ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อสงสัยคับเรื่องการใส่เกียร์ว่างเวลาชะลอรถ???  (อ่าน 5739 ครั้ง)

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
คือผมสังเกตมาหลายปีละคับคนขับรถพ่อผมเวลาขับทางยาวๆ เช่นบูรพาวิถีแล้วเบรคเข้าด่านจ่ายตัง วิ่งมา 160+ แล้วชอบใส่เกียร์ว่างเลยรอบตกทันทีแล้วรถก้พุ่งเข้าหาด่าน

เร็วกว่าเดิม แต่ก้ยังขยันทำแบบนี้ประจำ ตัวผมเองไม่เคยทำแบบนี้ผมนี่เห็นแล้วเบื่อมากแต่ผมมีข้อสงสัยอยู่อย่างคับ คือการทำลักษณะนี้ไม่ทำให้เกียร์เสียหายหรอคับ

เพราะเค้าไม่เคยทำให้รถเกียร์พังเลย รถคันแรก Accord G7 ขับ 4ปีวิ่งไป 320000 โล คันต่อมา Accord G7 Minor เค้าขับถึง 250000 แล้วผมเอาใช้ต่อตอนนี้วิ่ง 350000

7ปีละคับก้ยังปกติ คันต่อมา Accord G8 ใช้ 3 ปี วิ่งไป 220000 ก้ปกติ คันที่ตอนนี้เค้าขับ Accord G8 Minor 1 ปีวิ่งไป 70000 โล ทุกๆคันไม่เป็นอะไรเลยอะคับ ทุกๆคัน

เปนเครื่อง 2.4 คับ โดยเฉพาะ รุ่น G7 เกียร์พังกันเยอะมาก รถทุกคันส่วนใหญ่ใช้ความเร็วสูงคับ 140-200 บนบูรพาวิถีเปนส่วนใหญ่ ในเมืองมีบ้างคับแล้วคนขับเค้า

ออกตัวนี่ลากรอบถึง 4000-6000 เปนส่วนใหญ่คับ เลยสงสัยว่าการทำแบบนี้ไม่ทำให้เกียร์เปนอะไรหรอคับ  ขอบคุนทุกๆความเห็นนะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2013, 23:03:59 โดย AkE »

ออฟไลน์ 6162002

ถ้าเป็นเกียร์ธรรมดา ไม่เป็นอะไรครับ  รถที่บ้านทำมา 20ปีละ คอนเฟิร์ม

แต่เกียร์ออโต้ เคยได้ยินว่า เวลารถอยู่เกียร์ N น้ำมันเกียร์มันจะไปหล่อเลี้ยงน้อยกว่าปกติ  มีโอกาสที่เกียร์จะร้อนกว่าปกติครับ และการสลับ NไปD บ่อยๆ จะทำให้ซีลอะไรซักอย่างเสียหายเร็ว แต่อันนี้มันก็ซ่อมไม่แพง ไม่ถือว่าร้ายแรงอะไรครับ

แต่ถามว่า พังไหม  ผมก็คิดว่าไม่  เพราะมันเป็นระยะเวลาแค่ไม่กี่วินาทีครับ

เกียร์ร้อนจนพัง คงต้องยกให้ Cruze เขาล่ะครับ >_<

แต่ปัญหาคือ มันอันตรายมากกว่าครับ ไม่ใช่ต่อเครื่อง แต่ตัวต่อเราเนี่ยแหละ เพราะเกียร์ว่างทำให้การควบคุมรถ ทำได้แย่ลงนะครับ

ออฟไลน์ AkE

ถ้าเป็นเกียร์ธรรมดา ไม่เป็นอะไรครับ  รถที่บ้านทำมา 20ปีละ คอนเฟิร์ม

แต่เกียร์ออโต้ เคยได้ยินว่า เวลารถอยู่เกียร์ N น้ำมันเกียร์มันจะไปหล่อเลี้ยงน้อยกว่าปกติ  มีโอกาสที่เกียร์จะร้อนกว่าปกติครับ และการสลับ NไปD บ่อยๆ จะทำให้ซีลอะไรซักอย่างเสียหายเร็ว แต่อันนี้มันก็ซ่อมไม่แพง ไม่ถือว่าร้ายแรงอะไรครับ

