ผู้เขียน หัวข้อ: น้องใหม่ซิงๆ ขอสอบถามข้อมูล Camry 2003 2.4G หน่อยครับ  (อ่าน 34193 ครั้ง)

ออฟไลน์ obiwan001

• Jr. Member
  • **
เหอๆ ปกติเป็นอีแอบ(อ่าน)ตลอดครับ โดยเฉพาะ review ของเฮียจิมเค้า

วันนี้จะถอยรถคันแรกในชีวิตครับ เลยอยากจะสอบถามว่า

Camry 2003 2.4G

พี่ๆน้องๆคิดว่าสมรรถนะรถเป็นไงบ้างครับ วิจารณ์เต็มที่เลย จะใช้เป็นเกณฑ์ในการพิจารณาครับ

(ปล.ติดแก๊สแน่นอนครับ เหอๆ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2009, 21:14:38 โดย obiwan001 »

ออฟไลน์ k_chien

• Newbie
  • *
Re: น้องใหม่ซิงๆ ขอสอบถามหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 20:38:41 »
เหอๆ สงสัยจะโดนดุเรื่องหัวข้อคำถามอีกละมั้ง...

ออฟไลน์ Ninezti

• Hero Member
  • Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
Re: น้องใหม่ซิงๆ ขอสอบถามหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 21:17:47 »
ตอนนี้ ที่ใช้อยู่ คือ 2.4 q ครับ 2003 ผมว่านั่งไม่สบายมากๆ

เทียบกับ accord  01 ยังสบายกว่า เยอะครับ กระชับกว่า camry ครับ 

แต่รถผมไม่ติดแก็สนะครับ

ก็มีแต่ใต้ท้องรถอะท่อไอเสียที่มันห้อยจังเลยจะติดพื้นอยู่ละ

อย่างอื่นก็ดีนะแต่ติอยู่2-3อย่าง1 เบาะ  2  ท่อ มันชอบครูด 55    3 ขับเกิน 130 เสียงดังมากก  accord ยังไม่ดังเท่านี้เลย   

คห ส่วนตัว 

ที่มีคันนี้  และ accord ที่เอามาเปรียบเทียบครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

Re: น้องใหม่ซิงๆ ขอสอบถามข้อมูล Camry 2003 2.4G หน่อยครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 21:27:48 »
ถ้าสนใจจริงๆ 2.4 เอารุ่น Q ดีกว่าครับ
ได้ side airbag + VSC ด้วย

อัตราเร่งก็อยู่ในระดับทั่วไป 0-100km/h รวมทั้งอัตราเร่งในช่วงต่างๆ ก็วิ่งไม่หนีรถเครื่อง 1500 เท่าไหร่
ช่วงล่างถ้าไม่ได้ขับเร็ว ก็ถือว่าดีในใช้ได้ในระดับหนึ่ง
ถ้าขับเร็วต้องปรับปรุงครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: น้องใหม่ซิงๆ ขอสอบถามข้อมูล Camry 2003 2.4G หน่อยครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 22:03:49 »
ผมเคยใช้2.4Qครับ ปี2002

อัตราเร่ง ไม่ขี้ริ้วขี้เหร่นัก แต่จะเริ่มตันที่ประมาณ140 แต่ข้อดีคือเปลี่ยนเกียร์นุ่มนวล แทบไม่รู้สึกว่ารถมีการเปลี่ยนเกียร์ หรือ แม้แต่ใช้โหมดสปอร์ท
เบรค ไม่เลวนัก แต่ขอแนะนำให้เปลี่ยนผ้าเบรคไปใช้ของดีหน่อย
เครื่องเสียง เปลี่ยนเถอะครับ เสียงแย่ หัวอ่านเปราะ มันดีแค่หน้าตาเข้ากับตัวรถเท่านั้นแหละ
ช่วงล่าง ขอแนะนำให้เปลี่ยนยี่ห้อโช้ค เพราะของติดรถโดนขึ้นแบล็คลิสท์ที่มักจะมรณภาพคาฮอยท์
จะเชื่อไหมว่า ผมอยากจะบอกว่าแผงประตูของรุ่นนี้ ดูดีกว่าของรุ่นปัจจุบันเสียอีก เพราะตัวปัจจุบันมันดูก๊องแก๊งมาก
เบาะ นั่งแล้วเมื่อยในทุกที่นั่ง (ACV40ก็ยังเมื่อย แต่น้อยลงหน่อยนึง) แต่ได้ยินมาว่ามีร้านรับเสริมเบาะ ลองหาๆดูครับ
เซนเซอร์ช่วยถอย มันใช้ดีนะ แต่บางทีอาจสร้างความรำคาญตอนติดไฟแดงแล้วมีรถมาจอดใกล้ๆเซนเซอร์

