ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำยางหน่อยครับระหว่าง (Michelin Primacy3ST กับ Bridgestone GR90) etc  (อ่าน 54581 ครั้ง)

ออฟไลน์ Manwalker

• Newbie
  • *
พอดีรุ่นน้องที่ทำงานจะเป็นยางเดิมรถCIVIC FD 1.8 ล้อตัวเดิมติดรถ Goodyear NCT5สเป็ค 205/55 R16 โดยลังเลอยู่ระหว่างหลักๆ
1.Michelin Primacy3ST
2.Bridgestone GR90)

ตัวเสริม
3. Yoko DB decibel

โจทย์คือประมาณ  "ทนทาน ขับแนวกลางๆค่อนค้างแน้นไปทางเงียบ เข้าโค้งไม่แรงมาก เร่งเซงทางตรงครั้งคราวและอยากได้ยางคุณภาพดีคุ้มค่าปลอดภัย"

นิสัยการขับประมาณนี้ครับ:
-ขับปีละ10000โล (น้อยมากๆ) จากบ้านพระราม2 เข้า-ออก กทม, ตจว ก็นานๆครั้ง
-ถ้าขึ้นด่วน หรือออกตจว ก็ขับaverageประมาณ 110-120km/hr. เต็มที่เวลาเร่งเซงก็ 140km/hr
-

ตัวไหนพอจะตอบโจทย์สุดครับ หรือมีตัวไหนแนะนำไหมครับ

รุ่นน้องฝากขอบคุณล้างหน้าครับบ ;D

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
GR90 ชื่อเสียงดีมีมานาน ส่วน 3ST นี่ยางรุ่นใหม่ใช่เปล่าครับ คงต้องให้น้องที่ทำงานลองซัก 1-2 ปี แล้วมาบอกต่อครับ

ออฟไลน์ Kuro

• Full Member
เดือนที่แล้วผมเปลี่ยนยางGR90 ขาดตลาดนะคับ ไม่รู้ช่วงนี้เริ่มผลิตใหม่หรือยัง
เพราะว่าร้านยางauto boy บอกหยุดผลิตชั่วคราว ร้านแม๊กบอกเลิกนำเข้า สุดท้ายเลยได้แค่AR10 ;)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
พักหลัง ๆ มีแต่คนถามหายางเงียบ

ถึงผมจะไม่เคย ลอง Michelin `3ST ผมก็คิดว่าคงไม่ต่างกับ PS3 และ Energy ทีเคยใช้ คือ ดีแค่ตอนใส่ใหม่ๆไม่กี่เดือน ไม่ได้เงินผมแล้วล่ะ กับยี่ห้อนี้

ํYOKO นั่นdB ผมคิดตลก ๆ เอาว่า เพิ่ม dB ให้รถมันดังขึ้น

สรุปผมคงเลือก GR90

ออฟไลน์ panerai

GR 90 หลายๆคนชอบพูดว่ายาง BS นั้นคงเส้นคงวา แต่ผมก็เฉยๆไม่ได้สนใจอะไรจริงจัง จนมาใช้กับตัวเองเพิ่งเข้าใจ ตอนนี้ใช้มาแล้วปีครึ่ง กับระยะทาง 40,000 โล หลายๆคนบอกว่ายางบางรุ่นหอนหรือแข็งตั้งแต่ 20,000-30,000โล กันแล้ว เพิ่งมาสังเกตว่าเราก็ใช้ไปถึง 40,000โล แล้ว แต่ทุกอย่างยังปกติ เงียบแบบปกติของรุ่นนี้ ไม่หอน ไม่แข็ง เกาะถนนก็เหมือนตอนใหม่ๆ สำหรับผมถือว่าผ่านและคุ้มครับ ถึงจะแพงกว่าชาวบ้านนิดๆก็ตามครับ
   สรุป เชียร์ BS GR90 ครับ ยี่ห้ออื่นก็อาจจะทำได้ดีเหมือนๆกัน แต่พอดีใช้รุ่นนี้เลยพอแนะนำให้ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2013, 15:52:13 โดย panerai »

