ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้เมืองไทยยกเลิกระบบป้ายแดง  (อ่าน 6550 ครั้ง)

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
อยากให้เมืองไทยยกเลิกระบบป้ายแดง
« เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 12:00:54 »
ผมไม่แน่ใจว่าประเทศไทยเป็นประเทศเดียวในโลกรึปล่าวที่มีระบบป้ายแดง ก่อนเปลี่ยนเป็นป้ายหลัก
ระบบนี้ทำให้เกิดความไม่เท่าเทียมกันเป็นอย่างมาก เพราะคนที่ได้ป้ายขาวก่อนก็ต้องเสียภาษีก่อน

และส่วนมากที่เห็นลากจดป้ายแดงนั้นจะเป็นรถหรูสะส่วนมาก  บางคันลากยาว  2-3 ปี
บางคันอาจจะนานกว่านั้น

ซึ่งผมว่ามันน่าจะถึงเวลาแล้วที่จะยกเลิกระบบป้ายแดง
รถคันไหนไม่มีป้ายขาวก็รอจนกว่าจะได้ป้ายถึงจะสามารถนำรถมาใช้บนท้องถนนได้
ส่วนข้ออ้าง รอประมูลตัดตกไปได้เลย เพราะถ้าผมอ้างอยากได้ทะเบียนรถหมวด 9ชช
รถผมคงไม่ต้องเสียภาษีไปอีก หลายปีแน่ๆ

ซึ่งข้อดีที่ผมเห็นมีเพียงข้อเดียวเท่านั้นของป้ายแดง คือ "เท่"

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
Re: อยากให้เมืองไทยยกเลิกระบบป้ายแดง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 12:56:32 »
ผมว่า มันเป็นปัญหาของระบบจัดซื้อในวงราชการที่มีปัญหามาเนิ่นนาน ทำให้ต้องมีป้ายแดงทดแทนชั่วคราวก่อนได้ป้ายขาว และปัญหาในการออกป้ายขาวที่ล่าช้ามากกกกกกก จึงต้องมีป้ายแดงวิ่งให้ว่อน
(ผมซื้อรถ 30 มีนาคม ผมได้ป้าย ประมาณ 7 เมษายน  ขอด่วน ไม่สนเลข อะไรก็ได้ ขอก่อนสงกรานต์ เร็วมากกกกก)

แต่สมัยนี้มีความรวดเร็วมาก ผมเห็นด้วยครับ ว่าควรยกเลิกระบบป้ายแดง

และถ้าใครอยากได้เลข หรือป้ายพิเศษก็จ่ายเพิ่ม มีราคาตายตัว แต่ถ้ามีคนต้องการมากกว่า 2 คนขึ้นไป ก็ให้ประมูล โดยเจ้าของรถต้องมาเองพร้อมเงินสด หรือแคชเชียร์เช็คสั่งจ่ายในนามราชการเท่านั้น  และป้ายพิเศษก็ต้องเสียค่าบำรุงรายปีเป็น 1.5เท่าของราคาปกติเพื่อให้สมกับฐานะและความเท่ห์

ออฟไลน์ artzzz001

• Full Member
Re: อยากให้เมืองไทยยกเลิกระบบป้ายแดง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 13:12:21 »
เห็นด้วยอย่างยิ่ง  ;) เพราะเห็นรถหรูแทบทุกคันเป็นปีๆแล้วมันยังป้ายแดงอยู่เลย(รู้ๆกันอยู่เพราะอะไร อยากแจ้ง DSI ไปจับด้วยซ้ำ)

แล้วอีกอย่างยกเลิกระบบประมูลป้ายทะเบียนด้วย รัฐควรตั้งราคาขายขาดมากกว่า เพราะทุกวันนี้มีแต่พ่อค้าป้ายไปนั่งประมูล หรือถ้ายกเลิกไม่ได้จริงๆ ควรออกกฏว่าป้ายที่ท่านประมูลจะนำไปใส่เนี่ยต้องระบุ ว่านำไปใส่ ยี่ห้อ/รุ่น/เลขตัวถัง อะไร

ออฟไลน์ nogia

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 13:17:35 »
ง่ายๆครับ auto-assign เลย ให้ศูนย์ยื่นเอกสารการมอบรถให้หน่วยงาน แล้วหน่วยงานก็แจกจ่ายทะเบียนตามลำดับที่ยื่นมา
Nissan Teana 200XL SPORT SERIES 2010
Honda CR-V 2.0AWD 2013
Toyota Vios G รุ่น "เจมส์สั่งได้ คุณก็สั่งได้"

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 13:29:48 »
ยกเลิกป้ายแดงปุ้บ ตำรวจอิ่มปั้บ รอเก็บเงินจากกล้องอย่างเดียวรวยเละ :D

ออฟไลน์ toonnazaone

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 13:41:57 »
เห็นด้วยครับ และก็ไม่ใช้ใครคนใกล้ตัวผมนี้และ ป้ายแดงเกือบสองปี  ลุงผมบอกรอเลข ไอ้เราก็ครับๆและก็กลับมาพูดอะไรมากไม่ได้ คหสต.น้าจะจดเลขอื่นไปก่อนพอได้คิวแล้วค่อยเปลื่ยนก็ได้

