ผู้เขียน หัวข้อ: Yaris จะเป็น J Eco หรือ E CVT หรือจะแพงกว่า March Mirage ผมก็ซื้อครับ  (อ่าน 24376 ครั้ง)

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
อันนี้ผมว่าแล้วแต่ชอบครับ ถ้ารับได้ก็ซื้อ (แต่ยังงงอยู่ว่า ทำไมต้องตั้งกระทู้บอกเหรอครับ??) มันเซฟเงินได้เยอะ เอาเงินไปทำอะไรได้อีกหลายอย่างเลยครับ

แต่ถ้าจะบอกว่า ไม่มีก็ไม่ต้องดูแล ไม่ต้องกลัวพัง  ผมว่ามันเป็นการ "มองในแง่ดี" ไม่ใช่ "ข้อดี" ครับ
ส่วนตัวขับ Mighty-X กระจกมือหมุนมาทั้งชีวิต  ตอนนี้มีมาสด้า 2 ตัวถูกสุด กระจกไฟฟ้า  แถมกระจกข้างพับไฟฟ้ากับล้อแมกซ์มาด้วยซะงั้น
สำหรับผม ยังไงก็คิดว่า ยอมใช้ไฟฟ้าอยู่ดีครับ  ถ้ามันเสียจริงๆ ซ่อมร้านข้างนอกแปบเดียว   คิดซะว่าสิบปีซ่อมครั้งนึง  จะให้มาหมุนไปสิบปีเพราะกลัวซ่อม ผมว่ามันไม่ใช่เรื่องครับ ไม่งั้นคงต้องเอา ABS ถุงลม พวงมาลัยพาวเวอร์ออกเหมือนกัน (Mighty-X ผมก็ไม่มีพวกนี้ แต่ก็ยังต้องซ่อมอย่างอื่นอยู่ดี  ผมเลยคิดว่า การต้องซ่อมอะไรบ้าง ไม่ใช่เรื่องเสียหายครับ)   ยิ่งอีกไม่กี่ปีข้างหน้า รถไม่ตลาด อะไหล่ก็หาง่ายและถูกกว่าตอนนี้อีกเยอะ แน่นอน

ออฟไลน์ JYZZ

• Jr. Member
  • **
มองมุมประหยัด มองมุมปรับแต่งเองได้ อาจจะแปลกๆกับหลายคนนะครับ

อันนี้แล้วแต่ชอบใครชอบมัน
YARIS ECO CAR ตัวนี้ ผมเองก็สนใจ แค่หน้าตามันก็เท่ละ เครื่องยนต์ก็โตโยต้า ผมวางใจ ดูแลง่าย ซ่อมง่าย
แล้วแต่ชอบครับ ใจมาซะขนาดนี้ ขอเชียร์ด้วยคน ^^

ออฟไลน์ LimitedEdition

ช่วงนี้เป็นอะไรหรือ? ถึงต้องมีกระทู้ลักษณะนี้มาบ่อยบ่อย
เหมือนพยายามจะใส่ความคิดแบบของตัวเองลงไปในหัวคนอื่น
คนอื่นๆ จะได้มองในแบบที่ตัวคุณมอง และยอมรับมุมมองนั้นบ้าง?

พูดตรงตรงว่าถ้าไม่ใช่ user ที่คุ้นตา ผมคงแบนข้อหาโฆษณาแฝงไปแล้ว

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ช่วงนี้เป็นอะไรหรือ? ถึงต้องมีกระทู้ลักษณะนี้มาบ่อยบ่อย
เหมือนพยายามจะใส่ความคิดแบบของตัวเองลงไปในหัวคนอื่น
คนอื่นๆ จะได้มองในแบบที่ตัวคุณมอง และยอมรับมุมมองนั้นบ้าง?

พูดตรงตรงว่าถ้าไม่ใช่ user ที่คุ้นตา ผมคงแบนข้อหาโฆษณาแฝงไปแล้ว
ไม่เป็นไรครับ แต่รู้สึกเฉยๆครับ :D ว่าเสียดาย แต่ก็ใช้ต่อไปครับ

ออฟไลน์ Night_Angel

• Sr. Member

ผมก็รู้สึกแบบนั้นนะ  เหมือนยัดเยียดยังไงไม่รู้
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

GreenG

ผมก็รู้สึกแบบนั้นนะ  เหมือนยัดเยียดยังไงไม่รู้
ขอบคุณครับ :)
จริงๆ ผมไม่ได้อยากยัดเยียดครับ(คนเรามีสิทธิที่จะเลือกในสิ่งที่เหมาะกับตน) แต่การเขียนของผมมันอาจจะเหมือนอย่างนั้นจริงๆ และไม่ใช่โฆษณาแฝงด้วย ยังไงจะพยายามเขียนแนวอื่นบ้าง จะได้ไม่ดูแบบนั้นครับ ;)

