ผู้เขียน หัวข้อ: รับรถ Teana 250 มาแล้ว ถามเรื่องเสียงดังต๊อกๆ ครับ  (อ่าน 7619 ครั้ง)

ออฟไลน์ S6

• Hero Member
หลังจากที่หาข้อมูลในนี้มานาน สุดท้ายได้รถ Teana 250XV มาแล้วครับ 2 วัน แฟนชอบมาก
รบกวนถามผู้รู้หน่อยครับ ตอนออกตัวจนไปเรื่อยๆ เสียงเครื่องมันแห้งๆ ไม่แน่น เหมือนรถคันอื่นที่เคยมีเลย
แล้วก็มีเสียงดังต๊อกๆ เบาๆ มาจากห้องเครื่อง เข้ามาในห้องโดยสาร ไม่ดังมาก แต่ได้ยินชัดเจน เสียงดังถี่ตามความเร็วรอบของเครื่อง
อันนี้ปรกติหรือเปล่าครับ ไม่เคยใช้เครื่อง V6 ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ BIGT

• Newbie
  • *
Re: รับรถ Teana 250 มาแล้ว ถามเรื่องเสียงดังต๊อกๆ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 20:38:28 »
ผมมีสองคัน250ไม่มีเสียงต๊อกๆนะครับ

ออฟไลน์ TeslaX

Re: รับรถ Teana 250 มาแล้ว ถามเรื่องเสียงดังต๊อกๆ ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 20:51:53 »
ตัวนี้รู้สึกว่าเกียร์มีปัญหา แต่ mc ก็ใส่ oil cooler แล้วนิ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 21:50:55 »
โดนย้อมแมวเอาเครื่อง civic มาใส่รึป่าว

ออฟไลน์ r0okiEz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 21:53:15 »
เคยใช้ของเพื่อน + ไปอัดตัว test drive ที่ผ่านเท้ามาไม่รู้กี่คน ที่ถนนทางตรงยาวข้างสนามบิน(มันส์มาก) ประมาณครึ่งชั่วโมงได้ เพราะเซลล์ใจดีมากๆ

ไม่พบเสียงใดๆเลยครับ เงียบกริบ

ลองพาไปพบแพทย์ดูครับ ให้เขาดูอาการ  ;D
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 23:02:48 »
ขอบคุณทุกคนมากเลยครับ
เอาล่ะสิ เครียดเลย ไปไม่ถูกเลย เพิ่งรับรถมา มีท่านใด ช่วยให้ผมไปนั่งรถฟังเสียงบ้างได้ไหมครับ

ออฟไลน์ r0okiEz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 23:13:05 »
เอาล่ะสิ เครียดเลย ไปไม่ถูกเลย เพิ่งรับรถมา มีท่านใด ช่วยให้ผมไปนั่งรถฟังเสียงบ้างได้ไหมครับ

ที่โชว์รูมนิสสันไงครับพี่ จะโชว์รูมที่พี่ซื้อรถมาหรือที่อื่นก็ได้ครับ ไปขอเขาเทสเลย พี่จะได้ขับเหมือนที่เราขับรถของเราเอง ถ้าไม่พบปัญหาที่เกิดเหมือนรถพี่

ก็แจ้งศูนย์เลยครับว่า รถเรามีอาการอะไรมั้ง ให้เขาดูให้เลยครับผม  ;D

อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 23:45:31 »

ที่โชว์รูมนิสสันไงครับพี่ จะโชว์รูมที่พี่ซื้อรถมาหรือที่อื่นก็ได้ครับ ไปขอเขาเทสเลย พี่จะได้ขับเหมือนที่เราขับรถของเราเอง ถ้าไม่พบปัญหาที่เกิดเหมือนรถพี่

ก็แจ้งศูนย์เลยครับว่า รถเรามีอาการอะไรมั้ง ให้เขาดูให้เลยครับผม  ;D

เอ่อ ศูนย์ที่ซื้อรถมา ไม่มีรถเทส แม้สักคันเดียว ทั้ง 2.0, 2.5 ศูนย์อื่นๆ ในบริเวณใกล้เคียงด้วย ไม่มีรถ demo กันเลย เขาบอกว่า Nissan เอารถกลับไปหมดแล้ว T_T'

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 09:40:25 »
อัดเสียงมาฟังหน่อยครับ ผมใช้มาเกือบ 4ปี เรื่องเครื่อง เกียร์ไม่เคยสร้างปัญหานะ ไม่ว่าตัวก่อน mc หรือจะ mc แล้ว ถ้ากระทืบออกตัวเกียร์ขึ้นสวรรค์เร็วเเน่นอนครับ

เสียงเครื่องยนต์ที่บอกไม่เเน่นคิดว่าน่าจะคิดไปเองนะครับ v6 มันนุ่มนวล ไม่สะท้านเหมือนl4 ครับ

ออฟไลน์ Korns

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 10:07:12 »
เอาเข้าศูนย์ไหนก็ได้
บอกไปเลยว่า นี่คือ สิ่งผิดปกติให้ช่างเช็คให้

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 10:40:32 »
เสียงเหมือน เหล็ก ตีกัน หรือเปล่า ถ้าใช้ อาจเป็นที่ตัวแคทฯ ครับ ใหม่ๆ มันยังเผาไหม้ไม่หมด

รอพ้น 2 พันโลก่อน หรือ จะเอาเข้าไปเช็คตอน พันโลแรกก็ได้ แล้วบอกช่างว่าได้ยินเสียง

