ผู้เขียน หัวข้อ: (สงสัย) โฆษณา Sunny FF 1993 ไม่มีกระจกมองข้างซ้าย ตั้งใจหรือผิดพลาด??  (อ่าน 8090 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member

เจอโฆษณาเก่า Sunny FF ปี 1983-1996 มาครับ

โฆษณาในคลิป ตัวแรก ออกอากาศปี 1985 ไม่มีอะไร

แต่ตัวที่สอง ที่ 0.37 เป็นโฆษณาที่ออกอากาศปี 1993 ซึ่ง ไม่มีกระจกมองข้างด้านซ้าย

จนผมสงสัยครับ รุ่นนี้มีกระจกมองข้างอยู่ที่อื่นหรือเปล่าครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ jumpon77

• Hero Member
ผมว่านะครับน่าจะจงใจมากกว่าครับหรีออาจจะลีมครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

พ่อผมบอกว่าสมัยนู้นนนน รถยังไม่มีกระจกมองข้างกันครับ

พ่อผมเลยหากระจกมาติดเอง เพราะพ่อติดปั่นจักรยาน พ่อต้องมีกระจกมาติด

เพราะออกถนนใหญ่บ่อย ปั่นจักรยานส่งของ พอมีรถแล้วก็เลยติด แต่รถไม่มีให้

เฃยต้องหามาติเองครับบ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมเห็นก็มีกันหมดนะครับ ตัวเก่าๆ ที่ขายทุกวันนี้เลย :D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รถยุ่นบางรุ่นสมัยนั้นไม่มีข้างซ้ายกันครับ
รถพ่อผม Corolla E80 ปี1987 ก็ไม่มีข้างซ้ายครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ off_033

รถเมื่อก่อนไม่มีมาให้หลายๆรุ่นๆเลยครับ

ซึ่งไม่มีก็ไม่ได้ลำบากอะไรนะ ปรับกระจกตรงกลางดีๆให้เยื้องไปทางซ้ายหน่อย สามารถเห็นได้หมดทั้งด้านหลังและหลังซ้าย

เพราะคันมันไม่ได้ใหญ่และกระจกก็ยังเป็นบานใหญ่โปร่งๆซะมาก

ต่างจากรถสมัยนี้ที่ design สวยๆ กระจกเล็กๆโฉบเฉี่ยวแต่มุมอับเยอะ ต้องใช้กระจกช่วย

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ที่บ้านซื้อมาตอนปี 2531 ก็ 1987 ซื้อเป็น Top ครับ ได้กระจกฝังซ้ายมาครับ

แต่เท่าที่จำได้ ตัวล่าง จะไม่มีให้ครับ ใช้มาจนขายไปปี 06 นี้ล่ะครับ :D

นี้ยังดีน่ะว่า มีให้ซื้อใส่เพิ่ม ดูรถสมัย 1974 อีกคัน Datsun 160J นำเข้าจากญี่ปุ่น

มีกระจกมองข้างอยู่ที่แก้มหน้าทั้งสองข้างเลย

ความรู้ใหม่เลยนะครับนี่.... ไม่มีกระจกข้างซ้าย

ตอนที่ผมรู้ว่า Soluna XLi ปี 97 กระจกข้างปรับปือแบบไปปรับข้างนอกก็อึ้งแล้วนะ เจออันนี้ยิ่งเงิบ ;D ;D

ออฟไลน์ john

ผมว่าปี 1993 น่าจะมีครบแล้วนะครับ ถ้าปี 1983 นี่สิสมัยนั้นไม่มีกระจกซ้ายเรื่องปกติ ไม่มีแอร์ก็เรื่องปกติ
เอะนี่แอบเช็คอายุหรือเปล่า  :-X

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ที่บ้านซื้อมาตอนปี 2531 ก็ 1987 ซื้อเป็น Top ครับ ได้กระจกฝังซ้ายมาครับ

แต่เท่าที่จำได้ ตัวล่าง จะไม่มีให้ครับ ใช้มาจนขายไปปี 06 นี้ล่ะครับ :D

นี้ยังดีน่ะว่า มีให้ซื้อใส่เพิ่ม ดูรถสมัย 1974 อีกคัน Datsun 160J นำเข้าจากญี่ปุ่น

มีกระจกมองข้างอยู่ที่แก้มหน้าทั้งสองข้างเลย

รถที่มีกระจกบนแก้มหน้านี่ผมจำได้ครับ ที่บ้านเคยมีโตโยต้าคราวน์รุ่นปลากระโห้ จำได้ว่ารุ่นปี1973 จำได้ว่ายังเคยไปปรับกระจกให้พ่อเลยนะครับ