ออฟไลน์ artzzz001

• Full Member
มองเป็นลูกค้า toyota มา2คันนะครับ

แต่ผมมองว่า ออฟชั่นแบบนี้กับกับราคาเท่านี้ มันไม่สมเหตสมผลครับ ok ยอมรับเรื่องเครื่อง toyota มันถึกทน
แต่ผมก็ยังไม่เห็นรถeco car เจ้าอื่นเครื่องมันจะไปเลยนิครับ ถ้าเทียบเป็น รถ mini4wd ในตอนเด็กๆ toyota ก็เหมือนยี่ห้อ TAMIYA ส่วนเจ้าอื่นก็เป็น ตราเพชร ซึ่งมันก็คุณภาพพอๆกันแต่ว่าแบรนด์ที่มันสร้างชื่อเท่านั้นเอง มันไม่ได้กากแบบ ตราต้นสน หรือ ตราลูกโลก ซะหน่อยครับ  ;D

ออฟไลน์ nodano

เป็นความชอบส่วนบุคคลค่ะ ชอบก็ใช้ ชอบก็บอกต่อ

ออฟไลน์ LimitedEdition

งั้นตอบตามที่คุณพูดมา ผมว่าสุดท้ายแล้วคุณก็คงยังกำเงินไปซื้อคันอื่นอยู่ดีครับ
เหตุผลเพราะว่า

1. คุณบอกว่าเครื่องของโตโยต้าทนทานถึง 2 แสนกว่ากิโลเมตร
แล้วรถคันเก่าเก่าก่อนที่จะขายออกไป วิ่งระยะทางมากถึงเท่านั้นหรือเปล่า
และถ้าไม่ได้ใช้ ก็แสดงว่าตรงนั้นไม่มี Benefit เลย อีกอย่าง การใช้งานปกติตามบ้าน
ต่างจากการใช้งานของ Taxi ดังนั้นถ้าบำรุงรักษาตามระยะแล้ว
ผมก็เห็นรถญี่ปุ่นยี่ห้อไหนใช้ได้เกิน 2 แสนกม. ได้สบายๆ ไม่ต้องกังวลอะไรมาก

2. กระจกไฟฟ้า กลัวเสียเพราะฝนตก ผมว่า March ที่คุณใช้อยู่คงไม่ใช่รถคันแรก
ที่ใช้กระจกไฟฟ้าในบ้านคุณแน่แน่ ที่ผ่านมาเคยมีเสียหรือครับ? ถ้าไม่เคยเสียก็ไม่น่าเป็นประเด็น

3. Yaris J ไม่มีวิทยุ...ส่วน March มีเหมือนไม่มี ผมว่ายังไงก็ไม่เหมือนครับ
เพราะ March มีวิทยุให้คุณฟังได้ ถ้าคุณไม่ได้เป็นคนบ้าเครื่องเสียง หรือต้องการคุณภาพดี
คุณก็สามารถรับฟังวิทยุได้หลังจากถอยมันออกมาจากโชว์รูม โดยไม่ต้องไปให้ร้านเครื่องเสียงติดตั้ง
หรือรถเละรอบคันตั้งแต่วันแรก เพราะต้องเดินสายไฟลำโพงไปยังประตูทั้งสี่ด้วย

และสุดท้ายแล้วที่พูดมาทั้งหมด มันก็ทำให้ราคาจริงจริงแล้วไม่ได้แพงกว่าแค่ 1-2 หมื่นบาท
แต่แพงกว่ามาก เพราะคุณไม่มีกระจกไฟฟ้า คุณต้องไปติดวิทยุเอง และคุณแทบไม่ได้ประโยชน์อะไร
จากการทนทานของเครื่องยนต์ที่ใช้งานเกิน 2 แสนกิโลเมตรเลย

ผมรู้สึกว่าสุดท้ายแล้วคุณก็ไม่ซื้อหรอกครับ ก่อนหน้านี้ก็เคยโพสต์อยากได้รถแบบออพชันเต็มเต็มหรูหรู
แต่คราวนี้บอกอยากได้อะไรที่ Down to earth มีแค่อุปกรณ์ให้พอใช้งานได้ ไม่ต้องสะดวกก็ไม่เป็นไร
มันค่อนข้างขัดแย้งกันนะ

ออฟไลน์ Pearl-CCTH

• Newbie
  • *
    • WORRAPOT.name
งั้นตอบตามที่คุณพูดมา ผมว่าสุดท้ายแล้วคุณก็คงยังกำเงินไปซื้อคันอื่นอยู่ดีครับ

1. คุณบอกว่าเครื่องของโตโยต้าทนทานถึง 2 แสนกว่ากิโลเมตร
แล้วรถคันเก่าเก่าก่อนที่จะขายออกไป วิ่งระยะทางมากถึงเท่านั้นหรือเปล่า
และถ้าไม่ได้ใช้ ก็แสดงว่าตรงนั้นไม่มี Benefit เลย อีกอย่าง การใช้งานปกติตามบ้าน
ต่างจากการใช้งานของ Taxi ดังนั้นถ้าบำรุงรักษาตามระยะแล้ว
ผมก็เห็นรถญี่ปุ่นยี่ห้อไหนใช้ได้เกิน 2 แสนกม. ได้สบายๆ ไม่ต้องกังวลอะไรมาก

