ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยมานานแล้ว พวกที่เปิดเครื่องเสียงดัง ๆ ไม่หูหนวกกันเหรอ  (อ่าน 19716 ครั้ง)

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
มาสรุปกัน ที่ผมพยายามตอบกระทู้นี้เพื่อให้เห็นว่า

คนแต่งเครื่องเสียงเปิดเพลงในรถเสียงดังไม่ได้แย่ทุกคน มันเป็นความชอบของเค้า
คนแต่งเครื่องเสียงรถมันก็ไม่ใช่ว่ามันจะเปิดรู้กาละเทศะซะทุกคน
มันเป็นส่วนนึงที่คุณจะต้องเจอบนท้องถนนอยู่แล้ว ทั้ง
คนเมาแล้วขับ
แข่งกันบนถนนหลวง
ใช้ความเร็วสูง ชาวใส่กล่องจี้ตูดชาวบ้าน
ขับช้าชิดขวา
ท่อรถเสียงดัง
ไฟแยงตา
รถเครื่องเสียงๆดัง

ซึ่งทั้งหมดที่ผมเกริ่นมานี้ มีให้คุณได้เจอหมดละครับบนท้องถนน มันอยู่ที่จิตสำนึกของแต่ละคนด้วย
ว่าคนที่คุณเจอนั้นมันเป็นอย่างไร ผมก็ไม่ใช่คนดีเด่ เห็นแก่ตัวก็ยอมรับในบางเรือง แต่ผมก็พยายาม
ที่จะใช้ให้ถูกที่ บางครั้งเครียดๆผมก็อยากฟังเพลงเสียงดังๆ ตามอารมย์ของผม ซึ่งคุณอาจจะรำคาญ
บอกได้เลยผมไม่รู้ว่าคุณรำคาญ แต่เชื่อว่าถ้าอารมย์ผมฟังเพลงดังๆตอนนั้นคุณจะทนฟังผมไม่นานหรอก
เดี่ยวต่างคนก็แยกย้ายกันไป รถติดผมก็เปิดดังในรถผม ปิดกระจกลิมิตมันมีถ้าปิดกระจกเปิดเสียงดัง
จิตสำนึกการใช้รถใช้ถนนของแต่ละคนมันไม่เหมือนกัน แล้วแต่คุณจะเจอคนแบบไหน ต่างคนต่างใจร้อนใส่กันก็จบ
มีแต่แตกหัก ย่อยยับทั้งสองฝ่าย ใช้รถอย่างมีสติ แต่เสียงเพลงก็ทำให้คนบ้าเยอะเหมือนกันนะ
ท่วงทำนองของเสียงเพลงมีผลต่อจิตใจคนฟัง สังเกตเพลงร็อคเบสหนักๆ อารมย์คนขับจะร้อนอย่าไปแหย่
ท่วงทำนองเบาๆสบายๆ อารมย์คนขับจะชิวๆเรื่อยๆ สบายๆ
แค่ลักษณะการเปิดเพลงก็รู้แล้วว่าควรแหย่รึไม่ควรแหย่  อย่าใจร้อนใส่กัน ต่างคนต่างไปดีสุด
 ใจคนเรารับรู้ต่างกัน การรู้ผิดชอบชั่วดีต่างกัน ให้ถูกใจทุกคนก็คงไม่ได้ แต่ขอแค่ถูกที่ ถูกเวลา แค่นั้น

แต่ส่วนมากผมไม่ค่อยเปิดหรอกเสียงดังตอนรถติดแออัด

ออฟไลน์ r0okiEz

• Sr. Member
หูพวกมันคงหนวกแล้วจริงๆละ บางคันเปิดซะแบบว่าได้ยินเสียงมาแต่ไกลแต่ไม่เห็นตัวรถ เพลงก็แสนจะเสี่ยว

มีปัญญาทำเครื่องเสียง แต่ไม่มีปัญญาเลือกเพลงเพราะๆเลย :P  ::)
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ cdap

• Full Member
พึ่งจะเจอมาไม่กี่วันนี้เอง รถกระบะเปิดเครื่องเสียงเต็มท้ายมาเลย  ในเมืองนะรถติดๆด้วย แน่นอนว่าคนหันมอง แต่ไม่ได้ชื่นชม

