ผู้เขียน หัวข้อ: อยากขอความคิดเห็นครับ ตัดสินใจไม่ได้จิงๆ  (อ่าน 5171 ครั้ง)

ออฟไลน์ xStudio

• Newbie
  • *
เริ่มเลยนะครับ

คือตอนนี้ที่บ้านมีรถ 2 คัน

1 captiva disel ตัวล่าสุดนะครับ (คุณพ่อใช้ )
2  new camry 2.0G  ( ผมใช้ )

เริ่มปัญหาเลยนะครับ คือ เรื่องมีอยู่ว่า คุณพ่อจะขาย captiva เพราะรู้สึกว่ารถมันมีปัญหาเยอะอะครับ เข้าศูนย์มาหลายครั้งแล้วก็แก้ไม่หายครับ

ทีนี้ คุณพ่อเค้ายื่นข้อเสนอมาให้ผม ว่าจะซื้อ civic (1.8 ราคา 833000 แต่ผมกะเพิ่มเงินเองเป็นตัว 914000 ผ่อนต่อเดือนต่างกันไม่เท่าไหร่ ) มาแลกกับ camry ที่ผมใช้อยู่ตอนนี้ ซึ่งเค้าเห็นผมบ่นบ่อยว่ามันกินน้ำมันครับ ( ไม่อยากติดแก๊ส )

ตอนนี้ camry เหลือ ผ่อนอีก 3 ปี ตีเป็นเงินประมาณ 550000 บาท ครับส่วนตรงนี้ พ่อผมไปรับผิดชอบออกเอง

การใช้งานของผมคือ ผมแต่งงานแล้ว อายุ 28 ปี ยังไม่มีลูกนะครับ (แฟนขับ ฟอจูนเนอร์ แต่เป็นรถของที่บ้านเค้าให้มาใช้นะครับ ) ปกติใช้รถน้อยครับ ขับจากบ้านไปที่ทำงานไม่ไกลกันมากครับ

นอนคิดมาหลายคืนแล้วครับ ตัดสินใจไม่ได้สักที ว่าแลกหรือไม่แลกดีครับ ส่วนตัวผ่อน camry เดือนละ 16000 ก็ไม่ได้เดือดร้อนมากครับ แต่ถ้าไม่ผ่อนก็จะมีเงินเก็บเพิ่มขึ้นครับ อีกอย่างปีหน้าว่จะออกมาทำธุรกิจส่วนตัว อาจจะต้องใช้รถมากขึ้น civic มันประหยัดค่าน้ำมันกว่าพอควร แต่อีกใจนึงก็เสียดาย camry เหมือนกัน ซื้อเองคันแรกด้วยครับ

ปล ถ้าปีหน้าผมออกมาทำธุรกิจของตัวเอง คุณพ่อจะช่วยสมทบทุนด้วยประมาณ 300000 นะครับ แต่ถ้าแลกรถ เค้าก็ไม่ช่วยตรงนี้อะครับ ( ตรงนี้ไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่ ผมพอมีเงินทุนครับ )

เลยอยากสอบถามความคิดเห็นหน่อยครับ ว่าเป็นคุณ คุณจะทำยังไง

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2013, 10:49:27 โดย xStudio »

ออฟไลน์ prysakol

• Jr. Member
  • **
Re: อยากขอความคิดเห็นครับ ตัดสินใจไม่ได้จิงๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 11:05:21 »
แล้วคุณพ่อ ใช้รถยังไงบ้างครับ

• Newbie
  • *
Re: อยากขอความคิดเห็นครับ ตัดสินใจไม่ได้จิงๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 11:12:34 »
แล้วคุณพ่อ ใช้รถยังไงบ้างครับ

คุณพ่อจะใช้รถเยอะกว่าครับ  เพราะต้องไปรับไปส่งน้องสาวผมอีกคน ซึ่งตอนนี้ืเรียนพิเศษหลายที่ สอบเข้านู้นนี่เยอะครับ ม4 อะคับ

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 11:18:08 »
เอาCivic แล้วใช้ e85 ครับ เดี๋ยวปั้มจะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆแล้วครับ
ไม่ก็เอาแคมรี่ไปติดแก๊สดีกว่า ประหยัด เอาไว้เป็นค่าเลี้ยงลูก

