ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเลิกบ้ารถ  (อ่าน 13728 ครั้ง)

ออฟไลน์ SignifeR

• Hero Member
  • Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
อยากเลิกบ้ารถ
« เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 20:56:49 »
ใครมีวิธีดีๆ ให้ผมเลิกบ้ารถได้บ้างครับ....หรือต้องไปถ้ำกระบอก???

คำถามเน้นฮา แต่เอาสาระนะครับ

ขอบคุณคร๊าบบบบบ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
Re: อยากเลิกบ้ารถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 20:59:06 »
ภ้ามีภรรยา...เอาไปให้เธอให้หมดเลยครับ...ไม่กี่ปี...จะไม่มีตังซื้อครับ...55555 เเต่ก็ดีนะครับ เก็บเงินทางอ้อม เเปรสินทรัยพ์เป็นกระเป๋าเเบรนเนม 555 8) 8)
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ kowit1

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 21:00:38 »
พยามอย่าใช้ชีวิตในรถให้มาก แบบว่าไปไหนมาไหนเอารถจอดบ้าน

หรือไม่ก็คงต้องรอวัยชรา เดียวก็เลิกบ้าเอง

ออฟไลน์ PaoDominic

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 21:01:26 »
ใครมีวิธีดีๆ ให้ผมเลิกบ้ารถได้บ้างครับ....หรือต้องไปถ้ำกระบอก???

คำถามเน้นฮา แต่เอาสาระนะครับ

ขอบคุณคร๊าบบบบบ

ของแบบนี้เลิกยากครับ  ;D

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 21:03:33 »

ต้องไปบ้าอย่างอืนแทนครับ
ยกตัวอย่าง

บ้าเกมส์
บ้าผู้หญิง
บ้าธรรมมะ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 21:08:54 »
1.เลี้ยงเด็กซักคน พอเงินไปตรงนั้นหมด ก็ไม่มีเงินแต่งรถก็เลิกบ้าเอง

2.เล่นหุ้น วันๆไม่ต้องทำอะไรจริงๆ นั่งลุ้นอยู่หน้าจออย่างเดียว

3.หากีฬาเล่น เอาแบบจริงจังไปเลย

4.ลงขวด (เจอแบบนี้สู้บ้ารถต่อดีกว่า)

5.เลิกไม่ได้ก็ไม่ต้องเลิก ความสุขเรา ไม่ทำให้ใครเดือดร้อน

แถม ไปหา GTA V มาเล่นอย่างน้อยน่าจะไม่สนใจอย่างอื่นไปหลายอาทิตย์ล่ะ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 21:09:35 »
ง่ายๆครับ
เอาเงินที่มีทั้งหมดมาให้ผม 
เอาบ้าน เอารถที่มีทั้งหมดให้ผม

พอคุณไม่มีอะไรเหลือแล้ว คุณก็จะเลิกได้เองครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 21:09:48 »
เรียนพี่อาร์ท

ผมว่า ขาย Im หมู ซื้อ AE100 4E-FE หรือ 2E MT หรือ 4A-FE AT

แล้วพี่จะเข้าใจสัจจะธรรมของชีวิต และจะขับช้า เบื่อขับรถไปเองครับ

แบบผมไง มันอืดมาก จนผมไม่รู้จะรีบไปทำไม ;D

จนกลายเป็นนิสัยทุกวันนี้ ;D

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 21:15:29 »
ต่อๆๆ ขอฮาๆ เลยก็ได้

ปล.เลิกบ้ารถ ไม่ได้แปลว่าต้องไปขับรถช้าๆอืดๆครับเต้ แต่หมายถึง หยุดที่จะคิดถึงมัน
เลิกที่จะคิดถึงการแต่งรถ พักการโมดิฟาย เลิกคิดเปลี่ยนถใหม่บ่อยๆ อะไรทำนองนี้นะ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ indysubaru

