ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยมานานแล้ว พวกที่เปิดเครื่องเสียงดัง ๆ ไม่หูหนวกกันเหรอ  (อ่าน 19707 ครั้ง)

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
สรุปง่ายๆ ว่าชอบ โชว์ ครับ

ผมเองก็เคยเป็น ลงทุนติดเพื่อให้เสียงดังแข่งกับคนอื่น ให้คนอื่นได้ยินเสียงรถเรา หาแผ่นที่ทำให้สามารถโชว์ bass ได้ดี เปิดซ้ำไปซ้ำมา แต่ตอนนี้กลับมาคิดว่าทำไปทำไม?
รถหนักก็หนักขึ้น ฟังในรถก็ไม่ได้มีคุณภาพดีเลย batteryก็ต้องเปลี่ยนใหม่ ใครนั่งไปกับเราก็บ่น หูก็เสียไว มันเป็นความเทห์ ที่ผิดพลาด เปลืองมากด้วย

รถที่ทำเครื่องเสียงที่ดี คือ ฟังแล้วได้รู้ถึงดนตรี ครบทุกชิ้น ตำแหน่งตรงตาม original ที่อัดมา ยิ่งฟังยิ่งสบาย เสียงมันต้องอยู่ในรถ ไม่ใช่ออกไปข้างนอกครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ H.

ผมว่าให้แอดมินลบคำนั้นออกไปก็ดีนะ เดี๋ยวชาวลาวมาอ่านเจอจะไม่พอใจเรียกพลขึ้นหาด HLM ละเดี๋ยวเว็บด๋อยกันพอดี
H.

ออฟไลน์ nick007

• Sr. Member
  • ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
ผมเป็นอีกคนนะที่ชอบเครื่องเสียง ความสุขของแต่ละคนมันไม่เหมือนกันคับ   :D :D :D

ออฟไลน์ cliff

• Jr. Member
  • **
เคยอยู่ต่างจังหวัดใกล้วัด เวลามีงานเสียงจะดังมากๆๆทั้งวัน แต่ทุกคนไม่ติเพราะเห็นแก่วัด  
ผมเจอรถเสียงดังไม่ว่าจะเครื่องเสียงหรือแต่งท่อก็คิดว่าดังนะ แต่ก็เทียบไม่ได้กับที่ผมเจอมาเป็นวันๆตั้งแต่เช้าจนดึกๆ

ตอนนี้อยู่ใกล้กรุงเทพมากขึ้น ลักษณะชีวิตความเป็นอยู่ สังคมและวัฒนธรรมแตกต่างกว่ามาก การทำเสียงดังๆคือเรื่องไม่ปกติและไม่สมควรทำ
ใครอยากใช้เสียงดังๆก็คำนึงถึงจุดนี้ด้วยครับ  เสียงดังเท่าๆกันอยู่ตจว.ไม่มีใครว่าแต่อยู่ในเมืองไม่เหมาะแน่ๆครับ

ขอสนับสนุนการไม่เหยียดชนชาติอื่นอีกเสียง  คนลาว(หรือชาติอื่นๆ)ก็เป็นคนเหมือนเราๆท่านๆครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
บางคนเปิดในรถแต่ดังกระหึ่มออกมาข้างนอก ไม่ชอบเหมือนกัน แต่ยังพอทนครับ
ส่วนพวกรถทัวร์ที่ติดลำโพงนอกรถ การติดด้านนอกนี่กะรบกวนคนอื่นชัดๆเลย ดังมาก โคตรน่ารำคาญ
บางทีคนในรถเค้าร้องเกะกันเปิดประจานซะงั้น
ถ้าเจอช่วงหงุดหงิดอยากเอาหินเขวี้ยงคนขับ (พูดเล่น)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ armuay

• **
มันเป็นสันดาน แก้ไม่ได้หรอก ผลกรรมมันจะเกิดตอนมันอายุเยอะๆครับ

ปล ลาวเป็นประเทศที่น่ารักนะครับ   คนลาวเกลียดคนไทยเพราะคำว่าไอ้ลาวเนี่ยแหละ   อย่าใช้คำนี้เลย  กราบแหละ