กลับบ้านนอกนานๆกลับบ้านที ศุกร์-เสาร์ ก็เจอพวกมาจับกลุ่มเปิดกันห่างบ้านไปซัก 100 เมตรได้ กระจกบ้านสะเทือน เสียงได้ยินแต่เบสตึ่งๆ ตลอดเพลง เด็กต้องนอน 2 ทุ่ม แต่เปิดกันยันตี1 ตี2 อาทิตย์ใหนมีเลือกตั้งจะดีใจมากเลยได้อยู่อย่างสบายหู

ไม่มีใครว่าพวกท่านไม่ดีติดอันดับ 1 ของโลกหรอก ท่านจะบอกว่าไม่ได้ก่อความเดือดร้อนรำคาญเหมือนพวกอื่นหรือไม่มากเท่าพวกอื่นน่ะ เรื่องไม่ดีไม่เจอได้เป็นดีที่สุด เพราะไม่ดีก็คือไม่ดีไม่มีใครมานั่งจัดอันดับว่าอันนี้ไม่ดีอันดับเท่าไรหรอก

ออฟไลน์ blade

ออฟไลน์ ^Yimm@^

สรุปคือไม่หนวกหูหรอครับ ผมก็สงสัยนะ ไม่ใช่ในรถใส่ที่อุดหูนะ

ออฟไลน์ mypop

เคยคุยกะพี่ที่เค้า เคยแต่งเครื่องเสียงรถยนต์ เค้าบอกอารมณ์อยากโชว์

พอมาวันนี้เลิกแล้ว หันกลับไปมอง เค้าบอกมีแต่คนด่า สาบแช่ง ไม่รู้่บ้าไปได้ไง

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
เคยขับผ่านบ้านผมตอนประมาณตี 2 อยากจะเอาอะไรเขวี้ยงใส่มาก

แต่โชวดีลุงแถวบ้านดุ.........ผมเลยไม่ต้องทำอะไรและจากนั้นผมก็ไม่ได้ยินเสียงรถขับผ่านแถวนั้นอีกเลย  ;D

ออฟไลน์ sirisak_ac118

แต่ก่อนเคยบ้าเครื่องเสียงรถ สมัยเด็กๆยอมรับว่ารู้สึกเท่มาก ถ้าเครื่องเสียงเราดีกว่าเครื่องเสียงที่ติดรถมา รู้สึกว่าเหนือ

แต่พอโตรู้สึกเสียดายเงิน เพราะรถไม่ได้อยู่กับเราตลอด ช่างไม่ดีรวนอีก เอาไปล้างรถเด็กก็เปิดเล่น พอขายรถทีก็เป็นเรื่องใหญ่ ต้องถอดกลับ  ไปมาๆทำใจขายยกชุดไป ราคารถก็ตกรถแต่งมา

สรุป เลิกๆ มาเล่นเครื่องเสียงบ้านแทน Happy สุดๆ ได้ดูได้ฟังเต็มที่ ไม่ใช้อยู่บนท้องถนน แต่.......หมดเยอะกว่าทำเครื่องเสียงรถอีก หลายเท่าเลย  :'(

• นับ1ใหม่
จะเอาให้ตอบแบบเข้มข้นก็ได้

ລາວ..ครับ
ตอบแบบนี้อย่าตอบเลยครับ ผมไม่นิยมเหยียดเชื้อชาติ

ผมเชื่อว่าทุกคนที่ซื้อรถส่วนนึงก็อยากโชวฺด้วยกันทั้งนั้นรึว่าไม่จริงครับ
คุณซื้อรถเปลี่ยนแม็คไปซะสวยวิ้ง เวลาวิ่งมันก็มองไม่ออก ราคาเป็นแสนเพื่ออะไรละครับ
รถคุณซื้อมา เป็นเบ็น บีเอ็ม แครมรี่ แอคอคท มินิ รถหรูๆแพงๆ เพราะอะไรละครับ
คุณซื้อรถมาแล้ว มาแต่งสเกิต สปอยเลอร์ แต่งท่อ เคลือบสติคเกอร์เพื่ออไรละครับ

