ผู้เขียน หัวข้อ: แบ่งปันข้อมูลครับ 4 ปี แสนโลกับไฮบริด / 5 ปีเศษกับวอลโว่  (อ่าน 13622 ครั้ง)

ออฟไลน์ moo36

• Full Member
สวัสดีครับทุกๆท่าน แล้วก็ จิมมี่ด้วย  ;)  นานๆเข้ามาแลกเปลี่ยนข้อมูลสักที ขอควบสองคันเลยละกันนะครบ สำหรับท่านที่อยากหาข้อมูลเก็บไว้

คันแรกก็ เอสติมา ไฮบริดครับ เป็นรุ่นตัวปัจจุบัน ใช้มาครบ 4 ปีพอดีครับ เฉียดแสนโล คันนี้ขอพุ่งประเด็นไปที่การบำรุงรักษาที่คงมีหลายท่านอยากรู้เรื่องระบบไฮบริดนะครับว่าอึดไม่อึดแค่ไหน การบำรุงรักษาเบื้องต้นก็คือ เข้าเช็คระยะทุก 10,000 กม.ตามปกติครับ ผมเคยจอดหนีน้ำท่วมเมื่อ 2 ปีก่อน ทิ้งรถไว้ที่จอดรถอยู่ 2 เดือน ไปสตาร์ทบ้างอาทิตย์ละครั้ง หลังจากนั้นก็ใช้การได้ดีตามปกติ

ใช้รถไปได้สามปีพอดี สังเกตว่าเสียงปั๊ม ABS ผิดปกติ  ที่จริงรถยังไม่มีอาการอะไรครับ แต่สังเกตว่าปั๊มส่งเสียงเอะอะโวยวาย และแบตไฮบริดก็ดูเหมือนหมดเร็วขึ้น เอาเข้าไปเช็คที่ศูนย์เล็กซัส ช่างบอกว่าปั๊มเริ่มเก็บแรงดันไม่ได้ ถ้าทิ้งไว้จะรวนระบบแบต อินเวอร์เตอร์ไปด้วย ก็เลยตัดสินใจเปลี่ยน ค่าเสียหายก็ประมาณเก้าหมื่นครับ

พอครบสี่ปีกะอีกไม่กี่วัน แบตไฮบริดก็เสื่อมครับ ที่จริงสังเกตมาได้สักพักแล้วว่า แบตเริ่มเก็บไฟไม่อยู่ จุดสังเกตชัดเจนก็คืออัตราการกินน้ำมันที่เพิ่มขึ้น และไฟแบตหมดลงเร็วขึ้น ผมก็ยื้อๆกะว่าจะเอาเข้าศูนย์ จนรถมันออกอาการเอง ขณะขับอยู่ก็มีเสียงเตือนและไฟเตือนหน้าปัดขึ้น ข้อความภาษาญึ่ปุ่น บอกว่าให้เช็คระบบไฮบริด และ VSC ไม่ทำงาน รถยังวิ่งได้ปกติแต่อืดลง ก็เลยเอาเข้าไปศูนย์เล็กซัส ตรวจสอบและเปลี่ยนแบตใหม่ ค่าใช้จ่ายประมาณ 200,000 ครับ หลังเปลี่ยนมาอัตราการกินน้ำมันกลับมาหรูดังเดิม ล่าสุดวิ่งจากบ้านแถวประชาชื่นเข้ามาสุขุมวิทช่วงสักสองทุ่มบนวิภาวดีที่รถไม่ติดมากนัก ทำได้ 17 โลลิตร (ก่อนแบตเสื่อมลงเหลือ 10 โลลิตร และในเมืองลงมาเหลือ 6.7 - 7.0 โลลิตร)