ผมว่านะ กัดฟันอีกนิดถอย 2.4Q ดีกว่าครับ รุ่นก่อนไมเนอร์เชนจ์มีบางคันที่ติดDVDมาเลย

และ พี่ต้า เป็นรถที่ติดแก๊สแล้วจบครับ ทั้ง LPG และ CNG

ออฟไลน์ berm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 22:18:19 »
ใช้อยู่พอดีเลยครับ 2.4g ปี 2003 จากที่ใช้ก็ชอบมานะครับ option ที่อยากได้แล้วมันไม่มีก็มีแค่ vsc อย่างเดียวก้เลยตัดใจไม่เอาตัว q เบาะนั่งที่ใครว่ามันไม่สบายแต่ผมว่ามันสบายกำลังดีเลยครับ ผมสูง 174 หนัก 58 ครับ เครื่องก็แรงใช้ได้เลยครับชอบตรงกำลังมันมาทุกรอบเลยอะครับ มันไม่ต้องรอรอบเลย เสียงเครื่องก็โอเคนะแน่นดีเวลารอบสูงเสียงก็หวานดี แต่ถ้ามีเกียร์ 5 คงดีกว่านี้ กินน้ำมันในเมือง 7.5 กม/ลิตร นอกเมือง 12 กว่าเคยได้ดีสุด 13 ที่ความเร็ว 110 ช่วงล่างนี่ก็ต้องทำนิดหน่อย ของผมเปลี่ยน monroe sensatrac ไปชุดนึงดีขึ้นกว่าเดิมเยอะครับ แต่ก็ยังต้องระวังนิดหน่อยอย่าขับเร็วไปนัก ผมว่าไม่เกิน 140 ดีสุดสำหรับรุ่นนี้ ถ้าไม่เครียดเดินทางต่างจังหวัดก็ 120 ครับไม่เครียดเลย เบรคพอใช้ครับ แต่แปลกตรงที่ว่าเคยขับมา 4 คันทั้งรุ่น 2.0 และ 2.4 feeling เบรกแต่ละคันความหนึบ ระยะคันเบรก มันไม่เท่ากันสักคันเลยครับ งง ถ้าให้เทียบกับ accord (เคยเอามาใช้อยู่พักนึง รุ่น 2.0 ปี 2006) โฉมไฟท้ายสามเหลี่ยม ผมต้องบอกว่าผมไม่ปลื้ม accord เลยครับ เบาะใหญ่กว่าจริงครับ แต่มันแข็งครับนั่งแล้วปวดหลัง เครื่องก็รอรอบครับขับแล็วไม่ไหวครับ เครื่องสองพันของ camry ดีกว่าเยอะครับ เวลาแซงนี่พุ่งกว่าเห็นๆ คือถ้าออกตัวพร้อมกันนี่ accord กินครับ แต่ถ้าขับๆ มาแล้วจะเร่งแซง จังหวะที่กระแทกคันเร่งลงไป camry จะตอบสนองดีกว่าอย่างชัดเจน แต่ accord ดีกว่าตรงความประหยัดครับวิ่งต่างจังหวัด 14 โลกว่าต่อลิตรครับเพราะมันมีห้าเกียร์มาช่วย ช่วงล่าง accord เข้าโค้งนี่ต้องยอมรับว่าเข้าได้เร็วกว่า camry ครับ แต่ถ้าเจอถนนเป็นคลื่นนี่ท้ายมันจะเด้งครับ พวงมาลัยความหนักแน่นสู้ camry ไม่ได้ครับ reflect การตอบสนองมันแปลกๆครับเวลาขับเข้าโค้งมันจะรู้สึกขืนๆครับ แต่ทางตรงนี่น้ำหนักจะหนักกว่า camry ครับ ที่เก็บของท้ายรถ camry ใหญ่กว่าชัดเจนครับ เพราะ accord ให้ล้ออัลลอย 5 วงครับมันเลยทำให้ที่เก้บของเตี้ยกว่าครับ วัสดุภายในผมชอบ camry มากกว่าครับ accord นี่ดูพลาสติกหมดเลยครับส่วน camry นี่ตรงคอนโซลมันจะมีส่วนที่นิ่มๆอยู่  ความแน่นหนาของตัวถังนี่ต้องให้ camry เหมือนกันครับ หลังกันชนหน้ามีคานขนาดใหญ่พร้อมเสริมด้วยโฟมทั้งคู่ครับ แต่ข้างหลังนี่ accord กลวงครับมันไม่มีคานหลังกันชนครับโดนอะไรนิดหน่อยมันเข้าเลยครับ แต่ camry จะมีคานเหล้กหลังกันชนด้วยแต่ไม่มีโฟมเหมือนข้างหน้า แต่ก็ยังสู้ teana ไม่ได้ครับเพราะมีโฟมทั้งหน้าและหลัง  แล้วที่คนบอกว่าท่อไอเสียของ camry มันห้อยและครูดนี่ผมยังไม่เคยพบว่ามันครูดสักครั้งเลยครับขนาดนั่ง 6 คนแบนติดพื้น มันก็ครูดแต่กลางรถตอนขึ้นคอสะพาน ไม่ครูดท่อไอเสียครับยืนยืน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 22:22:07 »
ความเห็นข้างบน ต้องขอโทษคนอ่านด้วยนะครับ โพสเสร็จพึ่งเห็นว่า มันติดกันเป็นพืดเลย

