ผู้เขียน หัวข้อ: Accord Hybrid ใช้ระบบไฮบริดคล้ายๆ Camry หรือเปล่าครับ  (อ่าน 5470 ครั้ง)

ออฟไลน์ aunn2515

• Jr. Member
  • **
เคยอ่านผ่านตาที่ไหนไม่ทราบ ไม่แน่ใจว่าใช่รึเปล่า
เห็นว่าไม่เหมือนของ Jazz กับ Civic (เป็นไฮบริดที่ไม่ประหยัดเท่าไหร่นะ ผมว่า)
แล้วของ Accord จะเป็นแบบ Full Hybrid คล้ายๆ Camry ไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ HumanBeing90s

• Newbie
  • *
Re: Accord Hybrid ใช้ระบบไฮบริดคล้ายๆ Camry หรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 08:33:05 »

ไม่ทราบจะช่วยได้หรือเปล่า ผมก็ยังไม่ได้ดูเลย แต่เห็นเลยเอามาแปะให้ชมก่อนครับ

ออฟไลน์ BG

• **
Re: Accord Hybrid ใช้ระบบไฮบริดคล้ายๆ Camry หรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 13:05:12 »
เท่าที่ดูจาก Clip ในคห.ข้างบนแล้ว มันเป็น Hybrid ระบบเดียวกับ Toyota เลยครับ

คือ มีการใช้ระบบส่งกำลัง E-CVT, เครื่องยนต์ Atkinson cycle, มี Motor 2 ลูก

เข้าใจว่าปีสองปีนี้ เป็นช่วงที่สิทธิบัตรระบบ Hybrid ของ Toyota ทยอยหมดอายุลงพอดี จากที่จดไว้เมื่อ 20 ปีที่แล้ว
จากนี้ใครจะนำไปผลิตก็ได้แล้ว นอกจากจะพัฒนาได้สิ่งที่ดีกว่านี้
และก็น่าจะพิสูจน์ได้ระดับนึงว่าระบบนี้ยังมี Efficiency สูง ในต้นทุนที่ต่ำกว่าระบบอื่นๆ อยู่นะครับ

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 13:42:24 »
ผมดูจากใน clip เหมือนกันนะครับ ไม่เหมือนนะครับ

มี 3 โหมดขับขี่เหมือนกันแต่โหมด hybrid ของ accord เครื่องปั่นไฟเข้า generator แล้วส่งเข้า motor

ต่างกับของ toyota ตรงที่ใช้กำลังจากเครื่องกับมอเตอร์พร้อมกันครับ แต่ที่แปลกใจคือโหมด engien วิ่งเครื่องเพียวๆนี้แหละครับ

ต้องรอดู spec อีกทีว่า motor กับ batt ของ accord ทำความเร็วและความจุ batt เท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 13:50:50 »
ผมชอบที่ม้ามันเยอะจริงๆเลย เทคโนโลยีก็อัดแซงD-segmentคันอื่น

ออฟไลน์ dusitmon123

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 15:17:44 »
เห้น Hybrid ของพี่ฮอนแล้ว อยากรู้เลยว่า Hybrid Gen ใหม่ของพี่โตมันจะดีขนาดไหน อาจจะแบบลากด้วยมอเตอร์ได้ถึง 80 km/h เลยก็ได้นะ

แต่อยากให้มาไวๆ จะเปลี่ยนใจจาก Camry HV โดยพลัน

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 15:55:25 »
เห้น Hybrid ของพี่ฮอนแล้ว อยากรู้เลยว่า Hybrid Gen ใหม่ของพี่โตมันจะดีขนาดไหน อาจจะแบบลากด้วยมอเตอร์ได้ถึง 80 km/h เลยก็ได้นะ

แต่อยากให้มาไวๆ จะเปลี่ยนใจจาก Camry HV โดยพลัน

ตัวปัจจุบันถ้าแบตเต็มๆ ก็ได้ที่80นะครับ

จากคลิปที่ไม่เหมือนกับโตก็จะมีวิ่งด้วยเครื่องเพรียวๆกับชุดเกียร์ที่เพิ่มมา เครื่องถ่ายกำลังลงเกียร์ผ่านชุดครัชอีกตัวโดยไม่ต้องผ่านมอเตอร์ คาดว่าน่าจะเข้าโหมดนี้ที่ความเร็วสูงเกินกว่ามอเตอร์รับไหว