ออฟไลน์ kimberry

• Jr. Member
  • **
โดยส่วนตัวผมยอมรับเรื่องความทนของ BS ว่าทนกว่าชาวบ้านเขา
แต่ปัจจุบันราคาแรงกว่าคู่แข่งมากกกกกก
215/45/17 GR90 ขึ้นมาถึงหกพันกลางในขณะที่ยางนุ่มเงียบแบรนอื่นๆ
ราคาอยู่ประมาณสี่พันถึงห้าพันต้น เช่น Michelin 3st ไม่ถึงห้าพัน ส่วน V551 ห้าพันต้น
ราคาต่างกันพันกลางถึงสองพันต่อเส้น
ผมมองว่าส่วนต่างของราคามันมากเกินไปแล้วครับ  

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
ลองดู BS TZ 700 ดูครับ ราคาไม่แรงเงียบนุ่มใช้ได้ดี ราคาพอเพียง ^ ^

ออฟไลน์ keamglad

Michelin primacy อย่าได้เอาไปเทียบกับยางกากๆอย่าง energy นะครับ
มันคนละเรื่องเลย ผมก็มีประสบการแย่ๆกับ energy มาก่อน
แต่ยังไม่เข็ดครับ เปลี่ยนยางใหม่ก็ยังเอายี่ห้อเดิม

แต่ primacy ตัวก่อนมันเทพมากครับ เงียบคงเส้รคงวา ตอนนี้ 2 ปีครึ่งละ ยังเงียบอยู่ ดังกว่าเดิมนิดนึง วิ่งไปแล้ว 5-6 หมื่น
สำหรับผมให้ผ่านนะตัวนี้

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ผมเพิ่งเปลี่ยนยางGR90 เบอร์ 215 55 R17 ไปเมื่อ3สัปดาห์ก่อน ราคาเส้นละ 6,000บาท ครับ โดยรวม นุ่ม เงียบจริงครับ รีดน้ำดี ฝนตกนี้รู้สึกเลยว่ายางเกาะถนนมาก มั่นใจกว่ายางenergy เยอะครับ
ข้อเสีย กินน้ำมันมากขึ้นครับ

ถ้ารับราคาได้ ไม่ผิดหวังครับจะแพงกว่า 3ST ราวๆเกือบพันต่อเส้นครับ

ออฟไลน์ Ongszaa

ขอเพิ่มตัวเลือกให้หน่อยละกันนะคับ

Toyo C1S ตัวนี้เด็ดมากกกกก
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ eak_ch

• Jr. Member
  • **
  • Tiida 1.6G HB-MC
Re: ช่วยแนะนำยางหน่อยครับระหว่าง (Michelin Primacy3ST กับ Bridgestone
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2013, 08:21:18 »
ตอนนี้ ใช้ Bridgestone GR90 มาได้ 5 เดือนแล้ว ครับ
หลังจาก ก่อนหน้านี้ใช้ Michelin Primacy LC มาได้ 3 หมื่นกว่ากิโลเมตร
เป็นคนใช้รถไม่มาก อยู่ในเมื่องเป็นส่วนใหญ่ ออกต่างจังหวัดทางไกลปีละไม่กีครั้ง
ขอแสดงความเห็นส่วนตัว เปรียบเทียบกันระหว่าง Bridgestone GR90 และ Michelin Primacy LC เท่านั้นครับ

ข้อดี Bridgestone GR90
1.เกาะถนนดีมากกว่า Michelin Primacy LC
2.การเข้าโค้งความเร็วสูงได้ดีขึ้น มากกว่า Michelin Primacy LC
3.ระยะการเบรคสั้นลงและรู้สึกได้ชัดเจนว่าปลอดภัย มั่นคงมากกว่า Michelin Primacy LC
4.โครงสร้างยางแข็งแรง หนากว่า Michelin Primacy LC
5.ลวดลายยางดูแล้วสวยกว่า ไม่ดูแบนๆเหมือน Michelin Primacy LC

ข้อเสีย Bridgestone GR90
1.เสียงดัง ถ้าไม่ปิดกระจกรถแล้วเสียสมาธิมากๆ
2.อัตราเร่งช้าลง เร่งความเร็วแล้วขึ้นช้าลงกว่าเดิม (มากจนน่าตกใจ)
3.อัตราประหยัดน้ำมันลดลง จากE20เต็มถังจะวิ่งได้ประมาณ 600 kg ตอนนี้ ยังไม่ถึง 400 kg ทั้งๆที่เติมลมยาง หน้า 34 หลัง 33 เท่าเดิม
4.ความนุ่มนวล สู้ Michelin Primacy LC ไม่ได้เลย
5.ยางขนาดเดียวกันราคาสูงกว่าMichelin Primacy LC
6.เวลาได้ลุยน้ำตอนฝนตก Michelin Primacy LC เกาะถนนและรู้สึกปลอดภัยกว่าเล็กน้อยครับ