ออฟไลน์ sk-non

อยากให้พวกนี้มาเล่นเครื่องเสียงบ้านจริงๆ

จุดตกกระทบเสียงเบส
ตำแหน่งที่นั่ง
ขนาดห้อง
วัสดุซับเสียง
ตัวกรองไฟ
สายลำโพง
ยังไงมันก็จำกัด ถอดย้าย ลำบาก

แถวบ้านผม เห็น บางคันติดลำโพงไว้ที่
กันชนหน้า ครับ

ออฟไลน์ Freekick042

อยากให้พวกนี้มาเล่นเครื่องเสียงบ้านจริงๆ

ขนาดห้อง
ตัวกรองไฟ
สายลำโพง

แถวบ้านผม เห็น บางคันติดลำโพงไว้ที่

ไอ้พวกนี้หูไม่ถึงหรอกครับดีแต่โชว์ความกากไปวันๆ
แถวบ้านผมก็เคยเจอมาคุยโม้เบสแรงเสียงใส สเต็ปโม้มันมีประมาณแค่นี้แหละ ฟังแล้วจะอ้วกแตกเบสโคตรบวมแหลมแตกปลายกลางโดนกลบฟังไม่รู้เรื่องเลย

ทำให้ผมนึกถึงงานบวชงานหนึ่งนาคเค้าเป็นกลุ่มพวกนี้แหละ เลยจัดงานเลี้ยงด้วยการเอารถมาจอดเรียง6-7คันแทนลำโพงเวที
ผลน่ะเหรอ ไมค์หอนวี๊ดๆแถมทั้งงาน เพลงล่มนับครั้งไม่ถ้วนสงสารทีมงานเวทีจริงๆแก้จนจบงาน

ออฟไลน์ tosa

เมื่อก่อนก็ชอบเครื่องเสียงรถมาก เห็นอุปกรณ์เครื่องเสียงรถทุกวันนี้แล้วอิจฉา ได้ยินเสียงเบสลึกๆแบบสบายๆ ไม่เหมือนสมัยก่อน ลำโพง 6" เรียงกันเป็นฆ้องวงยังไม่ได้เบสเท่าดอก 10" ลูกเดียวในสมัยนี้เลย แต่ทุกวันนี้พออายุมากขึ้นกลับมานึกเสียดายเงินที่หมดไปกับเรื่องพวกนี้ ขับรถทุกวันนี้ก็ชอบขับแบบเงียบๆฟังเสียงเครื่องยนต์เสียงท่อแล้วมีความสุข :)

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
พวกเพื่อนๆพี่เขาตำหนิเฉพาะคนที่ทำไม่ถูก พวกเปิดเสียงดังรบกวนชาวบ้านครับ คุณสิทธิ์ ไม่ได้ทำอย่างนั้นก็อย่ามาออกตัวเถียงกันเลยครับใจเย็นๆกันครับ
เข้าใจครับว่าอยากจะบอกว่ามันเป็นความชอบส่วนตัว เหมือนคนชอบแต่งรถแนวอื่นๆนั่นล่ะครับ แต่คนทุกคนมันมีจิตรสำนึก ความเกรงใจไม่เหมือนกันครับ
หลายคนแต่งเครื่องเสียงมามันก็เปิดโชว์พาวรบกวนคนไปทั่วจริงๆ แต่หลายๆคนก็ไม่เป็นดังนั้น มองเป็นคนๆไปครับ อย่างคุณเองก็บอกว่าคุณไม่ทำแบบพวกที่ทำให้คนอื่นเดือนร้อนแน่ๆ
ก็หยุดตอบโต้กันเถอะครับ ดร่าม่ากันเปล่าๆ

ครับ ขอโทษจริงๆ
ว่าจะหยุดนั่นแหละ ตั้งแต่อันแรกในหน้า2ละ แต่ผมยอมรับผมของขึ้นกับคำว่า ลาว ในการตอบถัดมามากกว่า ซึ่งตอบแบบนี้ผมว่า อย่าตอบเลยดีกว่า ขอโทษครับ อ่านแบบนี้ผมขึ้นจริงๆ ถึงไม่ใช่คนลาวแต่เหยียดเชื้อชาติผมไม่ชอบ
ขอหยุดตอบแล้วครับ  ;) ;)
เกรงใจพี่จิมมี่แก   :)