ออฟไลน์ GRIMDONUT

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 13:51:00 »
เห็นด้วยครับผมแถวบ้านผมเห็นใส่ป้ายแดงจนรถออกรุ่นใหม่มา2โฉมแล้วครับ ภาษีก็ไม่ต้องจ่าย
^^MY LOVE MB^^
[/img]

ออฟไลน์ fhasociety

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 14:23:29 »
นันสิ มาสด้า 3 ข้างบ้าน เห็นป้ายแดงมา 2 ปีแระ ยังไม่ได้ป้ายขาวเลย ไม่รู้จดทะเบียนอะยัง :-\
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 14:24:57 »
ก่อยยกเลิกป้ายแดง ช่วยแก้กฏหมายจราจรที่ใช้ตั้งแต่ปี 2522 ก่อนได้มั้ย

30 กว่าปีแล้ว โลกมันเปลี่ยนไปถึงไหนต่อไหนแล้ว ยังใช้กฏหมายเดิมๆ

จำกัดความเร็วเท่าเดิม ผมว่ามันไม่ทันโลกแล้วครับ

ช่วยปรับให้มันเหมาะสมจะดีไม่น้อยเลย
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 14:26:52 »
เห็นด้วยครับ

แต่บางคนไม่เห็นด้วย เพราะมันไม่โก้ ตอนออกใหม่ๆ

:D :D :D

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 14:47:35 »
อะไรที่ดีๆ และไม่ได้ผลประโยชน์

อย่าหวังจะได้เห็นในเมืองไทยเลยครับ  555

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 14:58:28 »
ความจริงหลายๆประเทศก็มีระบบป้ายแทนหรือป้ายพิเศษเหมือนเราครับ แต่งต่างที่ประเภท สี รูปแบบ วิธีใช้
บางประเทศมีประเภทป้ายเยอะกว่าเราก็มีครับ อยู่ที่ความเหมาะสม

ปัญหาของเราคือความเหมาะสมนี่แหละครับ ยังไงป้ายแดงก็คงต้องมี ให้ยกเลิกคงยาก ขนาดจองป้ายก่อนได้รถ
แต่บางทีได้รถก่อนเป็นเดือนยังมี ถ้าไม่มีป้ายแทนก็คงไม่ได้

แต่ถ้าจะเปลี่ยนแปลงผมเคยเห็นป้ายแบบสติกเกอร์ของประเทศแถวอาหรับครับ ใช้กับพวกsuper carที่ไม่ได้ทำที่ติดป้ายทะเบียนไว้ให้
เลยเป็นแผ่นสติกเกอร์แปะไว้หน้ารถแทน ซึ่งถ้ามีchipหรือbarcodeอยู่ข้างในด้วยจะยิ่งดี จะทำอะไรก็แค่แสกน ออกให้ก็ง่ายเหมือนใช้เครื่อง
ปรินออกมาได้ทันที แต่เลือกเลขได้หรือป่าวนี้ไม่ทราบครับ

ออฟไลน์ mathician

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 15:27:04 »
หลายประเทศในยุโรป ป้ายทะเบียนจะติดผูกติดกับคน ไม่ใช่กับรถ แล้วรอป้ายก็ไม่นาน

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 15:52:37 »
ก็ควรครับ คนที่คิดได้เขาก็รู้แหละว่าควรเลิก แต่คนที่จะทำดันนิ่งเฉย
ก่อยยกเลิกป้ายแดง ช่วยแก้กฏหมายจราจรที่ใช้ตั้งแต่ปี 2522 ก่อนได้มั้ย

30 กว่าปีแล้ว โลกมันเปลี่ยนไปถึงไหนต่อไหนแล้ว ยังใช้กฏหมายเดิมๆ

จำกัดความเร็วเท่าเดิม ผมว่ามันไม่ทันโลกแล้วครับ

ช่วยปรับให้มันเหมาะสมจะดีไม่น้อยเลย
ไม่น่าเกี่ยวกับยกเลิกก่อนหรือหลังครับ และถ้าพูดถึงจำกัดความเร็วให้ทันโลก ก็ต้องดูมาตรฐานโลกเป็นสำคัญด้วยครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 15:54:02 »
รื้อระบบราชการไทยให้ทันสมัยกว่านี้ดูจะง่ายกว่า

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 17:05:48 »
อีกอย่างของกลุ่มบุคคลที่ลากป้ายแดงไม่ยอมจดทะเบียน
คือเรื่องการขายต่อครับ

บางคนเปลี่ยนรถบ่อย อยากจะใช้รถแค่ 2-3 ปีแล้วเปลี่ยน
(ส่วนใหญ่เป็นรถยุโรป) ก็จะลากป้ายแดงไปจนขายออกเป็นมือ2