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 22:36:16 »
ใช้อยู่พอดีเลยครับ 2.4g ปี 2003 จากที่ใช้ก็ชอบมานะครับ option ที่อยากได้แล้วมันไม่มีก็มีแค่ vsc อย่างเดียวก้เลยตัดใจไม่เอาตัว q

เบาะนั่งที่ใครว่ามันไม่สบายแต่ผมว่ามันสบายกำลังดีเลยครับ ผมสูง 174 หนัก 58 ครับ

เครื่องก็แรงใช้ได้เลยครับชอบตรงกำลังมันมาทุกรอบเลยอะครับ มันไม่ต้องรอรอบเลย เสียงเครื่องก็โอเคนะแน่นดีเวลารอบสูงเสียงก็หวานดี แต่ถ้ามีเกียร์ 5 คงดีกว่านี้ กินน้ำมันในเมือง 7.5 กม/ลิตร นอกเมือง 12 กว่าเคยได้ดีสุด 13 ที่ความเร็ว 110

ช่วงล่างนี่ก็ต้องทำนิดหน่อย ของผมเปลี่ยน monroe sensatrac ไปชุดนึงดีขึ้นกว่าเดิมเยอะครับ แต่ก็ยังต้องระวังนิดหน่อยอย่าขับเร็วไปนัก ผมว่าไม่เกิน 140 ดีสุดสำหรับรุ่นนี้ ถ้าไม่เครียดเดินทางต่างจังหวัดก็ 120 ครับไม่เครียดเลย