ต้องให้ท่านเหล่อนั้นไปลองฟังพวก dennon bose แบบตัว hi-end ครับ ทำห้องซัพเสียงดีๆ เพลงเพราะๆซักแผ่นแล้วเขาจะรุ้ว่า เสียงๆเพราะๆไม่จำเป็นต้องดัง 

อันนี้เห็นด้วยครับ แต่รถต้องเก็บเสียงจากด้านนอกดีๆ แบบรถ C-D segment น่าทำครับ มันจะไม่มีเสียงรบกวนจากด้านนอกและเสียงจากด้านในรถหลุดออกมาข้างนอกไม่เยอะด้วย

ปล.ฟังดังนานๆไม่ดีนะครับ หูไม่หนวกแต่หูตึงครับ อันนี้เรื่องจริง เมียเรียกผมยังไม่ค่อยได้ยินเลย
แต่ที่ผมใช้เสียงเข้าช่วยคือเวลาขับไกลๆผมโรคจิต ฟังเพลงแล้วมันไม่หลับ ไม่ง่วง แค่นั้น

จากนี้งดตอบกระทู้นี้แล้วครับ เดี่ยวยาว เดี่ยวปีหน้าไปงานมิตติ้งเว็บไม่ได้ เดี่ยวพี่จิมมี่ไม่ให้ไป อิอิ

ครับผมเข้าใจว่า เพื่อนในเวปหลายคน คงไม่มีใครหมายถึงตัวคุณสิท อยู่แล้วครับ เพราะส่วนใหญ่จะเจอมากันหลายๆแบบ แต่ก็จิงอย่างที่คุณสิทว่าอ่ะครับ หลายคน หลายแบบ หลายสังคม เราต้องเจอทุกแบบ
เจอคนดีก็ดีตอบ เจอคนแย่ก็ห่างๆ เพื่อตัวเราเอง ผมเคยนั่งรถไปกะเพื่อนพอรถข้างหน้าไม่ให้ทางมันก็บ่นว่า แม่งไม่มีน้ำใจ พอรถอีกคันให้แม่งก็บอกว่า ไม่แน่จิงนี่หว่า  ??? ผมเลยงงเลย

ส่วนคนที่ตอบว่า ลาว อ่ะ ลาวมี รถยุโรปขับ สปอตแล้วก็ซุปเปอร์คาร์เยอะนะคร้าบ อย่าดูถูกไป ผมเข้าใจว่าคงจะพลั้งพิมพ์มาใช่มั้ยครับ ถ้าเห็นแล้วก็แก้ไขด้วยครับ

ออฟไลน์ jdai

• **
 ;D เดี๋ยวเป็นกระทู้ยอดนิยมไปแน่เลย ;D  ขอสักหน่อย เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ จะชอบเครื่องเสียง หรือความชอบส่วนตัว หรือ อยากโชว์ อะไรก็แล้วแต่นา  ผมว่า ทำไปอะไรก็ได้แต่อย่าให้คนอื่นเดือดร้อนครับ

เปิดดัง แน่จริงปิดกระจกสิผมว่าแน่ เพราะคนอื่นเขาหนวกหูมากมาย แต่ตนเองชอบหรือเพราะอยู่คนเดียว มันก็ยังไงอยู่น่ะ  ชอบแค่ไหน อยากอวดใครก็ได้ไม่มีใครว่า แต่อยากอวดจริง จอดในที่ๆ ทำได้ในสถานที่ถูกต้องประเภทว่า ที่มีแต่คนชอบในสถานที่เฉพาะเลยครับ  ผมว่าจะเหมาะมาก 

ไอ้ประเภทผิดที่ ผิดเวลา ผิดกาละเทศะเนียะ ผมว่ามันเป็นที่จิตสำนึกของตน และพื้นฐานทางจิตใจมากกว่า ความเห็นส่วนตัวผมว่าเหมือนมีปมด้อยเลย  ขออภัยความเห็นส่วนตัว

ออฟไลน์ localgame

ท่านที่ปิดกระจก แล้วเปิดเครืองเสียง เสียงมันลอดออกมายังพอทนได้ครับ แต่พวกเปิดกระจกนี่รับไม่ไหวจริงๆ

จากที่ไป ญีุ่ปุ่น เกาหลี ฮ่องกง สิงคโปร์มา ไม่มีอย่างบ้านเราแน่นอนครับ เค้ารู้จักเคารพสิทธิ์ของผู้อืน

