ผู้เขียน หัวข้อ: รถใหม่ มีรอยขูด จะทำสีใหม่หรือรอเคลมรอบค้นดีครับ  (อ่าน 22895 ครั้ง)

ออฟไลน์ TaoNoi

• Newbie
  • *
พอดีผมใช้ 328i อยู่อะครับ เพิ่งออกมาได้ 3 สัปดาห์เอง

ไปขูดกับขอบกระถางต้นไม้ มีรอยคล้ายๆ ถูกเหรียญขูดสักคืบนึงได้
จะทำสีใหม่ดีไหมครับ เคลือบ CTS มาทั้งคันด้วย

ทำมาใหม่แล้วสีจะเพี้ยนไปจากเดิมป่ะครับ (รถใหม่น่าจะไม่เพี้ยนป่ะครับ)
หรือรอเคลมตอนมีรอยเยอะๆ ดีครับ

ปล. ผมเป็นคนล้างรถเองสัปดาห์ละครั้ง เห็นแล้วแบบ...

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
ของผมโดนตั้งแต่ 2 อาทิตย์แรกครับ พอกัน ยาวประมาณ 2 เซนต์ หลานเอาของเล่นฟาด F30 ของแฟน หุหุ พูดมะออก

ตอนนี้ 6 เดือนยังไม่ได้ซ่อม รอทีเดียวครับ ล่าสุด แฟนโดน 6 ล้อซัดไป เสียดายคนละจุด แต่จะได้ซ่อมทีเดียว ว่าจะมั่วๆ ดู คงต้องซ่อมแล้วละครับ อิอิ 

สรุป ผมว่ารอครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ itimkati

• Newbie
  • *
แผลของผมก็เหมือนถูกเหรียญบาทขูดคืบนึงเช่นกัน โดนบริเวณกันชนขูดถึงเนื้อพลาสติคสีดำข้างใน ตั้งแต่ป้ายแดง

คืนแรกนอนแทบไม่หลับ ผมแก้ปัญหาโดยการไปซื้อสีแต้มที่คลองถมมาแต้มครับ เนียนตาใช้ได้เลยทีเดียว

ระยะ5เมตรขึ้นไปมองไม่ออก  แต่ระยะต่ำกว่า5เมตรลงมา เห็นเป็นรอยจางๆเนื่องจากโทนสีแตกต่างกันเล็กน้อยและเนื้อสีไม่ค่อยเสมอกันหน่อยนึง ขอย้ำว่าต้องสังเกตุนะครับ

แต่ก็ยังดีกว่าเห็นเนื้อพลาสติคสีดำ ซึ่งตัดกับรถสีขาวมาก  หลังจากแต้มสีผมไปเรียกคนในบ้านมาดู ทีแรกยังมองไม่เห็นเลยว่าแผลเกิดขึ้นที่จุดไหน ต้องชี้ให้ดูถึงจะเห็น

ผ่านไปสามเดือนเกิดแผลเพิ่มเติมในชิ้นเดียวกัน เลยเอาเข้าศูนย์ทำสีทีเดียว
ผมถือว่าโชคดีมากๆเพราะถ้าตอนแรกใจร้อนเอาเข้าซ่อมแล้วดันมาเกิดรอยที่ชิ้นเดิมอีกคงต้องเสียเวลาเอาเข้าซ่อมสองรอบ ช้ำใจสองรอบ

สรุป รอเช่นกันครับ รอแผลเพิ่มเติม ค่อยซ่อมสีทีเดียว ระหว่างนั้นหาสีมาแต้มไปพลางๆก็แจ่มแล้วครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2013, 21:08:57 โดย itimkati »

ออฟไลน์ toonze

ของผมยาว 30 ซม ได้  รอยขูด สาวขับมอไซมาขูด ตั้งแต่ป้ายแดง เก็บไว้ซ่อมที่เดียว ไม่ลึกมาก แต่มองเห็น

ออฟไลน์ wannachat

• Full Member
ถ้าไม่ถึงชั้นสี   ขัดสีหาย (เสียดายสีจากโรงงาน มันทน และสวยกว่า)

เคลมเป็นชิ้นๆก็ได้  เพราะรถพึ่งออก  ไม่ใช้รถเก่า 3-4 ปี ที่สีจะเพี้ยน
กรณีรถ 3 ปี อาจเพียนได้ เพราะไม่ดูแลรถ ทำให้คราบฝังแนน เช่นนี้ ขัดสีทั้งคันก็ไม่เพี้ยนละ

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
เสียงเดิมโรงงานดีที่สุดครับ เคลมเฉพาะชิ้นดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าไม่ถึงชั้นสี   ขัดสีหาย (เสียดายสีจากโรงงาน มันทน และสวยกว่า)

เคลมเป็นชิ้นๆก็ได้  เพราะรถพึ่งออก  ไม่ใช้รถเก่า 3-4 ปี ที่สีจะเพี้ยน
กรณีรถ 3 ปี อาจเพียนได้ เพราะไม่ดูแลรถ ทำให้คราบฝังแนน เช่นนี้ ขัดสีทั้งคันก็ไม่เพี้ยนละ
เคลือบแก้วมา ถ้าขัดสี อาจเสียได้นะครับ จากทอมที่คาร์แคร์บอกมา

