ผู้เขียน หัวข้อ: +++ เงาวั๊บๆๆๆ +++ เพื่อนสมาชิกใช้อะไรเคลือบสีรถกันมั่ง  (อ่าน 16023 ครั้ง)

ออฟไลน์ Insideout

• Sr. Member
ตัดเรื่องเคลือบแก้วออกไปก่อน

เพื่อนๆมีใครใช้น้ำยาเคลือบสีรถ (wax)
ตัวไหนโดนๆ แจ่มๆกันมั่ง เอาแบบเน้นเงาๆ
ขอแชร์ประสบการณ์หน่อยครับ

ตอนนี้ผมหาร้านคาร์แคร์ที่ไว้ใจได้เจ้านึงแถวบ้าน
คุยกับเค้าว่าถ้าเอาน้ำยามาเอง คิดค่าล้าง ดูดฝุ่น เคลือบให้ ใช้เครื่อง
ครั้งละ 360

วันก่อนไปเดินห้างแวะไปแผนกรถ
พนักงานแนะนำ สองยี่ห้อนี้ ขวดแรก 2500 อันที่สอง 2000 (ลดแล้ว)
มีใครเคยใช้บ้าง มันโอมั๊ยครับ
ยังไม่ซื้อ ลองมาถามเพื่อนๆดูก่อน

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
ดีครับที่ยังไม่ซื้อ
MG Ultimate Wax ไปซื้อใน TWCC เลยครับ
ราคาแค่ 1,000-1,050
ในห้างแพงเวอร์
น้ำยาผมมีตามรูปครับ
สะสมไปเรื่อยๆ ใช้ไม่ทันหมดก็ซื้ออีก ;D
Chemical Guys Factory Sealant ผมชอบตัวนี้มากมาย
เงา ใส กรอส
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ^Yimm@^

แนะนำก่อนเลยว่าอย่าไปซื้อห้างครับ ฟันหัวแบะโคตรๆอ่ะ ลองเข้าไปศึกษาที่thaiwashercarclubครับ
ในนั้นมีคนมาreviewไว้เยอะมากๆ เห็นแล้วกิเลสขึ้นจนเดี้ยวนี้นานๆจะเข้าที

แนะนำก่อนเลยว่าอย่าไปซื้อห้างครับ ฟันหัวแบะโคตรๆอ่ะ ลองเข้าไปศึกษาที่thaiwashercarclubครับ
ในนั้นมีคนมาreviewไว้เยอะมากๆ เห็นแล้วกิเลสขึ้นจนเดี้ยวนี้นานๆจะเข้าที

ตามนี้เลยครับ
ขึ้นห้างโดนฟันหัวแบะแท้ๆ
ผมเคยซื้อ Turtle cleaner wax มา เกือบพัน ช็อค!

รูปนี้รถสีดำกับ CG Factory Sealant ครับ (จำได้ว่ารถพี่จขกท สีดำ)
ถูกใจผมมาก ลงรถสีอ่อนก็สวย
จริงๆแวกซ์แพงๆ คงสวยกว่านี้ แต่นี่ขวดละพันกว่าผมหมดตัวละ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2013, 16:38:52 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)

ออฟไลน์ Bimmer Boy

ผมใช้ MG no. 21 ครับ เงาใช้ได้ อยู่ทนพอควร แต่สิ่งสำคัญสำหรับสีรถคือให้มีคราบฝุ่นหรือคราบน้ำจับบนรถให้สั้นที่สุด โดยเฉพาะช่วงหน้าฝนนี่ผมกลับบ้านถ้ายังไหวจะเช็คคร่าวๆก่อนโดยเฉพาะตอนลุยฝนกลับมาใหม่ๆ เคลือบสีสองอาทิตย์ครั้ง แค่นี้ก็ใสได้นานแล้วล่ะครับ ส่วนใหญ่จะถอดใจตั้งแต่ต้องเช็ดทุกวันแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ Jae_156JR

• Full Member
ห้างมันตั้งราคางี้ได้ไง ขวดแรกผมซื้อได้ 650 บาท ขวดสองไม่ถึงพัน  ;D

