ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องทางยกระดับบรมราชชนนี  (อ่าน 4393 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
ขอถามเรื่องทางยกระดับบรมราชชนนี
« เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 02:36:14 »
อยู่ดีๆเค้าตีเส้นเพิ่มเป็น3เลน อันตรายมั้ยครับ แล้วรถติดหนักๆ น้ำหนักจะเกินรับได้มั้ยครับ แล้วเลนโคตรแคบ ผมสงสารคนแก่และมือใหม่มากๆเลย วันนี้ก็แทบโดนกัน ซีวิคโดนกระบมาเร็วๆด้านซ้ายบีบแตร หักหลบมาเลนผมเบรคเกือบไม่ทัน

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
Re: ขอถามเรื่องทางยกระดับบรมราชชนนี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 03:20:45 »
โอ้ ถึงว่ามีอยู่วันนึง พี่ตำรวจปิดห้ามขึ้นซะงั้น สงสัยปิืดตีเส้น :-\ อย่างงี้ก็ไปเบียดกันข้างบนก่อนลงไปสาย 3 สิครับนี่ มีให้ลงเลนเดียว ไม่อยากจะนึก  >:(   

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
Re: ขอถามเรื่องทางยกระดับบรมราชชนนี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 05:36:29 »
เส้นนี้รถติดโหดยิ่งนัก น่าทำสูงขึ้นไปอีกชั้น ให้เหมือนขึ้นสวรรค์เข้ามหานคร  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 08:00:26 »
เส้นนี้ข้างบนเคยวิ่งครั้งหนึ่ง 2 เลนเราว่าอัตรายแล้วนะเพราะทางก็ไม่กว้างไหล่ทางก็แคบ พอมาตอนนี้เปิด 3 เลน คงเพลินเลยละ ชนกันกระจาย

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 08:57:22 »
3 เลน นี่ช่วงขึ้นจากปิ่นเกล้า ใช่ไหมครับ
เลนแคบมาก ถ้าใช้ความเร็ว สัก60-80 ก็น่ากลัวแล้วฮะ
ส่วนถ้าเป็นตอนเย็นๆ รถวิ่งอืดๆ คลานๆ ไม่น่ามีปัญหา
: )

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 10:21:46 »
วันนี้พึ่งขึ้นมาหลังจากเ้ค้าแข่งไตรกีฬากันเสร็จ
ช่วงรถโล่ง คนใช้ถนนจะวิ่งกันแค่ 2 เลนครับ (เป็นอัตโนมัติกัน)

แต่่ช่วงเวลาเย็นรถติดมากๆ ผมว่า 3 เลนช่วยได้เยอะประมาณนึง
เลยล่ะครับ แต่ยอมรับว่าต้องระวังมากขึ้นจริงๆ

ดูเจ้าหน้าที่จราจรพยายามแก้ัปัญหาดีนะครับ
เห็นลองกันหลายวิธีแล้ว ทั้งปิดอีกฝั่งวิ่งแบบ one way เลย
นี่พึ่งลองแบบใหม่ เพิ่มช่องจราจร

อีกซักพักคงได้วิธีแก้ที่กึ่งถาวรแหละครับ ต้องรอดูกันต่อไป

ออฟไลน์ user

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 12:35:53 »
น่าจะตีเส้นเฉพาะแค่ ขาออกจากปิ่นเกล้าลง ตลิ่งชันแค่ช่วงนี้ครับ  เพื่อระบายรถ ขาออกตอนเย็น เวลามีท้ายแถวทางลงตลิ่งชัน รถตรงไปจะได้คล่องตัวขึ้น  สำหรับเวลาปกติ ที่รถไม่ติด ควรใช้ความเร็วไม่สูง ไม่ควรเกิน 80 กม/ชม  เพื่อความปลอดภัย  ช่วงเลยทางลงตลิ่งชันน่าจะแบ่งช่องตามเดิม  (ปกติในต่างประเทศ จะใช้วิธีบีบเลนให้แคบลงเพื่อให้คนขับระวังและใช้ความเร็วลดลง)

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 13:11:30 »
มันใช้แค่ตอนรถติดไม่ใช่เหรอครับ ไม่เห็นแปลกเลย ผมว่าดีแล้วที่เขาพยายามหาวิธีแก้ปัญหา

เหมือนทางด่วนกทม. ตอนเช้านั่นแหละครับ ปกติมันมีสามเลน  ช่วงเวลาเร่งด่วน ให้วิ่ง 4 เลน (ลงไหล่ทางได้  มีป้ายบอกเลยแหละครับ)

