ผู้เขียน หัวข้อ: MAZDA CX5 ทำตลาด 3 เครื่องยนต์ กับราคาเริ่มต้น 1.19 ล้านบาท  (อ่าน 13387 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: MAZDA CX5 ทำตลาด 3 เครื่องยนต์ กับราคาเริ่มต้น 1.19 ล้านบาท
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 08:10:27 »
^
^

ทำไมผมมองแวบแรกเป็น มาสด้า 3 ยกสูงหว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ SADAEW

• Full Member
Re: MAZDA CX5 ทำตลาด 3 เครื่องยนต์ กับราคาเริ่มต้น 1.19 ล้านบาท
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 08:36:11 »
.
.
.
สำหรับคนที่มองหาห้องโดยสารกว้างๆ
ผมแนะนำให้ไปมองยี่ห้ออื่นเลยครับ
เหมือนถามหาความนุ่มนวลจาก ferrari
เพราะรุ่นนี้เน้นเป็น suv แบบ sport
ที่ต่างจากรุ่นอื่นๆในตลาดอย่างชัดเจน
ถ้าหวังความกว้างบอกได้เลยว่าผิดหวังแน่นอน
แต่ถ้าอยากได้รถขับสนุกรับรองว่า
ไม่ผิดหวังครับ

ผมว่าคงไม่กว้างต่างกันมากขนาดนั้นหรอกครับ

แต่ถ้าเทียบ mazda2 กับ almera กว้างขนาดนั้นก็ยอมครับ
แต่รถระดับ SUV แบบนี้ต่างกันไม่มากหรอกครับ แต่ CX-5 พับได้หลากหลายมากกว่านะครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 08:55:14 »
ต้นทุนในการผลิตเครื่องดีเซลมันแพงกว่าเบนซินนี่ครับ วัสดุที่ใช้มาทำเครืีองก็ต้องทนแรงอัดจากเชื้อเพลิงดีเซลให้ได้นานๆ ผมมองว่ามาสด้าเองก็ไม่ใช่น้องใหม่เพิ่งวางขายนะที่ต้องพึ่งเรื่องออพชั่นในการดึงดูดลูกค้าเป็นหลัก มาสด้าเองมีฐานลูกค้าสะสมจากมาสด้า2มาสด้า3มานานหลายปีแล้ว บุคลิกสินค้าก็ชัดเจนแล้วว่ามีการเกาะถนนที่โดดเด่นกว่ายี่ห้ออื่นๆ ที่ผ่านมามาสด้าทำตัวดีมาตลอดไม่สร้างปัญหาเป็นข่าวใหญ่โต เปิดตัวช่วงนี้ถือเป็นระยะที่ดีเพราะประเด็นเรืี่องศูนย์ไม่ดีใช้กับมาสด้าไม่ได้แล้ว แล้วคราวนี้ไม่ได้มีดีแค่เกาะถนนแต่มีความแรงกับความประหยัดเพิ่มมาด้วย น่าจะเก็บลูกค้าที่ไม่กล้าเสี่ยงกับเชฟโรเล็ทและเบื่อกับฟอจูนเนอปาเจโร่เพิ่มมาเป็นฐานตัวเองได้ด้วย
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ wittymazdaFC

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 09:48:04 »
เย้  ได้เวล่ได้ พุดได้ เกิดซะที สำหรับ mazda 

mazda มีภาษี ดีเรื่อง ศูนย์อยู่แล้ว บริการดี  ถึงช่าง จะไม่ค่อยเชี่ยวชาญ

รวมทั้ง รถ ไม่จุกจิก เหมือน F

ราคา และ ออฟชั่น จัดเต็มขนาดนี้  อนาคตคง  ไม่ต่างจาก mazda 2  ที่คุ้ม เงิน จนขายดี ( จริงจริงก็ไม่คุ้มเท่าไหร่ )

แต่ cx-5  นี่ คุ้ม เงิน จริง  ราคา ที่ จ่ายไป ของที่ได้มา  OMGGGGGG  :-\
He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 09:55:08 »
ไปเจอที่ญี่ปุ่นมาครับ   โดยรวมก็สวยดี    แต่ก็ไม่ถึงกับดูแล้ว   เตะตามากเท่าไหร่

จุดขายรุ่นนี้ผมว่าอยู่ที่เครื่องยนต์ ดีเซล sky active

เพราะสีขาวมั้งครับเลยดูจืด
เหมือนทุกวันนี้ เห็นทูซอนสีขาวบนถนน ไม่รู้สึกว่าโดดเด่นเหมือนตอนเปิดตัวใหม่ๆ

ถ้าเป็นสีแดงอาจจะสวยกว่านี้

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 10:10:32 »
สวยดี ออปชั่นเลิศ

แต่อยากทราบอัตราการประหยัดน้ำมันจริงๆ ว่าจะเป็นอย่างที่พูดหรือเปล่า

ออฟไลน์ huhu515

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 11:35:35 »
ข้อเสียหลักที่ผมเซ็ง คือหลอกให้ผมรอ ร๊อ รอ รอจนเหงือกแห้ง จนถอยรถใหม่มาขับก่อนซะละ

