ผู้เขียน หัวข้อ: แอบเซ็งกับคำว่า Minor change  (อ่าน 7751 ครั้ง)

DoNg

• บุคคลทั่วไป
แอบเซ็งกับคำว่า Minor change
« เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 21:38:55 »
มีรถอะไรรึปล่าวครับ ที่แบบว่า.....
Model change แล้วอัดออปชั่นแบบเต็มๆ
ไม่มีมาแต่งหน้าทาปากใหม่ แล้วเอามาขายแพงกว่าเดิม
คือประมาณว่า เปลี่ยนรุ่นทั้งที เอาแบบจัดเต็มไปเลย
ไม่ต้องมา ไมน่ง ไมเน่อ อะไรพร่ำเพื่อ

คืออารมณ์ผมแค่แบบว่า บางทีเราซื้อรถก็แพงนะ
อยากได้ครั้งเดียวแบบจัดเต็ม ไม่ต้องมาพะว้าพะวงว่าเดี๋ยวมันจะ
ไมเน่อ เพิ่มนู่นนี่นั่น แต่งหน้าทาปากใหม่

แล้วมันก็จะเกิดอารมณ์เสียดาย ปนกะเซ็งค่ายรถว่า
แม่งจะเปลี่ยน จะเพิ่มไรนักหนา รู้ว่าให้ได้แต่แรกเผือกไม่ให้

พอจะซื้อๆ ก็มีข่าวมาล่อมาจะเพิ่มนู่น เพิ่มนี่ในตัวไมเน่อ
มีใครอารมณ์นี้บ้างครับ

ตอนนี้เล็งรถไว้ก็พอสมควร แต่เอาอีกแล่ะ... อันไหนที่เล็ง จะไมเน่ออีกแล่ะ

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
Re: แอบเซ็งกับคำว่า Minor change
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 21:42:59 »
มีรถอะไรรึปล่าวครับ ที่แบบว่า.....
Model change แล้วอัดออปชั่นแบบเต็มๆ
ไม่มีมาแต่งหน้าทาปากใหม่ แล้วเอามาขายแพงกว่าเดิม
คือประมาณว่า เปลี่ยนรุ่นทั้งที เอาแบบจัดเต็มไปเลย
ไม่ต้องมา ไมน่ง ไมเน่อ อะไรพร่ำเพื่อ

คืออารมณ์ผมแค่แบบว่า บางทีเราซื้อรถก็แพงนะ
อยากได้ครั้งเดียวแบบจัดเต็ม ไม่ต้องมาพะว้าพะวงว่าเดี๋ยวมันจะ
ไมเน่อ เพิ่มนู่นนี่นั่น แต่งหน้าทาปากใหม่

แล้วมันก็จะเกิดอารมณ์เสียดาย ปนกะเซ็งค่ายรถว่า
แม่งจะเปลี่ยน จะเพิ่มไรนักหนา รู้ว่าให้ได้แต่แรกเผือกไม่ให้

พอจะซื้อๆ ก็มีข่าวมาล่อมาจะเพิ่มนู่น เพิ่มนี่ในตัวไมเน่อ

ตอนนี้เล็งรถไว้ก็พอสมควร แต่เอาอีกแล่ะ... อันไหนที่เล็ง จะไมเน่ออีกแล่ะ
Honda accord G9ผมว่าจัดเต็มอยู่นะ

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
Re: แอบเซ็งกับคำว่า Minor change
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 21:49:16 »

Honda accord G9ผมว่าจัดเต็มอยู่นะ
มาแบบไม่เผื่อ ไม่เนอร์  เลยอ่ะ  แต่คิดว่าถ้าไมเนอร์สงสัยรุ่น 2.0 ไฟหน้าคงเป็น HID 

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 21:55:57 »
ซิ้อก่อน Minor ได้ก่อนใช้ก่อนครับ ได้เวลาขับก่อนเปลี่ยน Model นานกว่า Minor ไม่ต้องคิดมากหรอกครับ

แต่ Minor แบบปลี่ยนเครื่อง+เกียร์ นั่นมันก็โหดร้ายเกินไปมากกก  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2013, 21:59:53 โดย Leilight »

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 21:58:07 »
คงไม่มีอะไร Perfect ขนาดนั้นหรอกครับ  ไม่งั้นรุ่นเก่าคงไม่ต้องขายพอดี -.-