เค้าฟังเพลงในรถเค้า เค้าเดินถนน แต่ดันไปยัดเยียดเสียงเพลงที่ตัวเองอยากฟัง แต่เค้าไม่อยากฟัง

ที่ อเมริกา มีแน่นอนครับ ขับเปิดหลังคามาพร้อมกับเสียงเพลง และมีอยู่เยอะด้วย ;D

แซวเล่นนะครับ แต่มันเป็นความจริงครับ

ออฟไลน์ kai11

• Newbie
  • *
พวกนี้ ผมคิดว่าชีวิตเขาไม่ค่อยมีดีอะไรจะอวดคนอื่นได้ ก็เลยทำแบบนี้ พูดง่ายๆคือทำเพื่อเรียกร้องความสนใจ(เพราะชีวิตคงไม่มีอะไรให้คนอื่นสนใจ) ต้องเห็นใจเขาครับ

ออฟไลน์ Freekick042

อีกอย่างเวลาผมเดินถนนผมพกหูฟังIEMประจำตัวอยู่แล้วถ้าเจอพวกนี้ผมจะทำเป็นไม่ได้ยินมันไม่สนใจเดินเชิดใส่
หรือไม่บางทีพกพวกFull sizeใหญ่ๆก็ยกขึ้นมาใส่ประชดมันไปเลย

ออฟไลน์ fhasociety

ขอโทษทีมงานและคุณจิมมี่ที่อาจจะดราม่าหน่อยนะค่ะ

ขออนุญาตนะค่ะ พอดีเป็นคนที่ไม่ชอบอะไรเสียงดัง โดยเฉพาะเวลากลางคืนที่ผู้คนปกติใช้ในการพักผ่อน
แถวบ้านจะมีคนจำพวกหนึ่งที่รักและนิยมในการแต่งเครื่องเสียง แล้วเอามาโชว์พาวน์กันในยามวิกาล ซึ่งมันก็เกินพอดีไปนะ
โดยปกติแล้วจะแต่งให้สวยงาม แต่งประกวด แต่งด้วยใจรัก อันนี้ไม่ว่า ไม่เถียง สนับสนุนด้วยซ้ำไป
แต่...พวกที่แต่งแล้วสร้างความเดือดร้อนเนี้ย ขอร้องเถอะ ถ้าคุณมีลูกเล็ก ทำงานเหนื่อยล้ามาทั้งวัน
แล้วต้องมาเจออะไรพวกนี้ตอนกลางคืน เวลาพักผ่อนเนี้ย มันถูกต้องไหม
รบกวนกันแบบ โลกนี้เป็นของ... ...จะทำอะไรก็เรื่องของ... ไม่เกรงใจชาวบ้าน เฮ้อ... บ่องตง เบื่อมาก

สำหรับคนที่แต่งแล้วไม่โชว์พาวน์ ไม่รบกวนชาวบ้าน ทำไปเถอะ เงินของคุณ ความสุขของคุณ
แต่คุณอย่าเอาความสุขของคุณมาอยู่บนความทุกข์ของคนอื่นแล้วกัน

ขอโทษที่ดราม่านะค่ะ พอดีเจอเกือบจะประจำ โดยเฉพาะ ศุกร์ เสาร์ อาทิตย์ พักผ่อนอยู่บ้านเหมือนอยู่ผับเลย
แจ้งตำรวจจนคำรวจจะเมมเบอร์ไว้แล้วล่ะ ไม่เข็ดกันสักที ไอพวก...สังคม :-[
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ H.

ขนาดห้อง
ตัวกรองไฟ
สายลำโพง

ไอ้พวกนี้หูไม่ถึงหรอกครับดีแต่โชว์ความกากไปวันๆ
แถวบ้านผมก็เคยเจอมาคุยโม้เบสแรงเสียงใส สเต็ปโม้มันมีประมาณแค่นี้แหละ ฟังแล้วจะอ้วกแตกเบสโคตรบวมแหลมแตกปลายกลางโดนกลบฟังไม่รู้เรื่องเลย

ทำให้ผมนึกถึงงานบวชงานหนึ่งนาคเค้าเป็นกลุ่มพวกนี้แหละ เลยจัดงานเลี้ยงด้วยการเอารถมาจอดเรียง6-7คันแทนลำโพงเวที
ผลน่ะเหรอ ไมค์หอนวี๊ดๆแถมทั้งงาน เพลงล่มนับครั้งไม่ถ้วนสงสารทีมงานเวทีจริงๆแก้จนจบงาน
เจอบ่อย เรียกว่าเบสสลัดสนิมได้เลยหละ มีแต่บูมๆๆๆๆๆ
H.

