ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่าเพราะอะไร CRV G4 ถึงขายดี "มากๆ"  (อ่าน 19195 ครั้ง)

คิดว่าเพราะอะไร CRV G4 ถึงขายดี "มากๆ"
« เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 01:38:47 »
รถออกมายังไม่ถึงปี ผมเห็นเยอะมากๆๆๆ เทียบกับรุ่นที่ผ่านๆมาในระยะเวลาเดียวกัน G4น่าจะขายดีที่สุดแล้วมั้ง
แถวบ้านผมนี่ออกกันตรึมเลยครับ เอาว่ามีครบทุกสี ผมเห็น CRV ป้ายแดง มากกว่าแคมรี่ แอคคอร์ด ป้ายแดงอีก

น้องชายผม ปกติขับแต่รถเก๋ง มันก็ยังอยากซื้อ CRV เลย

สำหรับผมที่โดนใจผมมากที่สุดคือ หน้าตาของมัน ดูสวยหรูดี แต่ในฐานะคนนั่งนี่ไม่ประทับใจเลย เบาะตัวเก่ามันเอนได้เยอะกว่า
ในฐานะคนนั่งหลัง ผมชอบตัวเก่ามากกว่าอีกนะ แต่นอกนั้น ผมคิดว่าตัวใหม่นี้ดีกว่าตัวเก่าหลายอย่างเลย ภายในสวยดี แต่แผงประตูดูแย่จังเลย

เพื่อนๆคิดว่าเพราะอะไรมันถึงขายดีขนาดนี้ครับ

จริงๆผมก็อยากได้นะ ติดว่าใช้รถคนเดียวไม่มีครอบครัว ขับCRVแล้วที่บ้านบอกดูแปลกๆ เหมือนคนแต่งงานแล้ว ฮ่าๆๆ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
Re: คิดว่าเพราะอะไร CRV G4 ถึงขายดี "มากๆ"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 01:46:19 »
จริงๆผมก็อยากได้นะ ติดว่าใช้รถคนเดียวไม่มีครอบครัว ขับCRVแล้วที่บ้านบอกดูแปลกๆ เหมือนคนแต่งงานแล้ว ฮ่าๆๆ

หาแฟนสักคนแล้วซื้อ G4 ขับมาบ้านเจ้าสาวในวันแต่งครับ  ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2013, 01:49:16 โดย Wayfarer-R »

Re: คิดว่าเพราะอะไร CRV G4 ถึงขายดี "มากๆ"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 01:54:24 »

หาแฟนสักคนแล้วซื้อ G4 ขับมาบ้านเจ้าสาวในวันแต่งครับ  ;D ;D

ดูแล้วค่าใช้จ่ายในการมีเมีย มากกว่าซื้อรถยุโรปอีกครับ ผมอยู่คนเดียวต่อไปดีแล้ว 555++

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 01:58:54 »

หาแฟนสักคนแล้วซื้อ G4 ขับมาบ้านเจ้าสาวในวันแต่งครับ  ;D ;D

ดูแล้วค่าใช้จ่ายในการมีเมีย มากกว่าซื้อรถยุโรปอีกครับ ผมอยู่คนเดียวต่อไปดีแล้ว 555++

ของแบบนี้ ถึงเวลา จะมาเองครับ บางทีเราไม่รู้หรอก ว่าเราจะได้ใช้ชีวิตร่วมกับใคร แต่ต้องมีสักคนแหละ ที่เกิดมาเพื่อเป็นคู่กับเรา

ป.ล. นี่ผมพากระทู้จาก G4 ออกสู่ทะเลอีกแล้วหรอเนี่ย   ว่ายน้ำกลับเข้าฝั่งแป๊บ  :D :D

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 02:10:08 »
ตอนนี้ผมเห็นน้อยกว่าวิออสใหม่นิดเดียว งงมากๆ เจอโคตรบ่อย

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 02:16:30 »
ผมว่าเพราะดีไซน์มันดูลงตัวดีครับ มองเพลิน แต่แอบไม่ชอบข้างหลัง  :-\

ออฟไลน์ jg333

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 02:37:01 »
ผมว่าหลักๆหน้าจะเป็นความ เอนกประสงค์ กับ ความสวย

เห็นด้วยครับ เยอะจริงๆ

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 05:34:24 »
คงเหมือน volvo xc60 กับ x1 มั้ง ดีไซด์มันคล้ายๆกัน แต่ถูกกว่าหลายเท่า555

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 05:43:31 »

