ผู้เขียน หัวข้อ: + จะซื้อ SUV สักคันงบ 1 ล้าน- 1 ล้านกลางๆ มีในใจอยู่ 4-5 รุ่น ขอคำแนะนำครับ+  (อ่าน 10087 ครั้ง)

ออฟไลน์ beeday

• Sr. Member
++

พี่สาวกำลังจะเปลี่ยนจาก E46 318i ที่อายุอานาม 11 ปี
ไปคบกับ SUV สักคัน โจทย์คือ

1. อัตราการบริโภคน้ำมันไม่โหดร้าย
2. ขนของสัมภาระพวกกระเป๋าเดินทางเล็กๆ ได้บ้าง
3. ภายในสวยงามเก็บงานเรียบร้อย
4. ศูนย์บริการที่เชื่อใจได้
5. ปกติเดินทาง 3 คน มีผม พี่สาว แล้วก็คุณแม่

ตอนนี้ที่เล็งไว้ก็มี
1. CR-V (เหมือนจะตอบโจทย์สุด?)
2. CX-5 (ชอบส่วนตัว แต่ห่วงเรื่องศูนย์ฯ)
3. XV
3. X-Trial ปลายปี
4. JUKE ? (พี่สาวชอบ 55)

คิดว่าคงจะออกช่วงปลายปีนี้-ต้นปีหน้า รบกวนขอคำแนะนำจากเพื่อนๆ ครับ

++

ออฟไลน์ keangac

• Full Member

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
1 อัตราการบริโภคไม่โหดร้าย

Mazda CX5 diesel น่าสนมากๆครับ..

แต่ราคาจะเลยล้านกลางๆไปหน่อยๆครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

syamana

• บุคคลทั่วไป
CX 5 ดีเซล โลด

+1 ต้องการประหยัดจัด CX-5 2.0 Skyactiv D(แต่ราคาแรงหน่อย)

ออฟไลน์ beerrl

ผู้หญิงส่วนใหญ่จะชอบรูปโฉม CRV มากกว่าครับ
อัตราการกินน้ำมันถ้าเครื่องเบนซิน ก็ไม่ได้ต่างกันมากครับ ยกเว้นรอดู Mazda CX5 ที่เขาว่าประหยัดที่สุด แรงสุด ใน class เดียวกัน ถ้าเป็นจริงอย่างที่ว่า ก็น่าสนใจสุดครับ

ผมว่าตอนนี้ควรที่จะไปลองขับ รุ่นต่างๆที่สนใจก่อน แล้ว เลือกตัวที่ชอบไว้ รอ CX5 ออกมา ไปรอบอีกที แล้ว ค่อยมาตัดสินว่าตัวไหนที่เราชอบมากที่สุด
เพราะ แต่ละยีห้อก็มีข้อดี ข้อเสีย แตกต่างกันไป จะบอกว่าคันไหนดีที่สุดก็คงไม่มีแน่ๆ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ H3T

คุณแม่นั่งหลัง ให้น้ำหนักเบาะหลังมากหน่อยก็ดีนะครับ
 ผมเชียร์ Subaru XV พี่สาวคงไม่ชอบแน่ๆ แต่อยากให้ไปลองขับดูครับ
 ช่วงล่างนุ่มแบบไม่ย้วย
 เบาะหลังนั่งสบายกว่า CR-V
 บานประตูหลังกว้างกว่า CR-V

แต่ศูนย์บริการสู้เจ้าตลาดไม่ได้ครับ

เดี๋ยวรอดูและทดลองขับ ทดลองนั่ง พาคุณแม่ไปด้วย
CX-5 , Juke ปลายปีนี้
 ส่วน X-Trail รอได้ถึงงาน Motor Show มั๊ยครับ ผมคนนึงที่อยากเห็นเบาะแถว 3 ว่าจะทำได้ดีกว่า Captiva หรือไม่

ออฟไลน์ nemesis

CX-5 น่าจะประหยัดสุดในรุ่นเดียวกัน
หรือไม่ก็ XV ครับ อัตราสิ้นเปลืองก็ไม่โหดร้าย
แต่ทั้งนี้ ศูนย์บริการทั้ง 2 ตัวคงสู้จ้าวตลาดไม่ได้

แต่ผมเชียร์ XV นะ รู้สึกว่าผู้หญิงหลายคนชอบ รวมทั้งแฟนผมด้วย
รวมทั้งที่ผมเจอบนทางด่วนตอนเช้าๆ ชอบมอง XV และคนที่ขับทั้งหมดที่ผมเห็น เป็น ผู้หญิง ???

