ผู้เขียน หัวข้อ: แคปติวาลด55,000 ถือว่าเยอะไหมครับ  (อ่าน 7232 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ws pattaya

• Sr. Member
แคปติวาลด55,000 ถือว่าเยอะไหมครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 22:17:52 »
แคปติวา ลด 55,000   :o :o :o :o ต่อไปนี้เขาจะมีหมัดเด็จอะไรอีกไหมครับ หรือจะ mc เร็วนี้หรือเปล่าครับ  ทำไมลดเยอะจังครับ สนใจๆๆแต่ก็กล้าๆๆกลัวๆๆเรื่องหลังการขายครับ ท่านใดมีข่าววงในอะไรไหมครับ

ออฟไลน์ BlueMan69

Re: แคปติวาลด55,000 ถือว่าเยอะไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 22:35:13 »
กลบกระแส ครูซ รึเปล่า.

ออฟไลน์ TeslaX

• Hero Member
Re: แคปติวาลด55,000 ถือว่าเยอะไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 22:42:21 »
น่าจะลดเยอะกว่านี้นะครับ ในตลาดโลกโฉมนี้ก็เกือบสิบปีแล้วมั้งครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 22:52:23 »
เทรลเบลเซอร์   0%  60เดือน โอ้แม่เจ้าตะบะจะแตกแล้ว :o :o :o :o

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 22:59:58 »
เพิ่งเห็นโฆษณาเหมือนกัน ผมว่าน่าจะลดได้อีกนะ  :(

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 00:54:46 »
มีคำว่าลดสูงสุดนะครับ

อาจลด 55 ในรุ่น LTZ รุ่นอื่นอาจได้ไม่ถึงนะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 09:30:10 »
แค่อยากขายของหนะคับ mc น่าจะกลางปีหน้าแต่แค่ปรับนิดหน่อย เครื่องเดิม เกียร์เดิม 55000 นี่ถือว่าลดเยอะละครับสำหรับแคป

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 09:48:49 »
รอดู CX -5 ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 10:10:02 »
ดูจากสถนาการณ์ต่างๆ ก็ลดมาเยอะนะครับ แต่ผมว่ามันยังไม่ดึงดูด
1 model นี้ลากขายมานาน จริงๆไกล้จะเปลี่ยนแล้วแต่เพียงรอการพัฒนาโครงสร้างพื้นฐานตัวถังใหม่
2 มีรุ่นอื่นๆกำลังจะทยอยออกมา เร็วสุดก็ cx5 ปีหน้าก็เป็น x-trail 7 ที่นั่ง
3 ถึงจะมองว่าเป็นรถปลายอายุ แต่ก็พบปัญหาในผู้ใช้หลายท่าน ไปศึกษาในคลับเพิ่มเติมนะครับ
4 กระแสบริการหลังการขายของเจ้านี้น่าเป็นห่วงอยู่เหมือนกันนะครับ อาจจะพอๆกับฟอร์ดเลยด้วยซัำ

สถานการณ์หลายอย่างในกระแสข่าว มันอาจจะไม่ใช่ที่ผู้ใช้ทุกคนพบเจอ แต่มันได้ยินหนาหูไปไหม แล้วคนซวยดันเป็นเราหละ งานงอกนะครับ
ผมไม่ได้จะดิสเครดิตนะครับ คนรู้จักผมอย่างน้อย 5 คนใช้ fiesta และครูซ ที่เจอปัญหาตัวรถมีสองคัน และที่พบการบริการแย่ๆอีก 4 คน จากคนใช้ 5 คน
หุหุหุ ของเราแรงทั้งสินค้า และบริการจริงๆ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 10:38:04 »

จริงๆผมก็ชอบCX-5มากเลยครับ 2.2ดีเชลแต่นั้ง7ไม่ได้ผมว่าแพงไปถ้าเทียบแคปlt+ส่วนลด นั้ง7ได้ตอนนี้suvหน้าจะมีเจ้าเดียว แต่อย่าว่าตอนนี้ก็เป็นข่าวอยู่ในคลับ ก็เลยลังเลครับ หรือจะหันไปคบppvเจ้าอื่นดีครับรอๆๆต่อไปครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 10:52:06 »
แล้วปกติมันลดเท่าไหร่ ล่ะครับ เคยไปดูตอนมันออกมาใหม่ ๆ เซลลว่าได้ ประมาณ หมื่นห้า