โตล๊อคไว้ที่195เพราะมอเตอร์ไปไม่ไหวแล้ว ฮอนก็เลยแก้ลำโดยต่อเครื่องลงไปที่เกียร์เลยไม่ต้องผ่านชุดมอเตอร์แล้ว เพราะฉนั้นความเร็วสูงสุดน่าจะไปได้มากกว่าโต

ออฟไลน์ BG

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 16:55:11 »
ขออภัยครับ ครั้้งแรกดูไปได้แค่ครึ่ง มันมีส่วนที่ต่างจริงๆ ด้วย
คือระบบส่งกำลังมีคลัช ที่จะเลือกส่งกำลังไปที่ล้อโดยตรง โดยไม่ผ่าน motor ด้วย แม้จะใช้คำว่า E-CVT เหมือนกัน แต่ก็เหมือนจะไม่ได้ใช้ Planetary gear

แต่จะต่างกันยังไงก็แล้วแต่ ก็ไม่น่าตื่นเต้นเท่าที่ผล EPA mileage ของ Accord Hybrid ที่ทำได้   49 / 45 / 47  (Highway / City / Combined) mpg

ในขณะที่ Camry ทำได้   43 / 39 / 41

และ Prius ทำได้  51 / 48 / 50

ผมว่า Camry และ Prius มีหนาวแน่ครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2013, 16:59:26 โดย BG »

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 16:57:36 »

ตัวปัจจุบันถ้าแบตเต็มๆ ก็ได้ที่80นะครับ

จากคลิปที่ไม่เหมือนกับโตก็จะมีวิ่งด้วยเครื่องเพรียวๆกับชุดเกียร์ที่เพิ่มมา เครื่องถ่ายกำลังลงเกียร์ผ่านชุดครัชอีกตัวโดยไม่ต้องผ่านมอเตอร์ คาดว่าน่าจะเข้าโหมดนี้ที่ความเร็วสูงเกินกว่ามอเตอร์รับไหว

โตล๊อคไว้ที่195เพราะมอเตอร์ไปไม่ไหวแล้ว ฮอนก็เลยแก้ลำโดยต่อเครื่องลงไปที่เกียร์เลยไม่ต้องผ่านชุดมอเตอร์แล้ว เพราะฉนั้นความเร็วสูงสุดน่าจะไปได้มากกว่าโต

รถผม มอเตอร์วิ่งเพียวๆ เต็มที่ก็ได้แค่ 60 ครับ (พรีอุส)
ไม่รู้เพราะน้ำหนักบรรทุกหรือเปล่า

ส่วนตัวผม พรีอุส เกิน 140 เริ่มใจสั่นๆล่ะครับ ห่วงชุดมอเตอร์มากๆ
มันพ่วงกับเกียร เกรงว่า E-CVT พัง ค่าซ่อม อาจจะซื้ออีโค้คาร์ได้คันนึง  ;D

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 19:47:08 »

รถผม มอเตอร์วิ่งเพียวๆ เต็มที่ก็ได้แค่ 60 ครับ (พรีอุส)
ไม่รู้เพราะน้ำหนักบรรทุกหรือเปล่า

ส่วนตัวผม พรีอุส เกิน 140 เริ่มใจสั่นๆล่ะครับ ห่วงชุดมอเตอร์มากๆ
มันพ่วงกับเกียร เกรงว่า E-CVT พัง ค่าซ่อม อาจจะซื้ออีโค้คาร์ได้คันนึง  ;D

ของผม80เปะเลย แต่ไม่ได้ไต่จากศูนย์นะ ตอนวิ่งอยู่ถ้าแบตเต็มๆแล้วความเร็วต่ำกว่า80 มันจะเข้าevเครื่องดับให้เลย เหยียบคันเร่งต่อถ้าไม่แรงก็จะวิ่งโหมดevไปแบบนั้น