อนึ่ง จนกระทั่งตอนนี้ผมเองก็ยังไม่เข้าใจว่า เบนซ์ W124 ทำไมกระจกซ้ายขวาขนาดไม่เท่ากัน

ออฟไลน์ SP

รถที่มีกระจกบนแก้มหน้านี่ผมจำได้ครับ ที่บ้านเคยมีโตโยต้าคราวน์รุ่นปลากระโห้ จำได้ว่ารุ่นปี1973 จำได้ว่ายังเคยไปปรับกระจกให้พ่อเลยนะครับ

อนึ่ง จนกระทั่งตอนนี้ผมเองก็ยังไม่เข้าใจว่า เบนซ์ W124 ทำไมกระจกซ้ายขวาขนาดไม่เท่ากัน

อย่าว่าแต่ W124 เลยครับ W201 ก็ไม่เท่ากัน ผมก็ยังข้องใจจนถึงทุกวันนี้เช่นกันครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ n

• Full Member
รถซันนี่รุ่นนี้สมัยนั้น ไม่มีกระจกมองข้างซ้ายครับ ผมยังทันเรียนชั้นมัธยมอยู่เลยครับ ตอนออกมาใหม่ๆผมยังไปเดินแอบส่องดูเลยครับ พอเรียนจบมหาลัย ผมก็ออกป้ายแดงเลยครับเจ้ารุ่นนี้ แต่ตอนซื้อนิสสันใส่กระจกข้างซ้ายมาให้แล้วครับ เป็นเฉพาะรุ่นแรกๆครับที่ไม่มี และรู้สึกจะเป็นoption ด้วยมั่งครับ ซันนี่รุ่นนี้นิสสันขายลากยาวมากเลยครับ เครื่องทน ประหยัด แต่ช่วงล่างบอบบางก๊อบแก็ป ไปหน่อย

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไม่มีสมัยก่อน ยังไม่แปลกครับ จำได้ว่า ทาทา นาโน ก็มีกระจกข้างเดียวนะ (นี่ขนาดสมัยนี้)

สิ่งที่สำคัญแม้จะมีกระจกมองข้างแล้วก็ต้องเหลียวไปก่อนเปลี่ยนเลนอยู่ดี

ออฟไลน์ ab4u

• Full Member

KE70 ปี 2527 บ้านผมก็ไม่มีกระจกข้างซ้ายครับ

ข้างบ้านรุ่นเดียวกันเอาไปใส่กระจกข้างซ้ายหมดไป 2800

ออฟไลน์ puo

ผมเคยใช้อยู่๔-๕ ปี มันเป็นรถที่ใช้ได้ดีทีเดียวครับ ซ่อมง่ายไม่จุกจิก ประหยัดน้ำมัน(ประมาณ๑๒-๑๓โลลิตร โซฮอล๙๑) แต่เนื่องจากอายุเยอะแล้ว๑๖-๑๗ ปี ก็ต้องเปลี่ยนอะไหล่เป็นธรรมดา หม้อน้ำ โช้คหลัง กรองน้ำมันเครื่อง

- คันที่ผมเคยใช้เป็นเบาะหนัง ปี๓๖ มันก็มีกระจกข้างซ้ายมาให้นะครับ น่าจะเป็นรุ่นสุดท้ายไมล์สีส้ม ^ ^

-  เมื่อสามปีกว่า ขายไปละแปลงร่างเป็น มาร์ช V CVT ๒๐๑๐ แทน ;D

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ความรู้ใหม่เลยนะครับนี่.... ไม่มีกระจกข้างซ้าย

ตอนที่ผมรู้ว่า Soluna XLi ปี 97 กระจกข้างปรับปือแบบไปปรับข้างนอกก็อึ้งแล้วนะ เจออันนี้ยิ่งเงิบ ;D ;D

BRIO S MT ตอนเปิดตัว ก็ไม่มีไฟฟ้าครับ เงิบตามๆกัน

ออฟไลน์ Zephyrs

ถ้าจำไม่ผิด ขนาด Baby Benz W201 รุ่นถูกสุดๆ โมเดลแรก (ไม่ได้เข้าไทยมั้งนะ) ยังไม่มีกระจกข้างด้านนึง (จำไม่ได้ขวาหรือซ้าย แต่เป็นฝั่งคนนั่งเหมือน Sunny นี่แหละ)

อันนี้คือเห็นในคลิปที่เป็นประวัติของ W201 นะครับ  ;D

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
1993 ยังไม่มีมาให้สองข้าง เป็นอุปกรณ์มาตรฐานอีกหรือครับ เพิ่งรู้นะเนี่ย

ที่ Benz มันให้กระจก 2 ข้างไม่เท่ากัน อาจจะเพราะบานที่สั้นกว่า ฝั่งซ้าย จะเน้นเอาไว้จอดริมฟุตบาท เลยทำให้มันเน้นสูง มากกว่ายาวมั้งครับ (เดานะครับ ผิดแก้ให้ด้วยครับ)