ช่วงหลังๆ ผมว่า 3 หมื่นน่าจะได้ และฟรีประกัน น่ะ

ส่วน 5.5 ผมว่า กลางๆ แต่ต้องฟรีประกันด้วยน่ะ

ผมว่า ราคา แคปหมู มันแพงเวอร์ ตั้งแต่แรกแล้ว

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 10:53:04 »
ดูจากสถนาการณ์ต่างๆ ก็ลดมาเยอะนะครับ แต่ผมว่ามันยังไม่ดึงดูด
1 model นี้ลากขายมานาน จริงๆไกล้จะเปลี่ยนแล้วแต่เพียงรอการพัฒนาโครงสร้างพื้นฐานตัวถังใหม่
2 มีรุ่นอื่นๆกำลังจะทยอยออกมา เร็วสุดก็ cx5 ปีหน้าก็เป็น x-trail 7 ที่นั่ง
3 ถึงจะมองว่าเป็นรถปลายอายุ แต่ก็พบปัญหาในผู้ใช้หลายท่าน ไปศึกษาในคลับเพิ่มเติมนะครับ
4 กระแสบริการหลังการขายของเจ้านี้น่าเป็นห่วงอยู่เหมือนกันนะครับ อาจจะพอๆกับฟอร์ดเลยด้วยซัำ

สถานการณ์หลายอย่างในกระแสข่าว มันอาจจะไม่ใช่ที่ผู้ใช้ทุกคนพบเจอ แต่มันได้ยินหนาหูไปไหม แล้วคนซวยดันเป็นเราหละ งานงอกนะครับ
ผมไม่ได้จะดิสเครดิตนะครับ คนรู้จักผมอย่างน้อย 5 คนใช้ fiesta และครูซ ที่เจอปัญหาตัวรถมีสองคัน และที่พบการบริการแย่ๆอีก 4 คน จากคนใช้ 5 คน
หุหุหุ ของเราแรงทั้งสินค้า และบริการจริงๆ

ถ้า x-trail มา7ที่นั้งจริงหน้าสนมากครับและหน้ารอมากครับ เพราะจิงๆแล้วมีรถใช้อยู่ แค่อยากเปลี่ยนเป็นsuv7ที่นั้งครับ

ออฟไลน์ legion

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 12:30:33 »
คุณภาพและการบริการยังแย่ขนาดนี้ ลดน้อยไปครับ
อย่างน้อยต้องแสนขึ้น ถึงน่าสนใจ

ออฟไลน์ BlueMan69

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 13:12:05 »
อ้อก่อนซื้อ ลองหาข้อมูลตามเน็ตก่อนนะครับ ผมล่ะเสียวแทนจริง ๆ คันเป็นล้าน เดี่ยวจะดีใจสองเวลา (ซื้อ กับ ขาย)

ขอให้โชคดีครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 13:49:45 »
อ้อก่อนซื้อ ลองหาข้อมูลตามเน็ตก่อนนะครับ ผมล่ะเสียวแทนจริง ๆ คันเป็นล้าน เดี่ยวจะดีใจสองเวลา (ซื้อ กับ ขาย)

ขอให้โชคดีครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ   ส่วนเรื่องข้อมูล และ ข่าวของค่ายนี้ผมก็ติดตามอยู่บ้างครับ  ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องดังกล่าว ผมคงตกลงปลงใจไปกับน้องแคปไปนานแล้วครับ ก็เลยชั่งใจอยู่ครับ     

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 13:51:35 »

จริงๆผมก็ชอบCX-5มากเลยครับ 2.2ดีเชลแต่นั้ง7ไม่ได้ผมว่าแพงไปถ้าเทียบแคปlt+ส่วนลด นั้ง7ได้ตอนนี้suvหน้าจะมีเจ้าเดียว แต่อย่าว่าตอนนี้ก็เป็นข่าวอยู่ในคลับ ก็เลยลังเลครับ หรือจะหันไปคบppvเจ้าอื่นดีครับรอๆๆต่อไปครับ

ถ้าจำเป็นต้องใช้ 7 ที่นั่ง ผมว่ามองหา PPV น่าจะตอบโจทย์มากกว่านะครับ แคปแถวสามมันมีไว้เเค่แก้ขัดนะครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 14:02:15 »

