ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกรถหน่อยครับ civic 1.8e vs sylphy 1.8V or Focus 2.0  (อ่าน 8365 ครั้ง)

ออฟไลน์ bossnk

• Jr. Member
  • **
ช่วยเลือกรถหน่อยครับ civic 1.8e vs sylphy 1.8V or Focus 2.0
« เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 15:52:00 »
จากที่เคยสอบถามเรื่องe46นะครับ สรุปที่บ้านให้ใช้รถใหม่
จากที่ผมดู civic แพงกว่า sylphy ประมาณ 15,000บาท
สิ่งที่civic ได้มากกว่าคือ ไฟprojector, cruis control, เติมe85ได้, เบาะไฟฟ้า
ส่วนsylphy ได้ปุ่มstart, จอ+กล้องมองหลัง ภายในที่สวยกว่า
เพื่อนๆพี่ๆคิดว่าตัวไหนน่าสนใจกว่ากันครับ และรถคันไหนนิ่งกว่าที่ความเร็วสูงครับทั้งช่วงล่าง และพวงมาลัย
 การเก็บเสียงคันไหนดีกว่ากันครับ อัตราการบริโภคน้ำมันต่างกันมากไหมครับหรือจะไปเล่นfocusดีครับเพราะตัวรองtopราคาสูงกว่าไม่มาก แต่ก็เสียดายoptionตัวทอป และกังวลราคาขายต่อ
การใช้งานส่วนมากขับบนทางด่วน 120-160 แล้วแต่การจราจร ในเมืองแถวสยาม เยาวราชครับ
ใช้งานประมาน4-6ปี
โปรโมชั่นแต่ละเจ้าเป็นยังไงบ้างครับ หรือควรรอถึงปลายปี
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
Re: ช่วยเลือกรถหน่อยครับ civic 1.8e vs sylphy 1.8V or Focus 2.0
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 16:36:46 »
เรื่องออปชั่น ผมว่าต้องแล้วแต่ความชอบเป็นหลักครับ เอาตามใจเราเลย

ถ้าถามเรื่องนิ่ง หนึบ ผมเอาตามรีวิวคุณจิมมี่ และถ้ามี 0 พอไว้ใจได้ ใกล้บ้าน ตัว จขกท ขับเองเป็นหลัก ผมขอเชียร์ โฟกัส 2.0

เก็บเสียง ผมว่าโฟกัส กับ ซิลฟี่ น่าจะสูสี ต้องไปลองเองครับ

ถ้ากังวลราคาขายต่อ ไปซีวิคครับ แต่ก็คงไม่ได้ต่างกันชนิดหน้ามือหลังมือหรอกนะ ยิ่งยุคนี้ด้วย

อัตราบริโภค โฟกัสน่าจะกินมากสุดครับ แต่ก็แลกกับขับสนุกสุด (ในความคิดผม)

โปรโมชั่น ผมว่าช่วงนี้ไปยี่ห้อไหนในสามตัวนี้ ต่อให้หนักครับ ใจแข็งๆ อย่ายอม ไม่ได้ดั่งใจเปลี่ยนที่ใหม่ครับ

แต่.....................ถ้ามีแฟน หรือ ผบทบ. ใช้ด้วย หรือ มีส่วนในการตัดสินใจด้วย

ผมแนะนำให้พาเธอไป และให้เธอเลือกครับ

เพราะทุกเรื่องที่กล่าวมาทั้งหมด จะไม่มีความสำคัญใดๆ กับเราเลย ถ้าไม่ถูกใจเธอครับ  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ rut191

Re: ช่วยเลือกรถหน่อยครับ civic 1.8e vs sylphy 1.8V or Focus 2.0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 17:29:09 »
เปิดหนังสือพิมพ์เจอซีวิค0%60เดือนแล้วครับน่าใช้มากๆ

ออฟไลน์ kapaopae

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 17:47:54 »
โฟกัสเงียบดีครับ แต่ถ้าคำนึงถึงการขายต่อ มือสองตัวท็อป 2.0 ปี 2013 แปดแสนนิดๆ ก็หาซื้อได้แล้วครับ ราคาซื้อเข้าเต้นท์เท่าไหร่ไม่อยากจะคิด