ออฟไลน์ cerberus

• Jr. Member
  • **
ผมรอ mu-7 ตัวใหม่อยู่ แต่ถ้าไม่เน้นลุยเอา crv ดีครับนุ่มเหมือนนั่งเก๋งดี แต่กินจุนิดนึง

ออฟไลน์ AMG GT

Crv 2.4 ขับ 2  ไม่ก็ขับ 4 ไปเลยครับ

ออฟไลน์ Meow

CX-5 ดีเซล ครับ

ศูนย์ไม่น่าเป็นห่วงนะถ้าซ่อมบำรุงปกติครับ บางทีไป ไม่ต้องรอนานเท่าเจ้าตลาดด้วย อิอิ คิวน้อย

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

ชอบCX5 กับ XVครับ ;D
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ diow_1991

น่าจะมีแคปติว่าเข้าไปเป็นอีกตัวเลือกหนึ่ง

ออฟไลน์ Nikle_pk

My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ WRD79

สงสัยจะเอนไปทาง cr-v นะครับ
Mercedes Benz E220 W124
BMW X1 E84
HONDA HRV
HONDA Civic FK

ออฟไลน์ PAN

เป็นผมไป XV ครับ ช่วงล่างน่าจะมั่นใจสุดแล้ว ;)

ออฟไลน์ IncarRus

ถ้าไม่ซีเรียส,,, เรื่องขนาดตัวถัง, รอดู Juke แล้วเก็บเงินส่วนต่าง ไว้เติมน้ำมันดีกว่ามั้งคับ

ออฟไลน์ Eddy5659

CX-5 ครับ
ผมว่า CRV เบาะแถวสองมันจะก่อปัญหาเวลาเดินทางไกล

และเมื่ออ่านจาก review และ first impression ของคุณ jimmy แล้ว CX-5 2.5 น่าใช้มากเลย
ส่วน 0 บริการนี่ ดีแล้วนะครับ mazda และ nissan ทุกวันนี้โอเลยครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Nyquist

น่าจะมีแคปติว่าเข้าไปเป็นอีกตัวเลือกหนึ่ง

จบตั้งแต่ 0 บริการละคับ 555

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
ส่วนตัวรูปทรงผมชอบทรง XV สุด ดูทะมัดทะแมงกว่าใครเพื่อน ขับ 4 ด้วย เสียแต่สีมัน มีแต่โทน ขาวๆดำๆ ถ้าสีส้มมาผมจะไปยืนลูบกระจกศูนย์ส่งทุกวัน  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2013, 21:27:44 โดย Leilight »

ออฟไลน์ 0%

ศูนย์บริการผมว่า mazda ไม่ได้ห่วยนะ ไว้ใจได้เลยทีเดียว

subaru ศูนย์มีน้อยไปหน่อย ถ้าอยู่ใกล้บ้านก็น่าสน

crv ผญ จะชอบ ส่วนตัวคิดว่า ภายในกว้างกว่า cx5

ถ้าชอบฟีลลิ่งการขับขี่ผมคงไป cx5 xv, ถ้าไม่มากขนาดนั้นก้ crv

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
XV อีกเสียงครับ
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
จากโจทย์ ขอแนะนำ..

รอปลายปีนี้ ไปทดสอบขับ CX-5 และ Captiva ก่อนนะครับ

เพราะช่วงล่าง และ ห้องโดยสารภายใน อเนกประสงค์กว่า CR-V

อย่าไปกังวลกับศูนย์มากนัก รถใหม่ มันไม่มีอะไรน่าวิตกเท่า E46 ที่คุณใช้ในปัจจุบันหรอกครับ

;D ;D ;D
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Parinceo

เข้ามาเชียร์ CX-5 ครับ
อิอิ  ;)

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
Diesel น่าเล่นสุดครับ

ก็เหลือแค่ Captiva กับ CX-5

แต่เรื่องศูนย์บริการ เซอร์วิส และบริการหลังการขาย Mazda ทำได้ดีกว่า Chevy ครับ

ผมก็มาเชียร์  CX-5 ด้วยคนนะครับ
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ simcity

ชั่วโมงนี้ ต้อง CX-5 ครับ

ออฟไลน์ wsu

• Jr. Member
  • **
ลองไปนั่ง sorento แล้วจะติดใจนะครับ ไม่เหมือนใครดี

ออฟไลน์ SADAEW

CX-5 อีกเสียง ศูนย์ไว้ใจได้นะครับ ไม่ต้องห่วงเลย

ออฟไลน์ Nikle_pk

จากโจทย์ ขอแนะนำ..

รอปลายปีนี้ ไปทดสอบขับ CX-5 และ Captiva ก่อนนะครับ

เพราะช่วงล่าง และ ห้องโดยสารภายใน อเนกประสงค์กว่า CR-V

อย่าไปกังวลกับศูนย์มากนัก รถใหม่ มันไม่มีอะไรน่าวิตกเท่า E46 ที่คุณใช้ในปัจจุบันหรอกครับ

;D ;D ;D

อันนี้จริง

เพราะผมจะซื้อ CRV ไปลอง แล้วขากลับผ่าน Chev เลยแวะลอง Captiva ซะหน่อย

สรุป Captiva มาจอดในบ้านเรียบร้อย

ถ้าเทียบช่วงล่างกับ CRV แล้ว Captiva เหนือกว่าเยอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2013, 15:51:04 โดย Nikle_pk »
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

CX5 กันเป็นแถว

ออฟไลน์ S6

ใช้ CRV อยู่ เชียร์ให้ซื้อคันอื่นครับ T_T