ถ้าจำเป็นต้องใช้ 7 ที่นั่ง ผมว่ามองหา PPV น่าจะตอบโจทย์มากกว่านะครับ แคปแถวสามมันมีไว้เเค่แก้ขัดนะครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ งั้นก็คงต้องรอต่อไปครับ ใจจริงก็เล็ง นิว7 อยู่ครับ  แต่มาเห็นโปรแรงๆเข้าก็เลยแอบมีใจครับ  เพราะจริงแอบชอบน้องแคปอยู่ แต่ก็ไม่กล้าลองครับ

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 15:48:59 »

ขอบคุณอีกครั้งครับ งั้นก็คงต้องรอต่อไปครับ ใจจริงก็เล็ง นิว7 อยู่ครับ  แต่มาเห็นโปรแรงๆเข้าก็เลยแอบมีใจครับ  เพราะจริงแอบชอบน้องแคปอยู่ แต่ก็ไม่กล้าลองครับ

ผมขอตอบนะ ไม่ได้มาเชียร์
แต่ตอบในฐานะผู้ใช้จริง

ผมออกรถมาเมื่อตุลาปีที่แล้ว ตัวดีเซล วิ่งมา 16,xxx โล

- เรื่องการขับขี่นี่หายห่วงครับ อยากให้ไปลอง อย่าเชื่อคนอื่นถ้ายังไม่ได้ลอง ถ้ายังรู้สึกอืดแต่อยากได้ Cap ก็เอาไป remap รับรองแรงสมใจ ใน club ทำกันหลายคัน
- เรื่องปัญหาตัวรถ ยังไม่เจอครับ เป็นรถ lot ใหม่ (หลังเดือนตุลา 2012 จะเป็นรถ lot ใหม่ ปรับปรุงตัวรถหลายๆอย่าง สังเกตุง่ายๆ LSX จะเพิ่ม USB มาให้)
- เรื่อง 0 มีปัญหาหลาย 0 จริงครับ ปัญหาที่ 0 นี่แหละครับตัวดี ทำให้ชื่อเสียง Chev ติดลบอยู่เสมอแต่ถ้าอยู่ กทม 0 ดีๆก็พอมีอยู่ เช่น โพธิ์แก้ว บางบัวทอง รามอินทรา และอีกหลาย 0 ส่วนต่างจังหวัดก็คงต้องดูเป็นรายจังหวัดไป
- เรื่องอะไหล่ อะไหล่หลายรายการรอนาน(พวกอะไหล่ นำเข้า) เช่น อะไหล่ที่เกี่ยวกับระบบขับขี่ เครื่องยนต์ เกียร์ ส่วนอะไหล่อื่นก็ปกติ
- เรื่องเบาะแถว 3 ถ้าคิดว่า PPV นั่งสบายกว่า Cap คุณลองไปนั่งฟอจูนดูแล้วมานั่ง Cap แล้วจะรู้ว่าคุณคิดผิด ผมถึงบอกว่าอยากให้ไปลองดูก่อน
- เรื่องความรับผิดชอบ ผมคิดว่า Chev รับผิดชอบดีกว่าเจ้าตลาดนะ ถ้ารถมีปัญหาเค้ายินดีเปลี่ยนเครื่องยนต์ เกียร์ หรือเปลี่ยนคันให้เลยแล้วแต่กรณีไป ส่วนกรณี Cruze เค้าก็เปลี่ยนเกียร์ให้ทุกคันที่มีปัญหา แต่ปัญหาตอนนี้คือมันผิดที่ออกแบบเกียร์มาไม่ดี ทำให้เกียร์ร้อน และ Chev ยังแก้ไม่ได้
- เรื่องเปลี่ยนโฉม ที่เกาหลีเพิ่ง MC ไปเมื่อ 2-3 เดือนก่อน คิดว่าจะตามมาในไทยประมาณปีหน้า Model นี้ก็คงอยู่ในตลาดต่อไปอีกสัก 2-3 ปีถึงจะเปลี่ยนโฉมใหม่
ตัว MC สามารถหาดูได้ในเน็ตครับ ไฟท้ายใหม่(ในไทยมีเอาเข้ามาขายแล้ว) ไฟตัดหมอกใหม่ เพิ่มจอ MID และรีโหมดใหม่ หลักๆประมาณนี้