ออฟไลน์ raygun

MG Ultimate Wax ไปซื้อใน TWCC เลยครับ
สะสมไปเรื่อยๆ ใช้ไม่ทันหมดก็ซื้ออีก ;D
Chemical Guys Factory Sealant ผมชอบตัวนี้มากมาย
เงา ใส กรอส

ตลกดี... 3 ขวดตรงกลางผมเป็นคนออกแบบฉลากที่ขวดเอง
ออกแบบไปยังไม่เคยเห็นขวดจริงเลย เพิ่งเคยเห็นนี่แหละครับ

ใช้ดีใช่ไหมครับ จะได้ไปขอเพื่อนมาลองใช้ดู  ;D

เงา ใส กรอส

ตลกดี... 3 ขวดตรงกลางผมเป็นคนออกแบบฉลากที่ขวดเอง
ออกแบบไปยังไม่เคยเห็นขวดจริงเลย เพิ่งเคยเห็นนี่แหละครับ

ใช้ดีใช่ไหมครับ จะได้ไปขอเพื่อนมาลองใช้ดู  ;D

เย้ยย
จริงดิครับ
ยินดีมากๆ 55+
ผมชอบ FS ครับ
109 มันเงาใส หนามาก จนไร้มิติ
ส่วน Top Coat เงาฉ่ำสุดๆบนรถสีเข้ม
แต่ไม่ทนเลย (ก็แหงล่ะ)

ออฟไลน์ kongonline

• Jr. Member
  • **
สมัยแรกก่อนจะศึกษาเรื่อง wax ก็เริ่มจากในห้างเหมือนกันครับ
หลังๆ พออ่านข้อมูลในเว็บบอร์ดล้างรถ จึงเริ่มลองหลายๆ ยี่ห้อ
ตอนนี้ wax ทุกครั้งทีละ อาทิตย์ละครั้ง

คันสีดำ - Zaino ทั้งชุด ลองหาข้อมูลดูนะครับ ประทับใจแน่
คันสีขาว - Wolfgang

แต่ละ wax มีลักษณะเฉพาะของงานต่างกันนะครับ แล้วแต่ชอบงานแบบไหน พอดีผมชอบสะอาดๆ ใสใส ไว้ก่อน เลยลงตัวกับ 2 ยี่ห้อนี้

ออฟไลน์ SuperLeggera

• Newbie
  • *
ผมใช้ตัวบนอยู่ครับ Soft99 ของญี่ปุ่นสำหรับรถสีเข้ม ฝากญาติซื้อตอนไปเที่ยวญี่ปุ่น ใช้ได้เลยครับเงา+ทน ลงง่ายดีครับแบบไม่ต้องเช็ดออกใช้ผ้าที่แถมมาเช็ดๆจนมันซึมหายไปเอง(แรกๆก็งง เคยแต่ลงแบบต้องเช็ดออก) เค้าโฆษนาว่าอยู่ได้ 9เดือนไม่รู้จริงอะปล่าว แต่ส่วนตัวแล้วพอใจมากครับ แต่เพิ่งรู้ราคาที่เมืองไทยจาก จขกท. เนี่ยหละครับ/ อัพราคามาเยอะพอสมควรเลยครับ

ออฟไลน์ almondba

• **
Pinnacle souvereign wax ครับ

ออฟไลน์ Monn

ขวดที่ 1 ของ soft 99 ผมซื้อจากห้าง ลดแล้วลดอีก เกือบ 2000 ใช้หมดขวด ดีมากๆ ขอบอก ใช้ง่าย เงามาก แล้วก็น้ำไม่เกาะจริงๆ อันนี้วิ่งฝ่าฝน ดูไม่ออกเลย พอใช้หมด ไปเดิน autobacs เล่นๆ เจอขวดเดียวกัน แบบเดียวกัน 600 บาท แทบลมจับ งง กลับบ้าน ไปเอาขวดกับกล่องเปล่ามาเทียบอีกที มันคือตัวเดียวกันเลยครับ  600 บาท (ประมาณ​2 ปีละ) ผมจัดมา 3 ขวด  ตอนนี้ใช้แต่ตัวนี้ตลอด หมดไป 6 ขวดได้ ลงทุก 3 เดือนครับ เงาพอใช้ได้เลยครับ อิอิ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ 6162002

