำคัญ  ทางเลือกการเอาส่วนลด1แสน จึงดูคุ้มค่ามากกว่าครับ

::) ::) ::)  เห็นด้วยอย่างแรงครับ  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 22:54:28 »
Altis 1.8CVT นั้น มีความประหยัดสู้เพื่อนๆกลุ่ม C-Segment ได้
มีอัตราเร่งที่เร็ว อัตราเร่งแซงก็เร็ว ช่วงล่างค่อนข้างแข็ง (ขัดกับความเชื่อหลายคน)
และไม่ได้ร่อนแบบAltis จาก 10 ปีก่อนแล้ว พวงมาลัยอัตราทดไม่ไวเท่า Civic
ภายในนั่งสบายพอได้ จะเห็นได้ว่าทุกอย่างเทียบกับพรรคพวก 1.8 แล้วมีแพ้มีชนะ
แต่มาในราคาที่พอๆกันกับ Sylphy 1.6 และแพงกว่า Vios ตัวท้อปไม่กี่หมื่น

คิดแบบนี้ จะไม่คุ้มก็คงไม่ใช่แล้วล่ะครับ

แต่วันไปรับรถ เช็คให้ดีนะครับ รถต้องสภาพใหม่ กลิ่นใหม่ ฝุ่นไม่เกาะเยอะผิดสังเกต
เปิดฝากระโปรงดูเครื่องสภาพต้องเนียนแบบรถป้ายแดงจริง
ของราคาถูก ถ้าถูกเพราะทางคนขายลดราคาให้ แปลว่าจ่ายน้อยกว่าจริง
แต่รถต้องได้สภาพดี 100%

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2013, 22:57:18 »

คุ้มครับ แค่ 1.8E ลดซัก 5 หมื่นก็คุ้มมากๆแล้ว นี่ลดแสนนึง Vios 1.5S ไม่เป็นอันขายพอดี  ;D
อย่างน้อยๆ ตัว 1.8 ก็เป็น Dual-VVT-i และ CVT-7 speed อยู่แล้ว รุ่นใหม่จะให้มันแหวกแนวอีกคงยากครับ

ปล ภายในรุ่นเดิมดูลงตัวกว่าแฮะ รุ่นใหม่ดูแปลกๆ แต่ก็แอบนึกถึง 86 นิดๆเหมือนกัน
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Mongrun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 06:04:31 »
แต่วันไปรับรถ เช็คให้ดีนะครับ รถต้องสภาพใหม่ กลิ่นใหม่ ฝุ่นไม่เกาะเยอะผิดสังเกต
เปิดฝากระโปรงดูเครื่องสภาพต้องเนียนแบบรถป้ายแดงจริง
ของราคาถูก ถ้าถูกเพราะทางคนขายลดราคาให้ แปลว่าจ่ายน้อยกว่าจริง
แต่รถต้องได้สภาพดี 100%

เรียนถามหน่อยครับ ถ้ากรณีที่ไปรับรถแล้วสภาพไม่ใหม่ เราควรทำยังไงครับ

ออฟไลน์ SitdownstrikE

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 06:05:32 »

เรียนถามหน่อยครับ ถ้ากรณีที่ไปรับรถแล้วสภาพไม่ใหม่ เราควรทำยังไงครับ

ไม่ต้องเซ็นรับรถครับ 

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 10:11:10 »
ลดเยอะๆครับ   ผู้บริโภคได้ประโยชน์

ออฟไลน์ WRD79

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 10:51:49 »
คหสต คิดว่าคุ้มครับถ้าคิดจะใช้รถในระยะยาว เพราะถ้ารุ่นใหม่ออกมาแต่เครื่องตัวเดิม
ก็ไม่ถือว่าต่างอะไรมากมาย เทียบกับส่วนรถที่เราได้
Mercedes Benz E220 W124
BMW X1 E84
HONDA HRV
HONDA Civic FK

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 15:05:44 »

ไม่ต้องเซ็นรับรถครับ 

ถูกต้องที่สุด
อย่าเชื่อลูกไม้กล่อมเด็กใดๆ ลงนามเมื่อไหร่ ถือว่าเรารับแล้วทันที ซวยฟรีเสียเวลา
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 16:48:42 »
เอารุ่นใหม่เถอะครับ เชื่อผม  ยังไงสิ่งที่พัฒนาขึ้น ดีกว่าเดิมก็ต้องคุ้มกว่า  ;)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 21:32:09 »
คุ้มนะครับ แต่ถ้าเป็นผม รอดูตัวใหม่เข้าไทยก่อนครับ

เพราะถ้าไม่ชอบจริงๆ ส่วนลดตัวเก่าก็จะเพิ่มไปอีก

แล้วถ้า Altis 1.8e กับ Vios 1.5s ผมเลือก Altis ครับ แรงกว่า นั่งสบายกว่า เติม e85 ได้

ออฟไลน์ deaw008

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 13:43:59 »
เท่าที่ถามมา ผมว่าตอนนี่ได้มากกว่าแสนนะครับ อาจถึง120000

ออฟไลน์ jett

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 07:51:53 »
ลดทุกศูนย์หรือเปล่าครับหรือเฉพาะศูนย์โปรโมชั่นน่าสนใจ

ออฟไลน์ tate_27

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 10:56:18 »
ลดมากกว่าแสนแน่นอน  แต่ก็ต้องกล้าๆขอนะครับ  รับรองคุ้มแน่ๆ