แต่มันก็ทำให้ขับยากจริงๆ นะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
รถสมัยก่อน กระจกมองข้างซ้าย จะยังไม่จำเป็นครับ และให้คนขับรถใช้กระจกมองหลังในรถดูแทน เช่นรถผมในรูปเป็นต้น เป็นรถปี 2524  ;)

รถในยุคก่อนๆ เสา a และ c จะไม่ราบเอียงเท่าปัจจุบัน ทำให้ทัศนวิสัยดีกว่ารถรุ่นใหม่ๆ

ซึ่งการที่เสาไม่ชันมาก ความสูงของกระจกรอบคันจะมาก และทำให้รถดูโปร่ง ดังนั้นการมองหลังจึงไม่ใช่เรื่องยากครับ

การมีกระจกมองหลังซ้าย จะทำให้มุมมองชัดขึ้น ซึ่งก็แน่นอนว่าสมัยนั้นตัดเป็น option สำหรับรุ่นสูงๆ ราคาแพงๆ

และรถแพงๆ สมัยนั้นก็มักนิยมให้กระจกมาครบๆ ตั้งแต่รุ่นล่างๆเลย เช่น bmw benz volvo

sunny ff สมัยก่อนเป็นรถราคาประหยัด การที่ไม่ได้ให้กระจกมองหลังซ้ายมากในรุ่นล่างจึงไม่ใช่เรื่องแปลกครับ และนั่นก็น่าจะเป็นรุ่นสุดท้ายของรถยี่ห้อนี้ที่จะไม่มีกระจกมองหลังซ้ายมาให้
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
เช็คอายุชัดๆ คนที่เคยขับ อายุต้องไม่น้อยกว่า 3 ทั้งนั้น

รB11 ตัวล่าง จะได้กระจังหน้าพลาสติกสีดำครับ ไฟท้ายยาว

เบาะผ้า ส่วนรุ่นที่สูงกว่า กระจังหน้าโครม เบาะหนังสังเคราะห์

ทุกรุ่น ล้อกระทะ ฝาครอบ 13" ไม่มีวัดรอบ พวงมาลัยปรับไม่ได้ พวงยูรีเทน

วิทยุเทป แอร์ เกียรจะเป็น 4 สปีด  รุ่นหลังๆจะมีเข้มขัดนิรภัยมาให้ด้วย

รุ่นนี้จุดอ่อนคือ สนิมครับ ทั้งหลังคา ซุ้มหลัง ใต้กันชนหลัง ใต้ท้อง สนิมมาเร็วมาก

แต่เครื่อง E13 คาร ์บูอึดมากครับ เท่าที่จำได้ ใช้มา สามแสนกม. ครับ แล้วยก E15 มาลงแทน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
แวะมาเสริมข้อมูลให้ครับ

Sunny FF รุ่นปี 1983 นั้น มีกระจกมองข้างมาให้แค่ ฝั่งขวามือ จนถึงปี 1986
รุ่นกระจังหน้าตะแกรงฝาท่อ รุ่นนั้น เน้นตัดออพชัน ขายราคาประหยัด

รุ่นที่ใส่กระจกมองข้างมาให้ครบทั้ง 2 ฝั่ง คือ รุ่นที่ออกสู่ตลาดตั้งแต่ กลางปี 1988 เป็นต้นมา ครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
แวะมาอ่านกระทู้ดักอายุ อิอิ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมไม่เคยรู้มาก่อนเลยครับว่ามีแบบนี้ด้วย

::) ::) ::) ::)

ที่ผมคิดว่าโฆษณาตัวหลังเป็นปี 1993 เพราะผมเห็นโลโก้ฉลอง 40 ปี สยามกลการ ที่ด้านท้ายอ่ะครับ

เพราะจำได้สยามกลการฉลอง 50 ปี ในปี 2003 (รู้สึกจะออก NEO กับ Cefiro รุ่นพิเศษมาด้วย)

สรุปไม่ใช่ปี 1993 หรอกหรือครับ?

ว่าแต่จริงด้วยแฮะ โฆษณา Sunny FF ตัวอื่นก็ไม่มี

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คือ มันเป็นหนังโฆษณา ที่ลากฉายมาหลายปีครับ
ดังนั้น โลโก้ สยามกลการ ที่เห็นนั้น คือ เอมาใส่กันในภายหลังจากที่หนังโฆษณาเรื่องนี้
ออนแอร์ไปได้แล้ว ปีกว่าๆ หนะครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ไม่เยอะจริง ตอบไม่ได้เลยนะเนี่ย 5555 ยอมเลย กท.นี้  ;D
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้