ในใจลึกๆของทุกคนก็อยากมี อยากโชว์ด้วยกันทั้งนั้น แต่ขึ้นอยู่กับว่าใครจะอยากโชว์มากกว่ากัน
บางคนซื้อมาเพื่อให้รางวัลกับชีวิต มันก็คล้ายๆโชว์ให้คนอื่นรู้ว่ามันก็เป็นของที่ให้รางวัลกับตัวเอง โชว์เหมือนกัน

เพียงแค่แต่ละคนจะโชว์ออกมาแนวไหน
ส่วนเรื่องพวกเปิดไม่ดูกาละเทศะ ไม่ดูเวร่ำเวลา สมควรด่าครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ใจเย็นๆกันนะครับ ค่อยๆคุยกัน

ออฟไลน์ sirisak_ac118

ไม่มีใครถูกใครผิดหรอกครับ มันเป็นความชอบส่วนตัว

แต่มันจะไม่สมควรก็ความชอบส่วนตัวมันทำให้เกิดการรบกวนคนอื่นครับ

ออฟไลน์ H.

น่าจะหูตึงมากกว่าครับ จากคนที่ติดหูฟังมาก่อนแบบผม ยอมเลยว่าตอนนั้นกับตอนนี้ ความสามารถในการได้ยินมันต่างกันจริงๆ แต่ตอนนั้นเราไม่รู้ตัวหรอกว่าหูเราแย่แล้วนะ จะรู้อีกทีก็ตอนคุยกับคนอื่นแล้วสื่อสารไม่ค่อยรู้เรื่องนี้แหละ
H.

• นับ1ใหม่
ไม่มีใครถูกใครผิดหรอกครับ มันเป็นความชอบส่วนตัว

แต่มันจะไม่สมควรก็ความชอบส่วนตัวมันทำให้เกิดการรบกวนคนอื่นครับ

ถูกต้องครับ ตามนั้น

น่าจะหูตึงมากกว่าครับ จากคนที่ติดหูฟังมาก่อนแบบผม ยอมเลยว่าตอนนั้นกับตอนนี้ ความสามารถในการได้ยินมันต่างกันจริงๆ แต่ตอนนั้นเราไม่รู้ตัวหรอกว่าหูเราแย่แล้วนะ จะรู้อีกทีก็ตอนคุยกับคนอื่นแล้วสื่อสารไม่ค่อยรู้เรื่องนี้แหละ

อันนี้เรื่องจริงครับ

ออฟไลน์ WTF

ไม่ว่าจะแต่งรถยังไงจะชอบยังไงผมว่าคงไม่มีใครว่า ถ้าไม่เดือดร้อนใคร อย่างใส่แม๊กซ์ขอบ21 มันก็ไม่ได้ไปแยงตาใครมั๊ง ยกเว้นพวกโหลดจนต้องเลื้อยไปมาเวลาเจอเนินแม้แต่เนินเล็กๆนั่นก็น่าทุเรศใช้ได้ เพราะผมเป็นคันที่ต่อท้ายจะต้องมารอพี่เลื้อยให้เสร็จก่อน แต่ก็ยังแค่ขำๆ

เรื่องเครื่องเสียง ก็ไม่ควรเดือดร้อนคนอื่น ถ้าบอกขับทางหลวง เร็วๆถึงจะเปิด คงไม่มีใครว่า แต่ในชีวิตจริงที่เจอมักจะไม่ใช่ อย่างที่บาง คห ว่าไว้เรื่องลูกเขา ผมก็เคยเจอ บอกตรงๆ เห็นแล้วสมเพสมาก เปิดกระจก อัดเสียงซะสุด แล้วบางทียังทำเป็นมองว่าใครมองมั่ง ประมาณกรูโคตระเท่ห์ แต่เพลงนี่เท่าที่เคยได้ยิน บอกตรงๆว่า เห่ยมาก แล้วเชื่อไหม คนร้อยคน ผมเชื่อว่ามากกว่า 99 คน ต้องด่าคนพวกนี้ มากกว่าชม แล้วเครื่องเสียง เปิดดังๆอยู่ข้างๆ มันกระเทือนมาก แล้วมันแสบแก้วหู ก็ถึงบอก เขาถึงด่ากัน ถ้าไม่มาเปิดตอนรถติด ให้เห่ยแค่ไหนก็คงไม่มีใครใส่ใจมากหรอกครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

