ผู้เขียน หัวข้อ: E30 ยังน่าใช้อยู่หรือเปล่าครับ  (อ่าน 19513 ครั้ง)

ออฟไลน์ Parinceo

• Hero Member
E30 ยังน่าใช้อยู่หรือเปล่าครับ
« เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 23:44:38 »
เรื่องของเรื่องคือ ตอนนี้ผมอยู่ ปี3 กำลังจะได้รถมาใช้คันแรก อาจจะปีหน้า หรือเมื่อตอนจบปี4
ทีนี้มีเพื่อนพ่อผม มี E30 อยู่คันนึง ซึ่งเป็นรถรุ่นที่ผมชอบมากๆ สภาพไม่แน่ใจว่าเป็นอย่างไร
แต่ที่รู้แน่ๆคือ ที่ซ่อมมาอะไหล่แท้ คิ้วโครเมี่ยม สั่งมาจากสิงคโปร์ก็เคยมาแล้ว
เครื่องไม่แน่ใจว่ายกใหม่หรือเปล่า แต่ถ้ายก ก็ตรงโมเดล เปลี่ยนเป็นออโต้จากโมเดลเดียวกัน
คือ เค้ารักมากครับ ทำใจขายคนอื่นไม่ลง ตอนนี้คุณพ่อเลยพูดลอยๆกะผมไว้ว่าอยากได้หรือเปล่า
แต่รายละเอียดผมไม่กล้าถามมาก เดี๋ยวโดนหาว่าเซ้าซี้

อยากสอบถามรายละเอียดรวมๆก่อนครับ
ช่วงล่างเดิมๆ ดีไหม
อะไหล่หายากไหม และจะยากขึ้นรึเปล่า
เครื่องอืด+กินน้ำมันมากไหม(316, 316i ไม่ก็ 318i)
ถ้าซ่อมตอนนี้ จะซ่อมจบได้แบบไม่ต้องมาเข้าอู่บ่อยๆ ประมาณว่าใช้เป็นรถคันเดียวได้ไหมครับ
คือที่บ้านก็มี Fortuner เป็นคันสำรอง แต่ ก็อยากได้รถที่ใช้แล้ว ไม่ต้องมาจอดซ่อมบ่อยๆครับ(อันนี้โจทย์คุณแม่)
ส่วนตัว ผมไม่สนนะ แต่พอดี คุณแม่ขัดเอาไว้ ตอนนี้เลยไม่รู้จะเอายังไงดี
มาถามเพื่อนๆ พี่ๆ ไว้เผื่อคุณแม่จะเปลี่ยนใจครับ คุณพ่อไม่น่าจะมีปัญหา

ปล. ถ้าเทียบเรื่องช่วงล่างได้ มันประมาณตัวไหนในตลาด ผมขับไม่มุด ขับแค่ 120 ไม่เกินนั้น
ถ้าช่วงล่าง เบรกเทียบกับ camry ตัวที่แล้ว หรือ F30 จะเห็นภาพมากๆ เพราะเคยขับทั้งคู่

แก้ไข เพิ่มเติมนิดนึง คือรถของเพื่อนคุณพ่อเค้าทำมาเดิมๆมากกะว่าถ้าได้มาจริงๆคงจะใช้เดิมๆ ถ้าจะยกเครื่อง ก็คงตรงรุ่น ตรงโมเดลล่ะครับ
เรื่องเงินนี่ไม่น่ามีปัญหา เพราะถ้าเจ้าของเก่าทำไว้ดีหมดแล้ว แล้วถ้าเอามาคงเช็คใหญ่ครั้งนึง ยังไงค่ารถ+ค่าซ่อมใหญ่ครั้งแรก คงไม่เกิน B-seg ซักคันหรอกมั้งครับ
ที่กังวลคือ ระยะยาวอะไหล่จะหายากกว่าเดิมไหม