สำหรับเรื่องปั๊ม ABS ผมคิดว่ามันคงเสื่อมสภาพได้ เร็วบ้างช้าบ้าง อยู่ที่การใช้กับดวง  ;D เพราะรถไม่ไฮบริดก็เจ๊งได้เหมือนกัน ราคาไม่หนีกันมาก ส่วนแบตไฮบริด ถ้าเฉลี่ยออกมาก็ปีละ 5 หมื่น ตกเดือนละประมาณ 4000 บาทครับ ตรงจุดนี้ได้คุยกับช่างที่เล็กซัสพอสมควร ก็ได้ทราบว่า รถปี 06-07 เริ่มทยอยเข้ามาเปลี่ยนกันเป็นส่วนใหญ่แล้ว แต่ถ้าเป็นรถของทางโตโยต้า หรือทางเล็กซัสเอง ก็จะมีการรับประกันอยู่นะครับ ซึ่งก็มีหลายรูปแบบ ทั้งเปลี่ยนเฉพาะเซลล์ หรือเปลี่ยนทั้งลูก ขึ้นอยู่กับรถแต่ละรุ่น และเงื่อนไขตอนซื้อด้วยครับ

สิ่งที่น่าสนใจอีกประเด็นก็เรื่องการหาที่ซ่อม เอสติมา ไฮบริด นี่ล่ะครับ ที่ตอนแรกผมต้องพึ่งพาเซอร์วิสของผู้นำเข้า เพิ่งทราบเมื่อราวปีกว่าๆที่ผ่านมา ว่าศูนย์เล็กซัสรับทำ และที่เซอร์ไพรส์มากตอนที่แบตเสื่อมนี่ล่ะครับ ว่าโตโยต้า มีสต็อคแบตของเอสติม่าไว้ด้วย !!! รถทำเสร็จได้ใน 2 วัน เข้าเช้า อะหลั่ยมาเย็น เที่ยงวันรุ่งขึ้นเสร็จ

2017 Honda Civic Turbo RS
2016 Volvo XC90 T8
2015 Volvo XC60 D4
2009 Toyota Estima Hybrid
1993 Bmw E36

GreenG

• บุคคลทั่วไป
แบตแพงจังครับ  :D

ออฟไลน์ XL_SiZe

• Hero Member
ผมว่าหลายคนคงคำนวณราคาแบต 200,000 กับระยะทางที่ 100,000 กับน้ำมันอันไหนคุ้ม...

เห็นราคาแบตก็สะดุ้งเหมือนกันครับ ส่วนอื่นก็ไม่เท่าไหร่ ตามระยะที่ใช้

อยากเห็นราคาแบตเตอรี่รุ่นต่อไปของ Hybrid ถูกลงทุกค่าย จะได้น่าใช้มากขึ้น

ออฟไลน์ NoName__???

ถ้าราาคแบตhybrid ของToyota ประมานนี้ทุกรุ่น มือสองไม่น่าเล่นเป็นอย่างยิ่งเลยนะนี่ รอรถถูกแต่ต้องมาเปลี่ยตแบตแพง

ราคานี้เป็นของ เอสติมา AHR20 นะครับ สำหรับของรถประกอบในนี้ ผมได้ยินว่าถูกกว่านี้ คงต้องดูราคาเป็นรุ่นๆไปนะครับ

ออฟไลน์ Nookkiez

• Sr. Member
จากที่เล็งๆHybrid ไว้ด้วยความประหยัดน้ำมัน คงต้องคิดใหม่ซะแล้วกับราคาแบตไฮบริด  :o :o
Test ..

ออฟไลน์ choomodify

HYBRID เป็นรถที่เหมาะกับประเทศที่มีนโยบาย สนับสนุนให้มีการเปลี่ยนรถตาม Life cycle ครับ ใช้ 4-5 ปีแล้วทิ้งเลย

ซึ่งมันไม่เหมาะกับบ้านเราเลยจริงๆๆ คหสต. นะค้าบบบบ  :P

ออฟไลน์ supercat

แบตเตอรี่ไฮบริดของ estima เค้าประกันให้กี่ปีเหรอครับ
เหมือนของ camry hybrid มั้ย ที่ประกัน 5ปี + 5ปี (อะไรทำนองนั้น)  :) :) :)

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
คันนี้มันเป็นรถนำเข้า และรถมีไม่มาก และเป็นรุ่นแรกๆ ด้วย