ออฟไลน์ mypop

• Full Member
ท่านที่ปิดกระจก แล้วเปิดเครืองเสียง เสียงมันลอดออกมายังพอทนได้ครับ แต่พวกเปิดกระจกนี่รับไม่ไหวจริงๆ

จากที่ไป ญีุ่ปุ่น เกาหลี ฮ่องกง สิงคโปร์มา ไม่มีอย่างบ้านเราแน่นอนครับ เค้ารู้จักเคารพสิทธิ์ของผู้อืน

เค้าฟังเพลงในรถเค้า เค้าเดินถนน แต่ดันไปยัดเยียดเสียงเพลงที่ตัวเองอยากฟัง แต่เค้าไม่อยากฟัง

ที่ อเมริกา มีแน่นอนครับ ขับเปิดหลังคามาพร้อมกับเสียงเพลง และมีอยู่เยอะด้วย ;D

แซวเล่นนะครับ แต่มันเป็นความจริงครับ

ไม่ได้พูดถึงเมกา นะครับ

ที่นั่นมันอิสระ หลากหลาย มีทั้งไอ้มืด แมกซิกัน ฯลฯ ครับ

ปล.ผมเคยไปแต่เอเชียครับ ไม่เคยไปยุโรป หรือเมกาครับ

ออฟไลน์ H.

แหนะ กระทู้นี้อะไรกันเนี่ย เมื่อกี้ก็เหยียดชนชาติเพื่อนบ้านไปที ข้างบนนี้เหยียดสีผิวอีกละ

ผมเซนซิทิฟไปมั้ยเนี่ย
H.

ออฟไลน์ Zahnarzt

ผมว่ามันก็เหมือนการแต่งท่อให้เสียงดังๆ แหละครับ แล้วแต่รสนิยม แล้วแต่ความชอบ

แต่มันก็ต้องอยู่บนพื้นฐานของความเหมาะสม ไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อน

ถ้าคนชอบเปิดเพลงดัง แต่เปิดในสถานที่ๆ เหมาะสมผมว่าก็ไม่ผิด แต่จะมีพวกไม่รู้กาละเทศะนี่แหละที่ทำให้ภาพส่วนรวมดูแย่ลงไป

เช่นเดียวกันกับคนที่ทำท่อดัง ขับรถซิ่ง ถ้าทำในสถานที่เหมาะสม เวลาเหมาะสม ไม่เดือดร้อนคนอื่นก็ไม่เป็นไร

แต่บางทำท่อดังเบิ่ลท่อในที่สาธารณะ ขับรถเร็วในชุมชน มันก็เป็นประเภทเดียวกับพวกที่เปิดเพลงไม่สนใจชาวบ้าน เผลอๆ แย่กว่าอีก

คนเรามันก็มีทั้งดี และไม่ดี คนเล่นเครื่องเสียงก็เหมือนกัน ไม่ใช่คนไม่ดี เผลอๆมีน้ำใจบนท้องถนนมากกว่าบางคนซะอีก

อะไรที่มันมองข้ามๆได้ก็ปล่อยผ่านไป แต่ถ้ามันมีเหตุสุดวิสัยจริงๆ ยังมีเด็กในรถ แล้วต้องติดไฟแดงร่วมกันนานๆ ก็ไปเคาะกระจกบอกกันดีดี ผมว่าคนไทยน่าจะ

เข้าใจนะครับ

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
ผมก็เปิดเสียงดังนะ ผมชอบฟังรายละเอียดเสียง เปิดกระจกด้วย แอร์ผมเสีย  ;D

บนหน้าจอ Pioneer เก่าๆของผม ปรกติจะอยู่ที่ประมาณ 25 ส่วนเพลงไหนชอบเป็นพิเศษก็จะ 30 ไม่เกิน 32 ครับ
เวลาเปิดเพลงฮิปฮอปอินเดียแล้ว Cruise ไปตามถนน มันก็ดูสนุกสนานวุ่นวายเข้ากับการจราจรดีนะครับ