ที่พูดมาเนี่ย คือ ยังไม่ได้ตัดสินใจเอาครับ คือผมเคยเกริ่นๆไว้ว่าอยากได้รุ่นนี้ คุณพ่อแค่พูดลอยๆมาว่า เพื่อนคุณพ่อเค้าขายไม่ลง ยังเก็บไว้อยู่
พูดเหมือนว่าถ้าอยากได้ก็จะพาไปลองขับ แต่ยังไม่ได้บอกว่าจะซื้อให้
คือ ถ้าตามเดิมผมคงได้ c-seg ซักคัน แต่ผมดันชอบเจ้า E30 มากกว่า C-seg ทุกคันในตลาดนี่สิ ยกเว้นว่าถ้า Mazda3 ตัวใหม่มา อาจจะเขว
แต่ก็อยากได้มากๆครับ ถ้าไม่ได้ตอนนี้ พอทำงาน มีเงินซักก้อน คงไปหามาเก็บแน่ๆครับ
แต่คราวนี้เท่าที่รู้มา คันนี้เดิมมาก แล้วดูแลมาโอเคเลย เลยอยากเก็บไว้ก่อนที่จะไม่มีโอกาสเจอสภาพแบบนี้อ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2013, 02:44:56 โดย Parinceo »

ออฟไลน์ kez

Re: E30 ยังน่าใช้อยู่หรือไม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 00:03:07 »

รถ 20 กว่าปี ซ่อมยังไงก็ไม่จบ

มันไม่น่าเป็นรถคันเดียวได้

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 00:04:56 »
ผมว่าน่าใช้มากเลยหละถ้า

- มันไม่ใช่รถคันแรกและคันเดียวของคุณหรือบ้านคุณ
- ไม่ชอบเทคโนโลยีไฮเทคอะไรที่เยอะแยะซับซ้อนมากไป
- ชอบความคลาสสิค,อยากตามหาความเป็นเด็กหรือวัยรุ่นของคุณ
- ชอบที่จะแงะ แกะ รื้อ หรือทำอะไรกับรถด้วย"มือ"ของตัวเอง จะเพื่อการศึกษาหาความรู้หรือเพื่อความบันเทิงก็ตาม
- การเดินเซียงกงหรือป่าช้ารถเป็นงานอดิเรกของคุณ
- สนใจใน rare itam ของมันที่มีอย่างมากมายหลากหลายที่พร้อมจะกระตุกเงินออกจากกระเป๋าตังได้อย่างไม่มีเหตุผลและไม่มีหยุดถ้ามันไม่ล้นรถออกมาเสียก่อน

ถ้าใช่จัดเลยครับ ผมเองยังอยากได้เลย ถ้าผมมีที่เหลือพอจะจอดมันได้ผมก็คงจะจัดมาแต่งเล่นอยู่เหมือนกัน ;D

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 00:05:23 »
ถ้ารู้จักช่างเก่งๆ ผมว่าน่าใช้ เพราะ E30 ผมว่าเป็นซีรีส์3ที่คลาสสิคที่สุด

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 00:14:51 »
ถามว่าน่าใช้มั้ย คำตอบ คือ ไม่ครับ

แต่ถ้าถามว่าน่าซื้อเก็บมั้ย คำตอบ คือ ใช่

ออฟไลน์ Nlight

• Sr. Member
  • พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 00:53:39 »
ถ้ารู้จักช่างกับแหล่งก็น่าสนครับ

อืดมั๊ย ถ้าเทียบกับ vios city เดิมๆผทว่าอืดกว่าชัดครับ อาจจะแล้วแต่สภาพด้วย ซดระดับนึงด้วยรถมันเก่าแล้ว

เป็นรถที่ผมชอบเหมือนกันครับ แต่ถ้าจะใช้เป็นรถคันเดียว ก็ต้องถามว่าใช้รถบ่อยมั๊ย มีอู่ที่รู้จักมั๊ย วิ่งใกลมั๊ย จากใช้งานมา ประมาณ 5 ปี ผมว่ามันเสียแบบพอรับได้ จะพอมีซ่อมประจำปีอยู่ บางทีมีซ่อมใหญ่ ระบบไฟหลังๆมารวนบ่อย แต่ ไม่เคยจอดตายยกเว้นยางแตก แต่บ้านผมไม่ไดเมีรถคันเดียว ผมเลยรับได้ ตอนนี้ขายให้ผู้มีพระคุณท่านไปแล้วและยังคิดถึงมันอยู่

