ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถใช้ 5 ปี แล้วจะซื้อแพงๆ เพื่อ??!!  (อ่าน 25346 ครั้ง)

ออฟไลน์ aekoy

• Sr. Member
Re: ซื้อรถใช้ 5 ปี แล้วจะซื้อแพงๆ เพื่อ??!!
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 08:04:48 »
อย่างที่หลายๆท่านได้กล่าวไปแล้วผมคิดว่าคนที่ซื้อรถแพงแล้วเปลี่ยนรถบ่อยคือ
1. ไม่เดือดร้อนเรื่องเงินสามารถหาเงินได้มากกว่าราคารถที่จะขายและซื้อคันใหม่
2. หลังจากใช้ไป 5 ปี คงจะเกิน 100,000 km น่าจะจุกจิกเรื่องการซ่อมมากขึ้น เปลี่ยนรถใหม่เลยดีกว่า
3. หน้าตาในสังคมก็อีกครับมันก็มีผลระดับหนึ่ง
4. ความปลอดภัย คนที่เคยมีประสบการณ์เรื่องอุบัติเหตุน่าจะเข้าใจดีว่าส่วนนี้สำคัญขนาดไหน
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ YZA

Re: ซื้อรถใช้ 5 ปี แล้วจะซื้อแพงๆ เพื่อ??!!
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 08:30:39 »
ต่างคนต่างความคิดครับ
คนเดียวกัน แต่ละช่วงเวลายังคิดไม่เหมือนกันเลย
ยกตย.ตัวผมเองก็ได้  ก่อนหน้านี้ไม่เคยคิดจะซื้อพวกรถยุโรป  รู้สึกไม่คุ้มกับเงินที่จ่ายไป
ตอนนี้พอหาเงินได้มากขึ้น  รู้เรื่องรถเยอะขึ้น ถ้ามีเงินเย็นช่วง 2 ล้าน  ก็คงซื้อล่ะครับ  สักครั้งในชีวิต

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 08:37:22 »
อยากบอกว่า ชาตินี้ไม่อยากขับ Eco car ไปตลอดชาติครับ อยากมีอีกคันที่หรูๆ แสดงว่าเราก็เก่งพอจะซื่อได้

ประสบความสำเร็จในชีวิต

Camry 2.0G
สีทอง

GreenG

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 08:39:01 »

เอามาให้ดูครับ ทฤษฎีของมาสโลว์ มนุษย์เรามีขั้นๆ ครับ ไม่มีใครอยากอยู่ชั้น 1-2 ไปตลอด(ขับรถธรรมดา)

คงต้องมีสักวันที่เราต้องขยับไปอะไรที่มันคือตัวตนของเรา ตามนี้ครับ

ออฟไลน์ Marverick

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 08:45:35 »
มันคือ. Snob effect ครับ

ออฟไลน์ suaii

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 08:46:21 »
ซื้อรถแพงๆคือ ซื้อเทคโนโลยี และความปลอดภัย :)

ออฟไลน์ 1212312121

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 08:59:05 »
..พูดกันง่ายๆ ก็คือเอาเงินซื้อความสุข ในระยะเวลา 5-6 ปี เผลอๆต่อไปอีก

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 09:23:25 »

แต่ผมว่าเราไม่ควรเรียกใครว่า "มัน"

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 10:19:04 »

แต่ผมว่าเราไม่ควรเรียกใครว่า "มัน"

+1 ครับ คิดอยู่จะบอก จขกท ดีไหม
อยากให้แก้นิดหน่อยนะครับ ต่างความคิดได้ครับ ไม่มีปัญหา
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ r0okiEz

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 10:21:47 »

+1 ครับ คิดอยู่จะบอก จขกท ดีไหม
อยากให้แก้นิดหน่อยนะครับ ต่างความคิดได้ครับ ไม่มีปัญหา

ตามนี้ครับ..
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ chaton

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 10:23:25 »
ซื้อรถแพงๆคือ ซื้อเทคโนโลยี และความปลอดภัย :)
ผมก็มองเรื่องความปลอดภัยมาเป็นอันดับหนึ่งเพราะเคยมีประสบการณ์มาแล้ว ถึงขั้นต้องคืนทุนประกัน  ระบบความปลอดภัยช่วยได้มากจริงๆครับ  ใครไม่เคยไม่รู้