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 19:05:47 »
มองข้าม SLYPHY เลยครับ ไม่มีอะไรน่าสนใจเลย ทั้่ง สมรรถนะและอุปกรณ์ภายใน เจอ CVT ก็เซงแล้วครับ

civic กะ Focus ดูน่าสนใจกว่าเยอะครับ แต่ถ้าคำนึงถึงการบำรุงรักษาด้วย ต้องกลับมาทบทวนใหม่อีกครับครับบบ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 19:08:33 »
พูดยาก civic ก็เติม E85 ได้ศูนย์ดีกว่าเยอะ

แต่ Sylphy ภายในสวย คุณภาพวัสดุดีกว่า

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 20:03:35 »
กลัวราคาขายต่อตก คำตอบนี้ง่ายมาก

ซีวิค ชนะอย่างเอกฉันท์ครับ ยิ่งเติมE85 ได้นะแทบไม่ต้องสนใจเรื่องติดแก๊สให้ปวดหัว

ถ้าชอบออฟชั่นก็รอ ตัวMC คาดว่าจะจัดเต็มมากขึ้นเพราะต้องฟัดกับคู่แข่งหลายค่าย

ส่วนเรื่องออฟชั่นทั้งหลายนะ อย่าไปใส่ใจครับ

ผมขับรถที่ไม่มีออฟชั่นอะไรเลย
1ไม่มีไฟเลี้ยวกระจกข้าง
2ไม่มีกระจกพับไฟฟ้า
3ไม่มีครุย
4ไม่มีปุ่มสตาทเครื่อง
5ไฟหน้าไม่อัติโนมัติ
6ไม่มีจอเนวิเกเตอร์
7ไม่มีไฟตัดหมอก
8ไไม่มีฟโปรเจคเตอร์

ก็ยังแฮปปี้ดี ไม่เดือดร้อนอะไร ถ้าจะซื้อใหม่ผมก็จะไม่เลือกรถออฟชั่นเหมือนเดิม
  ;D

ออฟไลน์ Amj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 20:04:05 »
ถ้าให้ผมเลือกแค่นี้ ผมขอเลือก focus 2.0  ตัวรองท๊อป
แล้วจับติดแก๊สระบบฉีดตรงครับ แต่ราคารถ + แก๊สจะจบประมาณ 1.07 ล้าน  :D

ออฟไลน์ keamglad

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 20:33:07 »
ช่วงล่าง = Focus
เก็บเสียง = Focus
เกาะถนน = Focus
ราคาขายต่อ = Civic
การซ่อมบำรุงก่อนหมดประกัน = Civic
การซ่อมบำรุงหลังหมดประกัน = Civic
ของแต่ง = Civic
อนาคตถ้าอยากจะติดแก๊ส = Civic
ศูนย์บริการ = Civic

ออฟไลน์ FlyMe

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 20:54:10 »
ความปลอดภัย FOCUS 2.0 เหนือกว่าชัดเจน  อยากให้คำนึงถึงอุปกรณ์และสมรรถนะความปลอดภัยด้วย  Safety First

ออฟไลน์ Insideout

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 21:24:06 »
การซ่อมบำรุงก่อนหมดประกัน = Civic
การซ่อมบำรุงหลังหมดประกัน = Civic

+1 ครับ ตามนี้เลย

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 21:41:55 »

สรุปง่ายเข้าใจดีครับ 555

ขาด ความปลอดภัยผมว่า พอๆกันนะครับ ที่เทสมา ancap ncap พวกนี้ civic คะแนนนำหมดเลยนี่ครับ ผมว่าไม่น่าต่างเท่าไรในตัวถัง

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 21:50:33 »
ถ้าเงียบ Focus  ตามที่พี่จิมมี่บอก  เงียบหมดจอด
Sylphy  เสียงเครื่องดังแต่เสียงอื่นก็เงียบอยู่  กับซุ้มล้อหลัง ดูคลิปของพี่ Pan ตอน Checkๆ out   เสียงเครื่องตอนรอบสูงๆเหมือนเครื่องบินจะ Takeoff เลย 555+
ส่วน Civic  เสียงเครื่องไม่ดังมาก  เสียงลมก็ไม่ดัง(ถ้าใส่กันสาดจะดังกว่า)  แต่จะดังเสียงยางซะมากกว่า  วิ่งทาง คอนกรีต  เสียงระงม5555+
เกาะถนน Focus>civic>Sylphy  ครับ

