ผู้เขียน หัวข้อ: !!! Almera ชนจนหายไปทั้งหน้า แต่ห้องโดยสารยังเป๊ะมาก !!!  (อ่าน 15248 ครั้ง)

ออฟไลน์ ck_win

• Full Member
แชร์มาจาก FB ครับ

น่าประหลาดใจที่ชนหนักขนาดหน้าหายไปทั้งแถบ แต่ห้องโดยสารยังคงสภาพไว้เหมือนเดิม

จากที่ได้ลองตามเนื้อหาดู ซึ่งน่าจะชนกับ 10 ล้อ ที่ จ.อุบลราชธานี

แต่ไม่ทราบถึงลำดับเหตุการณ์ว่าใครมาทางไหนและชนกันอย่างไร

ใครมีข้อมูลเพิ่มเติมอะไรบ้าง ก็มาบอกกันนะครับ

ออฟไลน์ kukonba

• Sr. Member
  • เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
คนขับยังโชคดี อันตรายเกิดได้เสมอขับรถด้วยความระมัดระวังกันด้วยน๊ะครับ

ออฟไลน์ B@S!C

• สมาชิกใหม่ครับ
เดาว่าโดนชนจากทางด้านข้างละกันคับ หรือไม่ก็ไปเสยด้านข้างของ 10 ล้อที่กำลังวิ่งอยู่  ::)

ออฟไลน์ gumpzgear

ดูแล้วก้น่าจะโดนชนจากด้านข้างนะครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด
ลักษณะเหมือนกำลังจะเลี้ยวออกมา มีรถวิ่งตรงมาเร็วมากแล้วเสยหายไปทั้งห้องเครื่อง

เป็นอุทาหรณ์แก่คนที่ยุรยาดเวลาขับรถเลี้ยวออกจากซอยหรือที่กลับรถได้ดี
รวมถึงคนที่เหยียบทางตรงแบบไม่บันยะบันยังได้ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2013, 09:52:59 โดย BestHuafoo »

ออฟไลน์ LimitedEdition

มันไม่ได้ชนหน้าตรงครับ ผมเห็นด้วยกับอีกหลายท่านที่พอดูรูปจากต้นตอแล้ว
เหมือนกับว่าอัลเมร่าคันนี้กำลังเลี้ยวตัดรถทางตรง ยื่นหัวออกมาหน่อย
แล้วถูกสิบล้อที่วิ่งมาเหยียบหัวขาดไป ไม่ได้วิ่งเข้าปะทะแล้วห้องโดยสารเป๊ะอะไรแบบนั้น

ออฟไลน์ puo

เห็นครั้งแรกนึกว่าซีวิค ที่แท้น้องอัม นี่เอง ก็แข็งใช้ได้นะครับ แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับดวง จังหวะการชน  มุมเหลี่ยมของการชนแต่ละครั้งด้วยครับ...

ขอแสดงความเสียใจกับเจ้าของรถด้วยครับ ที่ต้องหาคันใหม่มาใช้งานแทน.... (และแสดงความยินดีที่โชคดีไม่บาดเจ็บครับ)

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
ชนด้านข้างครับแบบนี้ ถ้าปะทะด้านแรงขนาดนี้เสา A ต้องเสียรูปแน่นอนครับ

โขคยังดีที่ชนแค่หัวรถ ถ้าเข้ากลางลำนี่... ไม่อยากนึกภาพเลยครับ -..-"
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ PacMan

อยากเห็นมุมฝั่งตำรวจอ่ะ

ออฟไลน์ tubtup

รูปนี้เหตุการณ์เกิดขึ้นที่อุบลราขธานีครับ

เป็นสี่แยกไฟแดง อัลเมร่าได้ไฟเขียวแล้วออกรถเลยคงไม่ได้มอง ว่าสิบล้อเค้าไม่ได้เบรก

เป็นปกติของพวกรถใหญ่ๆ ในต่างจังหวัด เห็นไฟเขียวแล้วเหยียบส่ง พอไฟแดงก็เบรกไม่อยู่ ก็เลยเหยียบส่งต่อ

ประจวบเหมาะกับอัลเมร่าป้ายแดงคันนี้ เห็นไฟเขียวปุ๊ปออกรถปั๊ป ก็เลยเกิดเหตุการณ์นี้ขึ้น

ป.ล ข้อมูลจาก facebook ตำรวจเมืองอุบลครับ

ออฟไลน์ MaiSki

ขับต่างจังหวัดพอไฟเขียวอย่าเพิ่งรีบออก รอดูรถแถมก่อน

ออฟไลน์ Nikle_pk

โชคล้วนๆครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
โดนเฉือนด้านหน้ายังเละขนาดนี้
ถ้าโดนกลางลำ ไม่อยากจะคิดภาพ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Insideout

คิดว่าไม่ได้ชนด้านหน้าตรงๆเหมือนกัน

แต่แอบขำว่า พอเป็น Almera ทุกคนต้องคิดหากลไกมาอธิบายกันการหายไปของหัวรถ
โดยไม่ได้นัดหมาย