ออฟไลน์ TK2003

• Full Member
  • พ่อลูกสอง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 11:38:22 »
ผมว่าแลกเถอะครับ ให้พ่อใช้รถที่ท่านคิดว่าดีและสะดวกต่อการใช้งาน เพราะเจ้าของกระทู้มีทุนอยู่แล้วครับ
วันนี้ "หลุม รอบๆตัวเรา มีกี่หลุม พยายามถมให้หมด" และ "อย่าขุดหลุม ฝังตัวเราเอง"

ใครเป็น "หลุม" คุณ "จงถมให้เต็ม" อย่าได้ "สูงแต่ผู้เดียว"

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 11:43:00 »
แลก Camry กับ Captiva สิครับ

ไม่ต้องซื้อใหม่ ไม่เสียเงินด้วย

ผมใช้ Cativa LTZ มา ปีกว่าๆแล้ว ไม่เคยเจอปัญหาอะไรเลย
ลองแลกดูก่อนครับ ขับแล้วจะชอบครับ เป็นรถที่ขับดีมากๆนะครับ
นอกจากคันที่พ่อ จขกท. เจอจะอาการสาหัสถึงต้องขายจริงๆ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 11:44:04 »

ไม่ต้องซื้อใหม่ ไม่เสียเงินด้วย

ผมใช้ Cativa LTZ มา ปีกว่าๆแล้ว ไม่เคยเจอปัญหาอะไรเลย
ลองแลกดูก่อนครับ ขับแล้วจะชอบครับ เป็นรถที่ขับดีมากๆนะครับ
นอกจากคันที่พ่อ จขกท. เจอจะอาการสาหัสถึงต้องขายจริงๆ
ผมว่าตามนี้ดีนะครับ เพราะถ้าขายตอนนี้อาจจะขาดทุนเละ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 12:35:03 »
ตามใจท่านตามความกตัญญูครับ

เพราะอย่างไรปีหน้าถ้าเดือดร้อนจริงๆ ท่านก็ช่วยครับ

ตามใจพ่อ ให้พ่อสบายใจครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 12:43:40 »
ผมเลือก Sylphy 1.6 ครับ ใหญ่เกือบเท่า  Camry เดิมภายในสบายพอกัน

ประหยัดเท่าๆ Civic เสียภาษีน้อยกว่า ประหยัดเงินกว่าด้วย

ออฟไลน์ jani

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 12:50:19 »
Civic ประหยัดกว่าเพราะเติม E85 ได้ แต่ไม่ใช้เพราะกินน้ำมันน้อย
ในเส้นทางประจำมีปั๊มไหมครับ? แต่ก็คงเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ
แต่ถ้ามองราคานี้ผมก็ชอบที่สุดเหมือนกัน

ออฟไลน์ korakodlove

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 12:55:06 »
ผมว่าให้คุณพ่อขาย captiva เพราะมีปัญหาเยอะ แล้วให้คุณพ่อนำ camry ไปใช้ แต่ถ้าแลก captiva มาคุณก็จะใช้อย่างไม่สบายใจครับ เพราะกลัวว่าจะต้องเข้าศูนย์อีกรึป่าว  ทีนี้ซื้อ civic มาใช้ครับผมว่าเข้าท่าดีนะครับ แล้วปีหน้านี้ยังได้คุณพ่อช่วยเรื่องเงินทุนอีกด้วย

ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ imachi

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 13:00:34 »

ผมว่าตามนี้ดีนะครับ เพราะถ้าขายตอนนี้อาจจะขาดทุนเละ

เห็นด้วยเหมือนกัน  ลองแลกกันดูก่อน  ที่ว่าปัญหาเยอะแก้ไม่จบ ลองเปลียนศูนย์ดู  รถอยู่ในประกัน ลองซ่อมไปก่อน  ถ้าซักพักไม่ไหวจริงๆ ค่อยขายก็ได้ครับ 

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 13:45:10 »
ให้คุณพ่อใช้ camry สบายใจดีที่สุดครับ

ผ่อนต่อไปเลย ยกให้นั่นแหละ .. ผมผ่อนรถให้แม่หมด ก็ผ่อนรถให้พ่อต่อ .. เรื่อย ๆ ครับ ให้ท่านได้ใช้ของดีๆ  สบาย ๆ จะได้อยู่กะเราไปนาน ๆ  ครับ

ออฟไลน์ MCH

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 13:48:26 »