หาแฟนสักคนแล้วซื้อ G4 ขับมาบ้านเจ้าสาวในวันแต่งครับ  ;D ;D

ของแบบนี้ ถึงเวลา จะมาเองครับ บางทีเราไม่รู้หรอก ว่าเราจะได้ใช้ชีวิตร่วมกับใคร แต่ต้องมีสักคนแหละ ที่เกิดมาเพื่อเป็นคู่กับเรา

ป.ล. นี่ผมพากระทู้จาก G4 ออกสู่ทะเลอีกแล้วหรอเนี่ย   ว่ายน้ำกลับเข้าฝั่งแป๊บ  :D :D

คนที่จะมาเป็นคู่ ต้องผ่านการ "คลิ๊ก" ก่อนครับ
คำว่า "คลิ๊ก" รอไม่นานครับ ถ้าเจอแล้ว มัน "ปุ๊ปปั๊ป" เลยนะครับ
ไม่เชื่อถ้าคุณชายจุฑาเทพดูดิ อิอิอิ
ปล. เราว่ายกันอยู่ในบึง ไม่มีทางออกไปทะเลครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 08:32:39 »
ส่วนใหญ่เพราะยี่ห้อ H ด้วยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 08:51:15 »
ขายดีเพราะ 0  เพราะมันเป็น H  และ 0 ก็ดีกว่าคู่แข่งมากๆเลยแหละ  และมันก็ไม่อืดด้วยแถมยังประหยัดกว่ายี่ห้ออื่น  คหสต ครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 08:58:16 »
ดูไปดูมา ผมว่าเจ้า G4 มันเป็นรถที่เรียกว่า งามพิศ ครับ ท้ายมันแรกๆ ดูไม่สวย แต่นานๆ ไปมันงามงอนดีซะงั้น

สงสัยฝากถามครับว่า แล้วโตโยต้า มี่รถแบบเดียวกับเจ้า G4 ในตลาดโลกมั๊ย เป็นตัวไหนครับที่ฟัดกันตรงๆ เลย

เรื่องเนื้อคู่ ถึงเวลามาเอง................................ และถ้าไม่ใช่ ถึงเวลาก็...........เองเหมือนกัน 555

ออฟไลน์ huhu515

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 08:58:58 »
เจอคนใช้ เห็นตัวเลขที่ใช้จริงแล้ว ประหยัดกว่าเก๋งทุกคันที่ผมมีอะครับ ถึงกับช็อค

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 09:14:19 »
เพราะตอนนี้แทบไม่มีคู่แข่ง แคปฯ เก่ามากแล้ว x-trail เก่า!! ตอนใหม่ๆ ยังขายไม่ดีเลย
escape เก๊าเก่าตัวใหม่ท่าทางจะไม่มาขายในไทย ใหม่สดในตลาดอยู่คนเดียว แถมยัง
เป็นฮอนด้าอีกด้วย 8)

ออฟไลน์ Eakkypoo

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 09:17:18 »
เพราะดาวน์ถูกและผ่อน0% แถมผ่อนหลายปีครับ
sale บอกมา

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 09:17:53 »
ช่วงนี้เห็นเยอะมาก

กว้าง ดูภูมิฐาน จัดสรรพื้นที่ภายในได้ดี อเนกประสงค์ เหมาะกับเป็นรถคันเดียวของบ้านมากๆ
ตัว 2.0 เพียงพอต่อความต้องการ เครื่องบล๊อค R แถมเกียร 5 สปีด ลู่ลม และรถไม่ได้หนักมากมาย
ทำให้ทั้งประหยัดทั้งแรงพอใช้งานได้
ถ้าใครขับรถ 1.2-1.5 แล้วกระโดดลงมาขับ CRV 2.0 เชื่อว่า อัตราเร่งเพียงพอแน่นอน
แถมโลโก้ H นำหน้า ดอกเบี้ยถูก(ช่วงนี้) และชื่อชั้น CRV ที่ทำตลาดมา 10 ปี 4 Generation

ยิ่งตัว 2.4 แรงทันเท้ามากๆ เคยขับ G3 2.4 ไล่รถ D-Segment ได้เลย(แซงไม่ขึ้น แต่ไล่ทัน)
เป็นรถพ่อบ้านแอบซิ่งอีกคันที่อารมณ์คล้ายๆ Wish และ Spacewagon

