ผู้เขียน หัวข้อ: แอบถาม ของลับ เอ๊ย เคล็ดลับคุณ J!MMY  (อ่าน 9792 ครั้ง)

ออฟไลน์ Insideout

• Sr. Member
แอบถาม ของลับ เอ๊ย เคล็ดลับคุณ J!MMY
« เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 11:48:28 »
แอบทึ่งอะไรบางอย่างในรีวิว ที่คนส่วนใหญ่อาจจะไม่ได้ใส่ใจ

รูปที่ถ่าย ทำไมมันสวยได้ใจขนาดนั้น
ระยะชัดลึกไม่หลุดเลย

เข้าใจว่าคุณ J!MMY พิถีพิถันเลือก location ที่สวยด้วย อย่าง background เป็นทุ่งหญ้าเขียว

ที่เยี่ยมไปกว่านั้นคือ เวลาที่ใช้ถ่าย และ สภาพแสงเกือบทุกรีวิว
contrast น้อยมาก แสงนุ่มสุดๆ

เวลาถ่ายภายในก็วัดแสงเป๊ะเว่อร์ เป๊ะจริงๆนะครับ รายละเอียดนอกตัวรถก็ยังไม่หายจนเกินงาม

จะมีที่ดูไม่สวย ก็เฉพาะ ยิงแฟลชตอนกลางคืนที่หน้าปัทม์ หรือ หน้าคุณ J!MMY เวลาขับ

มั่นใจว่า เป็น DSLR แน่นอน แต่แอบอยากรู้จริงๆว่า Body + Lens ตัวไหนครับ
ตอนแรกคิดว่าเป็น เลนส์ wide แบบฟิกส์ดีๆซักตัว
แต่บางรูปก็ tele แบบไม่ใช่ wide แล้วมา crop

ปล. ท้ายสุด คุณ J!MMY ช่วยตอบหน่อยนะครับ
ถ้า BMW thailand ใจดีให้คุณ J!MMY เลือกรถหนึ่งคันไปเลยไว้ใช้เองส่วนตัว
ระหว่าง Active Hybrid 3 M-sport กับ BMW 528i sport
จะเลือกคันไหนครับ?   ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: แอบถาม ของลับ เอ๊ย เคล็ดลับคุณ J!MMY
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 12:00:58 »
กล้องที่ผมใช้...

Canon Powershot S - Series นี่ผมใช้มาตั้งแต่เริ่มทำรีวิวแรกๆ แล้วละครับ
เปลี่ยนมาตั้งแต่ S1-IS , S3-IS , SX10-IS , SX30-IS
และล่าสุดคือ SX50-HS ที่เพิ่งซื้อ มาเป็นตัวหลัก แทน SX30-IS
ก่อนไป Canada ทั้งที่กล้องเดิมยังไม่พัง

เพราะไม่อยากให้ กล้องเดิมไปพังที่ Canada แล้วอดได้รูปสวยๆมา หมดกัน

เฉลี่ยผมใช้กล้อง ตัวละ 2 ปี

วัดแสง ก็ไม่ได้วัดอะไรทั้งสิ้นครับ ว่ากันตามสภาพแสงที่มีในตอนนั้น
ปรับโหมด Manual เอา บางที ก็ ตั้ง P ไว้ ปรับสีในกล้องให้ Vivid หน่อย
ถ้ารู้สึกว่า จ้าไป ก็ปรับลดลงมาหน่อย แค่นั้นเองครับ ไม่ได้มีอะไรพิสดารเลย

มี 2 รีวิว เท่านั้นมั้ง ที่จ้าง น้อง Tee Abuser ถ่าย ในช็อตกลางคืน
เพราะกล้องที่ผมใช้อยู่ ไม่สามารถ (อันที่จริง คนถ่ายเองก็ไม่เก่งด้วยแหละ)

มี ใช้ Photoshop แค่เอาก้อนกรวด บนถนนออกไป หรือบางที เงาที่กระทบเข้ารถ
มันไม่โอเค ก็ลบเงาจุดเล็กๆออกไป น้อยมากๆ
แต่ส่วนใหญ่ ใช้ Photoshop ในการกำจัดก้อนกรวด
บนพื้นถนนรอบรถ และเสาไฟฟ้า มากกว่า นอกนั้น ไม่ได้แตะอะไรเลย

เวลาถ่ายทำ ช่วงเย็นๆ ลุ้นเอาว่าวันนั้นฝนตกหรือไม่
วันไหน ฝนตก เปลี่ยนแผน ดูฟ้าฝน ดูพยากรณ์อากาศ
ดูลักษณะของเมฆ .....