• Jr. Member
  • **
  • don't worry be happy
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 21:23:44 »
ปั่นจักรยานคับ มาบ้าจักรยานแทน ราคาน้องๆ รถครับ ผมใช้วิธีนี้ครับ ซื้อเยอะซื้อเทพๆ แล้วต้องปั่นด้วยเดี่ยวไม่คุ้ม เลิกบ้ารถไปเลยครับ ขับรถเดิมๆ ขนจักรยานไปปั่น ตจว อย่างเดียว ;D

GreenG

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 21:25:47 »
เอาตังไปลงทุน เช่น ทริกเกอร์ หุ้นกู้ (อะไรที่ไม่ใช่บ้านเช่า)

ทำระบบตัดบัญชีทันที เช่น ฝากประจำ 24 เดือนพิเศษ เพื่อ เมีย เพื่อลูก

ซื้อประกันชีวิต หลายแสน

น่าจะทำให้ไม่มีเงิน และเลิกการทำรถไปเอง

จบแน่ครับ งานนี้ :D

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 21:30:53 »
เลิกยากครับแถมโรคบ้ารถไม่ทางรักษาหายครับมันเข้าสายเลีอดไปแล้วครับเปนตลอดไปครับ555555ผมก็เปนครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 21:34:09 »
ผมเคยบอกแต่เพื่อนที่มันะเลิกบุหรี่....ซึ่งอาจจะมีส่วนเหมือนกันนิดหน่อย

ผมบอกเพื่อนไปว่า ของแบบนี้มันอยู่ที่ เป้าหมาย ... ถ้าไม่มีเป้าหมาย อย่างทำเลยเสียเวลาเปล่า

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 21:47:30 »
ปิดเวบHeadlightmagซะ เพราะผมเข้าทุกวันเลย อยากจะบ้าตาย
เพราะไม่มีที่ไหนจะทำให้crazy ถึงแก่นเท่าที่นี่อีกแว้ว ;D

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 21:53:25 »
ต้องวิเคราะห์จากสาเหตุก่อนครับ เช่น มีเวลาว่างมาก หรือมีทรัพย์มากพอที่จะหาซื้อของแต่งหรือโมดิฟายรถยนต์ ต้องหาวิธีแก้ เช่น หากิจกรรมเพิ่มที่ไม่เกี่ยวกับรถยนต์ เช่น ไปปั่นจักรยาน ไปแบบจนออกทริป 100 โลได้เลยนะ ส่วนเงินที่มีมากเกินก็เอาไปลงทุนอย่างอื่นต่อไป  พอเวลาไปยุ่งกับอย่างอื่นก็จะลดเวลาส่วนนี้ออกไปทีละนิดครับ ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ YZA

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 21:54:17 »
ปิดเวบHeadlightmagซะ เพราะผมเข้าทุกวันเลย อยากจะบ้าตาย
เพราะไม่มีที่ไหนจะทำให้crazy ถึงแก่นเท่าที่นี่อีกแว้ว ;D

+1 ตามนี้ครับ
รวมถึงหยุดเสพเรื่องรถทุกสื่อด้วย พวก club หนังสือรถ วิทยุ ทีวี ฯลฯ

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 21:55:10 »
+1 GTA V ครับ
ตอนนี้ที่มหาลัยใกล้สอบละ ต้องอดใจไว้ รอสอบเสร็จแล้วค่อยเล่น

จำได้ว่าปีที่แล้วก็ติด NFS MW 2012 ช่วงสอบ T_T
ไม่เป็นอันอ่านหนังสือเลยครับ 5555

ส่วน HLM ก็เข้าทุกวัน วันไหนไม่ว่างก็อ่านอย่างเดียว ไม่ตอบครับ
อันนี้เลิกยากแน่ๆ  ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 22:15:56 »
เห็นด้วยว่าไม่ต้องเข้าเว็บนี้และสื่อยานยนต์อื่นๆครับ
แล้วเอาเงินทั้งหมดให้ภรรยาเก็บ
เหลือไว้แต่เงินกินข้าวก็พอ
จากนั้นหางานอดิเรกอื่นๆทำ เช่นลงอ่าง เห้ย  ไม่ใช่ครับ
เข้าวัด ทำบุญ ไปฟิตเนส ปั่นจักรยานเที่ยว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Joe NG