มันเลยเกลื่อนเมือง

คู่แข่งโดยตรงคือ Fortuner แหละครับ
ถึงจะพื้นฐานต่างกัน แต่ใครสน?? จะมีซักกี่คนที่แยก PPV กับ SUV ออก? ยังไงก็ทรงเดียวกัน

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 09:18:18 »
ดูไปดูมา ผมว่าเจ้า G4 มันเป็นรถที่เรียกว่า งามพิศ ครับ ท้ายมันแรกๆ ดูไม่สวย แต่นานๆ ไปมันงามงอนดีซะงั้น

สงสัยฝากถามครับว่า แล้วโตโยต้า มี่รถแบบเดียวกับเจ้า G4 ในตลาดโลกมั๊ย เป็นตัวไหนครับที่ฟัดกันตรงๆ เลย

เรื่องเนื้อคู่ ถึงเวลามาเอง................................ และถ้าไม่ใช่ ถึงเวลาก็...........เองเหมือนกัน 555

RAV4 ครับ

ออฟไลน์ Zahnarzt

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 09:25:08 »
หน้าตาที่หล่อขึ้นครับ แล้วยังได้ศูนย์ มาดันหลังต่อ แล้วเอาโปรโมชั่่นมาสวมทับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 09:46:54 »
สวยขึ้นพอสมควรครับ + กับคู่แข่งโมเดลเก่าๆกันทั้งนั้น

เหมารวมหมดเลยละกันพวกที่ราคาใกล้ๆกัน

ออฟไลน์ taweek

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 10:08:57 »
ผมว่ามันขับดี  ซื้อมาแล้วรู้สึกคุ้มราคา  

มองของคนอื่นไม่สวยเท่าไร  แต่พอได้เป็นเจ้าของ เออมันสวยนะ

การสิ้นเปลืองเท่ากับรถทั่วๆไปที่ cc เท่าๆกันแล้ว แถมมี e85 ให้ประหยัดกว่าก็ได้

ดูแลง่าย ศูนย์เยอะ ขับไปเสียจังหวัดไหนก็มีที่ซ่อม

แล้วทำไมไม่ซื้อล่ะ

ลืมไปอย่างหนึ่ง  เข้ากับถนนเมืองไทยได้ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2013, 11:01:33 โดย taweek »

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 10:23:55 »
รถ แบบนี้ ไม่มีคู่แข่งตรงๆ ครับ

เครื่อง เบนซิน 2.0 เติม E85 ได้ ถ้าจะไปต่อแก้ส ก็ไปได้ ง่ายๆ

รถไม่สูงมาก ดูสปอร์ด แต่นั่งในแล้วก็สูงอยู่ดี ญ. ชอบครับ

อุปกรณ์ภายในไม่ขีเหล่ ประหยัดกว่าตัวเดิมแน่ๆ

ราคาไม่แพงมาก ดูจากราคาเริ่ม แค่ล้านต้น ในงบนี้ จะไปเอา D Seg หรือ C Seg ตัวTop ละ เอา CRV ดูใหญ่กว่า

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 10:39:43 »
1. รูปลักษณ์มองทีไรนึกว่า xc60 ญี่ปุ่นทุกที
2. ใช้เครื่องเดิม เกียร์เดิม แต่ประหยัดน้ำมันมากกว่าเดิมถึง 3กม/ลิตร นี่แหละจุดขายเลย ทำได้ไงมีค่ายไหนได้แบบนี้มั่ง ต้องรอดู cx-5 ว่าจะโค่นแช้มป์ได้ไหม
3. ออปชั่นที่ให้มากับรถสมราคา นั่งสบาย แปลกแหะผมดันชอบเบาะหลังรุ่นใหม่มากกว่ารุ่นเก่ามากซะอีก
4. พับเบาะแค่ดึงสลักอันเดียว มันเจ๋งโพดๆ
5. ราคาที่ไม่สูงเกิน แบบพอดีๆ อันนี้มีส่วนเลย ดูอย่าง fortuner เหยียบ1.5 ล้านเข้าไปละแต่ไม่ได้พื้นฐานของความเป็น suv เลย แต่ cr-v มันตอบโจทย์ชัดเจน

ผมยังอยากได้เลย แค่นี้ครับสำหรับความคิดเห็นผม
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 10:49:56 »
ตัวเลือกในตลาดเหลือน้อยลง ไม่ค่อยมีรถรุ่นใหม่ๆออกมามากนัก

ออฟไลน์ Thuvachit

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 10:58:07 »
ผมว่าเป็นเพราะผู้หญิงครับ