เพิ่มเติม..
ช่วงล่างเทียบกับ Ac40 ไม่แน่ใจ แต่ผมชอบช่วงล่างมันมากกว่า Ac30 แน่นอน
แล้วก็ความหนักแน่นแบบรถยุคเก่านี่มันมีเสน่ห์จริงๆ พูดแล้วอยากขับครับ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2013, 09:48:49 โดย Leilight »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 00:59:28 »
อะไหล่ตัวถังแอบหายากอยู่เหมือนกันนะครับ
เพื่อนผมเอาไปประสบอุบัติเหตุมา หน้ายุบเข้ามาครึ่งฝากระโปรง
มันยอมขายซากเลย บอกไม่คุ้มซ่อม
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 01:25:16 »
ต้องรักจริงๆนะ มันก้ำกึ่ง classic car ราคาขึ้นอยู่ทุกวัน ถ้าสภาพดีๆ

เหมาะมากถ้าจะเป็น weekend car หรือ เป็น collective item ประดับบ้าน

ซึ่งนั้นหมายถึงความเนี๊ยบ และ เงินถึง ถ้าจะทำให้จบ

อะไหล่หาไม่ยาก ช่างซ่อมจบๆก็มีเยอะแยะ

ถ้าเล่นจริงๆ หา m3 e30 ที่สุด ของที่สุดแล้ว

ตัวเลือกใกล้เคียงกันก็พวก 2002

ลองดูครับ  ;)

ออฟไลน์ choomodify

Re: E30 ยังน่าใช้อยู่หรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 04:58:04 »
ถ้าได้มาแล้ว Restore ให้เป็นแบบรถเดิมๆ จะสวยมากๆๆๆ สวยกว่า F30 ด้วยซ้ำไป อิอิ

ออฟไลน์ V221

Re: E30 ยังน่าใช้อยู่หรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 07:01:53 »
ถ้ารถสภาพสมบูรณ์ขอบอกว่าเกาะถนนสุดยอดเหมือนกันครับ ช่วงล่างดีมากๆขับแล้วมั่นใจแต่เบรคห่วยครับ ผมเคยซื้อใช้ป้ายแดงทั้ง316และ316I 316เป็นรถประกอบในรุ่นแรกเครื่องฝาขาวรหัสน่าจะM10ใช้คาร์บูเรเตอร์ไฟฟ้ายี่ห้อเพียร์บูร์กกันชนยาวไฟท้ายชั้นเดียว ตีนต้นจะอืดหน่อยครับ พวงมาลัยกับเกียร์จะหนักหน่อยเพราะไม่มีเพาเวอร์ ล้อ14นิ้ว ส่วน316Iจะเป็นเครื่องฝาดำหัวฉีด Face liftออกตัวดีกว่า พวงมาลัยเบากว่า ไฟท้ายใหญ่ จำได้แค่นี้ครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 07:12:26 »
ช่วงล่างเดิมๆดีครับ ผมขับแล้วสบายใจกว่าขับc-segmentแทบทุกรุ่น อัตราเร่งปลายไหลได้ถึง200 0-100 10วิหน่อยๆ

อะไหล่มือสองบางชิ้นเริ่มหายาก แต่โดยรวมมีทุกชิ้น

ผมใช้318i ในเมือง8-9โลลิตร นอกเมือง ประมาณ10-12

ซ่อมเสร็จคงไม่สามารถใช้รถไปยาวๆแบบ5ปีไม่ต้องซ่อม อาจจะมีซ่อมเล็กซ่อมน้อย จุกจิกตามประสารถเก่า

ระยะยาวยังไงอะไหล่ก็หายากแน่นอนครับ

ถ้าจะเอาจริงๆต้องเลือกตัวไฟท้าย3ชั้น เครื่องหัวฉีดm40 ถ้าไปเล่นเครื่องคาบูนี่ ไม่เวิคจริงๆ

ตอนนี้ถ้าไม่2ประตูผมไม่เก็บครับ เพราะรถ4ประตูสภาพดีหาไม่ยาก ยังไงก็ต้องcoupeเท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2013, 07:55:21 โดย localgame »

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 07:26:10 »
เคยใช้เมื่อนานมาแล้วครับไม่ประทับใจจริงๆครับแต่ยอมรับว่าสวยครับถ้าได้ตัวพวกคูเป้นี่สุดงามเลยครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 08:17:24 »
ช่วงล่างเดิมๆดีครับ ผมขับแล้วสบายใจกว่าขับc-segmentแทบทุกรุ่น อัตราเร่งปลายไหลได้ถึง200 0-100 10วิหน่อยๆ