ราคาประมาณนี้ก็ไม่แปลกครับ สำหรับคนที่จะซื้อมือสองก็ดูไว้

ที่แปลกคือ ปั้มABS ครับ มันไปเร็ว และที่แพงเพราะมันพ่วงกับระบบไฮบริตนี้ล่ะ

ส่วนรถที่ประกอบใน คงไม่ต้องห่วงเรื่องราคามากนักยังไงก็ไม่แพงเท่

แต่ที่ควรห่วงคือระบบข้างเคียงที่เชื่อมต่อ เพราะระบบอื่นมันรับประกัแค ่ 3 ปี

อีกคันที่จะมาแชร์ข้อมูลก็ วอลโว่ S80 ตัวปัจจุบัน รุ่น D5 ครับ ที่ตอนนี้มีแต่ D4 แล้ว จิมมี่เคยรีวิวรุ่นนี้ไว้ละเอียดละออ ผมไม่เคยสนใจวอลโว่มาก่อนเลย ตอนจะซื้อก็มีพรรคพวกทักกันหลายคนว่า รถไม่ดี อะหลั่ยแพง เซอร์วิสแย่ แต่ก็ซื้อครับ เพราะได้รถเดโมมา ที่ราคาเย้ายวนมาก  ;D  หลังจากได้รถมา ช่วงแรกไม่ประทับใจกับช่วงล่างเลย เพราะยวบยาบมาก นั่งไปนี่เมาไปเลยครับ ไม่เปลืองเบียร์ !!! หลังจากพยายามแก้ไข สั่งโช้ค bilstein มาใส่ก็แข็งเกินจนไส้จะเลื่อน สุดท้ายจบที่เอาโช้คไปโม ตามคำแนะนำของคุณบอย (วรพล) หลังจากนั้นก็ขับดีขึ้นอย่างชัดเจน

รถมีประกัน 3 ปี เซอร์วิสฟรี 5 ปีติดมา จนถึงตอนนี้ ใช้มา 5 ปีครึ่งแล้ว เสียค่าแบตเอง ค่ายาง แล้วก็มีค่าอะหลั่ยอีกที่เป็นการเสียตังค์ที่ทำให้ผมประทับใจครับ  ;) ผมน่าจะเคยมาเล่าไว้ในนี้นะครับ ถ้าจำไม่ผิด ตอนนั้นรถเกิน 3 ปีมาหน่อยนึง แอร์ไม่เย็น ก็เอาเข้าไปเซอร์วิสที่ศูนย์รามอินทราที่ใช้อยู่ประจำ ช่างบอกว่าพัดลมไฟฟ้าเสีย ราคาประมาณสองหมื่นกว่าบาท ตอนนั้นเริ่มแอบเซ็ง เอาวะ เสียก็ต้องเปลี่ยน ปรากฎว่าตอนไปรับรถช่างบอกว่า เนื่องจากรถเพิ่งหมดประกันไม่นาน ได้ทำเรื่องไปทางสำนักงานใหญ่ขอ goodwill เลยได้ส่วนรถมา และให้ลูกค้าช่วยส่วนหนึ่ง จำได้ว่าราว 20% มั้งครับ ก็ประมาณ 3-4000 บาท .... ได้ใจไปเต็มๆครับ

เมือสักสองเดือนก่อน หมดประกันทั้ง 3 ปี 5 ปี ไม่มีอะไรเหลือแล้ว ขับๆอยู่ มีข้อความขึ้นที่หน้าปัด ให้นำรถเข้าเซอร์วิสทันที รถยังวิ่งได้ปกติ โทรนัดศูนย์เอารถเข้าไป ช่างตรวจสอบในห้องเครื่อง ไล่สายไฟ ไล่ท่อเทอร์โบ เอาเครื่องมาตรวจจับ แล้วก็รีเซ็ตข้อมูล บอกว่าไม่มีอะไรผิดปกติ นำรถกลับได้ ไมคิดค่าใช้จ่าย .... ได้ใจไปอีกดวงครับ

ทุกวันนี้ยังใช้รถคันนี้อย่างมีความสุขดีครับ ต้องบอกว่า ผมประทับใจกับวอลโว่จนถึงนาทีนี้ครับ ไม่แย่อย่างที่มีข่าวลือกันมากมาย ....