บางครั้ง ไปยืนรอที่โลเกชัน ตั้งแต่ 4 โมงกว่า แสงจ้าเกินไป
ถ่ายมาแล้วไม่สวย เลยต้องนั่งรอแสง กันจน 5 โมงครึ่ง
พอแสงได้ เอ้า เมฆก้อนครึ้มมาอีกแล้ว แก้ปัญหาด้วยการปรับกล้องช่วย

มุมของรถ ก็ต้องได้มุมในจุดที่รถมันสวย ถ้าไม่สวย ขยับแม่มอยู่นั่นละจนกว่าจะได้มุมที่ต้องการ

คนที่ไปดูผมถ่ายรูปมาก่อน ส่วนใหญ่ จะไปแค่ครั้งเดียว และไม่อยากไปด้วยกันอีกครับ.....
เพราะใช้เวลานานมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

คร่าวๆ ตามนี้ครับ

ปล. 1 รูปที่คุณเลือกมาเป็นตัวอย่างนั้น ผมไม่ค่อยพอใจกับฝีมือตัวเองเท่าไหร่
เพราะ...
1.1 วันที่ไปถ่าย ขับเข้าโลเกชัน ที่ไหนได้ พวกไซต์งานก่อสร้างโกดัง มาลง ตรงปากทางเข้าซอย
โอ้โห ถนนเละไปหมด ก่อนถ่ายนี่ ต้องใช้ทิชชู ชุบน้ำ แล้วก็ผ้าเช็ดแห้ง เก็บดีเทลรถรอบคันก่อนถ่าย
(วิธีเดียวกับที่เขาใช้ถ่ายแค็ตตาล็อก หรือ Product Video นั่นละครับ)

1.2 ดูล้อสิครับ ยาง งี้ เขรอะ เชียว อุตส่าห์ไปล้างมาอย่างดี เละซะแล้ว

1.3 แสงที่ตกกระทบบนกระจกรถ กับฝากระโปรงหน้า หลัง ยังขาวไปหน่อย
แต่แก้มากกว่านี้ไม่ได้แล้ว ไม่งั้น มันจะมืดไป

1.4 ผมไม่นิยมใช้แฟลช ยกเว้นกลางคืน ผมชอบแสงธรรมชาติมากกว่า

2. ผมเลือก ActiveHybrid 3 แบบไม่ต้องสงสัยเลยครับ ผมไม่ค่อยเหมาะกับรถใหญ่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2013, 12:08:15 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ art_duron

Re: แอบถาม ของลับ เอ๊ย เคล็ดลับคุณ J!MMY
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 12:10:01 »
ตามดูมาตั้งแต่แรกๆ แล้วครับ
ผมว่าพี่ JIMMY หามุมของรถได้ดูดีจังเลยครับได้อารมณ์ของรถคันนั้นออกมาได้สวยดี
แถมมุมเดียวกันของรถแต่ละคันก็ถ่ายได้แม่นจังเลยครับดูลื่นตาดี  :D

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 12:52:12 »
55555 ถ้าเป็น DSLR + Studio equipped สงสัยมี reflect / flash เพิ่มแหงๆ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 13:00:20 »

คนที่ไปดูผมถ่ายรูปมาก่อน ส่วนใหญ่ จะไปแค่ครั้งเดียว และไม่อยากไปด้วยกันอีกครับ.....
เพราะใช้เวลานานมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ผมไปอีกก็ได้นะพี่ 555 แต่บ้านอยู่ไกลกันเกิ๊นนน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2013, 13:27:01 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 13:26:05 »
ถ้าเห็นรูปล่ะก็รู้เลยว่าเป็นใครถ่าย ตั้งแต่สมัยอยู่เว็บเก่าแล้วครับ
กล้องไม่ต้องเทพมาก รูปก็ออกมาสวยได้  :D
สวัสดีทุกๆคนครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 13:35:51 »
ขอบคุณคำตอบของคณ J!MMY ครับ