ส่วน CX-5 ผมก็ชอบนะดูแจ่มดีสวยเลยแหละ ได้เครื่อง 2.2 ด้วยน่าจะแรงพอตัว แรงม้า แรงบิด เยอะกว่า Cap
รีวิวต่างประเทศก็ให้คะแนนชนะ SUV Size เดียวกันทุกคัน
Cap เครื่อง 2.0  163hp 360Nm และต้องแบกน้ำหนักรถ 2 ตัน เสียเปรียบเรื่องเครื่องยนต์และน้ำหนักรถอยู่พอสมควร

ส่วน XV อยู่บนถนนแล้วสวยเด่นดีครับ ไฟท้ายตอนกลางคืนสวยดี
แต่เห็นแล้วเล็กกว่า Cap พอสมควรเลยครับดูเหมือน Wagon ยกสูงมากกว่า SUV

XV            ยาว 4,450 มิลลิเมตร กว้าง 1,780 มิลลิเมตร สูง 1,570 มิลลิเมตร ระยะฐานล้อ 2,635 มิลลิเมตร น้ำหนักรถ 1,430 กิโลกรัม
CX-5        ยาว 4,540 มิลลิเมตร กว้าง 1,840 มิลลิเมตร สูง 1,710 มิลลิเมตร ระยะฐานล้อ 2,700 มิลลิเมตร น้ำหนักรถ 1,6xx กิโลกรัม
Captiva    ยาว 4,673 มิลลิเมตร กว้าง 1,850 มิลลิเมตร สูง 1,756 มิลลิเมตร ฐานล้อ 2,707 มิลลิเมตร น้ำหนักรถ 1,986 กิโลกรัม

ผมว่าควรรอ CX-5 ก่อน ไปลองแล้วค่อยตัดสินใจ เพื่อให้ได้รถที่ถูกใจที่สุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2013, 15:50:58 โดย Nyquist »

ออฟไลน์ Biteonehand

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 16:03:51 »
ขอนอกเรื่องนะครับ วันนี้เจอขบวนครูซที่เส้นวิภา ประมาณ10โมงเช้า แต่ละคัน เท่ๆทั้งนั้น แต่มีกระดาษแปะเต็มรถเลย ประมาณว่าประท้วงGM มีอยู่แผ่นนึง ผมอ่านแล้วฮามาก "ซื้อรถมือ1 เหมือนได้รถมือ2 ปวดตับจริงๆ"  :o

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 16:05:44 »

ขอบคุณอีกครั้งครับ งั้นก็คงต้องรอต่อไปครับ ใจจริงก็เล็ง นิว7 อยู่ครับ  แต่มาเห็นโปรแรงๆเข้าก็เลยแอบมีใจครับ  เพราะจริงแอบชอบน้องแคปอยู่ แต่ก็ไม่กล้าลองครับ