อย่าซื้อในห้างครับ ถ้าไม่อยากเสียค่าโง่มหาศาลแบบผม

ยี่ห้ออะไรไม่รู้ ลืมละ (จริงๆมันไม่มียี่ห้อนั่นแหละครับ)  โดนไป 2000 
แพงกว่า Wolf gang ที่ใช้อยู่ปัจจุบันอีก แถมไม่ได้เรื่องเลย -*-

ออฟไลน์ Ongszaa

ผมเล่นมาหลายตัวแล้ว
ตอนนี้จบที่ เคลือบแก้ว

ทุกอาทิตย์ ลงด้วย Si-700 เป็น Silica Spray (Maintenance)
วันไหนมีนัดสำคัญ จะลง Swissvax Concorso ตัวนี้แพงมาก แต่งานสวยจริงๆ ช่วงนี้ไม่ได้ลง เสียดายของรอหมดหน้าฝนก่อน

มีแค่สองตัวนี้แล้วครับ
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ burutrad

Autoglym hd wax ครับสุดๆครับตัวนี้

ออฟไลน์ JIRATH

เงา ใส กรอส

ออกแบบได้เจ๋งมากครับ

CG  เมกาฉลากยังไม่สวยเท่าเลย
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ Mon8118

รถสีดำของผมใช้ cg blacklight ลงทุกครั้งที่ล้างรถครับ + ลง cg rocket polish อันนี้ 2 เดือนครั้ง(เห็นที่ร้านบอกมันเป็นตัวคลีน คล้ายๆกับ all in one แต่จะมีผงขัดอ่อนๆเลยไม่กล้าใช้บ่อย)

งานออกมาสำหรับผมถือว่าเงามากๆเลยครับ ถึงมันจะไม่เท่าพวก wax เทพ แต่แค่นี้ผมก็พอใจแล้วครับ;D รออันนี้หมดจะลองตัวอื่นดูบ้าง ;D

ส่วน mg ultimate wax อันนี้ใช้กับรถสีดำแล้ว ผมว่ามันสู้ cg blacklight ไม่ได้เลย เงาน้อยกว่าพอควร แต่มันจะได้ความใสมาแทน ไม่ได้ดำ ทึมๆแบบ cg (คหสต.) แล้วราคาที่พี่ดูแพงมากๆเลยครับ ในเว็บขายพันต้นๆเองครับ (ผมเองก็โดนที่ร้านฟันมาเหมือนกัน ล่อไป 1800 T T) ส่วนอีกตัวที่เคยลองคือ mg#21 อันนี้ ง่ายๆสั้นๆว่าฝุ่นเกาะบาน เลยไม่ปลื้มเท่าไหร่ครับ

ปล. ผมเองก็ยังมือใหม่ด้านนี้อยู่ครับ ตอนนี้ก็กำลังลองผิดลองถูกไปเรื่อยเหมือนกันครับ555 ขอให้ได้ wax ที่ถูกใจไวๆนะครับ
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ golf32

คาร์แคร์ แถวบ้านครับ นำ้ยา Zaino รถสีดำประทับใจดีครับ

ออฟไลน์ YAmodels

งบน้อยผมใช้ซื้อแบบแบ่งขายจากใน TWCC เอาครับ
ใช้ Wolfgang Deep Gloss Paint Sealant 3.0 เงาใสๆ ลูบแล้วนุ่มมือ+ลื่นสุดๆ

แต่เมื่อวันอาทิตย์ซื้อแบ่ง 3M Marine มาลอง โอ้ว เงากว่า Wolfgang อีก
ลองไปหาข้อมูลดูครับ เสียดายที่ผมรู้จักเวบtwccช้าไปหน่อย ไม่งั้นรถคงดูดีกว่านี้