GreenG

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 10:33:19 »
ผมก็มองเรื่องความปลอดภัยมาเป็นอันดับหนึ่งเพราะเคยมีประสบการณ์มาแล้ว ถึงขั้นต้องคืนทุนประกัน  ระบบความปลอดภัยช่วยได้มากจริงๆครับ  ใครไม่เคยไม่รู้
ใช่ครับ Safety First ครับ

ถุงลม ผมว่ามีไว้ดีที่สุด ดีกว่ากระจกไฟฟ้าซะอีก ;D

ออฟไลน์ [email protected]

• New X4 --> Satin dark grey
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 10:59:18 »
กดLike ให้ทุกความคิดเห็นครับ คนเรามีความคิดที่แตกต่างกันได้ แต่ไม่แตกแยกนำมาซึ่งการทะเลาะเบาะแว้งกัน ซึ่งในบ้านHLM ถือเป็นตัวอย่างที่ดีมากครับ  โดยสมาชิกแสดงความคิดเห็นได้อย่างเต็มที่ในหลากหลายมุมมอง เป็นประโยชน์ทึ่เข้ามาอ่านมากครับ
ปล. ในหัวข้อ จขกท ในความเห็นของผม ว่าน่าจะเกี่ยวเนื่องมาจาก เงิน กับ ความสุข ครับ
Black  Teana
Black X1
Black GLC coupe
Black X4 --> Satin dark grey

ออฟไลน์ Narak-Man

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 11:04:34 »
น้าผมทำบริษัทรับเหมาก่อสร้าง เค้าบอกว่าจำเป็นต้องใช้เบนซ์เท่านั้นครับ  เพราะเพื่อความน่าเชื่อถือ กับเคยกลิ้งตกคูน้ำข้างทางแล้วเด้งข้ามมาอีกเลนนึง . . . แค่คอเคล็ด เป็นยี่ห้ออื่นน่าจะเจ็บกว่านี้ (MB E-class)

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 12:03:49 »
ผมว่ามันเป็นความคิดของคนที่ใช้เงินเป็น

คหสต. ครับ
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ playboyxxx

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 12:05:23 »
แถวบ้านผม มีลุงแก่ๆท่านหนึ่งตระกูลเขาเป็นเจ้าของบริษัทน้ำตาลชื่อดังแต่ขายหุ้นใหญ่ไปนานแล้วแบ่งกันพี่น้องได้แต่ละคนหลักร้อยล้านขึ้น

พี่คนโตนำเงินมาลงทุนสร้างตลาดเกือบ 20 ล้าน ใช้เงินประหยัดมาก ขับรถอีซุซุกีะบะเก่าๆเกือบยี่สิบปี ตอนสร้่งตลาด ปน ทราย ยังไปหาซื้อเอง แบกเอง

ที่เล่าให้ฟังคร่าวๆ เพราะคนรวยบ้างคนเขาก็ไม่ได้ใช้เงินสุรุ่ยสุร่าย ไปทุกคนนะครับ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 13:02:01 »
คิดเหมือนผมเลยครับ ซื้อคันนี้สิ ขายต่อดี งง  ??? ???
คือตกลงซื้อมาใช้หรือว่าซื้อมารอขายครับเนี่ย

คือคนซื้อเค้าอาจจะงบน้อย อยากได้รถประหยัดน้ำมัน + เวลาขายต่อราคาดี จะได้ประหยัดเงินให้มากที่สุด คิดราคาค่าเสื่อมต่อปีแล้วถูกกว่า ไม่แคร์เรื่องการขับขี่มาก ขอแค่ถึงที่

หมาย อาจจะไม่ได้ซื้อมารอขาย แต่ก็เผื่อขายจะได้มีทุนไปซื้อคันใหม่มากขึ้นเวลาเปลี่ยนรถ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 13:06:12 »

ความสุขของเค้าครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 14:08:50 »
คำคำเดียวอาจบอกแทนได้ทุกความหมายครับ