อะไหล่มือสองบางชิ้นเริ่มหายาก แต่โดยรวมมีทุกชิ้น

ผมใช้318i ในเมือง8-9โลลิตร นอกเมือง ประมาณ10-12

ซ่อมเสร็จคงไม่สามารถใช้รถไปยาวๆแบบ5ปีไม่ต้องซ่อม อาจจะมีซ่อมเล็กซ่อมน้อย จุกจิกตามประสารถเก่า

ระยะยาวยังไงอะไหล่ก็หายากแน่นอนครับ

ถ้าจะเอาจริงๆต้องเลือกตัวไฟท้าย3ชั้น เครื่องหัวฉีดm40 ถ้าไปเล่นเครื่องคาบูนี่ ไม่เวิคจริงๆ

ตอนนี้ถ้าไม่2ประตูผมไม่เก็บครับ เพราะรถ4ประตูสภาพดีหาไม่ยาก ยังไงก็ต้องcoupeเท่านั้น
318Iเป็นตัวถัดจาก316ครับ 316Iรู้สึกจะเป็นตัวสุดท้ายแล้ว พวงมาลัยไม่ได้เป็นเพาเวอร์์์แต่อัตราทดพวงมาลัยจะไม่Linearเพื่อช่วยให้หมุนได้ง่ายขึ้นครับ ปัยหาก็เรื่องอะไหล่อย่างที่ท่านว่าไว้ละครับ ถ้าจะใช้คงต้องหาหัวตัดเซียงกงมาเก็บไว้เลย ล้อเดิมๆติดรถก็ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ถ้าใส่BBSหรือHartgeได้พร้อมยางดีๆรับรองแทบไม่ต้องถ่วงล้อเลย ผมเคยใส่BBSกับยางFuldaวิ่ง180ปล่อยมือได้แบบนิ่งๆเลยครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ hispza

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 09:16:55 »
ถ้าเป็น 318i ก็น่าเล่นครับ บางท่านเอามาติด e85 ได้เพราะเป็นหัวฉีดแล้ว
ผมเองยังอยากได้เลยครับ รถรุ่นนี้พ่อผมเคยใช้ตอนผมเด็กๆครับ สวยจริงๆ
อะไหล่ลองถาม LM Auto ดูครับ หลังสนามมวย :D

ออฟไลน์ che_dtracker

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 10:04:03 »
e30 น่าใช้ครับ  อยากได้ไว้ใช้สักคันเหมือนกัน 

ที่น่าเป็นห่วงน่าจะเรื่องอะไหล่ตัวถัง พวกคิ้วโครเมี่ยมต่างๆ แหละครับ
ถ้าพลาดหลุดหาย หรือชน น่าจะหายากมาก  ส่วนพวกเครื่องยนต์ ช่วงล่าง
ยังไงก็พอหาอะไหล่เทียบ หรือแปลงของรุ่นอื่นมาใช้ได้อยู่

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 10:13:26 »
ยังน่าใช้ครับ แต่อาจจะไม่เหมาะสำหรับใช้ประจำทุกวันสักเท่าไหร่

เพราะรถอายุเริ่มเยอะ อะไหล่บางชิ้นส่วนน่าจะเริ่มราคาสูงขึ้นแล้ว

เ่อ่ยถึง E30 แล้วนึกถึงเพื่อนพ่อผมคนนึงแกรัก BMW มาก

มี E30 อยู่ 2 คัน สภาพกริ๊ปสุดๆ คูเป้ + 4 ประตู อย่างละคัน

ไม่รู้แกขายออกไปบ้างหรือยัง คงไม่มีใครดูแลได้ดีเท่าแก

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 10:17:59 »
ถามว่าน่าใช้มั้ย คำตอบ คือ ไม่ครับ

แต่ถ้าถามว่าน่าซื้อเก็บมั้ย คำตอบ คือ ใช่

เห็นด้วย น่าซื้อ แต่ไม่น่าใช้ครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 10:47:26 »
สภาพสวยๆ ควรซื้อมาเก็บ มากกว่าซื้อมาใช้ในชีวิตประจำวันครับ อะไหล่อีกสัก 10 ปียังพอไหวครับ