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 22:22:51 »

มันอยู่ในสายเลือด

มันอยู่ในจิตวิญญาน

มันอยู่ในทุกอนู ทุกรูขุมขน

อะไรที่มีล้อ  วิ่งได้ ตรูบ้าหมด

ถ้าอยากหายบ้า    คงต้องผ่าเปลี่ยนสมอง  ถ่ายเลือดใหม่  ตัดแต่งยีนส์  บลา ๆๆๆ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 22:34:04 »
เอาตังค์ไปฝากคุณแม่ หรือภรรยาไว้ครับ (เน้นที่เกลียด ที่ไม่เข้าใจเรื่องรถหนักๆ)
ตอนนี้เราก็จะเหลือแต่ความอยาก(แต่ไม่มีกำลังซื้อ) 5 5 5
ถ้าอยากมากๆก็จะโดนให้พร กันหนักๆ(ด่า)
ธรรมะก็จะซึมเข้าร่างกายทีละเล็กละน้อย
แล้วก็ปลงไปเองคร๊าบบบบ อิอิ...

ปล.
ถ้ามีความสุขก็อย่าไปเลิกเลยครับ
อ่าน HEADLIGHT MAG แต่งรถ ซ่อมรถ
มีเพื่อน(บ้ารถ)เยอะๆหนุกดีครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 22:38:53 »
ต่อๆๆ ขอฮาๆ เลยก็ได้

ปล.เลิกบ้ารถ ไม่ได้แปลว่าต้องไปขับรถช้าๆอืดๆครับเต้ แต่หมายถึง หยุดที่จะคิดถึงมัน
เลิกที่จะคิดถึงการแต่งรถ พักการโมดิฟาย เลิกคิดเปลี่ยนถใหม่บ่อยๆ อะไรทำนองนี้นะ

ตัดสังคมส่วนนั้นครับ สังคมมีส่วนมาก อินเตอเนต และเว็บต่างๆ เลือกเข้าสังคมกีฬา หรือ สังคม อื่นๆ และตั้งเป้าหมาย หรือแบบอย่าง แล้วไปฝึกไปเล่น อย่างจริงจังครับ ทำสิ่งเราชอบ ทำเพื่อสุขภาพอย่างจริงจัง

ปล. แต่ถ้าคนอยู่สังคมรถมานานมากๆ เลิกยากมากครับ ไม่มีหวัง

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 22:45:56 »
อยากเลิกบ้ารถ? มันยากนะ เป็นภาพรวมที่เลิกยากมากๆ

เท่าที่เห็นมาสิ่งที่ทำให้คนเลิกบ้ารถได้มี
1) เงินหมด
2) ยุ่งจนไม่มีเวลา ถ้ารถที่มีอยู่เงางามยางดำสวยทุกสัปดาห์นั่นแปลว่ายังไม่ยุ่งพอ
3) แก่
4) ครอบครัวบังคับให้เลิก

สำหรับอาร์ทคงมีแต่ข้อ3 ที่เป็นไปได้มากที่สุด

เพราะดูอันอื่น..นึกไม่ออกจริงๆ เพราะเรื่องเมีย เมียอาร์ทก็ไม่ห้าม เปิดกว้างกว่าเมียปกติ
ลูก อาร์ทก็มีแล้ว และก็สามารถเลี้ยงดูจนเป็นเด็กดี ช่างยิ้มช่างเจรจา
ธุรกิจ และการลงทุน ก็ทำอยู่ และทำอยู่เสมอ

คือสิ่งที่มันทำให้อยากได้รถใหม่ในกรณีอาร์ทมันไม่ใช่ว่ารถเก่าไม่ดี
แต่เป็นเพราะใจอาร์ทนะมันอยากลองอะไรใหม่ๆอยู่ตลอด สังเกตดูสิว่า
แนวของอาร์ทมาแต่ละคันจะเปลี่ยนแปลงไปเรื่อยๆ ในเมื่อสมองเราอยากจะเรียนรู้
และเราสามารถเล่นรถได้โดยที่ครอบครัวก็ยังอยู่ดีมีสุข และเราไม่ได้เล่นรถจน
ไม่มีการไม่มีงานทำ