แต่ที่คุณได้ยิน อาจเป็นเพราะ (ห้องโดยสารมันเงียบมากกก เลยได้ยินเสียงต่างๆ เยอะขึ้น)

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 11:58:40 »
อัดเสียงมาฟังหน่อยครับ ผมใช้มาเกือบ 4ปี เรื่องเครื่อง เกียร์ไม่เคยสร้างปัญหานะ ไม่ว่าตัวก่อน mc หรือจะ mc แล้ว ถ้ากระทืบออกตัวเกียร์ขึ้นสวรรค์เร็วเเน่นอนครับ

เสียงเครื่องยนต์ที่บอกไม่เเน่นคิดว่าน่าจะคิดไปเองนะครับ v6 มันนุ่มนวล ไม่สะท้านเหมือนl4 ครับ

รถผม run-in ยังไม่ถึง 100km ครับ ออกตัวค่อยๆออก รอให้รอบมาก่อนแล้วค่อยเหยียบครับ
เสียงเครื่องยนต์มันคล้ายๆกับเสียงเครื่องรถดีเซล จังหวะเสียงคล้ายกันมาก แต่เบากว่า

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 11:59:46 »
เสียงเหมือน เหล็ก ตีกัน หรือเปล่า ถ้าใช้ อาจเป็นที่ตัวแคทฯ ครับ ใหม่ๆ มันยังเผาไหม้ไม่หมด

รอพ้น 2 พันโลก่อน หรือ จะเอาเข้าไปเช็คตอน พันโลแรกก็ได้ แล้วบอกช่างว่าได้ยินเสียง

แต่ที่คุณได้ยิน อาจเป็นเพราะ (ห้องโดยสารมันเงียบมากกก เลยได้ยินเสียงต่างๆ เยอะขึ้น)

ไม่แน่ใจครับ เสียงอย่างกับสายพาน หรือลูกรอก
วันจันทร์จะลองเข้าศูนย์ดูครับ

ออฟไลน์ mitr

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 12:34:01 »
ผมใช้รุ่นนี้มา 3 ปีกว่าแล้วครับ ตอนแรกที่รับรถมาก็คิดแบบเจ้าของกระทู้เหมือนกัน
เสียงเครื่องมันทำไม หยาบ ๆ ในช่วงเร่งเครื่องแรก ๆ ต่อพอลอยตัวไปแล้วเลี้ยงรอบเครื่อง
อยู่ที่พันกว่ารอบ เสียงมันก็ไม่ดังแบบนั้นอีก ก็เลยไม่ได้สงสัยอะไร พออ่านกระทู้นี้
ความรู้สึกเหมือนเจ้าของกระทู้ครับ
     และอีกกรณีหนึ่ง ที่ผมเจอคือ เวลาเร่งแซง แล้วกดคิกดาวน์ลงไปครับ เสียงเครื่องมัน
จะกระหึ่มดังมากครับ มีอยู่ครั้งหนึ่ง เพื่อนนั่งไปด้วย และผมกดคิกดาวน์ลงไปเพื่อเร่งแซง
เพื่อนมันหันหน้าไปมองด้านหลังรถ แล้วก็ถามผมว่า มีรถขับตามมาหรือ ทำไมเสียงเหมือน
มีรถทำท่อดังๆ วิ่งข้าง ๆ ตีคู่กับรถผม  นี้ก็เป็นอีกเรื่องที่คนใช้รุ่นนี้จะพูดกันบ่อยครับ
   ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 17:19:39 »
ผมใช้รุ่นนี้มา 3 ปีกว่าแล้วครับ ตอนแรกที่รับรถมาก็คิดแบบเจ้าของกระทู้เหมือนกัน
เสียงเครื่องมันทำไม หยาบ ๆ ในช่วงเร่งเครื่องแรก ๆ ต่อพอลอยตัวไปแล้วเลี้ยงรอบเครื่อง
อยู่ที่พันกว่ารอบ เสียงมันก็ไม่ดังแบบนั้นอีก ก็เลยไม่ได้สงสัยอะไร พออ่านกระทู้นี้
ความรู้สึกเหมือนเจ้าของกระทู้ครับ
     และอีกกรณีหนึ่ง ที่ผมเจอคือ เวลาเร่งแซง แล้วกดคิกดาวน์ลงไปครับ เสียงเครื่องมัน
จะกระหึ่มดังมากครับ มีอยู่ครั้งหนึ่ง เพื่อนนั่งไปด้วย และผมกดคิกดาวน์ลงไปเพื่อเร่งแซง
เพื่อนมันหันหน้าไปมองด้านหลังรถ แล้วก็ถามผมว่า มีรถขับตามมาหรือ ทำไมเสียงเหมือน
มีรถทำท่อดังๆ วิ่งข้าง ๆ ตีคู่กับรถผม  นี้ก็เป็นอีกเรื่องที่คนใช้รุ่นนี้จะพูดกันบ่อยครับ
   ขอบคุณครับ

อ่า ใช่เลยครับ ช่วงแรกตอนออกตัวเสียงหยาบแห้ง มีเสียงต๊อกได้ยินชัดเจน พอเลยความเร็วนั้นไปไม่ได้ยินอีก เพราะได้ยินเสียงยางแทน
ตอนเร่งเครื่อง ผมหันไปมองกระจกข้าง กระจกหลังตลอด นึกว่ามีรถทำท่อเสียงทุ้มวิ่งตามมาด้วย แต่มองก็ไม่เห็น ก็เลยไม่แน่ใจเสียงมาจากรถเราหรือเปล่า เป็นอย่างนี้ทุกครั้งเวลาเร่งเครื่อง สงสัยยังไม่ชิน ^^'