รถเก่าๆ ยังไงมันก็ได้ซ่อมไม่มีวันจบครับ แม้จะลงไปตูมเดียว 1-2 แสน แต่เดี๋ยวสักพักมันก็มามีให้ซ่อมอีกครับ (แต่ในระยะเวลาที่นานหน่อย) และมันก็มาให้ซ่อมไวกว่ารถใหม่ๆ

แต่ถ้าซื้อเก็บ เป็นรถที่น่าซื้อ ครับ แม้จะสภาพโทรมก็ตามที  ;D

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 10:58:54 »
อี30เหรอ ผมว่าจะหาตัวถังแจ่ใๆ เครื่องพังๆ แล้ววางดีเซล LD20 อยู่เหมือนกัน

ชอบดีเซลเผาหัว อิอิ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ aekoy

• Sr. Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 13:29:16 »
ผมในฐานะผู้ใช้ทุกวันยกเว้นเสาร์กับอาทิตย์
E30 M10 318i coupe 1987 เกียร์ธรรมดา
วันนี้เพิ่งเต็มน้ำมันไป 31.87 ลิตร วิ่งไป 351.1 km อัตราสิ้นเปลือง 11 km/l วิ่งที่ความเร็วเฉลี่ย 35.7km/hr (ใช้onboard com จับตั้งแต่เติมน้ำมันครั้งก่อน) เฉลี่ยทุกครั้งประมาณ 10 km/l
ค่าใช้จ่ายต่อปีเฉลี่ยไม่เกิน 5,000 บาท อะไหล่แต่งแพงกว่าเมื่อก่อนมาก แต่อะไหล่สิ้นเปลืองไม่แพง
คันนี้ผมใช้ต่อจากคุณพ่อเครื่องเดิมเกียร์เดิม ถ้าไม่แต่งมากก็ไม่มีค่าใช้จ่ายอะไรมาก แต่ถ้าชอบแต่งบางคนลงไปเป็นล้านก็มี
ถ้าได้มาสภาพดีก็ไม่ต้องทำมาก ส่วนใหญ่จะผุมากบ้างน้อยบ้าง
ของผมที่เปลี่ยนแพงๆก็ โช้คบิลไสตน์ 17,000 แต่เปลียนมานานละ ล้อ BBS RS 15 12,000
แล้วก็ติด on board computer (โคตรทันสมัยเลยสำหรับรถยุค 80 รภปัจจุบันบางรุ่นยังไม่มีเลย)
เหลือรอติด check control ก็จะจบแล้ว
ส่วนตัวผมว่าจะใช้ทุกวันก็ได้ผมใช้มา 10 ปี ยังไม่เคยเสียกลางทางเลย ปัจจุบันมีรถยุค 80 กี่รุ่นที่ยังวิ่งได้แบบนี้ หายากแล้ว
ขับแล้วคุณจะรู้สึกดีที่สามารถดูแลมันให้ใช้งานได้ดี
หาอู่ที่ไว้ใจได้ก็สบาย ผมมี Volvo 850 van สำรองอีกคัน อู่ที่ผมเข้าคิวรอนานหลายวันกว่าจะเสร็จ
ถายากปรึกษาก็ทิ้งเบอร์ไว้ครับ
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ PengZZ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 15:34:15 »
รุ่นนี้ Classic มากครับ แต่ถ้าจะเป้นรถคันแรกนี่ต้องใจรักจริงๆนะครับ แต่อะไหล่มีเยอะครับ ถ้าได้รถสวยๆมาไม่ต้องเก็บมากในราคามิตรภาพก็น่าสนครับ เราชอบเป็นทุนเดิมอยู่แล้วด้วย

