ผู้เขียน หัวข้อ: จากที่หาข้อมูลอยู่นานว่าจะคันไหนดี ตอนนี้ได้ข้อสรุปแล้วครับ  (อ่าน 6126 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oatsenal

• Sr. Member
สุดท้ายได้บ้านมา1 หลังครับ อิอิ
จริงๆคิดแล้วคิดอีก
แต่สุดท้ายมองความจำเป็น และอนาคต ยังไงตัวเราเองควรจะมีบ้านเป็นของตัวเอง
ผมเลยต้องหยุดโครงการรถไว้ชั่วคราว เลยแวะเข้าไปจองบ้านเลย คุยกับแฟนแล้ว เอาบ้านคงจะถูกต้องแล้วตอนนี้

และคงต้องมาเก็บตังค์นับ 1 ใหม่ คิดว่าเราอายุยังไม่ถึง30 น่าจะพอมีเวลาเก็บตังค์มากอยู่
และคงต้องมาดูข้อมูลจากพี่ๆ น้องๆ ที่นี่อีกต่อไป ในการตัดสินใจ แต่คงอาจจะซักพักใหญ่ๆเลย ที่จะออกรถที่เราอยากได้จริงๆ

Mazda6 เอ๋ยยย ^^

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
พี่คิดเหมือนพ่อ กับ แม่ผมเลย  ในเมื่อคันเก่า  ยังขับได้และไม่เก่าเกินไปก็ใช้ต่อ เอาเงินมาซื้อบ้านดีกว่า
ปล.อย่างน้อยก็ดีกว่า เช้าบ้านอยู่อ่ะนะ ;)

ออฟไลน์ dusitmon123

แหม ไอผมก็คนชอบรถเหมือนกันครับ

แต่ทุกวันนี้ผ่อนบ้านกับแฟนรวมกัน 26000 บาท ครับ ผ่อนมาปีกว่าแล้ว

อยากได้นะครับรถ แต่หาที่จอดให้มันก่อนครับ อิอิ

ออฟไลน์ Eddy5659

ดีครับ เอาความจำเป็นที่าุดไว้ก่อน
 ต่างจากผมกับแฟน เรียนจบ ปเอก ตอนอายุ 27 ย่าง 28 ทำงานปีเดียวซื้อบ้านเดี่ยว 70 ตรว ราคาสูงเอาการ ท้ายปีเดียวกันก็ถอยเจ้า ACV41
 สองสามเดือนแรกเล่นเอามึนไปเหมือนกันเพราะปรับตำแหน่งแต่เงินเดือนตกเบิก เขวไปเหมืินกันนะช่วงแรกๆ เป็นตัวอย่สงที่ไม่ดีนะครับ
น้องๆ ที่กำลังเริ่มทำงานอย่าเอาเป็นเยี่ยงอย่าง

ใช้กำลังมากหน่อยจนตอนนี้บ้านเหลือแค่ล้านนิดๆ รถเหลือแสนนิดๆ อยากจะเอาตังค์ไปโปะ แต่ป๋าบอกหนี้มึงสร้าง มึงต้องจ่ายเอง 555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2013, 12:57:15 โดย Eddy3585 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ D17

• Jr. Member
  • **
เยี่ยมครับ  ตัดสินใจถูกแล้ว

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ผมก็ได้คอนโดแล้วเช่นกัน จากที่อยากได้รถ รถมีเมื่อไหร่ก็ได้ครับ จบไปก็ขับได้  ;D
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมก็ได้คอนโดแล้วเช่นกัน จากที่อยากได้รถ รถมีเมื่อไหร่ก็ได้ครับ จบไปก็ขับได้  ;D
ยินดีด้วยนะน้องแทน :D

ออฟไลน์ fhasociety

สมัยก่อนดิฉันกับสามีก็อยากได้รถก่อน เพราะยังอาศัยอยู่กับพ่อแม่ แต่พอถึงเวลายังไงเราก็ต้องมีครอบครัวเป็นของตนเอง เลยตัดสินใจเอาเงินเก็บของเราทั้งสองซื้อบ้านก่อน แล้วพอดิฉันทำงานสักพักก็ออก altis โฉมหน้าหมูมาขับ ใช้จนถึงทุกวันนี้ ส่วนแฟนดีหน่อยที่บ้านซื้อรถให้รับขวัญจบ ป.โท เลยมีเงินเดือนหมุนมาผ่อนรถ altis ;D