ไม่น่าเชื่อว่าไม่ใช่ SLR พระเจ้าช่วยกล้วยทอด
ถ้าผมเป็น Canon จะเสนอให้กล้องทีมงานเอาไปใช้รุ่นใหม่ทุกสองปี
ไม่คิดเงินเลย แถมบอกคุณ J!MMY ว่าไม่ต้องโฆษณาให้ด้วย

ปัจจุบันโลกมันเปลี่ยนไปแล้ว คนจะซื้อรถราคา 7 หลัก
เค้าไม่ได้เดินดุ่มๆกำเงินไปซื้อ
ต้องหาข้อมูลกันพอสมควรบนอินเตอร์เน็ต และ ต้องเป็นข้อมูลที่ไม่ใช่เหมือนอ่านโบรชัวร์หรือจาก sales ขายของ
ดีก็ว่าดี เลวก็ว่าเลว
การที่ทีม HLM มีจุดยืนแบบนี้
ทำให้ review จาก headlightmag มีอิมแพคท์สูงมาก
เชื่อว่าหลายคน เลือกรถ โดยมีอิทธิพลจากการรีวิวของทีมงาน
ยกตัวอย่างผมก็ได้ ไม่รู้จัก Headlighmag มาก่อน
เข้ามาเจอก็เพราะ google หรือ youtube ขึ้น HLM มาเป็นแถบเลย
ถ้าผมเป็นผู้บริหาร บริษัทรถนี่ ไม่จีบไม่รู้ว่าไงแล้ว  ;D ;D

รูป Hybrid 3 สวยมากแล้วครับ
เรื่องแสงตกกระทบกระโปงหน้าหลัง ถ่าย outdoor คุมแสงได้ขนาดนั้นก็สมบูรณ์มากแล้ว

นั่งรอแสงเป็นชั่วโมง คอยเอาทิชชู่มาเช็ดๆ
หงุดหงิดเวลาล้อเปื้อน
ยืน นั่ง หมอบ ถ่าย ให้ได้มุมที่สวยที่สุด
ผมว่า .... ไม่ธรรมดาแล้ว ครับ   ;D  ;D

ที่คนโบราณบอก
ทำในสิ่งที่รักคือ อิสระ
รักในสิ่งที่ทำคือ ความสุข
เห็นจะจริง  ;D

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 13:47:27 »
ยกตัวอย่างรูปนี้

ให้เดาว่า คุณ J!MMY จะอยู่ในท่าใดเวลากดชัตเตอร์   ;D ;D ;D

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 13:50:17 »

ที่คนโบราณบอก
ทำในสิ่งที่รักคือ อิสระ
รักในสิ่งที่ทำคือ ความสุข
เห็นจะจริง  ;D

เยี่ยมมากเลยครับ

มีซักกี่คนที่เมื่อถึงเวลาต้องทำงานหาเลี้ยงชีพ แล้วได้ทั้งสองสิ่งนี้ไปพร้อมๆกัน

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 13:59:18 »
ผมประทับใจรูปภาพของพี่จิมมี่ในทุกๆรูปเลยครับ และที่ผมทึ่งมากกว่านั่นผมไม่คิดเลยว่ารูปภาพสวยๆเหล่านั่นออกมาจากกล้อง DSLR Like อย่างที่โปรหลายคนพูดไว้จริงๆ "ภาพสวยไม่ได้อยู่ที่กล้อง แต่อยู่ที่ผีมือคนถ่าย ถึงจะใช้กล้องโทรศัพท์ก็สามารถถ่ายออกมาให้สวยได้"

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 14:14:36 »
เคยเอารถมาถ่ายที่ทำงานผมครั้งนึงในลานจอด
รูปเอาไปใช้แค่ 3-4รูป แต่ใช้เวลาถ่ายคืนนั้นอย่างต่ำๆคือ45 นาทีครับ
รัวไปหลายรูป แต่เลือกใช้เฉพาะรูปที่ชอบจริงๆเท่านั้น

จิมมี่เป็นคนที่ให้เวลากับรายละเอียดแบบนี้มากครับ มากชนิดที่ผมไม่เคยเจอ
ใครที่จะละเอียดขนาดนี้มาก่อน แม้กระทั่งเงาที่ตกกระทบบนตัวถัง
มันยังเลือกเลยครับว่าเงาสวยหรือไม่สวย ภาพบางภาพติดเสาไฟ
หรือสายไฟก็ไม่ได้