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 23:54:19 »
สวัสดีครับ อิอิ ในที่สุด ก็มาจนได้ รถในฝันของหลายๆ คนเลย ผมว่าหากเป็นหลายคนในที่นี้ มีโอกาสแบบนี้ คว้าไว้แน่ๆ ถึงจะต้องซ่อมอีกสักหน่อยก็ตาม เพราะจากที่คุณแจ้งสภาพมา เชื่อได้ว่าสภาพน่าจะดีพอสมควร ไม่น่าจะชนหนักมา โดยรวมน่าจะดีเลย หายากมากนะ ถ้ามือเดียวด้วย ยิ่งแจ่ม คล้ายๆ กับที่ผมจะเอา E34 มาทำ คงจำได้ เชื่อเหอะ คุณจะรักมันมาก หากไม่ติดว่ามี E34 อยู่ ผมก็จะหา E30 มาสักคันแน่นอน  ตอนนี้น่าจะติดอยู่อย่างเดียวคือมันเป็น 4 ประตูใช่ไหม หากเทียบจริงๆ คงไม่น่าสนใจมากเท่ากับ 2 ประตู แต่ถามว่า ซ่อมจบไหม รถมันไฟฟ้าน้อย ซ่อมไม่ยากมาก แต่ต้องหาแหล่ง หาอู่ดีๆ (จำไม่ได้ คุณอยู่ กทม ไหม) พอดี ช่วงนี้ผมก็หาข้อมูล E34 เยอะมาก จนพอจะจับความได้ ราคาซ่อม ราคาบูรณะ จะเกินราคาตัวรถไปมากโข (ในการใช้ของแท้เท่านั้น หรืออุปกรณ์ตกแต่งแท้ ไม่เอาของก๊อป) แต่มันจะ classic มาก ผมว่า E30 ก็คงคล้ายๆ กับ E34 คือมี กลุ่มที่รักมัน แลกเปลี่ยนความคิดกัน แล้วก็หาของแลกเปลี่ยนกันไปมา ไม่ยากหรอกครับ และผมเชื่อว่า หากทำดีๆ ยังทำให้คนเหลียวหลังได้อยู่เหมือนกัน ถึงจะผ่านมา 20 กว่าปีก็ตาม

แต่ แต่ ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด คุณน้องยังเรียนอยู่ใช่ไหม การบูรณะรถคันหนึ่ง มันต้องใจเย็นๆ ค่อยๆ build ขึ้นมา และต้องใช้เงินด้วย จะให้เสร็จ เดือนสองเดือน มันคงไม่ใช่ อะไหล่ไม่ใช่จะเบิกก็เบิก อย่างง่ายๆ ผมหาล้อ alpina มาเดือนกว่า ยังไม่เจอตัวสักที เบิกใหม่ไม่ไหวแน่ๆ แพงกว่ารถอีกมั้ง ก็รอของแต่งจากพวกขายอะไหล่ ตอนนี้ก็จองไปชุดนึงยังไม่เห็นของ ได้เดือนหน้า ราคาแพง แต่มันน่าโดนมาก ช่วงล่าง หา bilstein b12 เขาว่าเทพมาก ยังหาไม่ได้เหมือนกัน ไม่อยากเบิกใหม่ แพง ค่อยๆ รอคนมาปล่อย รอดูของ หาไปเรื่อยๆ ไฟท้ายแต่ง ก็เจอใน ebay สั่งมาแล้ว ถูกกว่าที่ขายมือสองในเมืองไทยกว่าครึ่ง อะไรแบบนี้ มันสนุกนะ ค่อยๆ ทำ ดังนั้น คำถามว่า เป็นรถคันเดียวได้ไหม ได้ แต่ไม่ชัวร์ เพราะรถมันเก่า วิ่งได้ แต่อาจจะไม่สมบูรณ์ กว่าของจะครบ ก็คง 6 เดือนไรงี้ พอเสร็จ เชื่อว่าใช้ยาวได้ 5 ปี สบายๆ แต่ก็นะ มีซ่อมเรื่อยๆ แน่ๆ ผมจะเอามาเป็นแนว weekend car ขับสนุกๆ วันหยุด สลับรถที่ใช้ประจำ

ประมาณนี้แหละครับ แต่ก็อย่างที่เคยบอกมาเสมอ ต้องมีช่าง มีอู่ที่ไว้ใจได้ มันจะจบได้ครับ อู่ทำไม่จบ จะมีเยอะกว่า หาดูดีๆ หรือหลังไมค์แนะนำได้ครับ ใน กทม นะ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 10:06:26 »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ

ไว้ถ้าใกล้เวลาที่จะซื้อมากกว่านี้ อะไรๆคงชัดเจนขึ้น
เดี๋ยวลองไปคุยกับแม่ก่อน
ส่วนคันนี้ เค้ายังขายไม่ลง ก็หวังว่าจะใจแข็งไปอีกซักปีนะครับ  :P