แต่ถามว่า พังไหม  ผมก็คิดว่าไม่  เพราะมันเป็นระยะเวลาแค่ไม่กี่วินาทีครับ

เกียร์ร้อนจนพัง คงต้องยกให้ Cruze เขาล่ะครับ >_<

แต่ปัญหาคือ มันอันตรายมากกว่าครับ ไม่ใช่ต่อเครื่อง แต่ตัวต่อเราเนี่ยแหละ เพราะเกียร์ว่างทำให้การควบคุมรถ ทำได้แย่ลงนะครับ
ช่ายคับที่ผมไม่ชอบเวลาเค้าทำแบบนี้เพราะผมว่ามันอันตราย ไม่เข้าใจว่าจะใส่เกียร์ว่างทำไม 55555

ออฟไลน์ hutzero

คงอยากให้รถมันไหลๆมั้งครับ  ไม่ต้องมี Engine มาเบรค   แต่ที่ผมสงสัยมากกว่าคุณ 
คือทำไมไม่ถามตัวพ่อคุณเองดูล่ะครับ  จะได้ได้คำตอบที่ชัดเจนไปเลย

ส่วนเกียร์ Auto ถ้าน้ำมันเกียร์ดี  ไม่ร้อนไป คลัชอยู่สภาพดีไม่พังง่ายๆนะ

ออฟไลน์ AkE

คงอยากให้รถมันไหลๆมั้งครับ  ไม่ต้องมี Engine มาเบรค   แต่ที่ผมสงสัยมากกว่าคุณ 
คือทำไมไม่ถามตัวพ่อคุณเองดูล่ะครับ  จะได้ได้คำตอบที่ชัดเจนไปเลย

ส่วนเกียร์ Auto ถ้าน้ำมันเกียร์ดี  ไม่ร้อนไป คลัชอยู่สภาพดีไม่พังง่ายๆนะ
555555 พ่อผมหลับบนรถประจำไม่ค่อยสนใจเรื่องนี้ แล้วเค้าก้ขี้เกียจพูดคับ

ออฟไลน์ Volta

คงเป็นความเชื่อว่าทำแล้วช่วยไห้ประหยัดน้ำมันขึ้นครับ เพราะพ่อผมก็เป็นเหมือนกัน
 ตั้งแต่สมัยแกขับ TFR, ไมตี้- เอ็กซ์ จนตอนนี้ขับนาวาร่า mt 6 เกียร์ก็ยังทำอยู่
ทั้งที่ผมก็บอกไปว่ารถกระบะสมัยใหม่ มันไม่จ่ายน้ำมันเวลาถอนคันเร่งแล้ว แกก็ยังไม่เชื่อ 555
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เราจะเสียอะไรไปสักอย่างที่ทำให้ควบคุมได้ดี ควรระวังครับ

แต่ขอชมที่รักแอคคอร์ดเหนียวแน่น

ออฟไลน์ AkE

เราจะเสียอะไรไปสักอย่างที่ทำให้ควบคุมได้ดี ควรระวังครับ

แต่ขอชมที่รักแอคคอร์ดเหนียวแน่น
แทบจะมีรถรุ่นเดียวในบ้านคับ 5555

ออฟไลน์ Deaw

เกียร์ auto ใช่ไหมครับ
ผมว่าไม่ควรนะ เปลี่ยนเกียร์ D เป็น N ขณะรถยังไม่หยุด
แม้ว่าเกียร์จะยังดีอยู่ ตามทฤษฎีมันมีโอกาสพังไวขึ้น
น่าจะลองปรับพฤติกรรมการขับดูครับ

ออฟไลน์ Devil13

ส่วนตัวผมไม่เห็นด้วยนะครับ
ไม่ว่าจะ ออโต้ หรือเกียร์กระปุก ควรใส่เกียวร์ว่างตอนที่รถจอดสนิทดีกว่าครับ

ออฟไลน์ AkE

Re: มีข้อสงสัยคับเรื่องการใส่เกียร์ว่างเวลาชะลอรถ???
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 19:30:30 »
ส่วนตัวผมไม่เห็นด้วยนะครับ
ไม่ว่าจะ ออโต้ หรือเกียร์กระปุก ควรใส่เกียวร์ว่างตอนที่รถจอดสนิทดีกว่าครับ
ผมก้ไม่เห็นด้วยคับ