มันเป็นเรื่องของดอกเบี้ยรถมือสอง มันค่อนข้างสูง ไหนจะมี VAT อีก
แล้วรถพวกนี้ราคาก็สูง รถยิ่งแพง ดอกเบี้ยก็ยิ่งแพง

แต่พอลากป้ายแดง ยังไม่จดทะเบียน ทำให้เวลาเข้าไฟแนนซ์
จะทำให้อัตราดอกเบี้ยเป็นเหมือนรถใหม่ มือ 1 ซึ่งถูกกว่ามาก
VAT ก็ไม่ต้องเสียอีกด้วย

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 19:37:22 »
ถ้าเหตุผลที่ทำเพราะจะได้ไม่ต้องเสียภาษีรายปีนี่ ก็น่าคิดนะว่าเงินก็เหลือเยอะแยะ ซื้อรถได้ราคาคันละหลายล้าน

ออฟไลน์ @XMAN@

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 01:50:55 »
ถ้าไม่มีป้ายแดงแล้ว  คนรอป้ายขาวทำไงอ่ะครับ

ผมเอง รอป้ายขาวมาเดือนเศษละ 

ป้ายแดงไม่ได้มีแต่ด้านดีครับ  วิ่งข้ามจังหวัดก็ห่วงโดนเรียก  วิ่งในเมืองก็เบื่อโดนเบียด  เป็นเป้าหมายของพวกชอบแทรก  ไปเดินห้างก็ห่วง เพราะหายไปตามยาก

เบื่อป้ายแดงจะแย่  แต่ป้ายขาวมันยังไม่ได้  ตอนแรกจะไปจดเอง เจอฝูงชนเข้าไป เปลี่ยนใจ ให้เซลล์จดให้ดีกว่า

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 08:59:45 »
ถ้าไม่มีป้ายแดงแล้ว  คนรอป้ายขาวทำไงอ่ะครับ

ผมเอง รอป้ายขาวมาเดือนเศษละ 

ป้ายแดงไม่ได้มีแต่ด้านดีครับ  วิ่งข้ามจังหวัดก็ห่วงโดนเรียก  วิ่งในเมืองก็เบื่อโดนเบียด  เป็นเป้าหมายของพวกชอบแทรก  ไปเดินห้างก็ห่วง เพราะหายไปตามยาก

เบื่อป้ายแดงจะแย่  แต่ป้ายขาวมันยังไม่ได้  ตอนแรกจะไปจดเอง เจอฝูงชนเข้าไป เปลี่ยนใจ ให้เซลล์จดให้ดีกว่า

ที่จดช้าน่าจะเป็นเพราะนโยบายแต่ละ 0 นะผมว่า เพราะเคยคุยกับเซลคนนึง
เขาบอกว่าบอกระยะเวลาไม่ได้ขึ้นอยู่กับ จำนวนผู้ซื้อรถ
เช่น ครบ 50 คัน ก็จะเอาไปจดทีเดียวเป็นรอบๆ ไป
แล้วทีนี้บาง 0 ขายรถได้น้อย ก็รอกันไป

แต่ผมเห็นด้วยตามที่พี่ๆ ข้างบนบอก รื้อระบบราชการใหม่เลย
แต่คงเป็นอะไรที่ยากมากๆ!!

ออฟไลน์ eamesBot

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 11:10:02 »
เป็นไปได้มั๊ยครับ ที่รถป้ายแดง ตอนแรกให้ลงทะเบียนอะไร ไว้ครั้งหนึ่ง พอป้ายขาวออก ก็ให้เริ่มเสียภาษี คิดเป็นจำนวนวันไปตั้งแต่ออกรถได้ป้ายแดงวันแรก เพราะถือว่าใช้ถนนเหมือนกัน จะได้เท่าเทียมกันไปน่ะครับ

ความเห็นส่วนตัว ผมไม่เห็นรู้สึกว่า ป้ายแดงมันเท่ ตรงไหนเลยจริงๆ นะ  ;D

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 09:25:51 »
น่าจะกำหนดไปเลยครับ เอาแบบหนักหน่อยเช่น
1. มีป้ายแดงขาย/โอนไม่ได้
2. เปลี่ยนป้ายแดงเป็นขาว ให้กำหนดอายุไม่เกิน 30 วันหลังจากซื้อรถต้องทำเรื่องจดทะเบียน (ดูจากเอกสารซื้อขายกับศูนย์จำหน่าย)
3. ถ้าลากป้ายแดงยาวเกิน 30 วัน คิดค่าปรับเป็นรายวันจนกว่าจะไปจดทะเบียน
4. ลากป้ายแดงเกิน 1 ปีให้เป็นรถเถื่อนจดทะเบียนไม่ได้ ต้องเสียภาษีใหม่อีกรอบนับเป็นรายปีไปเลย (เสียปีเป็นแสนดูสิจะยอมลากป้ายแดงกันไหม)
5. ใช้ป้ายปลอมเป็นความผิดอาญา(ความจริงมันก็อาญาอยู่แล้ว) ติดคุกอย่างเดียวไม่มีรอลงอาญา