ถ้าได้เปลี่ยนยางใหม่ของกลับไปใช้ Michelin  แต่คงเป็น Michelin Primacy 3 ST หรือไม่ก็ Michelin pilot sport 3 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2013, 08:24:14 โดย eak_ch »

ออฟไลน์ Deaw

gr90 มันเน้นทนครับ
ถ้าขับน้อยผมว่าไม่คุ้ม
3 ปีก็ต้องเปลี่ยนอยู่ดี

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
1.Michelin Primacy3ST

ยางยังใหม่ แต่ถ้าในกระกูล Primacy นี้เน้นนุ่ม รีดน้ำดี แต่แก้มนิ่ม เข้าโค้งไม่ค่อยมันใจ

แต่ตัว 3 st เป็นตัวใหม่ เห้นว่าปรับปรุงไปเยอะ น่าจะเกาะขึ้นกว่าเดิม โดยเสียงน่าจะเงียบเหมือนตัวเดิม

2.Bridgestone GR90

ใช้มาซักพัก เปลีี่ยนจาก Primacy LC เป็นเจ้านี้  ก่อน LC ก็ใช้ GR80 มาก่อนครับ

เริ่มเลย ราคายางแพงเวอร์ มาก  ดีที่ผ่อน 0% ได้เลยจัดมาแบบจำใจนิดๆ

ยางแข็ง เสียงดังกว่าเดิม เข้าโค้งดีขึ้น(แหงล่ะ) รีดน้ำดีกว่า LC แต่พอๆกับ 80

ตอน 80 ใช้ได้ 4 หมื่นกว่าโลก็เปลียนเพราะยางแตกลายงา และเสียงดังมากกกกก

3 Yokohama db  V551

ราคารองมาจาก 90 ไม่เงียบสมชื้อ (ดังเท่าๆ 80) รีดน้ำ พอๆกับ LC เจอทางลาดยางใหม่ๆ นี้ดังสุดชีวิต

ใช้มาหมื่นกว่าโล หน้ายางจะไปหมดแล้วด้านหน้า  เสียงเริ่มดังขี้น แต่ยังไม่ใช้ตอนปลายชีวิต

ก่อนนี้เคยใช้ db v501 ตัวเก่า ก็อาการเนื้อยาง เดียวกันเลย  สรุป ไม่ต่างจาก 501 ครับ

สรุป ผมแนะนำ ถ้าใส่กับ FD ผมว่า ลอง PilotSport 3 ดีกว่าถ้ามันแพงกว่า Primacy 3st ไม่มาก

PS3 ดีกว่าตรงรีดน้ำ กับเกาะกว่า แต่เสียงดังกว่านิดหน่อย ครับ

แต่ถ้าเลือกใน 3 ตัวนี้ ผมให้ Primacy 3st ครับ

ออฟไลน์ AkE

GR 90 คับ แต่ผมขับแล้วเทียบกับตอนสมัย GR 80 ผมว่าตัวเก่าวิิ่งได้เงียบกว่าคับ

FC11887

• บุคคลทั่วไป
ตอนแรกผมก็จะเอา Primacy 3st ใส่ Vios 2008 ครับ
แต่ไปๆ มาๆ ร้านยางที่เป็นญาติกัน แนะนำ Toyo Eco Walker ให้เลย
บอกว่าเป็นยางญี่ปุ่น ซึ่งจะนุ่มนวลกว่า Michelin
เลยจับตัวนี้มา เส้นละไม่ถึง 3xxx พอน้องสาวขับออกจากร้านยาง
ปรากฎว่านุ่มนวล เงียบกว่ายางเดิม Dunlop SP Sport2030 อย่างเห็นได้ชัดครับ

แนะนำ Toyo เป็นอีกทางเลือกครับ ยิ่งได้ C1S ยิ่งแจ๋ว

ออฟไลน์ Bboomboom

• Full Member
GR90 แล้วกันครับ  ส่วน 3ST ยังไม่เคยลองครับ