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ผมว่าความชอบส่วนตัวครับ ส่วนผมไม่ดังครับ พอดีๆ เด๋วไม่ได้ยินเสียงบีบแตร หรืออะไรที่ฉุกเฉิน

ออฟไลน์ Minny

มันเป็นความชอบส่วนตัวค่ะ แบบว่า ถึงจะหนวกหู แต่มันได้ฟีล ประมาณนี้

แต่สำหรับเรา บอกตรงๆ ว่ารำคาญค่ะ รถเครื่องเสียง ขนาดเปิดวิทยุฟังในรถ ตอนแซงรถเครื่องเสียนี่เสียงเบสแทรกเข้ามาเลย ขนาดรถเราปิดกระจกนะ

เราก็ขับรถกระบะแต่งเหมือนกัน แต่เป็นแต่งแรงค่ะ!! ไม่ใช่แต่งเครื่องเสียง
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อืมมมผมเห็นด้วยนะ ขนาดใกล้ๆหูจะแตกแล้วอยู่ข้างในอะ

;D ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

ตอบตามคำถามคือ หูเขาคงฟังอะไรได้ลำบากแล้ว เลยต้องเปิดดังๆชดเชย

เดี๋ยวก็จะโทรมลงไปอีก

ออฟไลน์ dht_tubes

หนวกหูครับ ยิ่งยามวิกาลนี่ไม่ดีเลย มันละเมิดผู้อื่นครับจะอ้างว่าชอบหรืออะไรคงไม่ได้

ส่วนเปิดโชว์ หรือ ไม่ ตอบยาก

ที่แน่ๆ มันก็เป็นไปตามวัยหล่ะครับ โตขึ้น มีความคิดมากขึ้น มองย้อนมาก็จะเข้าใจได้เอง ถ้าไม่......ไปซะก่อน

ออฟไลน์ subzero4554

• Newbie
  • *
ใช่ครับความชอบแต่ละคนไม่เหมือนกัน แต่อย่ามาคิดว่าคนอื่นเขาจะชอบเหมือนคุณและถ้าเขาไม่ชอบแล้วมันคือการคุกคามผู้อื่นด้วยเสียงอันดังหนวกหู ผมเป็นคนหนึ่งที่หงุดหงิดมากเวลาเจอรถพวกนี้ พวกนี้จะคิดว่าตัวเองเท่ห์มากเวลาเปิดเสียงดัง แต่รู้ไว้พวกคุณไม่ต่างจากพวกสวะ ถ้าทนไม่ไหวกันจริงๆผมแนะนำให้รวมกลุ่มกันแล้วไปเปิดไกลๆจากผู้อื่น อย่ามาเปิดวิ่งตามท้องถนนเลยครับ อยากให้เคารพผู้อื่นบ้าง ถ้าหยาบไปก็ขออภัยครับ

ออฟไลน์ drugprofile

มาสรุปกัน ที่ผมพยายามตอบกระทู้นี้เพื่อให้เห็นว่า

คนแต่งเครื่องเสียงเปิดเพลงในรถเสียงดังไม่ได้แย่ทุกคน มันเป็นความชอบของเค้า
คนแต่งเครื่องเสียงรถมันก็ไม่ใช่ว่ามันจะเปิดรู้กาละเทศะซะทุกคน
มันเป็นส่วนนึงที่คุณจะต้องเจอบนท้องถนนอยู่แล้ว ทั้ง
คนเมาแล้วขับ
แข่งกันบนถนนหลวง
ใช้ความเร็วสูง ชาวใส่กล่องจี้ตูดชาวบ้าน
ขับช้าชิดขวา
ท่อรถเสียงดัง
ไฟแยงตา
รถเครื่องเสียงๆดัง