นานาจิตตัง

คนทุกคนล้วนมีความคิดที่แตกกต่างกันออกไปครับ

เพราะฉะนั้นความคิดใครก็ความผิดมัน เงินใครเงินมัน

คน 2 คนมีเงิน 5 ล้านเหมือนกัน

แต่...คนที่ 1 ทำด้วยน้ำพักน้ำแรงกว่าจะหาได้

แต่...คนที่ 2 แบมือก็ได้แล้ว

หลักการ ความคิดมันย่อมต่างกันแน่นอนครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 14:19:40 »
แล้วแต่คนครับ ขึ้นกับความชอบและความคิด
ตัวผมยังเรียนอยู่ ได้รถใหม่ๆมาขับก็เวอร์แล้ว
น้าผมเป็นหมอเช้าอยู่โรงบาลเย็นเปิดคลินิก ไม่อยากนึกถึงรายได้
ขับ Adventure เก่าๆ
ถ้ามีใครสักคนยอมเป็นหนี้เพื่อสิ่งที่เค้าชอบก็โอเคครับ
 :)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ joeyote

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 15:35:25 »
รถยนต์ ถ้าคิดแค่ความคุ้มเงิน ไม่สนใจการขับขี่
สนใจแต่ความคุ้มเงิน ผมว่ามันผิดทั้งหมดแหละครับ

เพราะรถเป็นสิ่งที่ ไม่ใช่การซื้อเพื่อลงทุนครับ

มันซื้อมาเพื่อตอบสนองความต้องการของคนขับ
รถเปรียบเสมือนสิ่งที่แสดงตัวตนของผู้ใช้ แสดงถึงบุคลิก แสดงถึงความคิด และอีกมากมาย

ดังนั้น คนที่ซื้อรถมาเพื่อจะเอาความคุ้ม มันไม่คุ้มตั้งแต่ซื้อแล้วครับ

ประเด็นคือ ความชอบ การแสดงตัวตน และความรู้สึกร่วมมากกว่าจะมานั่งแคร์เรื่องเงิน

คนมีเงินอยากได้รถดีๆขับ มันคือความสุข ที่เค้าไม่เคยต้องการความคุ้มนะผมว่า

ความคุ้ม คือ เราได้ครองในสิ่งที่เราชอบต่างหาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2013, 15:37:41 โดย joeyote »
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 15:37:11 »
ถ้ามีรถราคาถูกๆที่ขับแล้วสนุกและมั่นใจปลอดภัยเหมือนรถแพงๆละก็.....

ออฟไลน์ Pathompong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 15:46:52 »
ผมว่ามันคงจะเป็นเรื่อง ความพึงพอใจมากกว่าครับ
จริงอย่างที่หลายๆท่านว่า เอาง่ายๆแค่เรื่องมือถือ ค่ายหนึ่ง คนยังทะเลาะกันไม่เลิกเลย
เรื่องความคุ้มค่าและความสิ้นเปลือง ซึ้งในใจผมนะ หากซื้อมาแล้วมันคุ้มค่าทางใจก็ซื้อไปเถอะ
บ้านผมมี Ford ทั้งบ้าน 3 คัน มีแต่คนว่าซื้อมาทำไม ขายราคาตกไอ้เราก็ยิ้ม ก็ความพึงพอใจนิครับ

ออฟไลน์ almondba

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 15:56:52 »
ผมใช้คำว่า " คุณภาพชีวิต " แล้วกันครับ
ทำงานมา หาเงินมา คนเราหาความสุขไม่เหมือนกัน คิดก็ไม่เหมือนกัน
กินข้าวแกงข้างทางก็อิ่มเหมือนกัน แล้วจะเข้าห้าง เข้าภัตตาคาร เข้าโรงแรมไปกินเพื่ออะไร ก็อิ่มเหมือนกัน
รถก็ใช้ได้เหมือนกัน จะถูกจะแพงก็วิ่งได้เหมือนกัน แต่คุณภาพชีวิตที่ได้มันต่างกันครับ
ส่วนตัวมองว่า ซื้อเป็นรางวัลให้ตัวเองที่เหนื่อยมาตลอด อายุ 40 ไม่เอาตอนนี้ แล้วจะใช้ตอนไหน
ไม่อยากขับแบบที่ลูกหลานส่งไปให้ตอนสวดน่ะครับ
ต่างความคิดนะครับ ไม่ได้บอกว่าถูกหรือผิด เพราะเราหาเอง ใช้เอง ไม่ได้เดือดร้อนหรือขอใคร ดังนั้นเราเลือกเองและก็ไม่สนว่าใครจะว่าอะไร