เบรคพอใช้ครับ แต่แปลกตรงที่ว่าเคยขับมา 4 คันทั้งรุ่น 2.0 และ 2.4 feeling เบรกแต่ละคันความหนึบ ระยะคันเบรก มันไม่เท่ากันสักคันเลยครับ งง

ถ้าให้เทียบกับ accord (เคยเอามาใช้อยู่พักนึง รุ่น 2.0 ปี 2006) โฉมไฟท้ายสามเหลี่ยม ผมต้องบอกว่าผมไม่ปลื้ม accord เลยครับ เบาะใหญ่กว่าจริงครับ แต่มันแข็งครับนั่งแล้วปวดหลัง เครื่องก็รอรอบครับขับแล็วไม่ไหวครับ เครื่องสองพันของ camry ดีกว่าเยอะครับ เวลาแซงนี่พุ่งกว่าเห็นๆ

คือถ้าออกตัวพร้อมกันนี่ accord กินครับ แต่ถ้าขับๆ มาแล้วจะเร่งแซง จังหวะที่กระแทกคันเร่งลงไป camry จะตอบสนองดีกว่าอย่างชัดเจน แต่ accord ดีกว่าตรงความประหยัดครับวิ่งต่างจังหวัด 14 โลกว่าต่อลิตรครับเพราะมันมีห้าเกียร์มาช่วย

ช่วงล่าง accord เข้าโค้งนี่ต้องยอมรับว่าเข้าได้เร็วกว่า camry ครับ แต่ถ้าเจอถนนเป็นคลื่นนี่ท้ายมันจะเด้งครับ

พวงมาลัยความหนักแน่นสู้ camry ไม่ได้ครับ reflect การตอบสนองมันแปลกๆครับเวลาขับเข้าโค้งมันจะรู้สึกขืนๆครับ แต่ทางตรงนี่น้ำหนักจะหนักกว่า camry ครับ ที่เก็บของท้ายรถ camry ใหญ่กว่าชัดเจนครับ เพราะ accord ให้ล้ออัลลอย 5 วงครับมันเลยทำให้ที่เก้บของเตี้ยกว่าครับ

วัสดุภายในผมชอบ camry มากกว่าครับ accord นี่ดูพลาสติกหมดเลยครับส่วน camry นี่ตรงคอนโซลมันจะมีส่วนที่นิ่มๆอยู่  

ความแน่นหนาของตัวถังนี่ต้องให้ camry เหมือนกันครับ หลังกันชนหน้ามีคานขนาดใหญ่พร้อมเสริมด้วยโฟมทั้งคู่ครับ
แต่ข้างหลังนี่ accord กลวงครับมันไม่มีคานหลังกันชนครับโดนอะไรนิดหน่อยมันเข้าเลยครับ แต่ camry จะมีคานเหล้กหลังกันชนด้วยแต่ไม่มีโฟมเหมือนข้างหน้า แต่ก็ยังสู้ teana ไม่ได้ครับเพราะมีโฟมทั้งหน้าและหลัง  แล้วที่คนบอกว่าท่อไอเสียของ camry มันห้อยและครูดนี่ผมยังไม่เคยพบว่ามันครูดสักครั้งเลยครับขนาดนั่ง 6 คนแบนติดพื้น มันก็ครูดแต่กลางรถตอนขึ้นคอสะพาน ไม่ครูดท่อไอเสียครับยืนยืน

มาแบ่งประโยคให้ครับ น่าจะอ่านง่ายขึ้นบ้าง

ส่วนที่ผมไฮไลท์
สีเหลือง ยางอะไหล่คัมรี่ มันก็ไซส์เดียวกันกับล้ออื่นๆน่ะแหละครับ 2.4Q ก็เป็นล้อกระทะขอบ16 ส่วน ACV40 2.4V เป็นล้อกระทะขอบ17 (-_-") แต่แอกคอร์ดให้ล้อแม็ก
สีชมพู จริงครับ ผมเคยตุ๋ย เอ๊ย ชนท้ายแอกคอร์ดรุ่นไฟก้อนเดียว รถผมกันชนเสียรูปไปนิดหน่อยและสีกระเทาะ แต่คู่กรณีกันชนยุบจนเห็นได้ชัด
สีเขียว แอกคอร์ด G8 ที่ผมขับ ตอนจะถอยเข้าบ้านจะต้องไล่คนลงก่อนครับ เพราะมันติดท้อง ถ้านั่ง2คนยังพอถอยเข้าได้อย่างระมัดระวัง แต่ถ้า3คนติดสนิท (-_-")