แต่ถ้ารูปนี้เป็น F10 หรือ S-class อาจจะคิดอีกแบบ 5555+

GreenG

• บุคคลทั่วไป
รูปนี้เหตุการณ์เกิดขึ้นที่อุบลราขธานีครับ

เป็นสี่แยกไฟแดง อัลเมร่าได้ไฟเขียวแล้วออกรถเลยคงไม่ได้มอง ว่าสิบล้อเค้าไม่ได้เบรก

เป็นปกติของพวกรถใหญ่ๆ ในต่างจังหวัด เห็นไฟเขียวแล้วเหยียบส่ง พอไฟแดงก็เบรกไม่อยู่ ก็เลยเหยียบส่งต่อ

ประจวบเหมาะกับอัลเมร่าป้ายแดงคันนี้ เห็นไฟเขียวปุ๊ปออกรถปั๊ป ก็เลยเกิดเหตุการณ์นี้ขึ้น

ป.ล ข้อมูลจาก facebook ตำรวจเมืองอุบลครับ

อันตรายจังครับ ขับรถ ตจว ต้องระวังจริงๆ เห็นเยอะเลย พวกนี้ขับแบบไม่เบรคเลย 10 ล้อ

ออฟไลน์ LimitedEdition

คิดว่าไม่ได้ชนด้านหน้าตรงๆเหมือนกัน

แต่แอบขำว่า พอเป็น Almera ทุกคนต้องคิดหากลไกมาอธิบายกันการหายไปของหัวรถ

แต่ถ้ารูปนี้เป็น F10 หรือ S-class อาจจะคิดอีกแบบ 5555+

ผมไม่ทราบสำหรับคนอื่นนะครับ แต่สำหรับผมที่มาอธิบายตรงนี้ เพราะเห็นว่าคอมเมนท์หลายแห่ง
ทั้งใน Facebook ของ Headlightmag.com เอง หรือแม้กระทั่งที่ Facebook ต้นเรื่อง
หรือแม้กระทั่งในเวบบอร์ดของเรา ตั้งแต่กระทู้มิราจจิ้มตูดแคพหมู จนกระทั่งกระทู้นี้
มีหลายความคิดเห็นเริ่มบอกว่า "อัลเมรา มันแข็งโคดๆ สุดยอด ปลอดภัย จริงจริง เสา A ไม่ขยับเลย"

ผมดูแล้วนึกย้อนกลับไปถึงเหตุการณ์ที่ ฟิเอสต้า ปีนขึ้นบันไดทางขึ้นตึกตรงทองหล่อซอย 13
แล้วหลายคนก็บอกว่า "แหม่...เหล็กโบรอนในฟอร์ดนี่มันแข็งแกร่งดีเสียจริง"

เหตุการณ์ต่างกัน แต่ความคิดเห็นเริ่มต้นมาจากจุดเดียวกันคือ รถมันแข็งสุดยอด
ทั้งทั้งที่ทั้งสองเหตุการณ์นั้น โครงสร้างรถแทบจะไม่ได้มีอะไรเกี่ยวข้อง
เพราะจุดปะทะมันไม่ได้ส่งแรงไปที่โครงสร้างของห้องโดยสารเลย
ดังนั้น มันบอกไม่ได้ครับ ว่ารถรุ่นนี้แข็งกว่ารถรุ่นอื่น หรือว่าอัลเมราไปจิ้มท้ายสิบล้อแล้วปลอดภัย

สมัยนี้ ดูรูป/อ่านข่าวแล้ว ต้องใช้วิจารณญาณหนักหน่วงขึ้นกว่าสมัยก่อนมากครับ
เพราะข่าวมันไปเร็ว รูปมันแปะง่าย คนเลยมักไม่ค่อยตรวจสอบ และมักจะเข้าใจไปผิดผิดเสมอ

GreenG

คนเราขับอะไรก็ตามครับ ถ้าถึงคาด ก็อย่าประมาทดีกว่า ผมเดาว่า เจ้าของ almera คงถึงคราวซวยด้วยครับ

แต่ยังดีที่ห้องเครื่องไปแทนตัวเอง แต่รถคงต้องขายซากแน่นอน 10 ล้อ ทับไปแบบนี้นะครับ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

ยี่ห้ออื่นก็เป็นนิครับ ไม่ว่าจะเป็น aventador, bmw f02 ก็วิเคราะห์กันหลากหลาย
และแน่นอนรถราคาแพง ย่อมต้องถูกวิเคราะห์ไปอีกแบบ เหตุผลก็เพราะรถมันแพง
ความคาดหวัง ที่ตามมาย่อมสูงกว่า ไม่งั้นคนเราจะซื้อรถ ราคาหลายล้าน
เพื่อประสิทธิภาพแค่ eco car มันก็ไม่ใช่  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2013, 11:34:44 โดย อีกนิดก็แรง »