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 22:04:00 »
ธรรมดาของรถครับ
ธรรมดาพอๆกับ เกิด แก่ เจ็บ ตาย ของคนเรานั่นล่ะ
ถ้าพร้อมช่วงใกล้ไมเนอร์ เราก็รอได้หนิครับ ถ้าไม่รีบใช้อะไร

ว่าแต่รถอะไรครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ MoJo-JoJo

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 22:10:33 »
ถึงได้มีวีชาการตลาดมาให้เรียนกันไงครับ จะได้ไม่หงุดหงิด 5555+

ขำๆนะครับ

ออฟไลน์ arlao

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 22:18:29 »
การตลาดนำการผลิต
รถยุโรปที่ว่าแน่ๆเดี๋ยวนี้อายุผลิตภัณฑ์ก็สั้นไม่ต่างจากรถญี่ปุ่น
สร้างความต้องการว่ามีของดีมาใหม่กว่ารุ่นเก่าที่จะตกรุ่น
...ต่อเมื่อโลกนี้อยู่ในภาวะเศรษฐกิจฝืดเคือง
เราจะอาจได้ใช้รถที่มีอายุนานๆเพิ่มขึ้นอีกหน่อย
จะว่าไปหน้าตาแบบรถรัสเซียก็ดีนะ ถึกทนซ่อมง่ายไม่แคร์สื่อ
พูดแล้วอยากได้รถรัสเซียจุงเบย ;D ;D ;D

ออฟไลน์ r0okiEz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 22:18:55 »
คงจะเหลือแค่รถถังอะครับ ;D

คหสต. ผมมองว่ามันเป็นกลยุทธทางการตลาดครับ เราต้องพยายามเข้าใจในสิ่งนี้ ถ้าจัดเต็มมาเลยในปีแรกแล้วปีที่เหลือละครับพวกเขาจะทำอย่างไร
อารมณ์ประมาณว่า
ปีแรกของModelChange ออพชันไม่เยอะเท่าทีควร แต่ได้ความสดใหม่กว่าคู่แข่ง(ในกรณีที่ModelChangeเป็นยี่ห้อแรก)ก็พอที่จะดูดลูกค้าได้อยู่
พอปีต่อมาคู่เเข่งModelChange ซึ่งแน่นอนละว่าต้องทำให้ดีเทียบเท่าหรือดีกว่าคู่เเข่งที่ModelChangeไปแล้ว ก็ทำให้ดึงตลาดไปได้บางส่วน
ปีต่อมายี่ห้อที่ModelChangeไปในปีแรก คงไม่อยู่เฉยก็ต้องหาออพชันมาเพิ่มให้รถของตนดูดีขึ้นโดยศึกษาจากคู่เเข่ง เพื่อดึงตลาดของตนกลับมา
ทุกสิ่งอย่างล้วนเป็นเรื่องของกลยุทธทางการตลาดทั้งสิ้น เรียกได้ว่าเหนือฟ้ายังมีฟ้า  
ซึ่งต่อให้มียี่ห้อไหนใส่ออพชันจัดเต็มสุดๆแบบครบครันเลยทีเดียว แต่เดี๋ยวก็จะมียี่ห้อคู่แข่งนี้ละจะพยายามใช้จุดเเข็ง,ออพชันต่างๆของตนโค่นไอยี่ห้อนั้นลง
และมันก็จะเป็นอย่างนี้เป็นวัฏจักรไปเร่ือยๆ  >:(

ลองคบSuperCar & HyperCar ดูซิครับ จะModel,Minor ให้ตายยังไงผมคงไม่เปลี่ยนมันแน่นอน เพราะตังหมดไปตั้งแต่ซื้อคันแรกล่ะ และคงไม่โหลเพราะไม่เห็นบนถนนแน่นอน อยากจะได้ของดีและไม่เหมือนชาวบ้านเขาต้องจ่ายแพงกว่าเป็นเรื่องธรรมดา ;D
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ oak7070

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 22:19:03 »
s class น่าจะไม่มีไมเนอร์ครับ

syamana

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 22:20:47 »
Minor ของ E-Class สิครับ หักอกคนที่ซื้อก่อน Minor ไปเยอะ เครื่อง 1800->2000(ได้แรงบิดเพิ่มประหยัดน้ำมันเพิ่ม) เกีย 5G->7G ไฟหน้าธรรมดาซีนอน-> Full Led-ซีนอน(ไฟท้ายอีก) กระจังหน้าและกันชน ล้อ อีก
แบบนี้เขาไม่เรียกว่า Minor ตกแต่งทาปากละครับ Minor ทั้งคัน หักอกช้ำใจคนที่ซื้อตัวก่อน Minor ไปเยอะมว๊ากๆๆๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 22:36:24 »
ขอแค่ไม่ตัดอะไรตอนใหม่เนอร์เชนจ์ก็พอแล้ว (อย่างเช่น Toyota B-Seg ตัด Xenon, Camry 2.4NA ตัด VSC หรือ F10 ที่ได้ข่าวจะตัด AFS)