ซึ่งทั้งหมดที่ผมเกริ่นมานี้ มีให้คุณได้เจอหมดละครับบนท้องถนน มันอยู่ที่จิตสำนึกของแต่ละคนด้วย
ว่าคนที่คุณเจอนั้นมันเป็นอย่างไร ผมก็ไม่ใช่คนดีเด่ เห็นแก่ตัวก็ยอมรับในบางเรือง แต่ผมก็พยายาม
ที่จะใช้ให้ถูกที่ บางครั้งเครียดๆผมก็อยากฟังเพลงเสียงดังๆ ตามอารมย์ของผม ซึ่งคุณอาจจะรำคาญ
บอกได้เลยผมไม่รู้ว่าคุณรำคาญ แต่เชื่อว่าถ้าอารมย์ผมฟังเพลงดังๆตอนนั้นคุณจะทนฟังผมไม่นานหรอก
เดี่ยวต่างคนก็แยกย้ายกันไป รถติดผมก็เปิดดังในรถผม ปิดกระจกลิมิตมันมีถ้าปิดกระจกเปิดเสียงดัง
จิตสำนึกการใช้รถใช้ถนนของแต่ละคนมันไม่เหมือนกัน แล้วแต่คุณจะเจอคนแบบไหน ต่างคนต่างใจร้อนใส่กันก็จบ
มีแต่แตกหัก ย่อยยับทั้งสองฝ่าย ใช้รถอย่างมีสติ แต่เสียงเพลงก็ทำให้คนบ้าเยอะเหมือนกันนะ
ท่วงทำนองของเสียงเพลงมีผลต่อจิตใจคนฟัง สังเกตเพลงร็อคเบสหนักๆ อารมย์คนขับจะร้อนอย่าไปแหย่
ท่วงทำนองเบาๆสบายๆ อารมย์คนขับจะชิวๆเรื่อยๆ สบายๆ
แค่ลักษณะการเปิดเพลงก็รู้แล้วว่าควรแหย่รึไม่ควรแหย่  อย่าใจร้อนใส่กัน ต่างคนต่างไปดีสุด
 ใจคนเรารับรู้ต่างกัน การรู้ผิดชอบชั่วดีต่างกัน ให้ถูกใจทุกคนก็คงไม่ได้ แต่ขอแค่ถูกที่ ถูกเวลา แค่นั้น

แต่ส่วนมากผมไม่ค่อยเปิดหรอกเสียงดังตอนรถติดแออัด

ชอบการตอบของคุณสิทธิ์นะครับ  :)

ถ้ารถที่เปิดเพลงเสียงดัง หลายๆ คันใน กทม. คิดแบบคุณสิทธิ์จะดีมากๆ ครับ  ;)

เวลาผมพบเจอ ก็มักจะพยายามมองโลกในแง่ดีเสมอ ชวนแฟนขำกับเพลงที่เขาเปิดครับ (บางเพลงผมก็ชอบเพราะเป็นเพลงโปรดผม)

แต่สุดท้ายก็อย่างที่คุณสิทธิ์กล่าวมา สิ่งไหนปล่อยผ่านได้ก็ปล่อยครับ รถเปิดเพลงเสียงดัง มาแล้วก็ไปครับ  :)

ออฟไลน์ 6162002

การพูดว่า ลาว มันต่างกับ ควาย หมา สัตว์ เ-ี้ย ....ย เห็ด  อะไรพวกนี้ตรงไหนเหรอครับ ??  น่าจะเดือดร้อนแทนสัตว์ พืช ฯลฯ เหล่านั้นด้วยนะครับ ไม่เห็นจะมีคำไหน ใช้ความหมายตามนั้นซักคำ   ก็แค่ใช้กันมา   เดี๋ยวนี้ก็น้อยกว่าแต่ก่อนตั้งเยอะ ตราบใดที่ภาษายังไม่ตาย เดี๋ยวมันก็ค่อยๆหายไปเอง จะเดือดร้อนทำไมครับ 

ออฟไลน์ yacoolsa9

การพูดว่า ลาว มันต่างกับ ควาย หมา สัตว์ เ-ี้ย ....ย เห็ด  อะไรพวกนี้ตรงไหนเหรอครับ ??  น่าจะเดือดร้อนแทนสัตว์ พืช ฯลฯ เหล่านั้นด้วยนะครับ ไม่เห็นจะมีคำไหน ใช้ความหมายตามนั้นซักคำ   ก็แค่ใช้กันมา   เดี๋ยวนี้ก็น้อยกว่าแต่ก่อนตั้งเยอะ ตราบใดที่ภาษายังไม่ตาย เดี๋ยวมันก็ค่อยๆหายไปเอง จะเดือดร้อนทำไมครับ 