ออฟไลน์ sabeam2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 21:57:43 »
จัดเลยครับโฟกัสตัวรองทอป  ตอนแรกผมก้มีตัวเลือกแบบคุณ โจทคล้ายๆกันเลย

สุดท้ายไปโฟกัสตัวรองทอปครับ  วันพฤหัสนี้ไปรับรถแย้ว ;D

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 23:51:32 »
ถ้า 3 ตัวนี้ ให้เลือกโดยใช้รถไม่นานมาก กลัวเรื่องขายต่อ ออก civic เลยครับ เพราะตอบโจทย์เจ้าของกระทู้แน่นอนครับ

Focus ดีกว่าเรื่องการขับขี่ อัตราเร่ง ช่วงล่าง ดังนั้น ถ้าไม่ได้เอาเรื่องการขับขี่เป็นหลัก ก็ยังไม่น่าจะตอบโจทย์ครับ
ส่วน sylphy นั้น ผมมองว่าถ้าจะออกเลือกรุ่น 1.6 คุ้มกว่า ทั้งราคา และความประหยัด แต่ยังคงความแรงพอๆกัน
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 23:55:03 »
ที่บ้านมีทั้งโฟกัสแล้วก็ซีวิคครับ ซื้อห่างกัน 1 เดือน พอเทียบ 2 รุ่นนี้ให้ได้

เพื่อนๆพี่ๆคิดว่าตัวไหนน่าสนใจกว่ากันครับ
- โฟกัสน่าสนใจกว่าครับ เพราะจัดเต็ม

และรถคันไหนนิ่งกว่าที่ความเร็วสูงครับทั้งช่วงล่าง และพวงมาลัย
- โฟกัสดีกว่าทั้งช่วงล่าง และพวงมาลัย

การเก็บเสียงคันไหนดีกว่ากันครับ
- โฟกัสดีกว่าครับ วิ่ง 140 ที่มอเตอร์เวย์ยังไม่ดังจนรำคาญ

อัตราการบริโภคน้ำมันต่างกันมากไหมครับ
- วิ่งเส้นเดียวกัน สุขุมวิทรถติดพอสมควร เติม E20 โฟกัส 10 โล/ลิตร ซีวิค 8โล/ลิตร (ผมว่าซีวิคมันน่าจะประหยัดกว่านะ แต่ทำไมวัดมาได้แบบนี้ไม่รู้)

หรือจะไปเล่นfocusดีครับเพราะตัวรองtopราคาสูงกว่าไม่มาก
- แล้วแต่ชอบครับ ผมว่าพอกันเพราะดีกันคนละอย่าง

แต่ก็เสียดายoptionตัวทอป
- ไม่เท่าไหร่นะครับ ของเล่นเยอะแถมซันลูฟเจ้าปัญหาอีก รถที่บ้านเคยเจอปัญหาซันรูฟรั่วมา 3 คันเลยไม่ชอบรถเปิดหลังคาได้

และกังวลราคาขายต่อ
- โฟกัสตกคอหักเป็นแน่ไม่ต้องเดาเลย

** ถ้ามีรถหลายคันไม่เดือดร้อน โฟกัสน่าสนใจมากครับ แต่ถ้ามีคันเดียวต้องใช้ตลอดนี่ก็ต้องเสี่ยงเอาหน่อย โฟกัสผมเข้าศูนย์บ่อยซ่อมไม่หายสักที ล่าสุดเปลี่ยนกระจกข้างไปต้องเอาไปจอดที่ศูนย์อยู่ 7 วันถึงทำเสร็จ ส่วนซีวิคเอาไปเปลี่ยนแบตทีเดียว วันเดียวได้

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 09:00:26 »
ถ้าขับรถค่อนข้างเร็ว สมรรถนะเครื่องยนต์ดีกว่า ระบบบังคับควบคุมดีกว่า ช่วงล่างซับดีกว่า ระบบความปลอดภัยให้มากกว่า ความเงียบในห้องโดยสาร คุณภาพวัสดุภายในดีกว่า เลือก...Focus 2L