ไอ้ความชอบส่วนบุคคลนี่บางครั้งมันลุกล้ำโสตประสาทมากครับ
คุณลองมาขับเส้นสุขุมวิท อ่างศิลา เลียบหาดบางแสนดู ไม่เข้าใจว่าจะเปิดเป็นเพลงประกอบงานญาติผู้ใหญ่มั้ง

คหสต นะครับ เปิดดังเวลาอำนวยอย่างตอนรถเคลื่อนตัว หรือจอดในที่ที่สามารถเปิดเสียงดังได้
เวลารถติดๆ ก็ลดนิด เพราะแค่รถติดก็อารมเสียมากแล้ว อย่าเพิ่มมลภาวะมากกว่านี้เลยครับ ขอร้อง
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Thuvachit

• Jr. Member
  • **
แ  ส  ด  ง

ถ้าอยากฟังดังมากๆ ก็เอาเสียบหู แล้วเปิด volume สุด อัดเข้าไปเลยสิครับ
ถึงหูจะหนวก แต่ก็อยู่ในโลกของคุณไป

แต่นี่รถติดก็เหนื่อยพอละ ยังต้องมาเครียดกับเสียงรถคุณอีก

แ  ส  ด  ง

ถ้าอยากฟังดังมากๆ ก็เอาเสียบหู แล้วเปิด volume สุด อัดเข้าไปเลยสิครับ
ถึงหูจะหนวก แต่ก็อยู่ในโลกของคุณไป

แต่นี่รถติดก็เหนื่อยพอละ ยังต้องมาเครียดกับเสียงรถคุณอีก

ถ้าบอกว่าคลั่งเสียงดนตรี อยากฟังคนเดียว สวมหูฟังก็จบครับ

แต่ส่วนใหญ่ โชว์ความเห่ย ของตัวเองแทบทั้งนั้น

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ขอแย้งนะครับเพราะผมไม่ใช่พวกอยากโชว์แต่มีรถไว้เพื่อความสะดวกสบายแทนการเดินเท้า คันแรกผมไม่ได้แต่งอะไรเลย คันที่สองมีเพียงเปลี่ยนจากเครื่องเล่นเทปมาเป็นเครื่องเล่นซีดีเพราะผมไม่รู้จะหาเทปจากไหนมาเปิดฟัง ส่วนคันปัจจุบันเปลี่ยนจากเครื่องเล่นซีดีมาเป็นดีวีดีเพราะเดินทางไกลแฟนจะได้ดูหนังและลูกผมดูก.ไก่จะได้ไม่เหงาและติดคาร์ชีทเพื่อเพิ่มความปลอดภัยให้กับลูก ส่วนอนาคตถ้ามีเงินหล่ะก็อยากให้รางวัลชีวิตกับตัวเองบ้างก็อย่าง Pajero Sport CX-5 Mu-8 อะไรประมาณนี้แต่ที่รับรองได้เลยว่าจะไม่มีการแต่งอะไรโดยเฉพาะทำเครื่องเสียงให้หนวกหูชาวบ้านอย่างแน่นอน

ป.ล. ผมตำหนิเฉพาะคนที่ทำอะไรไม่คำนึงถึงความเดือดร้อนของคนอื่น ถ้าคุณเป็นอย่างที่คุณกล่าวมาก็ไม่ได้อยู่ในข่ายนะครับ คนที่เป็นอย่างที่ผมว่ามานั้นมีเยอะนะทำให้ภาพลักษณ์ของคนที่ทำแย่ไปหมดสถานที่ๆให้แสดงออกมีตั้งเยอะก็ไปสิ