**สมาชิกในนี้เป็นสมาชิกtwccเพียบเลย

ออฟไลน์ noomanimemaster

• Newbie
  • *
Gtechniq C2 ครับ

งบน้อยผมใช้ซื้อแบบแบ่งขายจากใน TWCC เอาครับ
ใช้ Wolfgang Deep Gloss Paint Sealant 3.0 เงาใสๆ ลูบแล้วนุ่มมือ+ลื่นสุดๆ

แต่เมื่อวันอาทิตย์ซื้อแบ่ง 3M Marine มาลอง โอ้ว เงากว่า Wolfgang อีก
ลองไปหาข้อมูลดูครับ เสียดายที่ผมรู้จักเวบtwccช้าไปหน่อย ไม่งั้นรถคงดูดีกว่านี้

**สมาชิกในนี้เป็นสมาชิกtwccเพียบเลย
3M marine paste wax รึเปล่าครับ
ถ้าเป็นตัวนี้ผมกำลังอยากลองอยู่เลย
อ่านรีวิวมาเห็นว่าทนมาก
รถสีเงินเหมือนกันครับผม :)

ออฟไลน์ beebird

ใช้ของ CG ครับ หลังๆเริ่มไปซื้อแบ่งจะ TWCC มาเหมือนกันครับ ได้ลองหลากหลายดี

ปล.รูปจาก FB ส่วนตัวนะครับ ถ่ายไว้สักปีนึงแระครับ บางส่วนฝากไว้ที่ร้านครับ จะเอากลับมาบ้านเฉพาะตัวที่ทำเองไม่เหนื่อยมากนักครับ ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2013, 11:08:15 โดย beebird »

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

ส่วนตัวผมให้ความสำคัญกับการเตรียมผิวมากกว่า Wax หรือ Sealant ครับ  ผมดูไม่ค่อยออก Wax เทพๆกระป๋องละหกเจ็ดพัน ก็เงาไม่ต่างกับ Wax บ้านๆ พันสองพัน มากนัก โดยเฉพาะอย่างยิ่งเมื่อเอาราคาของมันที่แพงกว่าหลายๆเท่าเข้ามาคำนึงด้วย

แต่ถ้าเรา Polish หรือก็คือขัดผิวสีให้ดีๆ ปาด Clear Coat ออกซักนี้ดนึง (น้อยมากๆๆๆ) เพื่อให้ผิวบนของมันเรียบที่สุด แต่รายการแบบนี้ต้องใช้เครื่องขัด+ฟองน้ำดีๆ ยิ่งแบบ Rotary ยิ่งดี   ลองดูรถใหม่ๆ ชั้นบนสุดของผิวสี (Clear Coat) มันจะมีรอยหยักๆบุ๋มๆนิดนึง (ต้องลองส่องไฟแล้วมองเฉียงๆจะเห็นรอยหยักๆทีผมบอก)  ถ้าเราลดความหยักบุ๋มลงได้ ผิวสีจะใกล้เคียงความเรียบของกระจกมากยิ่งขึ้น แบบนั้นยังไม่ต้องลง Wax ใดๆเลยก็เงากว่ารถที่ลงแว็กซ์อย่างเดียว  ที่เหลือก็แว็กซ์อะไรก็ได้ที่มันราคาพอสมน้ำสมเนื้อปิดทับผิวที่เราขัดไว้ไม่ให้มันโดนกับมลภาวะมันจะได้เงาไปนานๆๆ     จบ

ออฟไลน์ jingjoes

• Newbie
  • *
 ;D ;D

ใช้ blue velvet  ของ dodo juice ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2013, 17:12:43 โดย jingjoes »

ออฟไลน์ Kittisak

• **
  • Ability Without Opportunity Means Nothing
Silicone Glaze ครับ
“Today I will do what others won't, so tomorrow I can accomplish what others can't”

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ที่ชอบสุดก็ zaino ครับ ตรงๆ ขาวดำ

ส่วน MG นี้พืันฐานได้ครับ พวก No

CG ก็ชอบครับแต่ตัวเยอะมากเลือกแล้วงง

ออฟไลน์ Mont

• Newbie
  • *
ผมรถสีดำ ประทับใจของ CG ครับ