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 06:36:55 »
ขอบคุณมากๆเลยครับ ได้ความรู้ขึ้นจมหูเลย พอดีว่าเลือกไม่ค่อยได้อ่ะครับ เลยเอารุ่นนี้มาถาม

แสดงว่าถ้าได้รถมาจริงเนี่ย Camry ตัวนี้ควรเปลี่ยน"โช้ค"เป็นอย่างแรกใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ ginger02

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 08:48:03 »
คงไม่ใช้เฉพาะ shock อย่างเดียวนะครับ  น่าจะมองเป็นภาพรวมๆไปเลยอย่างของผมช่วงที่ซื้อรุ่นไฟไม่บรรทัดมาก็เข้าศูนย์ให้ตรวจสอบทั้งหมด คือ เสียบกล่องตรวจสอบโปรแกรมและตรวจสอบสภาพช่วงล่างต่างๆ  เขาก็จะทำรายการแนะนำมาให้ว่าควรจะต้องเปลี่ยนอะไรบ้างแล้วเราก็มาพิจารณาว่าจะต้องเปลี่ยนอะไรหรือไม่  ถ้าเปลี่ยนจะเปลี่ยนที่ศูนย์เลยหรือไม่  แต่ที่แน่นอนที่สุดหลังจากออกมาแล้วผมก็ส่งไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องทันที  น้ำมันเกียร์อัตโนมัติเปลี่ยนถ่ายโดย flushing เอาของเก่าออกมาให้มากที่สุด  ส่วน shock ที่ว่าจะเปลี่ยนถ้าไม่ได้ขับรถเร็วเป็นแบบเรื่อยๆก็ไม่ต้องเปลี่ยนรุ่นครับ  ใช้ของรุ่นเดิมตรงรุ่นรถก็ได้เพียงแต่มันเน้นความนุ่มนวลไม่ได้เน้นให้ขับแบบใช้ความเร็วครับและราคาก็ไม่แพงมากด้วย  เคยได้มีโอกาสขับรุ่นนี้บ้างภาพรวมก็ดี  เสียแต่ความรุ้สึกตอบสนองจากตัวรถมาที่คนขับมันน้อยไปต้องระวังเวลาที่ใช้ความเร็วสูง  ส่วนเรื่องติดตั้งแก๊สแนะนำว่าควรเป็นแบบหัวฉีดจะดีกว่าครับ  ผมใช้มาแล้วประมาณ 1xx,xxx กม.ก็ยังดีอยู่มีเปลี่ยนหัวฉีดแก็สไป 1 ห้วเมื่อเดือนที่ผ่านมา

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 12:02:17 »
เรื่องยางอะไหล่ camry  นี่ต้องขอบอกว่า จริงแฮะว่ามันให้ขนาดเดียวกับล้ออัลลอย แต่ว่าทำไมพอเปิดฝากระโปรงท้ายของ accord
ออกมาแล้วตรงที่เป็นที่ใส่ยางอะไหล่มันสูงเป็นขั้นขึ้นมาเลยอะครับ เคยใช้ไปส่งพ่อกับแม่ที่สนามบิน กว่าจะยัดกระเป๋า samsonite
ใบใหญ่ 2 ใบลงไปได้นี่เหนื่อยเลยครับ ถ้าเป็น camry นี่สบายครับเพราะจะวามตั้งก็ได้ จะวางซ้อน 2 ใบก็ได้ แต่ accord วางตั้งก็
ปิดฝากระโปรงไม่ได้ วางซ้อนก็ปิดไม่ลงอีก ต้องจับเข้าแนวนอนข้างกัน 2 ใบแบบพอดีเป๊ะ เอาเข้าก็ยาก เอาออกก็ยาก