ขอถามกลับครับ มีคนด่าคุณ "ไอ้ไทย" คุณรู้สึกยังไงครับ
ผมเคยร่วมงานกับคนที่ ต่างชาติรอบ ๆ  ประเทศเรา อย่าง พม่า ลาว กัมพูชา มาเลเซีย
อยากจะบอกว่า พวกเขาไม่พอใจนะครับ เวลาที่คุณว่าพวกเราอย่างงี้ สายตาเวลาที่มีคนไปดูถูกพวกเขาอย่างนั้น
ใช้คำว่า "ไอ้ลาว" "ใช้สายตาเหยียดหยามชาวพม่า" เคยรู้ตัวกันบ้างมั้ยครับ ว่ารอบ  ๆประเทศเราก็ด่าเรา ว่า "ไอ้ไทย" เหมือนกัน
ผมถามพวกเขาว่าทำไมถึงบอกแบบนี้ พวกเขาตอบว่า "เพราะคนไทยชอบคิดว่า ตัวเองสูงกว่า และดีกว่าคนอื่น ทั้ง ๆ ที่ ก็ไม่ได้ดีอะไร
ไปกว่าพวกเขาเลย" ฉะนั้นหยุดเถอะครับ กับการใช้คำด่าเหล่านี้ มันไม่ต่างกับการที่ คนขาวด่าคนดำว่า "ไอ้มืด" เลยครับ

ออฟไลน์ decptt

ขอถามกลับครับ มีคนด่าคุณ "ไอ้ไทย" คุณรู้สึกยังไงครับ
ผมเคยร่วมงานกับคนที่ ต่างชาติรอบ ๆ  ประเทศเรา อย่าง พม่า ลาว กัมพูชา มาเลเซีย
อยากจะบอกว่า พวกเขาไม่พอใจนะครับ เวลาที่คุณว่าพวกเราอย่างงี้ สายตาเวลาที่มีคนไปดูถูกพวกเขาอย่างนั้น
ใช้คำว่า "ไอ้ลาว" "ใช้สายตาเหยียดหยามชาวพม่า" เคยรู้ตัวกันบ้างมั้ยครับ ว่ารอบ  ๆประเทศเราก็ด่าเรา ว่า "ไอ้ไทย" เหมือนกัน
ผมถามพวกเขาว่าทำไมถึงบอกแบบนี้ พวกเขาตอบว่า "เพราะคนไทยชอบคิดว่า ตัวเองสูงกว่า และดีกว่าคนอื่น ทั้ง ๆ ที่ ก็ไม่ได้ดีอะไร
ไปกว่าพวกเขาเลย" ฉะนั้นหยุดเถอะครับ กับการใช้คำด่าเหล่านี้ มันไม่ต่างกับการที่ คนขาวด่าคนดำว่า "ไอ้มืด" เลยครับ

จริงๆก็ไม่อยากดราม่านะ แต่เรื่องนี้เป็นเรื่อง การเหยียดหยามทางเชื้อชาติและวัฒนธรรม ที่คนไทย ลืมหมดแล้ว
ฝรั่ง ถ้าเหยียดผิว จะด่าคนเอเชียว่า "Yellow Monkey" (ถ้ามีฝรั่งพูด แล้วคุณอัดเสียงได้ คุณสามารถฟ้องศาลได้ครับ ข้อหาเหยียดผิว)

ผมก็อยากรณรงค์ให้คนไทย เลิกใช้คำพูดจาดูถูก ทางเชื้อชาติ วัฒนธรรม กันเถอะครับ
เวลาไปต่างประเทศ ผมว่าเพื่อนบ้านเริ่มเจริญกว่าเมืองไทยเยอะแล้วครับ คนที่ได้ไปต่างประเทศมา เดี๋ยวนี้ เขาก็เลิกใช้คำพูดพวกนี้แล้ว
ยกเว้น คนประเภท กบในกะลา ที่ไม่เคยได้ออกไปดูความเจริญของต่างประเทศ จึงจะใช้คำพูดที่พูดจาดูถูกดูแคลนประเทศอื่นๆเขา

ผมขอโทษทุกท่านที่อ่านนะครับที่ต้องใช้คำพูดแรงๆอย่างนี้ครับ ผมอยากรณรงค์ให้คนไทยทุกคนมีความเจริญด้านวัฒนธรรมให้ทัดเทียมประเทศอื่นบ้าง