อย่างนั้นก็เล่นไปสิ

แต่แนะนำว่าควรจะมีรถที่เป็น Main drive อยู่ในบ้านสักคันที่ใช้ยาว
5 ปีอย่างต่ำ สงสัยคันนั้นควรเป็น March ของเมียแกนั่นแหละ
ส่วนรถของตัวแกเองก็พยายามหาสิ่งที่มันลงตัว ใช้แบบไม่เปลี่ยนบ่อย 1 คัน
ส่วนอีกคัน อยากจะซื้อ อยากจะทำ อยากจะอะไรก็ทำไป เบื่อก็ขาย เราไม่ได้เล่นรถคันละล้านๆ
แต่ละคันที่เล่นนี่ซื้อสองแสน มาทำอีกสองแสน ขายได้สองแสน ขาดทุนคันละสองแสนทุกคัน
รับได้มั้ยละ? ถ้าเบื่อแล้วขายทุกสองปี สิบปีขาดทุน 1 ล้าน แต่ถ้าทำให้มันอยู่ได้คันละ 5 ปี
ก็ขาดทุนสี่แสน ..ดีขึ้นมั้ย?

ที่จริงยังมีอีกทางที่จะเลิกบ้ารถก็คือ มีลูกอีกสองคน รับรองไม่มีเวลาบ้าแน่ๆ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 22:52:16 »
คงต้องรอเวลาเรียนรู้สัจจธรรมชีวิตมากกว่าที่เป็นอยู่นี้ละครับ ถ้าเข้าใจชีวิตดี จะมองว่าทุกอย่างที่ตัวตนเราเป็นอยู่เป็นเรื่องทางโลกเท่านั้น และทุกสิ่งก็มีสัจจธรรมในตัวเอง ย่อม เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไปเอง (ถ้าอ่านไม่เข้าใจที่เขียนมาก็ไม่แปลกครับ) คงต้องลองศึกษาธรรมมะมากกว่านี้แล้วจะรู้ครับ

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 23:18:21 »
.
.
.
สมัยผมเด็กๆ ผมบ้ารถมากนะ (ถาม jimmy ได้ รู้จักกันก็เพราะบ้ารถนี่แหละ 555)
ม.4 ผมก็เริ่มขับรถ บ้าแต่งรถ แข่งรถ มีทีมรถบ้าบอไปเรื่อย มาเลิกได้จริงๆจังๆ

ก็ตอนที่ทำงานนี่แหละครับ
เพราะงานมันโคตรยุ่ง ยุ่งจริงๆ ไม่มีเวลาไปสนใจเรื่องอื่นเลย อีกวิธีนึงคือ
เปลี่ยนจากแต่งรถ ไปแต่งบ้านครับ รับรองว่าจะไม่มีเงินเหลือมาถึงรถเลย
ตอนนี้ผมแต่งบ้านหมดไปเกือบซื้อ f30 ได้คันละ ยังไม่มีเครื่องใช้ไฟฟ้าซักอย่าง
ช่วงนี้ไม่มีหน้าออกไปไหนเลย อยู่บ้านต้มมาม่าอย่างเดียว

ออฟไลน์ fhasociety

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 23:32:46 »
สงสัยงานนี้วัดถ้ำกระบอกคงเอาไม่อยู่ ;D

ต้องหาภรรยามาคุมทรัพย์ :D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 18, 2013, 23:46:29 »
ถ้ามีความคิดว่าอยากเลิก มันต้องมีเหตุ