ออฟไลน์ oak7070

โดนมอเตอร์ไซร์ปาดหน้าแน่ๆเลยครับ 

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รถ Hypercar อย่าง Pagani Huayra ก็ออกแบบให้ห้องโดยสารแยกออกจากห้องเครื่องได้เวลามีการชนด้านข้างนะครับ
คือถ้าโดนชนข้างแรงๆ ก็ขาดเป็น 2ส่วนแหละ เพื่อปกป้องสภาพของห้องโดยสาร
อันที่จริงพวกรถ supercar เครื่องกลางลำก็ขาดได้ทั้งนั้นเลย

Almera อาจถูกออกแบบให้ห้องเครื่องแยกตัวจากห้องโดยสารได้เหมือนกัน :P
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Moshimaru

• Jr. Member
  • **
    • new altis
ถ้าขยับออกมาอีก 50 Cm นี้ไม่อยากจะคิดเลย หึหึหึ

ออฟไลน์ superden

ขายซากแน่เลย หรือจะหาหัวรถอื่นมาใส่แทน เช่น370z

ออฟไลน์ oak7070

ขายซากแน่เลย หรือจะหาหัวรถอื่นมาใส่แทน เช่น370z

งั้นเอาไปรวมร่างกับ  บัมเบิ้ลบี ครับ

ออฟไลน์ LaTeX

ดูจากรูปยังไงๆก็ชนข้างๆแฉลบเอาหัวไป
นึกถึงพวกชอบแหย่หัวมาขวางรถทางตรงตามยูเทินวัดใจทั้งหลาย

ออฟไลน์ Freekick042

ถ้าโดนชนข้างแล้วเป็นแบบนี้ผมว่าโอนะครับคนขับไม่เจ็บตัวมาก เพราะผมเคยสั่งรถเมลล์ส้มไปชนSUVบนทางด่วนที่ขับปาดมา หน้าไม่ขาดแต่ปลิวหมุนติ้วๆทั้งคันผ่านกระจกที่ผมนั่งอยู่ไปเลยครับ รถเมลล์จอดแล้วลงไปดูSUVหงายล้อชี้ฟ้าอยู่ ประตูยังหมุนเป็นลูกข่างอยู่กับพื้นเลย

JONNY

ดูคล้ายๆเขาชนแบบเหยียบหน้ามากว่า

ออฟไลน์ 2k

ถ้าโดนชนข้างแล้วเป็นแบบนี้ผมว่าโอนะครับคนขับไม่เจ็บตัวมาก เพราะผมเคยสั่งรถเมลล์ส้มไปชนSUVบนทางด่วนที่ขับปาดมา หน้าไม่ขาดแต่ปลิวหมุนติ้วๆทั้งคันผ่านกระจกที่ผมนั่งอยู่ไปเลยครับ รถเมลล์จอดแล้วลงไปดูSUVหงายล้อชี้ฟ้าอยู่ ประตูยังหมุนเป็นลูกข่างอยู่กับพื้นเลย

โอววววสั่งให้พิฆาตกันเลยทีเดียว โหดหลายๆๆ  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ 2k

ผมมองว่าเป็นโครงสร้างที่ทำงานได้จริงจามที่ชนขึ้นมานะ ในเมืีอรถออกแบบมากระจายแรงปะทะส่วนห้องโดยสารต้องให้เสียหายน้อยที่สุด ด้านหนัา ค่โดนชนกระจุยก็ฉีกขาดกระเด็นออกไป โดยที่ส่วนของห้องโดยสารยังอยู่ครบปิดสนิทไม่ใช่ว่ากระจกหน้าคอนโซลโดนดึงหายไปด้วย อันตรายคนในรถหลุดออกไป หรือส่วนหน้ารถกับกับห้องโดยสารไม่ยอมหลุดจากกันโดนลากออกไปไกลกับรถบรรทุกะกิดเหตุซ้ำซ้อนอีก เรื่องนี้ทำให้นึกถึงกรณีที่เฟอรารี่ enzo ที่ซิ่งมาความเร็วสูงมากแล้วคว่ำกระจายเป็นชิ้นเล็กชิ้นน้อยทั่วถนน แต่ห้องโดจสารยังคงสภาพอยู่เหมือนเดิม เจ้าของรถเรียกคนมารับปล่อยให้ตำรวจกับเจ้าหน้าที่ดับเพลิงงว่านี่มันรถขอฃใครฟะ? ทิ้งกันเฉยเลย   :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

ล่าสุดปาเจอโร สปอต  เมามา  แหกโค้ง ชนเสาไฟฟ้าหน้าคลินิกผม บ้ม สองต้น  ไฟดับหลายตำบล ไปเป็นวัน  คนขับเมาแอ๋ ไม่เป็นไรแม่แต่นิดเดียว
 รถแค่กันชนเผยอ  เสาไฟล้มทับ กลางห้องโดยสาร แต่ไม่บุบ  คงมีสายไฟฟ้าเป็นตัวพยุง
เห็นแล้วน่าใช้มากครับรุ่นนี้

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
แหม คนที่ตอบว่ามันแข็ง
ลองให้มันขยับเข้ามาอีกซัก 50cm
อยากรู้ว่าสภาพจะยังเป็นแบบนี้อยู่ไหม  ;)