ป.ล.2 คุณควรหยุดเถอะ คนเดือดร้อนเพราะเสียงดังจากเครื่องเสียงประเภทนี้เยอะเหลือเกินถ้าไม่อยากให้โดนประนามหรือโดนด่าควรรณรงค์ให้คนในกลุ่มเปิดแบบมากาลเทศะมากกว่าโต้แย้งหาเหตุอันควรในการทำเรื่องอย่างนี้ต่อไป
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• เด็กน้อยภูพาน
พวกเพื่อนๆพี่เขาตำหนิเฉพาะคนที่ทำไม่ถูก พวกเปิดเสียงดังรบกวนชาวบ้านครับ คุณสิทธิ์ ไม่ได้ทำอย่างนั้นก็อย่ามาออกตัวเถียงกันเลยครับใจเย็นๆกันครับ
เข้าใจครับว่าอยากจะบอกว่ามันเป็นความชอบส่วนตัว เหมือนคนชอบแต่งรถแนวอื่นๆนั่นล่ะครับ แต่คนทุกคนมันมีจิตรสำนึก ความเกรงใจไม่เหมือนกันครับ
หลายคนแต่งเครื่องเสียงมามันก็เปิดโชว์พาวรบกวนคนไปทั่วจริงๆ แต่หลายๆคนก็ไม่เป็นดังนั้น มองเป็นคนๆไปครับ อย่างคุณเองก็บอกว่าคุณไม่ทำแบบพวกที่ทำให้คนอื่นเดือนร้อนแน่ๆ
ก็หยุดตอบโต้กันเถอะครับ ดร่าม่ากันเปล่าๆ
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

หูคนเหล่านี้ ก้าวไปไกลแล้วครับ :P

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ต้องให้ท่านเหล่อนั้นไปลองฟังพวก dennon bose แบบตัว hi-end ครับ ทำห้องซัพเสียงดีๆ เพลงเพราะๆซักแผ่นแล้วเขาจะรุ้ว่า เสียงๆเพราะๆไม่จำเป็นต้องดัง 

• นับ1ใหม่
พวกเพื่อนๆพี่เขาตำหนิเฉพาะคนที่ทำไม่ถูก พวกเปิดเสียงดังรบกวนชาวบ้านครับ คุณสิทธิ์ ไม่ได้ทำอย่างนั้นก็อย่ามาออกตัวเถียงกันเลยครับใจเย็นๆกันครับ
เข้าใจครับว่าอยากจะบอกว่ามันเป็นความชอบส่วนตัว เหมือนคนชอบแต่งรถแนวอื่นๆนั่นล่ะครับ แต่คนทุกคนมันมีจิตรสำนึก ความเกรงใจไม่เหมือนกันครับ
หลายคนแต่งเครื่องเสียงมามันก็เปิดโชว์พาวรบกวนคนไปทั่วจริงๆ แต่หลายๆคนก็ไม่เป็นดังนั้น มองเป็นคนๆไปครับ อย่างคุณเองก็บอกว่าคุณไม่ทำแบบพวกที่ทำให้คนอื่นเดือนร้อนแน่ๆ
ก็หยุดตอบโต้กันเถอะครับ ดร่าม่ากันเปล่าๆ

ครับ ขอโทษจริงๆ
ว่าจะหยุดนั่นแหละ ตั้งแต่อันแรกในหน้า2ละ แต่ผมยอมรับผมของขึ้นกับคำว่า ลาว ในการตอบถัดมามากกว่า ซึ่งตอบแบบนี้ผมว่า อย่าตอบเลยดีกว่า ขอโทษครับ อ่านแบบนี้ผมขึ้นจริงๆ ถึงไม่ใช่คนลาวแต่เหยียดเชื้อชาติผมไม่ชอบ
ขอหยุดตอบแล้วครับ  ;) ;)
เกรงใจพี่จิมมี่แก   :)

ต้องให้ท่านเหล่อนั้นไปลองฟังพวก dennon bose แบบตัว hi-end ครับ ทำห้องซัพเสียงดีๆ เพลงเพราะๆซักแผ่นแล้วเขาจะรุ้ว่า เสียงๆเพราะๆไม่จำเป็นต้องดัง 

อันนี้เห็นด้วยครับ แต่รถต้องเก็บเสียงจากด้านนอกดีๆ แบบรถ C-D segment น่าทำครับ มันจะไม่มีเสียงรบกวนจากด้านนอกและเสียงจากด้านในรถหลุดออกมาข้างนอกไม่เยอะด้วย