ออฟไลน์ AkE

Re: มีข้อสงสัยคับเรื่องการใส่เกียร์ว่างเวลาชะลอรถ???
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 19:32:38 »
เกียร์ auto ใช่ไหมครับ
ผมว่าไม่ควรนะ เปลี่ยนเกียร์ D เป็น N ขณะรถยังไม่หยุด
แม้ว่าเกียร์จะยังดีอยู่ ตามทฤษฎีมันมีโอกาสพังไวขึ้น
น่าจะลองปรับพฤติกรรมการขับดูครับ
ผมก้อยากให้เค้าเปลี่ยนคับ 5555 ผมอยากให้มันพังซักคันแต่มันไม่พังมาหลายคันเลยมาถามคับผม

ออฟไลน์ book350

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 21:34:03 »
เกียร์ออโต้ทั่วไปไม่เป็นไรครับ แต่อย่าทำกับเกียร์คลัทช์คู่ มันจะพัง!

source: คู่มือเกียร์ DSG Golf GTI Mk6
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ Zahnarzt

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 23:20:39 »
ผมขับ mt จะใส่เกียร์ว่างกรณ๊ที่จะจอดติดไฟแดงแล้วรถมาไม่เร็ว จะไหลเข้าพอดี

ถ้าขับมาเร็วๆ จะลดเกียร์มาช่วยเบรกเสมอ ไม่รู้ว่ามีผลเสียกับเกียร์หรือเปล่า

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 23:26:43 »
ถ้าเป็นเกียร์ออโต้น่าจะพังรึเปล่า เหมือนเคยได้ยินมาว่ารถเกียร์ออโต้เวลาเสียห้ามลากระยะทางยาวๆ ต้องยกหน้า หรือ ยกหลัง ถ้าลากยาวเกียร์จะพัง อันนี้ถ้าวิ่งอยู่เร็วๆเปลี่ยนเป็นNมันก็เหมือนลากรถ ถ้ายาวๆอาจจะพัง ถ้าเกียร์ธรรมดาไม่เป็นไร

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 00:21:38 »
ผมขับ mt จะใส่เกียร์ว่างกรณ๊ที่จะจอดติดไฟแดงแล้วรถมาไม่เร็ว จะไหลเข้าพอดี

ถ้าขับมาเร็วๆ จะลดเกียร์มาช่วยเบรกเสมอ ไม่รู้ว่ามีผลเสียกับเกียร์หรือเปล่า
คิดเหมือนผมเลยยย

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 00:23:17 »
ถ้าเป็นเกียร์ออโต้น่าจะพังรึเปล่า เหมือนเคยได้ยินมาว่ารถเกียร์ออโต้เวลาเสียห้ามลากระยะทางยาวๆ ต้องยกหน้า หรือ ยกหลัง ถ้าลากยาวเกียร์จะพัง อันนี้ถ้าวิ่งอยู่เร็วๆเปลี่ยนเป็นNมันก็เหมือนลากรถ ถ้ายาวๆอาจจะพัง ถ้าเกียร์ธรรมดาไม่เป็นไร
ผมก้อยากให้เค้าขับแล้วมันพังอยุ่อะคับ แต่มันไม่พังเลยๆม่ถามคับผม ไม่รุ้รอ 50000 โลก่อนรึไง

ออฟไลน์ peterpat

• Sr. Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 02:59:06 »
ส่วนใหญไม่มีใครทำกับหรอครับ...
ผมทำประจำเลย เข้าเกียร์ N เวลารถชะลอความเร็วจนใกล้จะหยุดแล้ว (ประมาณ 20-30 km/h ก่อนรถหยุด)
ยิ่งขับให้พ่อกับแม่นั่ง ผมรู้สึกว่ามันเบรกให้หยุดยิ่งเนียนและนุ่มกว่าเข้าเกียร์ D

อยากรู้เหมือนกันว่ามันจะทำให้เกียร์พังเร็วขึ้นจริงหรอครับ?

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 07:41:14 »
ตามที่ผมเคยได้ยินมานะครับ
การปลดเป็นเกียร์ว่าง ในเกียร์ธรรมดา เวลาวิ่งที่ความเร็วสูง จะทำให้ เฟืองท้ายรับงานหนัก (ยิ่งถ้าบรรทุกในรถกระบะ จนยิ่งรับงานหนักมากกว่าเดิม)
และอีกอย่างคือ เวลาเกิดเหตุในการลดความเร็ว จะทำได้ ไม่ดี เพราะ ไม่มี Engine Brake มาช่วยฉุดแรงไว้

แต่ก่อนผมก็ทำประจำ แต่เดี๋ยวนี้ไม่ทำแล้วครับ Engine Brake ช่วยผมมาเยอะแล้วครับ หุหุหุ