ประชากรผู้หญิงเยอะกว่าผู้ชาย
ผู้หญิงเขาจะชอบ CRV กันมาก
ผมถามว่าแล้ว Fortuner Everest MU7 ล่ะ เขาบอกมันใหญ่ไป เทอะทะสำหรับผู้หญิง
ผมถามว่าแล้ว Escape Captiva Xtrail ล่ะ เขาบอกศูนย์บริการ Honda ขับอย่างเดียว ศูนย์ดี

ส่วนใหญ่ผู้หญิงจะชอบรถ Honda กันมาก จนผมถามแฟนว่า ผู้หญิงเป็นอะไรกับ Honda เนี่ย
คนรู้จักผมที่เป็นผู้หญิง เพื่อน พี่ที่ทำงาน ญาติ เขาออก CRV กันหมด
ส่วนผู้ชาย จะซื้อรถก็ต้องปรึกษาแฟน แม่ น้าสาว หรือตามคำสั่ง ผบทบ
เพราะเป็นแค่คนขับรถ ต้องตามใจคนนั่ง 55

ออฟไลน์ Emission-Tester

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 11:09:08 »
คนรู้จัก แต่ก่อนมีแต่รถเล็ก กลัวการซื้อรถใหญ่ เพราะรู้สึกเปลืองน้ำมัน

แต่ CRV เติม E85 ได้ และไม่ต้องห่วงเรื่องศูนย์บริการที่มีเยอะครับ
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ maxx

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 11:41:32 »
มันลงตัวที่สุดในตอนนี้ครับ
ใครคิดจะซื้อ SUV พื้นฐานเก๋งในตอนนี้ นี่ตัวเลือกที่เข้าท่าที่สุดก็คือ Cr-v

ไม่ใช่ว่ามันเป็นรถที่ดีที่สุด แต่โดยรวมแล้วน่าใช้มากที่สุด
เก๋ง c segment ก็ไม่ค่อยได้รับความนิยม ไม่รู้ว่าเป็นผลทางอ้อมจากโครงการรถคันแรกรึปล่าว
คนที่มีกำลังซื้อรถราคาล้านต้นๆก็เลยเทไปซื้อ d segment หรือ  SUV กัน
คู่แข่งโดยตรงของมันเข้าช่วงปลายอายุตลาดกันหมด ตอนนี้Cr-V ก็อยู่ในช่วงต้นอายุตลาด
ปัจจัยหลายๆอย่างมันส่งผลให้มันขายดีในตอนนี้ครับ

ออฟไลน์ oak7070

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 12:07:41 »
หน้าสวยมากๆๆ  ขับดีกว่าตัวเก่าแล้วก็ประหนัดขึ้นด้วย   ส่วยนตัวใช้ crv g3 กับ camry  2007 เวลาใช้จะใช้ crv มากกว่าครับทั้งๆที่ crv กินมากกว่าอีก   

แต่สิ้นปีนี้น่าจะถึงเวลาเปลี่ยนรถทั้งสองคันแล้วครับ  เข้าปีที่6 แล้วทั้งคู่ 

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 12:23:10 »
สั้น ๆ เลย มันสวย ครับ

ออฟไลน์ Dr.Pop

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 13:11:34 »
สวย แบรนด์ดี ไม่มีคู่แข่ง

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 13:27:14 »
คู่แข่ง ในภาพรวมยังสู้ไม่ได้ โดยเฉพาะ เรื่องราคาขายต่อ และ E85 ครับ

เอาง่ายๆ ขนาด Toyota เจ้าตลาด ในรถเก๋ง C-segment ที่ขายดีที่สุดในตลาด ยังต้องออกรุ่นเติม E85 ออกมาสู้ Honda เลย
ยี้ห้อที่เป็นรอง ในตลาด suv มีอะไรบ้าง มียี้ห้อไหนเติม E85 ได้ไหม ขนาดมีพี่ Captiva แถมยัง 7 ที่นั่งอีก แต่ก็ยังสู้ CRV ไม่ได้เลย เพราะ เรื่องราคาขายต่อ และ ศูนย์บริการ
แล้วยี้ห้ออื่นละ ถ้าไม่ได้ขับดีกว่าแบบชัดเจน แรงกว่าแบบชัดเจน ประหยัดกว่าแบบชัดเจน สู้กันยากครับ ดังนั้น หว้งว่า CX5 จะมาเบียด CRV ให้ได้นะครับ ตลาดใน segmemt นี้จะได้ สนุก
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL