ผู้เขียน หัวข้อ: กรมศุลการกรจับรถหรูเลี่ยงภาษี 10 คัน มูลค่ากว่า 129 ล้านบาท  (อ่าน 8330 ครั้ง)

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
http://www.manager.co.th/Home/ViewNews.aspx?NewsID=9560000069081

นึกว่าเป็น Supercar Show เห็นมีถ่ายกับรถด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2013, 19:42:25 โดย paulmoderndog »

ออฟไลน์ golf8023

ดีครับ จับให้หมด ใครทำผิดกฎหมายก็ดำเนินคดีให้หมด
แต่ กลัวว่าจะจริงจังกันแค่ช่วงนี้น่ะสีครับ พอเรื่องเงียบ ก็หูเอานาเอาตาไปไร่กันเหมือนเดิม  ;D

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
มีเรื่องทีก็เต้นที ผมว่าอีกสักพักก็เงียบครับ ใครที่ซวยก็คงโดนซิวไปในช่วงนี้ แต่ผมว่าคนที่ไม่โดนคงสบายใจได้ เพราะเดี๋ยวมันก็หายเข้ากลีบเมฆ เพราะวงการนี้มีแต่ขาใหญ่ๆ ทั้งนั้นละครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ popo

• Sr. Member
รู้สึก "ตื้น ตัน" ครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
รถคันเบ้อเริ่ม ออกมาไม่เสียภาษีได้ไง แปลกมากกกก
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Nikle_pk

จนท.แอ็คท่า ถ่ายรูปกันสนุกเลยงานนี้ อิอิอิ  ;D ;D ;D
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Nikle_pk

หรือว่าต้องมองย้อนกลับมาว่า รัฐ เก็บภาษีโหดเกินไปถึงต้องมีการลักลอบ ??
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ r0okiEz

ผมเคยอ่านเจอจากที่ไหนซักแห่งว่า บางเจ้าเขาก็ยอมให้รถถูกยึดแล้วไปแย่งประมูลในราคาที่ถูก(ใต้โต๊ะเรียบร้อย) ทีนี้ก็จะได้รถดำ ที่ขาวสะอาดเรียบร้อยแล้ว
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ tosa

reality show ศึกน้ำผึ้งพระจันทร์ ตอน มาเป็นรถบนดินกันเถอะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
จนท.แอ็คท่า ถ่ายรูปกันสนุกเลยงานนี้ อิอิอิ  ;D ;D ;D

ขอหน่อยหน่า

:D :D :D

ออฟไลน์ panerai

เพื่อตัดวงจรใต้โต๊ะอีก ผมว่าน่าจะเอาไปทำลายทิ้งน่ะครับ คิดซะว่ารถยังไงก็คือเหล็กโลหะปั้มรูปทั่วๆไปครับ

เพื่อตัดวงจรใต้โต๊ะอีก ผมว่าน่าจะเอาไปทำลายทิ้งน่ะครับ คิดซะว่ารถยังไงก็คือเหล็กโลหะปั้มรูปทั่วๆไปครับ

พี่เล่นบทโหดเลยแฮะ   :o

แต่ลองคิดกลับกันนะครับ สมมติว่าพี่มีเงิน100ล้านกองอยู่ตรงหน้า แล้วมีคนบอกให้พี่เลือกระหว่างเก็บเข้ากระเป๋าตัวเองโดยไม่มีความผิดใดๆทั้งสิ้น(อาจเก็บไม่ต้องถึง100ล้านก็ได้)กับเผามันทิ้งไปซะโดยคิดซะว่ามันเป็นเพียงเเค่กระดาษทั่วๆไป พี่จะเลือกแบบไหนครับผม  ;D
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ 6162002

แต่ลองคิดกลับกันนะครับ สมมติว่าพี่มีเงิน100ล้านกองอยู่ตรงหน้า แล้วมีคนบอกให้พี่เลือกระหว่างเก็บเข้ากระเป๋าตัวเองโดยไม่มีความผิดใดๆทั้งสิ้น(อาจเก็บไม่ต้องถึง100ล้านก็ได้)กับเผามันทิ้งไปซะโดยคิดซะว่ามันเป็นเพียงเเค่กระดาษทั่วๆไป พี่จะเลือกแบบไหนครับผม  ;D
งงว่ามันเหมือนกันตรงไหนเหรอครับ -.-

งงว่ามันเหมือนกันตรงไหนเหรอครับ -.-
ก็คือว่า รถมันก็มีมูลค่าของมันไงครับ แล้วเขาก็นำไปประมูลเอารายได้เข้ารัฐ ก็กลายเป็ดเม็ดเงินมหาศาล

แล้วให้ทำลายรถเพราะให้คิดว่าเป็นเพียงโลหะทั่วไป แต่โลหะเหล่านั้นสามารถกลายเป็นเงินได้ถึง100กว่าล้านบาท

ผมก็เลยพยายามเปรียบเสมือนว่าถ้าพี่ทำลายรถ ก็เท่ากับทำลายเงิน (รายได้จากการประมูลรถเหล่านั้น)

ก็เลยสมมติว่าถ้าพี่มีอำนาจ(ไม่ว่าจะด้านมืดหรือสว่าง) พี่จะเลืือกทำลายรถโดยที่ไม่ได้อะไรเลย(ก็คือการเผาเงินทิ้งไป) หรือเลือกที่จะส่งมันประมูลเพื่อให้มัน

กลายเป็นเม็ดเงิน และนำมันไปใช้ในส่วนอื่นๆต่อไป(ไม่ว่าจะต่อตนเองหรือประเทศ)

อะไรประมาณนี้ครับ เพราะผมคิดว่าจำนวนผลประโยชน์มันมหาศาสเกินกว่าจะทิ้งกันไปฟรีๆ อ่าครับผม  ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

เดี๋ยวก็ประมูลกลับมา รัฐได้เงินกินเปล่า  :) :) :) ทั้งราคา + ภาษี สบาย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Maxboost

• Jr. Member
  • **
ประเด็นแบบนี้คุยกันได้อีกยาว สาวกันได้อีกเยอะ

ผมขอเลี่ยงดีกว่า แต่... ติดต่องานกรมศุลฯมาแยะไม่เคยเจอ จนท. น่ารักแบบในรูปมาก่อนเลยแหะ

ออฟไลน์ Zahnarzt

• Full Member
เดี๋ยวก็ประมูลกลับมา รัฐได้เงินกินเปล่า  :) :) :) ทั้งราคา + ภาษี สบาย

กลัวไม่ถึงรัฐครับ หรือถึงก็ไม่หมด

ออฟไลน์ Fly to dream

กลัวไม่ถึงรัฐครับ หรือถึงก็ไม่หมด

อย่างน้อยก็ได้ถึงได้ไม่เต็ม  :) :) :) จากที่แทบไม่ได้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Lertvarit

ใช่... เราจะรอ #อังศุมาลินกล่าว

อยากเห็น aventador โดนบดขยี้  ;D
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

มองในแง่ดี
เดี๋ยวคงเปิดออกประมูล รัฐได้เงินเข้าบานเลยละครับ ถ้ามันไปที่รัฐจริงๆอะนะ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ไมาค่อยเห็นด้วยกับการเอาไปทำลายทิ้งนะครับ
บ้านเราไม่สามารถจะสร้างหรือจะผลิตหรือมีความรู้เกี่ยวกับรถพวกนี้
ผมว่าถ้าไม่ประมูลกินกันเอง ก็เอาไปไว้ในพิพิธภัณฑ์ ไม่ก็เอาไปบริจาคให้มหาวิทยาลัยต่างๆ
ที่ศึกษาเกี่ยวกับเครื่องยนต์กลไก อย่างพวกวิทยาลัยช่างยนต์, คณะวิศวะกรรมศาสตร์ที่มหาวิทยาลัยต่างๆ
(แจกแม่ง ม.ละคัน ให้รื้อเป็นชิ้นๆ ศึกษาทีละส่วน ผมเห็นทุกวันนี้มีแต่ซากรถเก่าๆ ให้ได้ศึกษา จะมีสักกี่ประเทศที่
นักเรียน นักศึกษา ได้มาลองดูชิ้นส่วนรถราคาแพงๆแบบนี้)
เอาให้ไปศึกษาให้ได้ประโยชน์และความรู้กับนักเรียนนักศึกษาเหล่านั้น
มันมีประโยชน์กว่าเอาไปทำลายทิ้ง หลายล้านเท่านัก

ถ้าคิดว่ามันไม่มีค่า สมควรทำลาย เอาไปเป็นแหล่งหาความรู้ได้อีกเยอะครับ
จะว่าไปเสียดาย Ferrari 456
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2013, 01:05:13 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ผมมองว่าเรื่องนี้เดี๋ยวก็เงียบครับ...ประเทศไทยเดี๋ยวนี้จะไปทำอะไรได้กับคนใหญ่ๆโตๆนามสกุลดังได้ครับ

มันก็เหมือนคลื่นกระทบหาดอ่ะ...

ออฟไลน์ panerai

พี่เล่นบทโหดเลยแฮะ   :o

แต่ลองคิดกลับกันนะครับ สมมติว่าพี่มีเงิน100ล้านกองอยู่ตรงหน้า แล้วมีคนบอกให้พี่เลือกระหว่างเก็บเข้ากระเป๋าตัวเองโดยไม่มีความผิดใดๆทั้งสิ้น(อาจเก็บไม่ต้องถึง100ล้านก็ได้)กับเผามันทิ้งไปซะโดยคิดซะว่ามันเป็นเพียงเเค่กระดาษทั่วๆไป พี่จะเลือกแบบไหนครับผม  ;D

ครับ เข้าใจที่คุณว่ามา เรื่องเงิน100ล้านที่คุณสมมติขึ้นมาผมว่าในความเป็นจริงที่จะได้มาฟรีๆแบบนั้นมันคงไม่มีอยู่จริง ถึงมีอยู่จริงก็ต้องมีที่มาที่ไปของเงิน  เงินมากเท่าไรผมก็คงไม่เอาครับ
 ส่วนเรื่องรถที่จะโดนทุบทำลายนี่อย่าคิดมากครับ เป็นไปได้ยากสุดๆ แต่ผมแค่มองว่าถ้าเป็นจริงก็ถือว่าทางภาครัฐนั้นเข็มแข็งหรือกำลังมีความพยายามเปลี่ยนผ่านระบบยุกมืดอย่างจริงๆจังๆ
 เงินภาษีจากรถพวกนี้ 100ล้าน ถือว่าน้อยมากครับถ้าคิดว่ามันจะแลกกลับมาด้วยความถูกต้องยุติธรรมอย่างยั่งยืนในอนาคตครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2013, 05:55:16 โดย panerai »

ออฟไลน์ V221

รถเถือ่นบ้านเรามากมายเหลือคณานับครับ คิดดูง่ายๆเอาเฉพาะรถหนีไฟแนนซ์ก็กี่คันเข้าไปแล้ว จะมีซักกี่คันที่ส่งออกไปประเทศเพื่อนบ้าน จริงๆแล้ววิ่งอยู่ในนี้แหละครับ เปลี่ยนป้ายกันอุตลุด หนำซ้ำยังมีรถหลุดบ่อน หลุดจำนำ รถลักลอบ เวลาประมูลก็มีแต่นายหน้าหรือเจ้าพ่อไปยื่น คนธรรมดาไม่ค่อยอยากไปยื่นเพราะเสียเวลาแถมไม่ได้ด้วยเพราะพวกนี้คอยสู้ ถ้าสูงๆเค้าก็ทิ้งเงินมัดจำ ถ้าอยากได้ก็ต้องไปเจรจาผ่านกลุ่มคนพวกนี้ ทีนี้พอกรมศุลออกกฎให้เฉพาะองค์กรที่ไม่แสวงหากำไรมีสิทธิ์ประมูลได้ พวกนี้ก็ไปหาหรือฮั้วกับองค์กรเหล่านี้ให้ไปประมูล พอเอามาแล้วสักพักก็ขายต่อให้คนทั่วไปอย่างเราๆท่านๆอีกอยู่ดีเพราะเจ้าหน้าที่ๆเกี่ยวข้องก็ไม่สนแล้วว่าจะไปไหนต่อ สรุปก็หลอกลวงกันทั้งเพอีกนั่นแหละประเทศไทย ถ้าจะให้ดียึดแล้วส่งไปขายประเทศที่ต้องการดีกว่าครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ babynew

• Jr. Member
  • **
มันจะเป็นแบบนี้ได้ไหม

เอาออกมาให้ยึดแล้วประมูลกลับ เพราะอาจเป็นช่องทางที่ทำให้ถูกกฏหมาย

อย่างแลมโบ ที่บอกตามข่าวว่ารู้แล้วว่า 2คันนี้แจ้งผิดรุ่น ตามจับมานานแล้ว

แต่อยู่ดีๆ จับได้ง่ายได้โดยพบว่าจอดอยู่ที่ศุนย์บริการ

ปล.คนมีเงินทำไรก็ไม่ผิด ซาเล็งเก็บของเก่าทำไรก็ผิด -*-

ออฟไลน์ คนกรุง

• Full Member
รอถึงเทศกาลประมูลรถก่อน จะสอยมาซักคัน ;D

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ผมว่าภาษี มันแพงไปนะ 300 เปอร์เซน คนถึงหนีนำเข้ามากันแหละ   ;D

ออฟไลน์ apinui

เห็นข่าวแล้วขำครับ

จะมีใครรู้ทันคนพวกนี้บ้างไหม

รถคนรวยระดับนี้ แถมแต่ละคัน เคลือบแก้ว เคลือบยางมาอย่างดี บ่งบอกว่า เจ้าของดูแลดีมากๆ (คิดต่อเอานะว่าใครที่ดูแลรถดี)

และรถเยอะขนาดนี้ คนรวยระดับนี้ จะปล่อยให้เจ้าหน้าที่ตามไปยึดถึงในบ้านกันง่ายๆไหม ????

เอามาฟอก มาย้อมกันหรือเปล่า อยู่ๆโผล่มา 10กว่าคัน ของใครบ้างก็ไม่เห็นเอ่ยชื่อ .....

ฮา กับบ้านเมืองนี้ กับเจ้าหน้าที่รัฐฯครับ

และเสียใจบวกกับเหนื่อยใจ กับ เจ้าหน้าที่รัฐฯข้าราชการ เหลือเกินครับ

ออฟไลน์ peterpat

ไมาค่อยเห็นด้วยกับการเอาไปทำลายทิ้งนะครับ
บ้านเราไม่สามารถจะสร้างหรือจะผลิตหรือมีความรู้เกี่ยวกับรถพวกนี้
ผมว่าถ้าไม่ประมูลกินกันเอง ก็เอาไปไว้ในพิพิธภัณฑ์ ไม่ก็เอาไปบริจาคให้มหาวิทยาลัยต่างๆ
ที่ศึกษาเกี่ยวกับเครื่องยนต์กลไก อย่างพวกวิทยาลัยช่างยนต์, คณะวิศวะกรรมศาสตร์ที่มหาวิทยาลัยต่างๆ
(แจกแม่ง ม.ละคัน ให้รื้อเป็นชิ้นๆ ศึกษาทีละส่วน ผมเห็นทุกวันนี้มีแต่ซากรถเก่าๆ ให้ได้ศึกษา จะมีสักกี่ประเทศที่
นักเรียน นักศึกษา ได้มาลองดูชิ้นส่วนรถราคาแพงๆแบบนี้)
เอาให้ไปศึกษาให้ได้ประโยชน์และความรู้กับนักเรียนนักศึกษาเหล่านั้น
มันมีประโยชน์กว่าเอาไปทำลายทิ้ง หลายล้านเท่านัก

ถ้าคิดว่ามันไม่มีค่า สมควรทำลาย เอาไปเป็นแหล่งหาความรู้ได้อีกเยอะครับ
จะว่าไปเสียดาย Ferrari 456

อ่านคอมเมนนี้แล้วเห็นด้วยมากเลยครับ ทีแรกก็อยากให้เอาไปทำลายเหมือนกันนะครับ จะได้ให้หลาบจำ
เอาไปให้นักศึกษาชำแหละดูก็ดีนะครับ จะได้เห็นเทคโนโลยีที่กว้างหน้าของรถระดับนี้

ออฟไลน์ 7777777

ทุกอย่างก็มาจากการ เห็นชอบ จากกรมศุลทั้งนั้น

เหอๆ อัดยายซื้อขนมยาย เป็นมานานมากแล้วด้วย ทุกสาขา ทุกสินค้า