ถ้าต้องการห้องโดยสารที่ดูกว้างกว่า ศูนย์บริการที่น่าเชื่อถือกว่า และเป็นรถตลาดซื้อขายต่อง่ายกว่าได้ราคากว่า เลือก...civic 1.8L ครับ

ส่วนอัตราบริโภคเชื้อเพลิงจากบททดลองขับของคุณJimmy ได้ใกล้เคียงกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2013, 09:12:58 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ SuperLeggera

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 09:28:13 »
เชียร์ Focus 2.0 ครับ

เครื่องแรง+ประหยัดกว่า (เครื่องฉีดตรง+วาล์วแปรผันคู่) ช่วงล่างดีกว่า เก็บเสียงดีกว่า หน้าตาหล่อกว่า
แต่.....(ตอนเราไม่ได้ใช้)ขายต่อเสร็จ Civic ครับ

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 09:43:57 »
ส่วนมากขับคนเดียว  =   Focus

ส่วนมากไปกันทั้งครอบครัว  = sylphy

ออฟไลน์ nithiyod

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 12:11:53 »
ผมกลับมองว่าน่าจะเลือก Sylphy อย่าไปขับเร็วเลยครับ ขับตามกฏหมายกำหนดดีกว่า ถ้าเราขับตามกฏหมาย ประสิทธิภาพ เครื่อง ช่วงล่าง น่าจะพอๆกันทุกค่าย มาดูกันที่ option ห้องโดยสานนั่งสบายกับวัสดุดีกว่า ใช้ยาว 4-6 ปีด้วย

ออฟไลน์ PengZZ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 14:29:48 »
เน้นนั่งสบายกว้างไป Sylphy
เน้นแรงไป Focus
เน้นศูนย์บริการไป civic

ออฟไลน์ SAMPHOP

• **
  • หอยทากเป็นตะคริวยังแซง
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 16:51:57 »
ขอตอบในส่วนของออฟชั่นนะครับ

1 หากได้ขับรถทางไกลที่มีการจรวจจับความเร็ว หรืออยากใช้ความเร็วที่เรากำหนดว่าแค่นี้พอแล้ว cruis control ช่วยได้จริงครับไม่ต้องคอยมองหน้าปัดตลอดเวลา ไม่ต้องคอยผ่อนเท้าประคองความเร็ว อันนี้จากประสปการณ์ขับทางไกลนะ
2 เติม e85 จากโรงงานมาให้  ได้ประหยัดขึ้นกระเป๋าตังค์หนักขึ้น  หากไม่อยากเพิ่มเงินติดแก๊ส
3 กล้องมองหลัง เอาความคิดผมนะ มันได้แค่ไฮเทคทันสมัยขึ้น สบายขึ้นอีกหน่อย แต่ถ้าใช้งานจริงๆมีแค่เซนเซอร์ แล้วมองกระจกมองหลังหรือหันตัวไปมองหน่อยก็สบายแล้วครับ
4 ปุ่ม start การบิดกุญแจ กับ การกดปุ่มแล้วต้องเอากุญแจไปไว้ในช่องเสียบ หรือหาที่วาง ในสายตาผมมันก็ใช้เวลาไม่ต่างกันครับ ได้ความทันสมัยเหมือนข้อ 3

หากจะมองในแง่ของออฟชั่นผมมองว่า Civic เป็นออฟชั่นที่ใช้งานได้ประโยชน์เห็นชัดกว่าครับ

**แต่ก็แล้วแต่มุมมองแล้วแต่ความชอบ ขอให้ได้รถถูกใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2013, 17:00:20 โดย SAMPHOP »
คนเรามีความพยายามเท่ากัน...แต่ใช้ไม่เท่ากัน... (โน๊ตอุดม)

ออฟไลน์ KinGmO

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 19:20:41 »
Civic ครับประหยัดดีครับ
Civic FB 2013

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 11:11:28 »
ชอบขับขี่ ไป Focus ไม่ผิดหวังครับ

ออฟไลน์ bossnk

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 15:25:34 »
ขอบคุณพี่ๆมากๆครับสำหรับคำแนะนำ