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 16:01:08 »
ในความแพงมันมีอะไรที่แฝงอยู่มากมายนะครับ
อันนี้แนะนำว่าต้องลอง แล้วจะเข้าใจว่าทำไมมันถึงแพง :D
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 16:13:56 »
ผมเคยคิดแบบเจ้าของกระทู้ครับ
แต่
ผมก็ ออก TEANA J32 ขับอยู่ปีกว่าๆ ขับรถน้องเป็น Vigo ด้วย
ประมาณวันจันทร์ที่ 16 ที่ผ่านมา เข้ากรุงเทพฯ พยากรณ์อากาศ บอกพายุเข้า ผมก็เลยนั่งรถทัวร์ไป

ผมได้ขึ้นแท็กซี่ จากหมอชิต กลับบ้านที่พระราม2 ขึ้นทางด่วน ฝนตกโปรยปราย นั่งด้านหลังกับน้องชาย แท็กซี่ก็ขับดีครับ เพราะแอบดูไมล์ ขับแค่ 90-100 เองครับ

ในความรู้สึกผม เหมือนกับเขากับที่ 140-160 เลยครับ นั่งแล้วก็เบาๆ โหวงๆ ทั้งมีเสียงมาทางซุ้มล้อ รีดน้ำกันอย่างสนุกสนาน

มันทำให้ผมตรัสรู้แจ้งเลยครับ ว่า ทำไม คนถึงใช้รถยุโรป รถใหญ่ๆ ช่วงล่างดีๆ ทำไมคนถึงเลือกรถที่ดีขึ้นตามความเป็นอยู่
ราคารถ กับคุณภาพรถ มันไปตามๆกันครับ ถึงแม้ผม คิดว่าจะเปลี่ยนรถอีก 5 ปี ผมก็คงไม่ลงมาเล่นรถที่ช่วงล่างร่อนแน่นอนครับ

กระทู้นี้ มีสิทธิ์ ดราม่า ผมไม่อยากพูดอะไร ที่ไปกระทบกระเทือนท่านเข้าของกระทู้ครับ
แต่กรุณา อย่าพิมพ์คำว่า "มัน" นะครับ
ท่านมีเงินแล้วท่านจะรู้เองครับว่า "ทำไม"
สิ่งเหล่านี้ ต้องรู้ได้ด้วยตนเองเท่านั้น เมื่อท่านได้มันมา

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 16:27:57 »
รถไม่ใช่ของฟุ่มเฟือยนะครับ ถ้ามีเงินพอที่จะซื้อได้ ซื้อไปเถอะครับ เวลาเกิดอะไรขึ้น โอกาสรอดก็สูงกว่า

รถบางคนบอกมีแต่ลดราคาลง แต่รถช่วยให้คุณมีงานเพิ่มขึ้น เงินเพิ่มขึ้นนะครับ

ปล. อย่าใช้เลยครับ เรียกใครๆว่า "มัน"

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 16:44:31 »
จุ๊ๆๆๆอย่าพูดเสียงดังสิคุณ!!!!  ::) รุ่นแพงๆเครื่องความจุสูงๆเวลาขายต่อในเวลา5ปีราคาร่วงมหาศาล คนนิยมของใช้แล้วสภาพดีอย่างผมช๊อบบบชอบ รถยังสภาพดีมากขายทิ้งซะแล้ว ไหนจะแนวคิดทึ่เครืีิ่องยิ่งโตยิ่งกินน้ำมันราคาหายเยอะกว่าเครืี่องเล็กๆอีก ใหัคนซื้อแพงๆขายทิ้งไวๆมีเยอะๆนี่แหละดีแล้วววว  :-*
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ cloud

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 17:21:23 »
รถผมออกมาป้ายแดง3.2 ไปตีมา1.9 วิ่งแค่ปีเดียว
น้ำตาจะล่วงวันหลังผมเล่นมือสองปีใหม่ๆหน่อยดีกว่า เพราะชอบเปลี่ยนรถ

GreenG

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 17:25:11 »
รถผมออกมาป้ายแดง3.2 ไปตีมา1.9 วิ่งแค่ปีเดียว
น้ำตาจะล่วงวันหลังผมเล่นมือสองปีใหม่ๆหน่อยดีกว่า เพราะชอบเปลี่ยนรถ
แรงมาก :D