ออฟไลน์ Zx-III

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 12:15:21 »
ท้ายมีใครคิดว่าเหมือน tucson หรือเปล่าครับ ที่บ้านสนใจดีเซลอยู่ ส่วนหนึ่งเพราะรัฐอุ้มดีเซลนี้แหละครับ อิอิ  ข้อเสียอีกอย่างคือ เตรียมเงินค่าเปลี่ยนยางรอได้เลย ขนาดของผม18นิ้วยังแพงเลย นี้ตัวtopให้มา19นิ้ว เปลี่ยนยางทีปาดเหงื่อเลยนะนั้น แต่โดยรวมรอดูตัวจริงครับ กับลองครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 12:36:46 »
มาซักทีครับ ตัวล่างสด 1.19  นี่แหละที่สุดของแจ้

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 12:38:40 »
ระบบการทรงตัวมีทุกรุ่น

ถุงลมนิรภัย ด้านหน้า ด้านข้าง ม่านนิรภัย มีทุกรุ่น
ถ้าเป็นจริง จุดนี้จะเป็นจุดขายที่น่าสนใจมาก
แต่ผมว่าcrv อาจจะปรับปรุงเพิ่มอุปกรณ์เหล่านี้มาสู้ก็ได้

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 13:58:02 »
น่าสนใจมั่กๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 19:31:53 »
รอดูราคา ออฟชั่นครับ ถ้าวัดที่เครื่องยนต์ ตัดสินใจยากจริงๆ 2.2 กับ 2.5

ส่วนเครื่องยนต์ดีเซล ต้นทุนแพงกว่าเบนซินเป็นแสนจริงครับ เลยแพงกว่า

แต่เมืองไทยถือว่าดีที่รัฐอุ้มดีเซลไว้ ไม่งั้นแพงกว่าเบนซิน

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2013, 20:09:36 »
.
.
.
สำหรับคนที่มองหาห้องโดยสารกว้างๆ
ผมแนะนำให้ไปมองยี่ห้ออื่นเลยครับ
เหมือนถามหาความนุ่มนวลจาก ferrari
เพราะรุ่นนี้เน้นเป็น suv แบบ sport
ที่ต่างจากรุ่นอื่นๆในตลาดอย่างชัดเจน
ถ้าหวังความกว้างบอกได้เลยว่าผิดหวังแน่นอน
แต่ถ้าอยากได้รถขับสนุกรับรองว่า
ไม่ผิดหวังครับ

ผมว่าคงไม่กว้างต่างกันมากขนาดนั้นหรอกครับ

แต่ถ้าเทียบ mazda2 กับ almera กว้างขนาดนั้นก็ยอมครับ
แต่รถระดับ SUV แบบนี้ต่างกันไม่มากหรอกครับ แต่ CX-5 พับได้หลากหลายมากกว่านะครับ
ลองนึกภาพ Mazda3 กับ Sylphy ดูครับ *-*

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 08:44:40 »
ผมว่าสวยนะ ยิ่งถ้าได้แต่งต่อ น่าจะสปอร์ตมากๆ

รออัตราสิ้นเปลืองเป็นตัวชี้ขาด ออปชั่นเต็ม เทคโนโลยีเต็ม ความปลอดภัยเต็มแล้ว

ออฟไลน์ Schnitzel

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 09:46:45 »
น่าจะมีรุ่นที่เติม E85 ได้นะ
น้ำมันถูกดี ไม่ต้องติดแก๊สอีก

ออฟไลน์ nemesis

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 10:30:09 »
 จริงนะ ถ้าเติม e85 ได้น่าจะตียี่ห้ออื่นได้อีกพอสมควร

ออฟไลน์ jojojotaro

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 14:52:13 »
รบกวนช่วยอธิบายหน่อยครับว่า ดีเซล ทำไมแพงกว่าเบนซินครับ หรือว่าต้องใช้เทคโนโลยีสูงกว่าครับ
 :)

เหตุผลรัฐอุ้มดีเซล
รัฐกีดกันเรื่องภาษี ทำให้ราคาเครื่องยนต์แพงฉีกออกไป สงวนให้มีขีดจำกัด เพื่อการพานิช การเกษตรกรรม เพื่อรถกระบะ ประมาณนั้น

ผมว่าน่าจะมาจากต้นทุนในการผลิต วัตถุดิบ ที่มีต้นทุนสูงกว่ากันมากกว่า

ส่วนเรื่องการใช้ไว้เืพื่อ สงวนให้มีขีดจำกัด เพื่อการพานิช การเกษตรกรรม เพื่อรถกระบะ ไม่น่าจะใช้เท่าไหร

( อย่าลืมว่าเครื่อง ดีเซลทนกว่าเครื่อง เบนซิน อยู่เเล้วในการใช้งานที่เหมื่อนๆกัน )