ปล.ฟังดังนานๆไม่ดีนะครับ หูไม่หนวกแต่หูตึงครับ อันนี้เรื่องจริง เมียเรียกผมยังไม่ค่อยได้ยินเลย
แต่ที่ผมใช้เสียงเข้าช่วยคือเวลาขับไกลๆผมโรคจิต ฟังเพลงแล้วมันไม่หลับ ไม่ง่วง แค่นั้น

จากนี้งดตอบกระทู้นี้แล้วครับ เดี่ยวยาว เดี่ยวปีหน้าไปงานมิตติ้งเว็บไม่ได้ เดี่ยวพี่จิมมี่ไม่ให้ไป อิอิ

ออฟไลน์ chaiz

สรุป คุณ sith แต่งเครื่องเสียง แต่ไม่เปิดรบกวนคนอื่น

ที่สมาชิกด่าๆกัน คือคนที่แต่งเครื่องเสียงแล้วรบกวนคนอื่นครับ

แต่ส่วนตัว ผมว่า ถ้าจะไม่ให้รบกวนใครเลยคงยาก แค่ขับรถผ่านตอนมีคนเปิดเครื่องเสียงดังๆ แล้วเปิดกระจก ก็โดนรบกวนแล้ว ถึงจะไม่กี่วินาที

ใจจริงอยากให้ใส่หูฟังไปเลยครับ

สรุป คุณ sith แต่งเครื่องเสียง แต่ไม่เปิดรบกวนคนอื่น

ที่สมาชิกด่าๆกัน คือคนที่แต่งเครื่องเสียงแล้วรบกวนคนอื่นครับ

แต่ส่วนตัว ผมว่า ถ้าจะไม่ให้รบกวนใครเลยคงยาก แค่ขับรถผ่านตอนมีคนเปิดเครื่องเสียงดังๆ แล้วเปิดกระจก ก็โดนรบกวนแล้ว ถึงจะไม่กี่วินาที

ใจจริงอยากให้ใส่หูฟังไปเลยครับ

กดไลท์ให้เลยครับ

ออฟไลน์ Kuro

เปิดเพลงดังๆในรถก็ไม่หูหนวกนะคับ เปิดจนFrontติดรถยนต์ดับไปเลย แต่ไม่ได้เปิดกระจกขับรถนะคับ
ขับรถฟังเพลงคงไม่มีใครเอาหูฟังมาใส่กันหรอกคับ เกะกะป่าวๆ(ไม่เคยเห็นใครทำนะคับ)
บางทีมันก็มีคนกวนบ้าง ผมอยู่ข้างๆก็รำคาญเหมือนกัน แต่บางคนเค้าอาจจะเป็นวิธีระบายความเครียดของเค้านะคับ
อย่าให้เค้าปิดเพลงแล้วหันมาขับรถเบียดไปเบียดมาดีกว่าคับ :)
กระทู้นี้ล่อเป้า โดนเต็มๆ ;D

ออฟไลน์ bizinezz

• Jr. Member
  • **
ผมแนะนำสำหรับคนที่เปิดเสียงดังแล้วเปิดกระจกว่า
ลองเปลี่ยนเป็น ปิดกระจกขับเปิดแอร์เย็นๆ พี่จะเปิดเพลงดังแค่ไหนก็ไม่มีใครว่า
เพราะเสียงมันก็ออกมาข้างนอกไม่ดังมาก ดีมั้ยครับ?
ผมว่ามันเป็นทางออกร่วมที่ง่ายที่สุดแล้วนะครับ

ออฟไลน์ chaowalit

สามทาง ดีๆ แอมป์หลอดสักตัว
ซับนุ่มๆ สักดอก ป๊าดดดด ๆ สวรรค์ดีๆ
อิอิ spl และ sq รักได้ไม่ผิด ถ้าเราอยู่ในขอบเขต
และไม่ทำให้ใครเดือดร้อนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2013, 16:23:21 โดย chaowalit »

ออฟไลน์ H.