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 13:18:36 »
รุ่นเดียวกับที่บ้านเลย เหอะๆ

อัตราเร่ง
ถือว่าดีนะครับ กดเป็นมา ขนาดรถตอนนี้ใช้มาหลายมือ+หลายปีแล้ว
กดแปปเดียว ไป140แล้ว กำลังเครื่องเหลือเฟือครับ
เร่งแซงปลอดภัย ตีนต้น กลางโอเค แต่ตีนปลายไม่ไหวครับได้แค่ราวๆ190

กินน้ำมัน
ถือว่าดีเลยครับ คุณพ่อขับไป-กลับ พระราม6-พัฒนาการ รถติดหนักๆทุกวันมา7ปีแล้ว
อัตราบริโภคยังเท่าเดิม(8-9 กม/l มีบางทีก็ถึง10นะ)  เคยได้ต่ำสุด6กม./l
ถ้านอกเมือง 13-16กิโล/ลิตร แน่นอนครับ ขับราวๆ100-130
แต่ยังดีหน่อย ถ้ากดเกิน160 ก็เรียกว่ายังไม่ซดมาก

ช่วงล่าง
นุ่มสบาย ไม่ย้วยมาก นั่งแล้วไม่เวียนหัว
การขับขี่ รู้สึกเลยว่าช่วงล่างไม่ดีกว่ารถธรรมดาๆเลย
แคมรี่ ได้เปรียบแค่รถมันใหญ่ เลยดูหนักแน่นกว่ารถเล็ก
ไม่เหมาะอย่างยิ่ง ถ้าจะเอาไปขับแรงๆ

ส่วนเรื่องใช้งานทั่วไป
ก็ตามประสารถใหญ่ครับ กว้าง โปร่ง แต่เบาะรองนั่งไม่ดี เบาะนั่งแล้วไม่ค่อยสบาย
ท้ายรถใหญ่ จุมากๆ จะติดแก๊สก็ยังมีที่เหลือเฟือ
แอร์เย็นสบายครับ เรื่องแอร์ใช้มา7-8ปีแล้ว ยังไม่มีปัญหาเลย

การบำรุงรักษา
เข้าบำรุงรักษาตามระยะครับ ค่าใช้จ่ายถูก เลี้ยงง่าย ไม่ดื้อ ไม่งอแง
ช่วงล่างเคยซ่อมครั้งนึง ส่วนเรื่องเครื่องยนต์+เกียรไม่เคยมีปัญหาเลย
ผมว่ารุ่นนี้ เครื่องกับเกียรแทบจะหมดห่วงจริงๆ
ค่าใช้จ่ายอื่นๆก็ถูกครับ รถรักบ้าน ไม่รักอู่ เป็นรุ่นนึงที่โอเคเลยครับ

สรุป
รถสไตล์ผู้ใหญ่ ขับนิ่มๆ แรงสั่งได้ กินน้ำมันเหมาะสม ดูแลง่าย เลี้ยงง่าย
แต่ช่วงล่างไม่ค่อยดี เกาะถนนเพราะรถใหญ่ เบาะนั่งไม่สบาย
ถ้าให้เกรดรถคันนี้ ผมให้ B+ ครับ

ปล. คุณพ่อดูแลรถอย่างดี(กว่าลูกอีก T^T) เข้าศูนย์ตลอด ใช้ถนอมมากๆ เชคระบบตลอด เปลี่ยนทุกอย่างตามระยะ
      นี่อาจเป็นส่วนนึงที่ผมว่า รถคันนี้เป็นรถที่ดีมากๆในสายตาผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2009, 13:23:36 โดย YenChar »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 14:21:42 »
สิ่งที่ต้องระวังของรถรุ่นนี้คือ ช็อกอัพ ซึ่งเป็นปัญหาที่ โตโยต้า ก็ปวดกบาล