ดิฉันจำคำพูดของพ่อได้ชัดเจนเลย พ่อบอกเสมอว่า "รถเป็นหนี้ บ้านเป็นสินทรัพย์ ลื้อจะเลือกอะไรหล่ะ ถ้าลื้อซื้อรถ ลื้อก็ไปนอนในรถ ถ้าลื้อซื้อบ้าน ลื้อก็ไปนอนในบ้าน"

เจอแบบนี้ ซื้อบ้านก่อนเลยคร๊าาาา :D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ยินดีด้วยนะน้องแทน :D
ขอบคุณครับ แถมวันนี้หวยออกเลขที่ห้องผมอีก อิอิ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Ton247

• **
คิดถูกแล้วครับ รถเป็นค่าเสื่อมนะครับ แต่ถ้ามีบ้านอย่างน้อยมีอะไรเราก็ยังมีที่พักอาศัย

ออฟไลน์ dazetos

ดีแล้วครับ ลงทุนในอสังหาฯ ถ้าทำเลดีมีแต่กำไรครับ

ผมว่าจะซื้อคอนโดก็ 28 แล้วครับ  :)
แล้วก็ตามสูตรครับ เอาคอนโดให้เช่า ซื้อทาวน์เฮาส์ ;)
แล้วก็เอาทาวน์เฮาส์ให้เช่าซื้อบ้านเดี่ยว  ;D
ได้ค่าเช่าตกเดือนล่ะ 50,000 บาท ก็ได้ค่าผ่อนคอนโดกับทาวน์เฮาส์ล่ะครับ  :D
คอนโดใกล้ผ่อนหมดแลัว แถมมีคนมาขอซื้อต่อแบบพร้อมสัญญาเช่า ได้กำไรหลักล้านเลยนะครับ
แต่ผมกับแฟนตัดสินใจไม่ขาย เก็บไว้ให้ลูกครับ เพราะมันไม่ได้เป็นภาระอะไร (ค่าเช่าก็ผ่อนตัวมันเองสบายๆ)
น้องๆ ที่เริ่มทำงานแนะนำให้หาซื้อคอนโดที่ทำเลดีๆ ไว้ก่อนที่จะหาซื้อรถดีกว่าครับ  ;)

ปล. ทุกวันนี้ก็ยังใช้ CRV G2 ที่ซื้อมือ 2 มาอยู่เลย ::)

ส่วนรถป้ายแดง ก็ยังรอรถอยู่เลยครับ  8)

ออฟไลน์ dht_tubes

ผมขออนุญาติมาดีใจกับ จขกท. ด้วยครับ

ส่วนตัวผม ขอบอกว่า คือการตัดสินใจที่ถูกต้อง และ จะเป็นจุดเริ่มต้น สำหรับสิ่งดีๆ ที่จะรออยู่ในอนาคตเลยครับ

คนรุ่นใหม่ ที่ึิคิดได้แบบนี้ มีไม่เยอะครับ

ิต่อไปอาจจะต้องมาปรึกษาเรื่องของเเต่งบ้านเเทนถามเรื่องรถซะแล้ว  :P :P

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ถ้ารถยังไม่จำเป็นก็ เก็บไว้ก่อน คล้ายๆผม ปีที่แล้วถือว่าจัดหนัก

ออกรถ 3 คันรวมกัน2.5 ล้าน 7.57, 8.3, 8.99 แสน   ผ่อนเองคัน ซื้อสดคัน รถบริษัทคัน และจองบ้านหลังนึง

ปีนี้ได้เข้ามาอยู่บ้านใหม่ ที่ชลบุรี หลังล่ะ 5 ล้านที่นี้ แต่ขนาดนี้ถ้าแถวบ้านคงต้องกำเงินไม่น้อยกว่า 8 ล้าน

เป็นหนี้บ้าน 5 ล้าน มีความสุขกว่าเป็นหนี้รถ 1.3 ล้านครับ  ตอนนี้ถือว่าหนักหน่อย ผ่อนบ้าน 4 หมื่น รถ 2 คัน 2.8 หมื่น