เพราะอย่างไรปีหน้าถ้าเดือดร้อนจริงๆ ท่านก็ช่วยครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่ง คุณได้ civic ใหม่ไม่ได้ขาดทุนอะไรเลย แค่ใช้รถที่เล็กลงหน่อย
อนาคตใช้รถมากขึ้น ได้รถเล็ก กินน้ำมันน้อยกว่า แถมกินของถูก(e85) จะทำให้คุณประหยัดกว่าคัมรี่โข
ได้รถใหม่ระยะเวลาที่อยู่กับคุณก็นานกว่า ระยะเวลากว่าจะต้องซ่อมใหญ่ก็ยืดออกไปอีก
คุณหมดภาระผ่อนรถคันเก่าทำให้ใช้จ่ายต่อเดือนต่ำลง เพิ่มสภาพคล่อง ยิ่งเดี๋ยวจะทำธุรกิจเองอีก มีเงินเหลือย่อมดีทั้งนั้น

ผมยังไม่เห็นข้อเสียข้อไหนนอกเสียจากคุณจะได้ใช้รถคันเล็กลงเล็กน้อยครับ
รถก็เก่า  เมียก็แก่  แย่แล้วกู...

ออฟไลน์ KinGmO

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 13:55:11 »
ผมใช้ Civic FB 1.8 มา 3 เดือนแล้วครับ วิ่ง จัทร์ ระยอง ชลบุรี กทม. ในเมือง นอกเมือง น้ำมันตกแล้ว กิโลละ 2.40 บาท ครับผม เติม e85 สลับ e20 นะครับ
Civic FB 2013

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 14:36:17 »
ตี ราคา captiva มา แล้วคีบ ได้ 9 แสนเอง ขาดทุนเยอะเลน คุณพ่อเลยจะลองเข้าศูนย์ซ่อมดูก่อนคับ

ขอบคุณทุกคนมากคับ

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 14:51:09 »

คุณพ่อจะขาย captiva เพราะรู้สึกว่ารถมันมีปัญหาเยอะอะครับ เข้าศูนย์มาหลายครั้งแล้วก็แก้ไม่หายครับ

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 15:55:10 »
แลกครับ เอาตามคุณพ่อต้องการครับ อีกอย่างคุณก็มี fortuner แล้ว เอารถเล้กอีกคันก็พอครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 16:06:14 »
แลกครับ ไม่ลังเลเลย
เราได้รถใหม่
และรถที่เราใช้อยู่ (Camry) ถ้าเราคิดว่ามันดีเท่ากับเราให้ท่านได้ใช้ของดี

ออฟไลน์ RATTAPON

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 16:35:04 »
แลกเลยครับ เป็นการให้ของขวัญพ่อไปในตัวด้วยครับไหนๆท่านมีข้อเสนอมาให้เราแบบนี้แล้วครับ :D ;)

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 19:50:55 »

เห็นด้วยเลยครับ
เคสนี้ผมให้ประเด็นไปที่ว่าคุณพ่ออยากแลกใช่ไหมครับ
ส่วนเราคือไม่แตกต่างมากระหว่างใช้คัมรี่กะซีวิค
แต่เหมือนทำให้พ่อมีความสุขเล็กๆน้อยๆ การให้หรือเสียสละโดยเฉพาะกับคุณพ่อเป็นสิ่งที่ประเสริฐมากครับ
แล้วคุณจะมีความสุขครับ :)
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 20:18:35 »
แลก captiva มาใช้ดีก่าครับ    หล่ออีกแบบ  ^^

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 23:08:12 »
เป็นผมคงยอมครับถ้าพ่ออยากได้รถเราไปใช้นะ
แต่ถ้าไม่อยากให้ Camry คุณพ่อก็ลองให้ท่านไปดู Sylphy สิครับ
รถแนวหรูผู้ใหญ่ชอบ ราคาก็เท่าๆ Civic นั่นละ
ส่วน Captiva ผมว่าถ้าคันที่ จขกท. ใช้มันอาจมี defects อะไรที่คันอื่นเค้าไม่ค่อยเป็นกัน
ก็ไม่ต้องเก็บไว้ครับ ตัดใจได้ก็ขายไปเหอะดีแล้ว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 16:51:28 »
ขอให้หายขาดไวๆนะครับ แคปหมูก็รถดี ถ้าซ่อมจบก็แฮปปี้ครับ