ส่วนพวกที่ไปวิ่งนอกเวลา อันนั้นต้องโทษคนขับแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ beermix

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 17:50:25 »
ถ้ามาจาก สนามหลวง(ขาออก) ช่วงเช้า จะปิดถนนให้ใช้ทางด้านล่างครับ (เพื่อให้รถที่มาจาก ขาเข้าได้วิ่งครับ)

ส่วนที่ตีเป็น 3 เลน จะแค่ช่วงเชิงสะพานฝั่งทางขึ้นปิ่นเกล้า (ขาออก) ถึงแค่ทางลงตลิ่งชัน (เลยทางลงตลิ่งชันก็จะปรับเป็น 2 เลนเหมือนเดิม)

เพื่อระบายการจราจร จากราชดำเนิน สนามหลวง และ สะพานพระราม 8 ครับ  เพราะก่อนหน้านี้ 2 เลน ถนนเส้นนี้ ติดนรกเลยครับ

ได้ผลจริงๆ น่ะครับ ท้ายแถวหายไปเยอะเหมือนกัน ครับ  เพราะที่ติดๆ กันก็ผลมาจาก ทางลงตลิ่งชันส่วนใหญ่

ส่วนเรื่องมันโครงสร้างจะรับได้หรือไม่ อันนี้ไม่แน่ใจครับ เพราะช่วงใช้งานหนักจริงๆ แค่ ช่วง 5 โมงเย็น - 2 ทุ่ม 

ออฟไลน์ TDCI

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 19:46:15 »
อยากให้ลองไปขับดูนะครับ
ผมขับรถมาสิบกว่าปีบอกตรงๆว่าเกร็ง
มันแคบเกินกว่าจะเป็นถนนสายหลักนะครับ
เ้ข้าใจดีว่าเป็นการเพิ่มช่องทางเพื่อแก้
ปัญหาจราจร แต่เสี่ยงเกิดอุบัติเหตุอย่างมาก
นิดเดียวก็เกี่ยวกันแล้ว

ออฟไลน์ PaanNop

• Jr. Member
  • **
  • Life is not a bed of roses
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 22:07:53 »
หลังจากที่เค้าตีเส้นใหม่ ผมเพิ่งขึ้นวันนี้ ถึงกับเงิบเลยครับ เดิมเป็น 2 เลน ตีเส้นใหม่เป็น 3 เลน

ทำให้ถนนแคบลงมากๆ ยิ่งตรงช่วงโค้งนี่รถแทบจะเบียดกันเลยทีเดียว

ขับอยู่เลนกลาง รถเลนขวาเบียดมานิดเดียวนี่มีเหวออ่ะ

ขับแล้วเหนื่อยกว่าเดิมเยอะ!!!

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 22:52:22 »
ไม่ได้ขึ้นนานแล้ว แต่ตอนสองเลนก็ไม่ได้กว้างอะไรเท่าไหร่ครับ

ยังไงถ้าไม่ตีเส้นเป็นสามเลน บางทีก็มีฟายแทรกไหล่ทาง ทำงี้ยอมมันไปซะเลยจะได้ไม่ผิด

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2013, 23:29:29 »
วันนี้รถไม่ติดเกิดสถานะการ เลนขวาสุดเว้นระยะห่างเยอะ เป็นช่วงๆ คือไม่กล้าขับพร้อมกับเลนกลาง  เลนขวานี่ยาวเลยครับ  :D

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 14:37:13 »
วันนี้รถไม่ติดเกิดสถานะการ เลนขวาสุดเว้นระยะห่างเยอะ เป็นช่วงๆ คือไม่กล้าขับพร้อมกับเลนกลาง  เลนขวานี่ยาวเลยครับ  :D

แบบนี้มันจะทำให้ติดกว่าเดิมมั้ยนี่

ออฟไลน์ TDCI

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 16:03:16 »
ผมว่าควรไปติดป้ายกำหนดความเร็วใหม่ ให้เหลือไม่เกิน 60 ตอนนี้มัน 80 ครับ
ขนาดผมขับผ่านช่วง 4 ทุ่มทุกคืน บอกตรงๆว่าแทบไม่กล้าแซง จะแซงซักคัน
ต้องตั้งลำให้ตรงจริงๆ แล้วสังเกตคันที่เราจะแซงต้องไม่กินเลนด้วย ไม่งั้นได้แผลแน่