ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่อง honda Dc5 type R กับ type S  (อ่าน 22309 ครั้ง)

ออฟไลน์ AU1441

• Jr. Member
  • **
  • BMW = Bring Me Women
ว่าด้วยเรื่อง honda Dc5 type R กับ type S
« เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 21:48:59 »
ฟิวลิ่งการขับขี่แตกต่างกันมากไหมครับ แล้ว เครื่องของ 2 รุ่นนี้ ตัวเดียวกันไหม แตกต่างกันยังไงบ้าง ตัวรถแตกต่างกันไหม ตัวไหนน่าเล่นกว่ากัน แล้วถามอีกเรื่องนึงครับว่า รถจดประกอบนี่ถูกกฏหมาย 100% เลยไหมหรือไม่น่าเล่น ตร. จะกวนไหม
ขอโทษที่ถามเยอะครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ jobbabys

• Full Member
Re: ว่าด้วยเรื่อง honda Dc5 type R กับ type S
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 22:53:09 »
ทั้ง 2 รุ่นแตกต่างกันทั้งช่วงล่าง เครื่องยนตร์และรายละเอียดต่างๆพอควรครับ

Type R เป็นตัวแรงของ Honda ใช้เครื่อง K20A ฝาแดง 220 แรงม้า เกียร์ธรรมดาครับ

Type S คือตัวมาตรฐาน เครื่อง K20A ไม่แน่ใจว่าฝาดำหรือขาว แต่แรงม้าประมาณ 190 แรงม้า

ฟิวลิ่งช่วงล่างต่างกันพอควร เท่าทีเคยลองโช็คตัว Type R ค่อนข้างแข็งพอควรเลยครับ (ตอนลอง ลองใน Civic es)

อุปกรณ์อื่นๆก็แตกต่างเช่น part รอบคัน เบรก Brembo เบาะ recaro ฯลฯ

ถ้าซื้อแนะนำตัว Type R เลยครับ ช่วงนึง Honda เคยนำเข้ามาขายด้วย ถ้าหาดีๆก็จะมีรถที่นำเข้าถูกกฏหมายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2013, 22:54:45 โดย jobbabys »

• **
Re: ว่าด้วยเรื่อง honda Dc5 type R กับ type S
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 00:41:46 »
ทั้ง 2 รุ่นแตกต่างกันทั้งช่วงล่าง เครื่องยนตร์และรายละเอียดต่างๆพอควรครับ

Type R เป็นตัวแรงของ Honda ใช้เครื่อง K20A ฝาแดง 220 แรงม้า เกียร์ธรรมดาครับ

Type S คือตัวมาตรฐาน เครื่อง K20A ไม่แน่ใจว่าฝาดำหรือขาว แต่แรงม้าประมาณ 190 แรงม้า

ฟิวลิ่งช่วงล่างต่างกันพอควร เท่าทีเคยลองโช็คตัว Type R ค่อนข้างแข็งพอควรเลยครับ (ตอนลอง ลองใน Civic es)

อุปกรณ์อื่นๆก็แตกต่างเช่น part รอบคัน เบรก Brembo เบาะ recaro ฯลฯ

ถ้าซื้อแนะนำตัว Type R เลยครับ ช่วงนึง Honda เคยนำเข้ามาขายด้วย ถ้าหาดีๆก็จะมีรถที่นำเข้าถูกกฏหมายครับ
ขอบคุณมากครับ ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด type S นี่เกียร์ AUTO ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ indysubaru

• **
  • don't worry be happy
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 11:00:38 »
type s gear auto ครับผม

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 13:36:58 »
รุ่น iS หรือ Type S ญี่ปุ่นจะเป็นฝาดำ/เงิน 160 แรงม้า มีออโต้ 5 กับกระปุก 5

แต่ RSX Type S USA จะมี 190 ม้าหรือมากกว่านั้น ไม่แน่ใจ และเป็น 6 เกียร์

iS เคยขับตัวเกียร์อัตโนมัติ..มันก็ประมาณ Civic ES 2.0 ซึ่ง ใช้การได้ ขับทางไกลได้
แต่ไม่ได้แรงหรือไวอะไร ไม่ได้สนุกเวลาขับ ยกเว้นเอาไปลงโบก็มันส์ได้

Type R ดัง กระหึ่ม แรง และสนุกกว่ามากทั้งเวลากระแทกคันเร่งหรือโยนโค้ง
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 13:54:28 »
รุ่น iS หรือ Type S ญี่ปุ่นจะเป็นฝาดำ/เงิน 160 แรงม้า มีออโต้ 5 กับกระปุก 5

แต่ RSX Type S USA จะมี 190 ม้าหรือมากกว่านั้น ไม่แน่ใจ และเป็น 6 เกียร์

iS เคยขับตัวเกียร์อัตโนมัติ..มันก็ประมาณ Civic ES 2.0 ซึ่ง ใช้การได้ ขับทางไกลได้
แต่ไม่ได้แรงหรือไวอะไร ไม่ได้สนุกเวลาขับ ยกเว้นเอาไปลงโบก็มันส์ได้

Type R ดัง กระหึ่ม แรง และสนุกกว่ามากทั้งเวลากระแทกคันเร่งหรือโยนโค้ง
ขอบพระคุณมากครับผม สงสัยต้องเก็บตังเพิ่มเอา Type R เลย

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 15:45:05 »
เอาทั้งทีเอาให้สุดครับ เดี๋ยวมานั่งเซ็ง

type r only

ออฟไลน์ chean

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 18:34:03 »
Honda  เครื่องที่ฝามันสีแดงๆ  มันเป็นอะไรที่พิเศษมาก  ถึงมากที่สุด

มีเครื่องไม่กี่ตัวในโลกที่รอบจัดขนาดนี้  โมนิดหน่อยก็ลากกันเป็นหมื่นรอบแล้ว

ไม่ต้องพึ่งหอย ทำแค่ท่อนบน  เปลี่ยนกล่อง  ม้า 250 ตัวมีให้เห็นแน่นอน

เพื่อนเคยมานั่งรถผม  มันถามว่า "รถหรือมอไซว่ะ ทำไมรอบจัดจัง" 555 ผมตอบไม่ถูกเลย

Type R เท่านั้น ฟันธง !!!

ออฟไลน์ XyteBlaster

• Hero Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 19:29:21 »
TypeR only ครับ

ถ้าจะเอา auto ขับ FD ก็ได้ .. แรงพอ ๆ กัน -_- ถูกกว่ากันเยอะ