ยกรถขึ้นฮอยล์ เมื่อไหร่ ช็อกอัพ ได้ค้าง ตายกันพอดี

รถคนรอบข้างก็มีเคลมกันไปหลายรายเหมือนกัน ครับ

ตำแหน่งนั่ง สูงไป สำหรับแคมรี
เบาะนั่งหลังนั่งไม่สบายนัก แต่ตำแหน่งวางแขน ดีกว่ารุ่นใหม่

เครื่อง แรงสมตัว โอเค กำลังดี ช่วงล่าง ผมว่า แค่พอรับได้ ไม่ถึงกับดีมากนะครับ

ทั้งหมดนี้ พูดจาก รถที่เคยลองขับ เมื่อเพิ่งเปิดตัว รุ่นไมเนอร์เชนข์ ครับ

ถ้าทำได้ มองรุ่นอื่นดีกว่าไหม?

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 14:24:35 »
รุ่นเดียวกับที่บ้านเลย เหอะๆ

อัตราเร่ง
ถือว่าดีนะครับ กดเป็นมา ขนาดรถตอนนี้ใช้มาหลายมือ+หลายปีแล้ว
กดแปปเดียว ไป140แล้ว กำลังเครื่องเหลือเฟือครับ
เร่งแซงปลอดภัย ตีนต้น กลางโอเค แต่ตีนปลายไม่ไหวครับได้แค่ราวๆ190

กินน้ำมัน
ถือว่าดีเลยครับ คุณพ่อขับไป-กลับ พระราม6-พัฒนาการ รถติดหนักๆทุกวันมา7ปีแล้ว
อัตราบริโภคยังเท่าเดิม(8-9 กม/l มีบางทีก็ถึง10นะ)  เคยได้ต่ำสุด6กม./l
ถ้านอกเมือง 13-16กิโล/ลิตร แน่นอนครับ ขับราวๆ100-130
แต่ยังดีหน่อย ถ้ากดเกิน160 ก็เรียกว่ายังไม่ซดมาก

ช่วงล่าง
นุ่มสบาย ไม่ย้วยมาก นั่งแล้วไม่เวียนหัว
การขับขี่ รู้สึกเลยว่าช่วงล่างไม่ดีกว่ารถธรรมดาๆเลย
แคมรี่ ได้เปรียบแค่รถมันใหญ่ เลยดูหนักแน่นกว่ารถเล็ก
ไม่เหมาะอย่างยิ่ง ถ้าจะเอาไปขับแรงๆ

ส่วนเรื่องใช้งานทั่วไป
ก็ตามประสารถใหญ่ครับ กว้าง โปร่ง แต่เบาะรองนั่งไม่ดี เบาะนั่งแล้วไม่ค่อยสบาย
ท้ายรถใหญ่ จุมากๆ จะติดแก๊สก็ยังมีที่เหลือเฟือ
แอร์เย็นสบายครับ เรื่องแอร์ใช้มา7-8ปีแล้ว ยังไม่มีปัญหาเลย

การบำรุงรักษา
เข้าบำรุงรักษาตามระยะครับ ค่าใช้จ่ายถูก เลี้ยงง่าย ไม่ดื้อ ไม่งอแง
ช่วงล่างเคยซ่อมครั้งนึง ส่วนเรื่องเครื่องยนต์+เกียรไม่เคยมีปัญหาเลย
ผมว่ารุ่นนี้ เครื่องกับเกียรแทบจะหมดห่วงจริงๆ
ค่าใช้จ่ายอื่นๆก็ถูกครับ รถรักบ้าน ไม่รักอู่ เป็นรุ่นนึงที่โอเคเลยครับ