รูปของจิมมี่ส่วนมากจะมาใน Style แบบ Static คือจอดนิ่งๆ
ส่วนคนที่ถ่ายรูปสไตล์ Dynamic ก็คือไอ้ตี้ Tee@Abuser

คนนึงได้แรงบันดาลใจจากการดูรูปและโบรชัวร์รถมาตลอดชีวิต
ส่วนอีกคนได้แรงบันดาลใจจากการซิ่งกลางคืนและ Speedhunter

ผมชอบดูงานของสองคนนี้สลับๆกันไป เหมือนต้มยำกับเก็กฮวยเย็น
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ JackFrost

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 14:20:18 »
สังเกตเหมือนกัน ว่าภาพถ่าย สวยมาก

ออฟไลน์ dusitmon123

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 14:41:32 »
กล้อง Compact Pro สมัยนี้ดีมากๆแล้วครับ ผมเองใช้ตัวละไม่กี่พัน ยังถ่ายออกมาได้ดีเลยครับ

DSLR นั้นเหมาะกับมือโปรตัวจริง ที่สามารถจับกับเลนส์ได้ถูกตัว จับแสงได้แม่นยำ และปรับตั้งค่าได้เหมาะสมด้วย

รูปที่คุณจิมมี่ใช้ในการรีวิวนั้น ไม่ได้จำเป็นต้องพิมพ์เป็นภาพขนาดใหญ่ หรือต้องถ่ายทำที่ความเร็วสูง ไม่ต้องการ Dynamic ของภาพมากนัก และไม่ได้ถ่ายในสภาพแสงน้อย

จึงไม่มีความจำเป็นต้องใช้ DSLR ตัวใหญ่ กับเลนส์ราคาแพง พร้อมอุปกรณ์รุงรัง

ไปเน้นให้ความสำคัญกับการจัดองค์ประกอบภาพ แสงเงา พวกนั้นน่าจะเหมาะสมกว่าแล้วครับ

ออฟไลน์ rute

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 15:21:10 »
ยกตัวอย่างรูปนี้

ให้เดาว่า คุณ J!MMY จะอยู่ในท่าใดเวลากดชัตเตอร์   ;D ;D ;D

ผมเดาว่านั่งจุมปุ๊กอยู่กับพื้น...

กล้องวางบนไทรพอดแบบกางต่ำสุด...

ไม่งั้นก็เอาหนังสือวางรองกล้อง...

ตอนแรกอยากเดาว่านอน แต่ดูแล้วพุงอาจค้ำพื้น...

จอกล้องรุ่นนี้หมุนได้ เลยเดาว่านั่งแปะอยู่กับพื้นครับ...  ;D

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 15:23:28 »
95% ของรูปถ่ายจิมจะไม่มีขาตั้งครับ มือ ตัว และกล้องล้วนๆ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 15:39:00 »
เห็นมาก็ชอบครับ ถ้ายได้สวยมาก นับถือในความละเอียดเลยครับ
ขนาดผมเล่นกล้อง ยังทำแบบนี้ไม่ได้เลยครับ
ตัวผมเองก็ได้ถ่ายรูปรถแค่ในมอเตอร์โชว์ ซึ่งแสงทุเรศทุรังมาก ถ่ายออกมาเลยไม่ค่อยสวย

รอวันที่จะมีรถเป็นของตัวเอง ขับไปถ่ายโลเกชั่นสวยๆ แสงสวยๆบ้าง

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 15:55:06 »
คุณจิมมี่มือนิ่งมากนะครับ ผมไม่เคยเห็นพกขาตั้งกล้องมาสักครั้งเลยด้วยซ้ำไป

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 16:03:55 »
นอกจากภาพสวยแล้ว
มุมยังเป๊ะอีกด้วย
ชอบมากๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ RUKI

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 17:12:19 »
ชอบมากๆ

หือ เป๊ะ เว่อ จริงๆ
คนเทพไม่ต้องพึ่งกล้องเทพๆ  :D

ออฟไลน์ tada

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 17:47:42 »
สีอิ่มดีทุกรูป ถ้าไม่เก่งเรื่องแต่งภาพ ก้อต้องเก่งเรื่องเลือกแสง
หรือไม่ก้อเลือกเครื่องมือคู่ใจเนี่ยแหละ รวม ๆ ก้อเก่งอยู่ดีครับ ชอบ ๆ  :D