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 21, 2013, 14:15:05 »
ถามว่าน่าใช้หรือเปล่า ตอบว่าน่าใช้ครับ

แต่จะให้ใช้เป็นคันหลัก ผมคงไม่เอานะ

ถ้ามี C seg ขับสักคัน กับ E30 ไว้สำรองไว้ขับเล่นๆ ผมว่าเวิร์ค

ออฟไลน์ thdeann

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 07:43:08 »
มันสะเทือนจนหายอยากเลยล่ะครับ
ได้ MT วิ่งดีอยู่นะครับ แต่
เติม E10 จะเป็นไงก็ยังนึกไม่ออก

ไม่มีการเก็บเสียงใดๆทั้งสิ้นครับ
อ้อ ที่นั่งหน้าว่าแคบแล้ว ด้านหลังแทบไม่เหลือครับ

ออฟไลน์ PoLiTE!!

• Jr. Member
  • **
  • I wasn't me!!
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 20:55:00 »
ตอบในฐานะ คนเคยใช้นะครับ และเป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

ท้าวความนิดนึง ตัวที่ผมใช้เป็น 318i M40 auto กันชนใหญ่ เดิมๆทั้งคัน ปี 90 โช็คมาเป็น Sachs มาเปลี่ยนสปริง H&R วิ่งมา 18x,xxx
ได้มาปุ๊ป จับดม LPG ทันที ถังโดนัท หัวฉีด ใช้มาประมาณ 1 กว่าๆ ก่อนที่จะต้องยอมขาย เนื่องจากต้องเลือกระหว่าง Vios '06 กะ E30 '90 เพราะไม่มีที่จอดรถ

ข้อคิดเห็นดังนี้
1. รถค่อนข้างเล็ก เบาะกึ่งบักเก็ต นั่งยาวๆ รถติดๆ อาจจะอึดอัด
2. Handling ดีมาก ช่วงล่างดี แต่เตี้ยไปหน่อย เนื่องจากเปลี่ยนสปริง
3. อัตราเร่ง ช่วงต้น ต้องทำใจ เครื่อง no tech แต่พอลอยตัวสัก 80-100 ลากไปเลย (เคยได้ถึง 180 แต่ถ้าน้ำมันได้ 200)
4. เนื่องจากรถเก่า จะมีปัญหาเรื่องชุดสายไฟ ชิ้นส่วนพลาสติกต่างๆ จะกรอบแตกง่าย และหายากมาก ส่วนใหญ่จะโมเอา
5. ควรหาอู่ใกล้บ้าน ที่ไว้ใจได้ และฝากฝังตัวกะเค้าไว้แต่เนิ่นๆ (โดนมาแล้ว Sensor อุณหภูมิ หม้อน้ำ 300 กะ 2000 กว่า, กว่าจะฉลาดโดนไปเกือบแสน)
6. จะมีปัญหาเรื่องผุ ตรงชายน้ำด้านหลัง ตรงบริเวณซุ้มล้อหลัง และบริเวณใต้แบตเตอรี่

สรุปอีกที ถ้าจะใช้
1. ต้องอย่าไปคิดมาก รถไม่ใช่เครื่องประดับ ไม่ต้องเนี้ยบมากก็ได้ ขับได้แอร์เย็น
2. หาอู่ ปรึกษาทางอู่ก่อน เรื่องค่าดูแลรักษา (เข้าเวป พวก E30 club เพื่อหาข้อมูลอู่ที่ไว้ใจได้ด้วยล่ะ)
3. ควรมีรถสำรอง กรณีที่ต้องซ่อม (จริงๆมันไม่ได้จุกจิกหรอกครับ แต่ส่วนใหญ่อู่จะไม่ค่อยมีเวลาทำให้ ต้องทิ้งข้ามวัน)
4. บางอย่างทำเองได้ สนุกดี (ไขควง ประแจ ไฟฉาย ถุงมือ แล้วลุยเลย)
5. อย่าบ้าพลัง รถมันอายุมากแล้ว ขับเรื่อยๆ ชิวๆ (โดนมาแล้วอัดซะ หม้อน้ำแตก รับแรงดันไม่ไหว มันผุ 555)

ประมาณนี้แหละครับ ^^