สรุป
รถสไตล์ผู้ใหญ่ ขับนิ่มๆ แรงสั่งได้ กินน้ำมันเหมาะสม ดูแลง่าย เลี้ยงง่าย
แต่ช่วงล่างไม่ค่อยดี เกาะถนนเพราะรถใหญ่ เบาะนั่งไม่สบาย
ถ้าให้เกรดรถคันนี้ ผมให้ B+ ครับ

ปล. คุณพ่อดูแลรถอย่างดี(กว่าลูกอีก T^T) เข้าศูนย์ตลอด ใช้ถนอมมากๆ เชคระบบตลอด เปลี่ยนทุกอย่างตามระยะ
      นี่อาจเป็นส่วนนึงที่ผมว่า รถคันนี้เป็นรถที่ดีมากๆในสายตาผม

โอ้ว มาแบบครบทุกสัดส่วนเลยนะครับเนี่ย

ส่วนพี่จิมมี่ครับ พอดีว่าตัวนี้ที่(คิดว่าน่าจะ)ได้มาเป็นรถบ้านครับ ได้มาค่อนข้างถูกครับ (550k) เลยสนใจอยู่ เลยมาฟังทัศนะจากบุคคลอื่นๆดูหน่ะครับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 16:35:27 »
มันครูดตอนลงหรือขึ้นเนินอะครับดังด้วย

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 22:07:15 »
เรื่องยางอะไหล่ camry  นี่ต้องขอบอกว่า จริงแฮะว่ามันให้ขนาดเดียวกับล้ออัลลอย แต่ว่าทำไมพอเปิดฝากระโปรงท้ายของ accord
ออกมาแล้วตรงที่เป็นที่ใส่ยางอะไหล่มันสูงเป็นขั้นขึ้นมาเลยอะครับ เคยใช้ไปส่งพ่อกับแม่ที่สนามบิน กว่าจะยัดกระเป๋า samsonite
ใบใหญ่ 2 ใบลงไปได้นี่เหนื่อยเลยครับ ถ้าเป็น camry นี่สบายครับเพราะจะวามตั้งก็ได้ จะวางซ้อน 2 ใบก็ได้ แต่ accord วางตั้งก็
ปิดฝากระโปรงไม่ได้ วางซ้อนก็ปิดไม่ลงอีก ต้องจับเข้าแนวนอนข้างกัน 2 ใบแบบพอดีเป๊ะ เอาเข้าก็ยาก เอาออกก็ยาก

ช่วงล่างแอคคอร์ดมันเป็นแบบมัลติลิ้งครับ ใช้ที่อยู่เปลืองเป็นเรื่องปกติ แต่แคมรี่มันเป็นดูอัลลิ้งมีแขนยึดด้านล่างแค่2อันเอง ใช้ที่อยู่น้อยกว่าอยู่แล้วล่ะ

ออฟไลน์ Tee+...Lek

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2009, 17:07:28 »
ใช้อยู่ครับ แต่เป็น 2002 2.4Q นะครับ ก็เป็นอย่างที่หลายๆ ท่านว่าไปแหละครับ บุคคลิกของมันออกจะเป็นผู้ใหญ่ไปสักหน่อย แต่เหมาะกับผมนะ อิ อิ

สำหรับเรื่อง Shock Up ถ้าจำไม่ผิดจะเปลี่ยนไปตอนก่อนหมดประกัน 50,000 กม. ไปนิดหน่อย ปัจจุปันแสนกว่าๆ แล้วครับ ช่วงแรกใช้น้อยมาก แต่หลังๆ พอติดแก๊สขับไปกลับกรุงเทพฯ - แหลมฉบังทุกอาทิตย์ ก็ใช้มากขึ้น ติดแก๊สมาเกือบๆ คุ้มค่าติดแล้ว

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2009, 20:15:43 »
โอ้ว ผู้รู้เพียบเลยครับ จริงๆอ่ะก็อยากได้เพื่อนๆในบอร์ดนี้ช่วยไปดูรถด้วยแหละครับ 5555