ผมขอตอบนะ ไม่ได้มาเชียร์
แต่ตอบในฐานะผู้ใช้จริง

ผมออกรถมาเมื่อตุลาปีที่แล้ว ตัวดีเซล วิ่งมา 16,xxx โล

- เรื่องการขับขี่นี่หายห่วงครับ อยากให้ไปลอง อย่าเชื่อคนอื่นถ้ายังไม่ได้ลอง ถ้ายังรู้สึกอืดแต่อยากได้ Cap ก็เอาไป remap รับรองแรงสมใจ ใน club ทำกันหลายคัน
- เรื่องปัญหาตัวรถ ยังไม่เจอครับ เป็นรถ lot ใหม่ (หลังเดือนตุลา 2012 จะเป็นรถ lot ใหม่ ปรับปรุงตัวรถหลายๆอย่าง สังเกตุง่ายๆ LSX จะเพิ่ม USB มาให้)
- เรื่อง 0 มีปัญหาหลาย 0 จริงครับ ปัญหาที่ 0 นี่แหละครับตัวดี ทำให้ชื่อเสียง Chev ติดลบอยู่เสมอแต่ถ้าอยู่ กทม 0 ดีๆก็พอมีอยู่ เช่น โพธิ์แก้ว บางบัวทอง รามอินทรา และอีกหลาย 0 ส่วนต่างจังหวัดก็คงต้องดูเป็นรายจังหวัดไป
- เรื่องอะไหล่ อะไหล่หลายรายการรอนาน(พวกอะไหล่ นำเข้า) เช่น อะไหล่ที่เกี่ยวกับระบบขับขี่ เครื่องยนต์ เกียร์ ส่วนอะไหล่อื่นก็ปกติ
- เรื่องเบาะแถว 3 ถ้าคิดว่า PPV นั่งสบายกว่า Cap คุณลองไปนั่งฟอจูนดูแล้วมานั่ง Cap แล้วจะรู้ว่าคุณคิดผิด ผมถึงบอกว่าอยากให้ไปลองดูก่อน
- เรื่องความรับผิดชอบ ผมคิดว่า Chev รับผิดชอบดีกว่าเจ้าตลาดนะ ถ้ารถมีปัญหาเค้ายินดีเปลี่ยนเครื่องยนต์ เกียร์ หรือเปลี่ยนคันให้เลยแล้วแต่กรณีไป ส่วนกรณี Cruze เค้าก็เปลี่ยนเกียร์ให้ทุกคันที่มีปัญหา แต่ปัญหาตอนนี้คือมันผิดที่ออกแบบเกียร์มาไม่ดี ทำให้เกียร์ร้อน และ Chev ยังแก้ไม่ได้
- เรื่องเปลี่ยนโฉม ที่เกาหลีเพิ่ง MC ไปเมื่อ 2-3 เดือนก่อน คิดว่าจะตามมาในไทยประมาณปีหน้า Model นี้ก็คงอยู่ในตลาดต่อไปอีกสัก 2-3 ปีถึงจะเปลี่ยนโฉมใหม่
ตัว MC สามารถหาดูได้ในเน็ตครับ ไฟท้ายใหม่(ในไทยมีเอาเข้ามาขายแล้ว) ไฟตัดหมอกใหม่ เพิ่มจอ MID และรีโหมดใหม่ หลักๆประมาณนี้

ส่วน CX-5 ผมก็ชอบนะดูแจ่มดีสวยเลยแหละ ได้เครื่อง 2.2 ด้วยน่าจะแรงพอตัว แรงม้า แรงบิด เยอะกว่า Cap
รีวิวต่างประเทศก็ให้คะแนนชนะ SUV Size เดียวกันทุกคัน
Cap เครื่อง 2.0  163hp 360Nm และต้องแบกน้ำหนักรถ 2 ตัน เสียเปรียบเรื่องเครื่องยนต์และน้ำหนักรถอยู่พอสมควร

ส่วน XV อยู่บนถนนแล้วสวยเด่นดีครับ ไฟท้ายตอนกลางคืนสวยดี
แต่เห็นแล้วเล็กกว่า Cap พอสมควรเลยครับดูเหมือน Wagon ยกสูงมากกว่า SUV

XV            ยาว 4,450 มิลลิเมตร กว้าง 1,780 มิลลิเมตร สูง 1,570 มิลลิเมตร ระยะฐานล้อ 2,635 มิลลิเมตร น้ำหนักรถ 1,430 กิโลกรัม
CX-5        ยาว 4,540 มิลลิเมตร กว้าง 1,840 มิลลิเมตร สูง 1,710 มิลลิเมตร ระยะฐานล้อ 2,700 มิลลิเมตร น้ำหนักรถ 1,6xx กิโลกรัม
Captiva    ยาว 4,673 มิลลิเมตร กว้าง 1,850 มิลลิเมตร สูง 1,756 มิลลิเมตร ฐานล้อ 2,707 มิลลิเมตร น้ำหนักรถ 1,986 กิโลกรัม

ผมว่าควรรอ CX-5 ก่อน ไปลองแล้วค่อยตัดสินใจ เพื่อให้ได้รถที่ถูกใจที่สุดครับ

ขอบคุณสำหรับ ข้อมูลดีดี ครับ เดวจะไปลองดูครับ.................กลัวลองแล้วจะติดใจครับ 5555+

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 19:07:33 »
แวะกลับมาบอกในญานะผู้ใช้เช่นกันครับ
Club captiva มีสมาชิกไม่มากครับ สมาชิก
ส่วนใหญ่ที่เข้ามาสมัครเะร่ะเจอปัญหาเลยสมัคร
มาเพื่อหาทางแก้ และหาความรู้กันซะส่วนใหญ่เลย
ดูเหมือนว่าจะปัญหาเยอะครับ แต่ที่จริงแล้ว
คนที่ใช้แต่ไม่เข้ามาสมัครมีเยอะมาก อากับป้าผม
ก็ใช้แต่ไม่ได้สมัคร

