ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องเติมสารหล่อเย็น ผสมน้ำเปล่า หรือ สารหล่อเย็นอย่างเดียวดีครับ  (อ่าน 30587 ครั้ง)

ออฟไลน์ pixie145

• Newbie
  • *
ต้องเติมสารหล่อเย็น ผสมน้ำเปล่า หรือ สารหล่อเย็นอย่างเดียวดีครับ
หาข้อมูลในเนตมาแล้ว ตอบไม่เหมือนกันซักคนครับ
Honda city 2010 ครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
มันมีแบบเติมไดัเลยนิครับ คุณซื้อได้ที่ศูนย์บริการราคาไม่แพง
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ถ้าซื้อมาเติมเองต้องดูดีๆครับว่าผสมน้ำมาแล้วเติมได้เลย หรือเราต้องผสมน้ำเอง ดูดีดีนะครับ

ออฟไลน์ Joe NG

• Full Member

ให้ลองดูในคู่มือก่อนครับ ว่าเขาให้ใช้แบบไหน

หรือไม่ก็ลองเปิดดูในถังพักน้ำครับว่าเป็นน้ำสีอะไร 

ถ้าเป็นสีฟ้าๆ  ก็เป็น coolant type2 เป็นแบบผสมเสร็จไม่ต้องเอามาผสมน้ำเอง

เข้าไปซื้อที่ศูนย์มาเผื่อไว้สักลิตรก็ได้ครับ

คอยเปิดดูในถังพัก  ถ้ามันพร่องก็ค่อยเติมให้มาอยู่ที่ระดับ Full

ส่วนฝาหม้ือน้ำไม่ต้องไปเปิดดูก็ได้ครับ  เช๊คจากถังพักเอา  หรือนานๆ จะเปิดดูสักทีก็ได้

ส่วนน้ำเปล่าไม่แนะนำให้เติมครับ  เพราะเราไม่รู้ว่ามันสะอาดพอหรือเปล่า

ออฟไลน์ chaiman2

• Newbie
  • *
ถ้าเติมตอนเช็ครถ แล้วน้ำในหม้อพักลดลง ก็ใช้น้ำดื่มสะอาดๆเติมได้
แต่ถ้าเปลี่ยนถ่ายน้ำหม้อน้ำ สังเกตุของมียี่ห้อดีๆ หรือของตามศูนย์ฯมักจะเป็นแบบไม่ต้องผสมน้ำ
แบบขายตามห้างฯหรือร้านอะไหล่แบบผสมน้ำ โดยส่วนตัวไม่ค่อยไว้ใจเลย
ดีที่สุดรถhondaก็ใช้ของศูนย์honda เป็นType II เติมจนเต็มไม่ต้องผสมน้ำ

ออฟไลน์ sriracha

• alex auto shop
ถ้ามาแกลลอนใหญ่ๆ ก็ไม่ต้องผสม

ถ้าแบบ 1 ลิตร ก็ต้องดูว่า มันเป็นแบบใหน อย่างข้างบนท่านว่าครับ มันมีทั้งสองแบบ
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ decptt

ของผมใช้อยู่เป็นแบบผสมน้ำ
น้ำ ควรจะเป็นน้ำกรอง หรือน้ำดื่มครับ ไม่ควรจะเป็นน้ำประปา เนื่องจาก ยังมีคราบตะกรัน หรือแคลเซียมอยู่ครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21660.msg329685.html#msg329685
แนะนำวิธีง่ายๆ สำหรับตรวจสอบน้ำยาหล่อเย็น ว่า ได้มาตรฐานหรือเปล่า นะครับ
เอาน้ำยาหล่อเย็นที่ท่านซื้อมา  เข้า Freezer ช่องทำน้ำแข็ง ของตู้เย็น ทิ้งไว้ 1 คืน
ตอนเช้ามาให้ตรวจสอบ
1. ถ้า เป็น ปกติ ยังเป็นน้ำ เหมือนเดิม คือ ผ่าน
2. ถ้า แข็งเป็นน้ำแข็ง แสดงว่า ผลิตภัณฑ์ที่ท่านซื้อมา เป็น "น้ำเปล่าผสมสี" ครับ