แต่มันก็ยังต้องมีการทำแบบนี้อยู่ ดูอัลบั้มมารูนห้าสิครับ ออกแต่ปี 2011 แต่ยังขายแต่ละเพลงได้ โดยปล่อยมาเป็นซิงเกิ้ลๆไป

ออฟไลน์ beeday

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 23:13:16 »
ผมว่ารถที่ไมเนอร์แล้วหักอกคนซื้อไปก่อนน้อยสุด
น่าจะเป็น bmw กับ volvo นะ
เท่าที่นึกออกนะครับ

ออฟไลน์ backingforwords

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 00:08:29 »
ซื้อก่อนได้ใช้ก่อนครับ อย่าคิดมาก

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 00:54:28 »
Volvo นี่เปลี่ยนรายปีเลยนะครับ

อย่างS80นี่เปลี่ยนบ่อยมากกกด

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 08:40:04 »
ผมเซ็งกับคำว่า "All New "มากกว่าครับ ใช้กันเกร่อ ทั้งๆที่มันไม่ได้เปลี่ยนอะไรเลย มันเหมือนหลอกลวงผู้บริโภคนะครับ
ใครๆก็ดูออกว่ามันแค่ MMC BMC
จริงๆแล้วคำว่า All New ต้องใช้กับ FMC เท่านั้นนะครับ
อีกคำ ก็ไอ้คำว่า เกียร์ CV....เจ็ดสปีดอะไรนั้นนะครับ บิดเบือนคำโตเลยครับ

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 10:07:10 »
ก่อน minor ก็มีลดราคาแจกแถมมากมาย ส่วนตัวผมคิดว่ามันเป็นไปตามแผนของผู้ผลิต คนใช้ก็ต้องตัดสินใจเอาเองถ้าคิดว่าดูเหมือนแต่งหน้าทาปากนิดหน่อยแล้วปล่อยออกมาแถมขึ้นราคาอีก 2-3 หมื่น ผมจะซื้อตัวก่อน minor ที่เขาลดราคาลงแล้วเอาส่วนที่เขาลดราคาไปแต่งเองดีกว่า

ออฟไลน์ benley

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 10:17:21 »
ก็เหมือนกับซื้อคอมพิวเตอร์นั้นแหละ
แค่คอมพิวเตอร์บางครั้งโหดกว่าซื้อรถ เช่น
- ซื้อวันนี้ตกรุ่นเร็วกว่ารถ
- ของใหม่ดีกว่า แถมถูกกว่า

เป็นต้น

ฉะนั้น ต้องการ/จำเป็นใช้ ก็ซื้อไป อย่าไปวิตก เสียเวลาเปล่าๆ
เพราะ มัวแต่รอของใหม่(ที่ดีกว่า) ก็ไม่ได้ใช้สักที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2013, 16:03:22 โดย benley »

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 10:59:17 »

ถ้าเราเป็นเจ้าของบริษัทผลิตรถ เราคงทำแบบนี้เหมือนกัน

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 12:03:08 »
กั๊กไว้ก่อนครับ พอรถเริ่มยอดขายตก ก็ค่อยๆ ปล่อย Option ออกมา แล้วเรียก Minor Change เป็นเรื่องปกติของค่ายรถต่างๆ ที่ทำตลาดในบ้านเรา ทำใจครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 12:21:47 »
ซื้อตัวก่อนตกรุ่นครับ ได้ครบ และได้ลดเยอะสุด (แต่อย่าไปมองตัวใหม่มันน่ะ) :P

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 23:49:10 »
ลองค่าย Lamboghini ดูครับ  ผมเห็นเปลี่ยนที Model Change เลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 11:18:22 »
ผมกำลังจะบอกเลย

Accord G8 MC แม่งโคตรทุเรศอะ(หมายถึงเปลี่ยนแปลงน้อยมากนะครับ)

ส่วน Accord G9 ก็ยัดมาเต็มเกิ๊น

;D ;D ;D

สุดท้ายแล้วก็เลือกคันที่ชอบครับ