ขึ้นอยู่กับว่า เหตุนั้น จะมาแบบเจตนาให้มา หรือ มันมาตามเวลาของมันเอง

ถ้าความรู้สึกนี้ จู่มาเอง ก็ต้องถามต่อไปอีกว่า ........... จู่ๆ ทำไมถึงรู้สึกเช่นนั้น คนเราถ้ามีความสุขกับอะไรซักอย่างอยู่ดีๆ
แล้วไฉน จึงมีความคิดนี้ขึ้นมา ............. เพราะบางครั้งเกิดรู้สึกว่า เออ จริงๆ แล้วมันทุกข์ หรือ ทำให้ลึกๆ ในใจบางครั้งรู้สึกว่าทุกข์หรือเปล่า

หรือพบแล้วว่า มีบางสิ่ง ที่ทำให้มีความสุขได้จริงๆ และ เรื่องรถเป็นแค่ความสุขแบบตอบสนองกิเลส ไม่ใช่ความสุขที่แท้จริง....

ผมว่า ถ้าท่าน จขกท. คิดอะไรทำนองที่เกี่ยวกับการสงสัยว่า การได้ตอบสนองกิเลสของจิตใจ ด้วยวิธีการต่างๆนานา นั้น ไม่ใช่ความสุขที่แท้จริงแล้วหล่ะก็.........ผมว่า มันอาจจะเป็นก้าวแรก ของการเปลี่ยนแปลงบางสิ่งบางอย่างก็เป็นได้นะครับ

ถามผม ผมดีใจด้วยนะ ต่อให้เป็นแค่ความคิดที่เเวบๆ ขึ้นมาก็ตาม

ปล. ท่าน จขกท. บอกว่าเอาฮาๆ แต่ผมอาจจะซีเรียสไป อย่าถือสานะครับ
แต่ผมดีใจด้วยจริงๆ ถ้าคิดได้เช่นที่กล่าวมาครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 00:01:56 »
เอาจริงๆ นะครับ

ตอนนี้ผมก็เริ่มเบาๆ ลงแล้ว ไม่ได้ต้องเข้าไปอ่าน Autoblog ทุกวันแบบเมื่อก่อนแล้ว

พอดีช่วงนี้เรียนหนัก แล้วก็เริ่มไปบ้ามือถือ Tablet มากกว่าแล้ว

แต่เอาจริงๆ ผ่านไปอีกสัก 5-6 ปี ก็คงกลับมาบ้ารถอีกนั่นละ มันแล้วแต่แรงกระตุ้นด้านไหนมากกว่า
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

popdemonic

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 00:36:53 »
ก่อนนอนก็ตั้งใจทุกคืน ตื่นเช้ามาลืมทุกที ของผมมันคงยาก เพราะ เดี๋ยวก็จะมีคนเอารถมาให้ผมซ่อมตลอดเลยครับ
วันนี้ก็เพิ่งกลับไปตอน4ทุ่มเศษๆ ชีวิต แต่เอาจริงๆมีช่วงที่ผมไม่สนใจเลยก็มีคือช่วงที่งานยุ่ง ผมลืมรถไปเลย
อะไรเสียหรือขัดตาก็เอาไว้ก่อนครับ หน้าที่มันต้องมาก่อน แต่พอว่างปุ้บ มันก็จะดึงดูดผมกลับไปประจำเลยครับ
แต่บ้าของผมคือ รื้อ ซ่อมแซม ปรับปรุง ทำอยู่ในโรงรถ มุดบ้าง ตะแคงเข้าใต้ท้องบ้างประจำครับ

keanetona

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 00:43:44 »
ปั่นจักรยานคับ มาบ้าจักรยานแทน ราคาน้องๆ รถครับ ผมใช้วิธีนี้ครับ ซื้อเยอะซื้อเทพๆ แล้วต้องปั่นด้วยเดี่ยวไม่คุ้ม เลิกบ้ารถไปเลยครับ ขับรถเดิมๆ ขนจักรยานไปปั่น ตจว อย่างเดียว ;D

อุ๊ ผมกำลังจะมาตอบพอดี

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

• Full Member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 01:10:16 »
 รถเป็นสารเสพติดชนิดหนึ่ง จริงๆนะครับ......แหม่
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!