ลองดูแบบง่ายๆนะครับ

ส่วนเรื่องผลิตภัณฑ์น้ำยาหล่อเย็น ผมว่ายี่ห้อไหนก็ได้ที่ได้มาตรฐาน ASTM D3585 - 08 Standard Specification for ASTM Reference Fluid for Coolant Tests
หรือ
NFR 15-601 Type 3 Standard 95326 หรือ
NFR 15-601 Type 1 Standard 95326

ถ้ามันได้มาตรฐาน พวกนี้ ผมว่า ใช้ได้ครับ
คล้ายน้ำมันเครื่อง ที่ มีมาตรฐาน API (American Petroleum Index) ครับ

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• Sr. Member
  • เด็กน้อยภูพาน
น้ำกลั่นก็ได้ครับ น้ำเปล่าไม่แนะนำ นานๆไปเป็นตะกลันได้ครับ
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ CRO

ลองหา น้ำดีมิน มาเติมสิครับ ระบบน้ำและหม้อน้ำจะอยู่กับเราไปนานแสนนาน ^^

ออฟไลน์ ๋Job Pongpun

• Jr. Member
  • **
ผมว่าลองอ่านรายละเอียดข้างขวดดู น่าจะได้คำตอบ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
อย่าไปเชื่อในเน็ตมาก เพราะข้อมูลความรู้แต่ละคนไม่เท่ากัน

ให้ดูฉลากข้างกระป๋อง แล้วทำตาม

เพราะแต่ละยี่ห้อ ไม่เหมือนกัน มีทั้งต้องผสมน้ำ และ ไม่ต้องผสมน้ำ

;)
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ 6162002

อย่าไปเชื่อว่ามันทำให้เย็นกว่าปกติได้ครับ (ความร้อนจากเครื่องมีเท่าเดิม มันจะเย็นกว่าเดิมได้ไง ต่อให้เติมน้ำยาแอร์ลงไป มันก็ร้อนเท่าเดิมแหละครับ)
ประโยชน์จริงๆของมันคือป้องกันตะกรัน ครับ

Mighty-X ผม เปลี่ยนท่อยางหม้อน้ำและหม้อน้ำ (เพราะความร้อนขึ้นบ่อย)  ถอดท่อมา ตะกรันกินพื้นที่ท่อไป 70% สยองมาก 

วิธีป้องกันตะกรันมีสองอย่างคือ   ใช้น้ำที่ไม่มีตะกรัน  ซึ่งก็คือน้ำ ดีมิน หรือน้ำกลั่น    แต่ถ้ามันไม่สะอาดจริงๆ ก็ต้องพึ่งน้ำยาหม้อน้ำนั่นแหละครับ

แต่เทสารหล่อเย็นเพียวๆไม่ได้ เพราะมันระบายความร้อนได้ไม่ดีเท่าน้ำครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

เคยถามศูนย์บริการ เค้าบอกว่ารถเดี๋ยวนี้เป็นน้ำยาหล่อเย็น100%ครับ ใช้ตลอดอายุไม่ต้องเติมเพิ่ม ถ้าพร่องลงก็น่าจะเกิดจากการรั่วครับ

ออฟไลน์ nithiyod

ดูข้างขวดเลยครับ มีสองแบบ

ออฟไลน์ wannachat

ถ้าเปลี่ยนทั้งระบบ ลองดูตัวนี้ ก็ดีนะ
toyota longlift ไม่ต้องผสม
ลิตรละ 180
แกลลอน(3.8ลิตร)ละ 450

น้ำกลั่นมาใส่หม้อน้ำไม่ดี เพราะเขาเพิ่มสารกันตะกรันเกาะตะกั่วแบต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2013, 16:56:10 โดย wannachat »