.... พรรคพวกก็ยังขู่นะครับว่า พ้น 5 ปีแล้ว เดี๋ยวก็ออกฤทธิ์ .... แฮ่

ออฟไลน์ keamglad

ตรวจสอบและเปลี่ยนแบตใหม่ ค่าใช้จ่ายประมาณ 200,000 ครับ

รถ hybrid ต้องเจอทุกคันครับ ถ้าไม่ชิงขายไปซะก่อน เจอมากเจอน้อยแค่นั้น ส่วนตัวผมไม่เอาเด็ดขาด

ออฟไลน์ RL1234

• Jr. Member
  • **
ไอ้ย่ะ สองแสนเลยเหรอครับ ปั๊มอีกเก้าหมื่น ดีนะ camry ผมยังไม่เสีย ชักเริ่มเสียวๆแล้ว แต่หวังว่าราคาคงไม่แพงเท่า estima นะครับ  ::)

ออฟไลน์ Niceguy_C

แล้ว CT200h ผม แบตแบบเดียวกับ พรีอุส ประกอบในนี้

แล้วถ้าเสียขึ้นมา ต้องจ่ายราคาไหนเนี่ย

ออฟไลน์ K_wat

แบตสองแสนปั๊มเอบีเอสเก้าหมื่น กับสามปีแค่แสนโล เอิ่มๆๆๆ

ออฟไลน์ BrownCony

ผมว่าราคาไม่ต่างกันเพราะผมเคยอ่านเจอว่ากรณีของพรีอุสจะเป็นการออกคนละครึ่งระหว่างลูกค้ากับโตโยต้า ประมาณ 40,000 กว่าบาท
สมัยที่โปรโมทพรีอุสช่วงแรก

ออฟไลน์ che_dtracker

• **
เจอราคาแบตไฮบริด 2 แสน สะดุ้งเลย

ออฟไลน์ Bimmer Boy

ที่เคยอ่านมาว่าปั้ม abs เสียง่ายเพราะมันใช้มอเตอร์ไฟฟ้าในการสร้างแรงดันในระบบเบรคแทนแวคคั่มจากเครื่องยนต์ เพราะเวลาจอดรถ เครื่องยนต์มักจะดับ จึงต้องใช้วิธีนี้ คราวนี้เวลารถติดเรามักคาเกียร์ไว้ที่ d ทำให้ต้องเหยียบเบรคตลอดเวลาและทำให้ปั้มพังง่ายเพราะมอเตอร์ต้องหมุนตลอดเพื่อสร้างแรงดัน อาการพวกนี้เป็นกันมากในอัลพาร์ดและอัลติม่า แต่คัมรี่กับพรีอุสเป็นเหมือนกันหรือเปล่าไม่มีข้อมูลชัดเจนครับ ข้อแนะนำของศูนย์คือรถติดให้เข้าเกียร์ p ครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ผมเห็นเพื่อนสมาชิกหลายคนชอบเชียร์ให้ซื้อรถไฮบริดทั้งที่ระยะยาวราคาขายต่อ ค่าดูเเลจะต่างจากรถปกติพอสมควร ความคุ้มค่ายังไม่สามารถตอบโจทย์ได้จริง
รถแนวนี้โดยเฉพาะพี่โตมีระบบที่ซับซ้อน ทั้งตัวเครื่องยนต์เอง ระบบสมองกล ค่าซ่อม อะไหล่แพงก็เป็นเรื่องปกติครับ

ออฟไลน์ MaiSki

นั่นมันราคารถนำเข้านิครับ รถประกอบใน ด้ประกันแบต10ปี ไม่เห็นต้องห่วงอะไร ถ้าแบตเสื่อมทุก5ปี ปีที่10ก็เปลี่ยนก่อนหมดประกันใช้ต่ออีกเป็น15ปี

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อยากรู้ว่าแบตตัวเดียวกับ Camry หรือ Prius หรือเปล่า