2. กระจกไฟฟ้า กลัวเสียเพราะฝนตก ผมว่า March ที่คุณใช้อยู่คงไม่ใช่รถคันแรก
ที่ใช้กระจกไฟฟ้าในบ้านคุณแน่แน่ ที่ผ่านมาเคยมีเสียหรือครับ? ถ้าไม่เคยเสียก็ไม่น่าเป็นประเด็น

3. Yaris J ไม่มีวิทยุ...ส่วน March มีเหมือนไม่มี ผมว่ายังไงก็ไม่เหมือนครับ
เพราะ March มีวิทยุให้คุณฟังได้ ถ้าคุณไม่ได้เป็นคนบ้าเครื่องเสียง หรือต้องการคุณภาพดี
คุณก็สามารถรับฟังวิทยุได้หลังจากถอยมันออกมาจากโชว์รูม โดยไม่ต้องไปให้ร้านเครื่องเสียงติดตั้ง
หรือรถเละรอบคันตั้งแต่วันแรก เพราะต้องเดินสายไฟลำโพงไปยังประตูทั้งสี่ด้วย

และสุดท้ายแล้วที่พูดมาทั้งหมด มันก็ทำให้ราคาจริงจริงแล้วไม่ได้แพงกว่าแค่ 1-2 หมื่นบาท
แต่แพงกว่ามาก เพราะคุณไม่มีกระจกไฟฟ้า คุณต้องไปติดวิทยุเอง และคุณแทบไม่ได้ประโยชน์อะไร
จากการทนทานของเครื่องยนต์ที่ใช้งานเกิน 2 แสนกิโลเมตรเลย

ผมรู้สึกว่าสุดท้ายแล้วคุณก็ไม่ซื้อหรอกครับ ก่อนหน้านี้ก็เคยโพสต์อยากได้รถแบบออพชันเต็มเต็มหรูหรู
แต่คราวนี้บอกอยากได้อะไรที่ Down to earth มีแค่อุปกรณ์ให้พอใช้งานได้ ไม่ต้องสะดวกก็ไม่เป็นไร

Like เลยครับ
JDM : spending money to make a stock car look like a stock car.

GreenG

Like เลยครับ
ขอบคุณครับ :D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ฮามากครับแต่ละเม้น  ;D ;D ;D

ส่วน 26 กิโล/ลิตร ขอคาราวะเลย

GreenG

ฮามากครับแต่ละเม้น  ;D ;D ;D

ส่วน 26 กิโล/ลิตร ขอคาราวะเลย
ได้จริงครับ :D

ออฟไลน์ น้องน้ำหวาน

• ไม่ไหวจะพูด
-..- แต่จะว่าไปเรื่องของเรื่อง อีกระจกมือหมุนนี่ มันก็เคยอยู่รุ่นล่าง ของรถเกือบทุกรุ่นที่ขายนี่คะ?  ที่เต้กริ๊ดและคลั่งไคล้เพียงแค่ว่า มันเป็น

"ครั้งแรกในเกียร์ออโต้ ที่ให้ออฟชั่นมาแบบนี้"

มองต่างมุมค่ะ เต้อาจจะชอบ แต่ ถ้าคิดว่า ต้อง คอยมาบอกเพิ่มในอนาคต สุดท้ายก็ไม่คุ้มอยู่ดี

อ้อ เคยเห็นคน ซื้อ สามห่วง DXI สมั้ยนั้น แห่ไปติดสวิทซ์ไฟฟ้า กะซะรื่ม

สั่ง ข้าวโพดหน้าโรงเรียนแป๊บ

มาดีตอบดี มาเกรียน แม่จะเอาให้เนียนกว่าถอนขน

ช่วงนี้ หวานเบื่อ ข้าวโพดอบ....... กินแล้วคิดฟันค่ะ

GreenG

-..- แต่จะว่าไปเรื่องของเรื่อง อีกระจกมือหมุนนี่ มันก็เคยอยู่รุ่นล่าง ของรถเกือบทุกรุ่นที่ขายนี่คะ?  ที่เต้กริ๊ดและคลั่งไคล้เพียงแค่ว่า มันเป็น

"ครั้งแรกในเกียร์ออโต้ ที่ให้ออฟชั่นมาแบบนี้"

มองต่างมุมค่ะ เต้อาจจะชอบ แต่ ถ้าคิดว่า ต้อง คอยมาบอกเพิ่มในอนาคต สุดท้ายก็ไม่คุ้มอยู่ดี

อ้อ เคยเห็นคน ซื้อ สามห่วง DXI สมั้ยนั้น แห่ไปติดสวิทซ์ไฟฟ้า กะซะรื่ม

สั่ง ข้าวโพดหน้าโรงเรียนแป๊บ

ใช่น้ำหวาน มันครั้งแรก ในรอบ 5-7 ปี พร้อม ABS และถุงลม เลยรู้สึกว่า มหัศจรรย์ มันมาแล้ว ทางเลือก :D