ออฟไลน์ MoJo-JoJo

พอดีผมใช้ 328i อยู่อะครับ เพิ่งออกมาได้ 3 สัปดาห์เอง

ไปขูดกับขอบกระถางต้นไม้ มีรอยคล้ายๆ ถูกเหรียญขูดสักคืบนึงได้
จะทำสีใหม่ดีไหมครับ เคลือบ CTS มาทั้งคันด้วย

ทำมาใหม่แล้วสีจะเพี้ยนไปจากเดิมป่ะครับ (รถใหม่น่าจะไม่เพี้ยนป่ะครับ)
หรือรอเคลมตอนมีรอยเยอะๆ ดีครับ

ปล. ผมเป็นคนล้างรถเองสัปดาห์ละครั้ง เห็นแล้วแบบ...

รถสีอะไรครับ

เรื่องเคลมไม่เคม มองว่าการเคลมรอบคันได้ประโยชน์กับตัวเรามากกว่าครับ

คราวนี้มาพูดเรื่องรถดีกว่า
ถ้าเป็นสีขาวโอกาสเพี้ยนสูงครับ
แต่บอกตรงๆเลยนะครับว่า ศูนย์บีเอ็มทำสีได้ค่อนข้างดีมากครับ เพื่อนผมเปลี่ยนกันชนกับแผงบังโคลน
ไม่บอกนี่ไม่รู้เลยว่าชนมา สีเนียนมากครับ (รถเพื่อนสีขาว)

นอกจากนี้ผมอยากให้มองว่ามันลึกมั้ยครับ ถ้าลึกถึงชั้นเหล็กกลัวจะเป็นสนิมแล้วจะลามหรือเปล่า
ผมไม่รู้ว่าเดี๋ยวนี้นวัตกรรมไปถึงไหนแล้ว แต่รถเก่าคันนึงที่บ้าน โดนขูดแล้วปล่อยไว้เป็นสนิม
พอล้างสีแล้วลงสีใหม่ทั้งคันที่จุดๆนั้น รู้สึกสีจะด่างๆ ดูออกเลยครับว่าไม่ปกตอที่จุดๆนั้น

เป็นกำลังใจให้กับคนหัวอกล้างรถเองเหมือนกันครับ ^^

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถ้าเห็นรอยแล้วทุกข์ ไม่สบายใจ ต่อให้รอยเล็กน้อยแค่ไหน ก็ควรเคลมดีกว่าครับ อย่าเก็บไว้ไม่สบายใจเปล่าๆ ครับ
แต่รถเคลือบแก้วมาด้วยนี่สิ อันนี้แนะนำว่าปรึกษาทางร้านที่เคลือบแก้วมาหรือพี่ๆ ในนี้ที่ชำนาญเรื่องสีรถก่อนเคลมดีที่สุดครับ  ;)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ซ่อมเฉพาะจุดซิครับ
ราคาสูงหน่อย แต่งานดี สีไม่เพี้ยน เพราะมีเครื่องวัดสี

ออฟไลน์ nopper

• สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา
    • Mai Pen Rai Bungalows
พยามรักษาสีจากโรงงานเป็นดีสุด ;D ;D
"สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา"

ออฟไลน์ localgame

สีเดิมของรถจากโรงงานมันดีสุด ทนที่สุดแล้ว โอกาสบวมยาก รถใหม่ถ้าทำสีมารอบคันแล้วเหมือนเสียประวัติรถเลย ทำเฉพาะจุดไปดีกว่า แต่ต้องระวังสีเพี้ยน แต่พึ่งใช้รถได้ไม่นานสีทำใหม่มาไม่น่าเพี้ยนมาก ถ้าทำดีๆดูผ่านๆมองไม่ออก

ออฟไลน์ TaoNoi

• Newbie
  • *
สรุปผมกลับไปให้ที่ cts เค้าแต้มสีให้

เด่วผมจะถ่าย before and after ให้ดู

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ

ออฟไลน์ mypop

Accord ผม ถอยมาได้ วันเดียว กันชนหน้า โดน รั้วที่บ้าน

ผมกะแฟนคนละฝั่ง ปกติขับแจ๊ส รถมันยาวมากกะไม่ถูก

ทนดูมา 2 อาทิตย์กว่า และล้างรถเองด้วย

ทนดูไม่ได้เพิ่งเอาเข้าไปทำสีเมื่อวันอังคาร รับรถกลับเสาร์นี้ ช้ำใจเป็นที่สุดครับ รถเก่าพอทน ป้ายแดงนีี่ทนไม่ไหวจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ MoJo-JoJo

สรุปผมกลับไปให้ที่ cts เค้าแต้มสีให้

เด่วผมจะถ่าย before and after ให้ดู

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ

อยากเห็นครับ รอชมๆ ^^

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
โทนสี เนียน เหมือนกันรึเปล่าครับ รอชมด้วย