จะบอกว่าแล้วเวลามันตึงนี้มันตึงไม่รู้ตัวด้วยนะ แบบว่าเราจะรู้สึกว่าไอ้ที่เราฟังๆอยู่เป็นประจำเนี่ยมันเบาลง เบสมันไม่หนักเหมือนเดิมก็เพิ่มเข้าไปเพิ่มเข้าไป จนสุดแล้วยังไม่สาแก่ใจเว้ย เอาแอมป์ขยายมาเสียบเพิ่มเร่งขึ้นไปอีก รู้อีกทีก็ต้องให้คนมาตะโกนข้างหูแล้วถึงจะคุยกันรู้เรื่อง ดีว่ารู้ตัวเร็ว
H.

ออฟไลน์ frame@kk

ລາວ..ครับ

อย่าใช้คำนี้เลยครับ ผมขอร้อง ผมเป็นคนลาวเขาก็คนนะครับ มันไม่ต่างอะไรกับการเหยียดเชื้อชาติเลยนะครับ
ทำไมต้องลาว อะไรที่มันดูไม่ดี ทำไมต้องด่าคำนี้ เลิกใช้เถอะครับ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ລາວ..ครับ

ผมว่าความคิดที่ว่าอะไรๆที่ไม่ดี ดูบ้านนอก หรือแย่ๆก็กล่าวหาว่า เป็นลาวแบบนี้ควรสูญพันธุื์ไปได้แล้วนะคับ เสียดายคนตอบรีพลายนี้ออฟไลน์ไปแล้ววันหลังคงได้อ่านนะ สุดยอดถึงขนาดลงทุนเอาฟ้อนท์อักษรลาวมาใส่ซะด้วย ผมว่าคนลาวส่วนใหญ่ทุกวันนี้เค้าไม่พอใจอย่างมากที่คนไทยยังมีความคิดดูถุกดูแคลนชาติพันธุืแบบนี้ในหัวอยู่ ลองไปหาดูได้ในยูทูบมีตั้งเยอะในเรื่องนี้ใช่ผมยอมรับว่าคนไทยส่วนใหญ่เป็นแบบนั่นจริงๆไม่เถียงเรื่องอะไรๆก็ยกให้ลาว แต่ผมว่ามันควรหมดสมัยไปได้แล้วนะ เพราะทุกวันนี้เราก็กำลังจะก้าวเข้าสู่อาเซียนแล้วอีกปีกว่าๆ  แล้วคุณรู้มั้ยถึงแม้ลาวจะล้าหลังกว่าเราเป็นสิบๆปีในหลายๆเรื่องแต่บางอย่างเค้ากัลบดีกว่าเรานะ เช่นมีความตระหนักเรื่องอาเซียนดีกว่าและภาษาิีิอังกฤษดีกว่าเรา มี3จีก่อนเรามานานแล้ว รถหรูๆแพงๆเค้าก็มีขี่กัน มีฟรีคาสิโนนขขณะที่ไทยยังไม่สามารถตั้งได้ ผมว่าบ้านเราพัฒนาด้านวัตถุสูงกว่าเค้าก็จริงแต่ด้านจิตใจกลับตกต่ำลงเรื่อยๆ บ้านเราฟรีมากเกินไปในหลายๆเรื่อง แต่บ้านเขาถึงแม้รัฐบาลสังคมนิยมจะมีข้อเสียบ้างแต่อย่างน้อยผมเคยเห็นการควบคุมตู้เกมไม่ให้มอมเมาเยาวชนมีการเผาตู้เกมต่อหน้าสื่อมวลชนกันเลย ในขณะที่้บานเราปัญหาด้านเยาวชนกลับไม่ได้รับการเหลียวแลเท่าที่ควร กลับตกต่ำลงเรื่อยๆดูจากข่าวทุกวันนี้ได้ ฯลฯ ขออภัยที่ออกทะเลไปแต่ผมทนไม่ได้เหมือนกันที่เห็นการเหยียดหยามชาติพันธุ์แบบนี้ ผมอยากบอกว่า ชาติที่เจริญแล้วเค้าไม่ดูถูกเหยียดหยามชาติที่ด้อยกว่านะคับเพราะหมายถึงจิตใจคนที่เหยียดหยามเขามันต่ำมากและไม่มีการพัฒนาใดๆเลย ???