แล้วถ้าเป็น Camry ประกอบใน แบตไปก่อนในปีที่ 4 จะเปลี่ยนให้ฟรีหรือไม่

คืออยากรู้ว่าไอการรับประกันของพี่โต ว่ามีเงื่อนไขอะไรอย่างไร

ออฟไลน์ Zx-III

diesel ยุโรป ค่าบำรุงน่าจะถูกกว่านะ เจอแบตเข้าไป ช็อคเลย

DoNg

• บุคคลทั่วไป
มี Prius กับ Camry Hybrid รุ่นแรกๆ ประกอบไทย
มีคันไหนเคลมแบตยังคับ

ถ้ามีช่วยบอกหน่อย หลายปีมาละเหมือนกัน

ออฟไลน์ Jonbaba

• **
อยากทราบว่าวอลโว่ ใช้ศูนย์บริการที่ไหนคับ พอดีกำลังจะซื้อรถค่ายนี้เลยอยากหาศูนย์ดีๆคับ ถ้าเป็นการผิดกฏรบกวน pm ด้วยคับ

ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ aekoy

ศูนย์คลองกับรามอินทราน่าจะดีสุดพรุ่งนี้จะไปรับ V60 ครับ
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ Arado_kung

เอ้า มีคนกลัวค่าซ่อมไฮบริดกันขี้ขึ้นสมองอีกแล้ว Estima hybrid เป็นรถ JDM ซึ่งทำตลาดเฉพาะในประเทศในญี่ปุ่นเท่านั้นอุปกรณ์ต่างๆออกแบบมาสำหรับประเทศญี่ปุ่นเป็นหลัก มันไม่ใช่รถ Global car เอาเป็นว่าผมรู้จักคนใช้ Prius Gen II รุ่นที่แล้วอยู่2คนที่ TMT ไม่ได้เอาเข้ามาขาย ผ่านมา7-8ปีแล้วทั้ง2คันไม่มีปัญหาอะไรเลย ซึ่ง Prius มันเป็นรถ global car อุปกรณ์ต่างๆจึงต้องออกแบบให้รองรับสภาวะต่างๆได้ทั่วโลก อ้อ Prius Gen II นิตยสาร Auto blid ของเยอรมันเคยเอามาทดสอบระยะยาวแบบใช้งานจนถึง 200,000 โล แล้วรื้อรถทั้งคันออกมาเพื่อเช็คอุปกรณ์ทั้งหมด เครื่องยนต์ก็เอากล้องส่องดูภายในด้วย แบตเตอร์รี่ก็ถอดมาเช็คการเก็บประจุของไฟ สรุปได้ว่าระบบขับเคลื่อนทุกอย่างทำงานเป็นปกติเหมือนตอนเป็นรถป้ายแดง ตัวถังมีสนิมกินบ้างเล็กน้อยเป็นบางจุด และค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษาค่อนข้างต่ำ โดยที่พูดติดตลกด้วยว่า "เข้าใจแล้วว่าทำไมแท๊กซี่บางคันเลือก Prius แทนที่จะเป็นดีเซล"

ออฟไลน์ Jonbaba

• **
ขอบคุณสำหรับข้อมูลคับคุณ aekoy

อยากสอบถามเพิ่มเติมว่า ศูนย์คลองตันนี่ใช่เวินหรือป่าวคับ ถ้าใช่ที่ลาดพร้าวจะมีการบริการหลังการขายที่ดีเหมือนกันหรือไม่คับ

ออฟไลน์ Arado_kung

ขอบคุณสำหรับข้อมูลคับคุณ aekoy

อยากสอบถามเพิ่มเติมว่า ศูนย์คลองตันนี่ใช่เวินหรือป่าวคับ ถ้าใช่ที่ลาดพร้าวจะมีการบริการหลังการขายที่ดีเหมือนกันหรือไม่คับ

คลองตันตรงใกล้ๆรามรึเปล่าครับ ถ้าตรงนั้นเป็นของ volvocars thailand ครับ

ออฟไลน์ aekoy

ใช่ครับ
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111