ผมเองใช้ LTZ มาปีกว่าๆ วิ่งมา 18,000 กม.
ไม่เคยเจอปัญหาใดๆตามที่ในเว็ปคุยกันเลย
รถอากับป้าก็ไม่มีปัญหาใดๆทั้งสิ้น

แถมรถผมติด LPG ตั้งแต่ ออกจากศูนย์ ก็
ไม่เห็นจะไมีปัญหาอะไรเลยครับ ใช้ดีและมี
ความสุขกับมันมาก
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 19:41:25 »
ถือว่าลดเยอะครับ

คงเป็นการต้อนรับ CX-5

รอดูตัวจริงของ CX-5 ครับ เพราะถ้าในรูป ผมชอบเจ้าแคปหมูมากกว่าเยอะ

สปอร์ตนิดๆ หรูหราหน่อยๆ

ออฟไลน์ 470127

• BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 08:18:02 »
ผมซื้อ cap ดีเซล ขับ 2 มาตอนต้นปี เซลให้ส่วนลดเงินสดมาประมาณ 40,000 บาท
แต่ผมขอเปลี่ยนเป็นประกัน ช 1 กะขอแถมจุกจิกแทน ตอนนี้ใช้มาประมาณ 5000 กม รถยังปกติดี (มั่ง  :P)

ถามว่ารถใช้ดีไหม ก็ดีนะ อัตรากินน้ำมันก็ประมาณที่คุณจิมมี่เคยทดสอบในรีัวิว ถ้าวิ่งทางไกล เท้ากดขันเร่งนิ่งๆ ก็ประหยัดใช้ได้
แต่ปกติผมขับจากพระราม 2 ไปทำงานสุขุมวิท รถก็ติดเหมือนกัน อัตรากินน้ำมันก็ไม่ได้เลวร้ายเท่าไร
ยิ่งถ้าเทียบกับรถคันเก่า e34 เครืื่อง m50 2.4L กินน้ำมันแบบต่างกันฟ้ากะเหวเลยจริงๆ

ส่วนอัตราเร่งแซง เครื่องดีเซลก็ไว้ใจได้ แรงดึงมีพอสมควร ขับได้ไม่เครียด
การทรงตัวใช้ได้แต่พวงมาลัยเบามากไป ผมไม่เคยชอบเท่าไร เพราะ e34 คันเก่า พวงมาลัยน้ำนักดีกว่าเยอะ ขับเร็วๆ แล้วมั่นใจกว่า

การเก็บเสียงภายนอกทำได้ดีครับ แทบไม่ได้ยินเสียงอันเป็นเอกลักษณ์ของเครื่องดีเซลที่ดังกว่าเบนซิน
แต่ภายในจะมีเสียงก๊อกๆ แก๊กๆ ของพลาสติกในรถบ้าง ส่วนตัวผมเฉยๆนะ ไม่ซีเรียส

เรื่องรูปทรงของรถ ก็แล้วแต่คนชอบ ส่วนตัวผมก็โอเคอยู่ หน้าดุดี ถึงแม้โฉมนี้จะออกมานานละ ผมก็ถือว่าซื้อรถมาใช้อะครับ
สักวันก็ต้องตกรุ่น อย่าง e34 ผมใช้มา 20 ปี ตกไปไม่รู้กี่รุ่น ผมก็เฉยๆ นะ ไม่คิดมาก
ขอแค่รถขับได้ ขับดี ไม่เสียกลางทาง มีอะหลั่ยให้ซ่อม มีอู่ดีๆ ซ่อมได้ แค่นั้นก็พอ ใช้รถกันยาวๆ ไป
ตอนนี้ผมก็คิดๆ ไว้ละว่า หลังหมดประกัน จะไปอู่นอกที่เคยดูแล e34 คันเก่า
เพราะถามๆ ที่อู่ละ เค้าบอกดูแลให้ได้ ก็สบายใจไปเปราะหนึ่ง

;D

ขอให้ จขกท โชคดี ได้รถดีๆ ไว้ใช้สักคันละกันครับ