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 18:22:37 »
เคยสงสัยเรื่องการถ่ายภาพของพี่จิมมี่อยู่เหมือนกัน
วันนี้พึ่งได้รู้นี้ละ แต่ยอมรับเลยว่าถ่ายได้สวยจริงๆๆ :o

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 19:07:19 »
ขอแนะนำที่ภาพ ควรจะมีลายน้ำ Headlight magazine ติดไว้ด้วยก็ดีครับ กันไว้เวลามีการ คัดลอก ภาพไปใช้ในทางอื่น โดยไม่ให้ เครดิตเวป

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 19:25:21 »
โห!!!ผมนึกว่าDSLRจริงๆนะเนี่ย
ภาพสวยๆมันขึ้นอยู่กับคนถ่ายจริงๆไม่ใช่กล้อง :D
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ art_duron

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 19:37:54 »
ขอแนะนำที่ภาพ ควรจะมีลายน้ำ Headlight magazine ติดไว้ด้วยก็ดีครับ กันไว้เวลามีการ คัดลอก ภาพไปใช้ในทางอื่น โดยไม่ให้ เครดิตเวป
เห็นด้วยครับเห็นด้วย
ขอแนะนำเป็นลายน้ำบางๆ ก็ได้ครับ ต้องสังเกตถึงเห็น จะได้ไม่ดึงจุดสนใจมากไป

ออฟไลน์ tae_polestar

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 19:50:29 »
นี่คือสิ่งที่บ่งบอกเลยว่า พี่จิมลงลึกทุกรายละเอียดจริงๆ

ขอบพระคุณสำหรับรีวิวครับพี่ ;D :D
The love of automobile will be never cease

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 20:45:44 »
DSLRของผมยังถ่ายไม่ได้ขนาดนี้เลยคับ555

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 20:56:58 »
ชอบมากๆ

เป๊ะเวอร์  :D :D :D

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 21:00:03 »
เคยเอารถมาถ่ายที่ทำงานผมครั้งนึงในลานจอด
รูปเอาไปใช้แค่ 3-4รูป แต่ใช้เวลาถ่ายคืนนั้นอย่างต่ำๆคือ45 นาทีครับ
รัวไปหลายรูป แต่เลือกใช้เฉพาะรูปที่ชอบจริงๆเท่านั้น

จิมมี่เป็นคนที่ให้เวลากับรายละเอียดแบบนี้มากครับ มากชนิดที่ผมไม่เคยเจอ
ใครที่จะละเอียดขนาดนี้มาก่อน แม้กระทั่งเงาที่ตกกระทบบนตัวถัง
มันยังเลือกเลยครับว่าเงาสวยหรือไม่สวย ภาพบางภาพติดเสาไฟ
หรือสายไฟก็ไม่ได้

รูปของจิมมี่ส่วนมากจะมาใน Style แบบ Static คือจอดนิ่งๆ
ส่วนคนที่ถ่ายรูปสไตล์ Dynamic ก็คือไอ้ตี้ Tee@Abuser

คนนึงได้แรงบันดาลใจจากการดูรูปและโบรชัวร์รถมาตลอดชีวิต
ส่วนอีกคนได้แรงบันดาลใจจากการซิ่งกลางคืนและ Speedhunter

ผมชอบดูงานของสองคนนี้สลับๆกันไป เหมือนต้มยำกับเก็กฮวยเย็น
เห็นด้วยครับ การถ่ายรูป มันเพลิน เวลาจะผ่านไปเร็วมาก

ออฟไลน์ Naow27

• อากาศมัน"หนาว"
    • Carside.in.th
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 21:01:18 »
ผมว่ามุมกล้องของพี่จิม เป็นเอกลักษณ์เลยครับ คือใครขโมยภาพไปรู้เลยว่าพี่จิมถ่าย
(หลังจากนั้นพี่จิมก็ตามไปถล่มแบบดุดันเผ็ดมันส์)

ใครที่เป็นช่างภาพ ก็มี 3 ข้อครับ ที่ต้องมี
1.ความคิดสร้างสรรค์
2.ความอดทน
3.องค์ประกอบ

My Facebook: http://www.facebook.com/naow27
My twitter: http://www.twitter.com/Naow27
The New Generetion of Automobile Car ! http://www.carside.in.th

ออฟไลน์ MCH

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2013, 21:42:12 »
ของ(ลับ)เค้าดีจริงๆครับ แหม่ 
รถก็เก่า  เมียก็แก่  แย่แล้วกู...