แต่มีความสุขดี ที่มีบ้านเป็นของตัวเองซักที ตอนอายุ 36 นี้ กับลูกๆอีก 2 คน

ถ้าเมื่อก่อนตอนทำงานได้เงินเยอะๆ ถ้าไม่เอาไปลงรถ หรือเที่ยว ป่านนี้คงไม่ต้องผ่อนบ้าน คงซื้อสดได้เลย

ออฟไลน์ nithiyod

ยินดีด้วยครับ ลงทุนในอสังหามีแต่เพิ่ม

ออฟไลน์ Marverick

• Full Member
เยี่ยมครับที่ตัดใจได้

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

รถ = ลด
บ้าน = เพิ่ม (ส่วนใหญ่)

ออฟไลน์ Volta

ผมกับแฟนก็เพิ่งลงความเห็นกันว่าจะช่วยกันส่งบ้านให้หมด เหลืออีกล้านกว่าๆ
เพราะทุกวันนี้จ่ายค่าบ้านที เงินต้น 2 พัน แต่ดอกเบี้ย 7 พัน !

เลยหาแบงค์รีไฟแนนซ์ใหม่ ดอกคงที่ 1 ปี ส่วนปีต่อไปลอยตัว
แต่ถ้าขยันหาเงินมาโปะ ก็จะช่วยลดภาระดอกเบี้ยให้น้อยลง (เงินต้นน้อย ดอกก็น้อยลงตาม)

หากบ้านหมดเมื่อไร ทีนี้ก็จะมีเงินเหลือแบ่งไปลงทุนให้มันงอกเงย กลับมาสบทบทุนซื้อรถที่อยากได้ (ถึงเวลานั้นมาสด้า6 คงเปิดตัวแล้ว  ;D)
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ aoddy1

ผมก็เหลือหนี้บ้านอีก 1.7 ล้าน(ผ่อนมา7ปีแล้ว) ส่วนรถก็เปลี่ยนเรื่อยๆตามความจำเป็น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ยินดีด้วยครับพี่

เลือกถูกแล้วครับ

:) :) :)

ออฟไลน์ jAk`CS

ยินดีด้วยครับ ครอบครัวผมก็ตั้งตัวจากการซื้อบ้านก่อนรถครับ

สมัยเด็กๆ ไม่มีรถยนต์นั่งกับเค้าหรอกครับ แต่พอถึงตอนนี้ย้อนกลับไป บ้านหลังละ 6แสนที่เคยซื้อไว้ มูลค่าปัจจุบัน มันคูณไปเป็นสิบเท่า

แต่รถถ้าซื้อตอนนั้น แสนนึงก็คงเหลือไม่ถึง  :)
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
สุดท้ายได้บ้านมา1 หลังครับ อิอิ
จริงๆคิดแล้วคิดอีก
แต่สุดท้ายมองความจำเป็น และอนาคต ยังไงตัวเราเองควรจะมีบ้านเป็นของตัวเอง
ผมเลยต้องหยุดโครงการรถไว้ชั่วคราว เลยแวะเข้าไปจองบ้านเลย คุยกับแฟนแล้ว เอาบ้านคงจะถูกต้องแล้วตอนนี้

และคงต้องมาเก็บตังค์นับ 1 ใหม่ คิดว่าเราอายุยังไม่ถึง30 น่าจะพอมีเวลาเก็บตังค์มากอยู่
และคงต้องมาดูข้อมูลจากพี่ๆ น้องๆ ที่นี่อีกต่อไป ในการตัดสินใจ แต่คงอาจจะซักพักใหญ่ๆเลย ที่จะออกรถที่เราอยากได้จริงๆ

Mazda6 เอ๋ยยย ^^

แหม CR-Z เลยอดเลยสิครับ 555+

อ่านแล้วนึกถึ่งพี่อีกท่านเลย กว่าจะได้ขับรถในเกือบฝันก็ล่อไป 40 แล้ว 555+

ยังไงผู้ชายก็ต้องเสียสละเนอะ

ออฟไลน์ PorPor

• **
เอ่อ กระทู้แบบนี้สมควรอยู่ห้องนี้เหรอครับ?  ???
คนบางคนแก่แต่อายุจริงๆ