ผู้เขียน หัวข้อ: คิดอย่างไรกับนโยบาย ห้ามรถเก่าเกิน 7-10 ปี วิ่งใน กทม ครับ  (อ่าน 20278 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
ผมว่าเปลี่ยนเป็นไปเล่นมาตรการทางภาษีดีกว่าครับปีแรกๆถูกยิ่งเก่ายิ่งแพงพอถึงระดับนึงราคาภาษีก็แพงจนทิ้งรถไปซื้อคันใหม่ดีกว่าโดยจูงใจเอารถเก่ามาแลกได้คืนภาษีแสนนึง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ zekoza11

• Full Member
ทำระบบ คมนาคม ให้ดีกว่านี้ก่อนไหม

ออฟไลน์ che_dtracker

• Jr. Member
  • **
ถ้าเป็นจริงเนี่ย  ราคารถมือสองจะลงทะลุเหวเลยครับ  เราจะได้เห็น e60 คันล่ะ 3 แสน e46 คันล่ะไม่ถึง 2แสนแน่
เต้นท์รถมือสองก็เตรียมตัวตายอีกรอบด้วย

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเป็นจริงเนี่ย  ราคารถมือสองจะลงทะลุเหวเลยครับ  เราจะได้เห็น e60 คันล่ะ 3 แสน e46 คันล่ะไม่ถึง 2แสนแน่
เต้นท์รถมือสองก็เตรียมตัวตายอีกรอบด้วย
ใช่ครับ ตายแน่ๆ แล้วพวก B11 Champ จะเป็นอย่างไรครับ

มาคิดดู เอาแค่ทำ Eco car นี่ก็ตายกันอยู่แล้ว

นี่ทั้งรถคันแรก

ราคามือสองตก

รถมือหนึ่งขายไม่ออกอีก

แย่แล้ว

ออฟไลน์ big1731

• **
สงสัยคนเสนอ คงหูตึง มั๊งครับ เลยอยากฟังเสียงประชาชนด่า เลยเสนออะไรแบบคนคิดไม่เป็นออกมา

ออฟไลน์ Akara

หากเป็นนโยบายรณรงค์ให้ใช้รถโดยสารสาธารณะ เพราะฉนั้นกรุณารวม ขสมก, รถร่วม, รถเท็กซี่, รถตุ๊กๆ ฯลฯ เข้าไปด้วย ทีนี้ได้ฮากันทั้งบาง ถ้าพี่ที่กล่าวมาเค้าหยุดงานประท้วง :D

ปล. เตรียมรอฮากับเดี่ยวโชว์ภาคใหม่ได้เลยครับ เกิดไม่เกิดไม่รู้แต่มุกนี้โดนแน่ๆ แค่คิดก็ฮากลิ้งแทบตกเก้าอี้แล้ว :D

ออฟไลน์ nithiyod

• Sr. Member
ต่อไปรถมือสองคงไม่กระจุกตามต่างจังหวัด ทำให้ต่างจังหวัดรถแน่นไม่ต่างจากกรุงเทพ

ออฟไลน์ tommaris

คือไม่อยากจะว่านะ แต่ตั้งแต่ ท่านนายกหญิงมา รู้สึกว่า จะมีแต่เรื่องที่ไม่เข้าท่า ผมไม่ได้รวยเหมือนพวกคุณหรอกนะ ใครจะไปซื้อรถแมร่งทุก 7 ปี เอาเวลาไปพัฒนาระบบขนส่งมวลชนก่อนเถอะ รถเมล์ รอทีชาตินึง ร้อนก็ร้อน

อ่านเนื้อข่าวให้ละเอียดครับ ไม่ได้เกี่ยวกับนายกเลยครับ

ออฟไลน์ top3245

แค่การโยนหินถามทาง

ซึ่งรัฐบาลไม่บ้าจี้ทำหรอก

ออฟไลน์ Insideout

ต่อไปคงมีคนอยากเสนออะไรปัญญาอ่อนแบบนี้มากขึ้น

เพราะนอกจากมันส์ในอารมณ์แล้ว
เกินครึ่งของคนไทยอาจจะไม่รู้ด้วยซ้ำว่าใครกันแน่ที่พูด

เช่น กลุ่มนักวิชาการ ตำรวจ สว .... กว้างๆ ไม่รู้ว่าใครกันแน่

หนักข้อกว่านั้น รัฐบาลก็รับคำด่าไปแทนเต็มๆ

ผมเองไม่ได้ตามข่าว เห็นแชร์มาตามเฟสบุค ก็เคลิ้มๆนะ นึกว่ารัฐบาลเสนอซะอีก

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อย่าบังอาจทำให้การถือครองรถยนต์ยากขึ้น จนกว่าระบบขนส่งมวลชนจะดีเท่าญี่ปุ่นหรือสิงคโปร์

ไอ้คนคิดนี่มันสมองเต้าหู้จริงๆ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ almondba

• **
งั้นใช้ป้ายแดงยาวเลยละกัน ไม่จดทะเบียน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ราคารถยิ่งฮวบเลยแบบนี้

ออฟไลน์ keamglad

แต่การเดินทางบ้านเรายังกับอินเดีย ราคารถก็แบบสิงคโปร์

ขอเสริมจขกทเป็น
การจราจรบ้านเรายังกะอินเดิย แถมระบบขนส่งยังยอดแย่
รายได้ประชากรก็แบบประเทศโลกที่สาม แต่ราคารถ และราคาน้ำมันต่อรายได้แพงกว่าประเทศที่เจริญแล้ว

ยิ่งถ้ารัฐบาลบ้าจี้สนับสนุนแนวคิดนี้ ผมว่ามันอยู่กันยากละครับบ้านนี้เมืองนี้

GreenG

• บุคคลทั่วไป

แต่การเดินทางบ้านเรายังกับอินเดีย ราคารถก็แบบสิงคโปร์

ขอเสริมจขกทเป็น
การจราจรบ้านเรายังกะอินเดิย แถมระบบขนส่งยังยอดแย่
รายได้ประชากรก็แบบประเทศโลกที่สาม แต่ราคารถ และราคาน้ำมันต่อรายได้แพงกว่าประเทศที่เจริญแล้ว

ยิ่งถ้ารัฐบาลบ้าจี้สนับสนุนแนวคิดนี้ ผมว่ามันอยู่กันยากละครับบ้านนี้เมืองนี้

ใช่ครับเห็นด้วย อีกอย่างประชากรบ้านเราก็ชอบรถคุณภาพดีๆ ราคาแพงๆ เท่าประเทศพัฒนาแล้ว

ใครขับรถเล็ก คือ มนุษย์ประหลาดในสังคม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2013, 11:23:34 โดย GreenG »

ออฟไลน์ Jump

ต่อไปคงมีคนอยากเสนออะไรปัญญาอ่อนแบบนี้มากขึ้น

เพราะนอกจากมันส์ในอารมณ์แล้ว
เกินครึ่งของคนไทยอาจจะไม่รู้ด้วยซ้ำว่าใครกันแน่ที่พูด

เช่น กลุ่มนักวิชาการ ตำรวจ สว .... กว้างๆ ไม่รู้ว่าใครกันแน่

หนักข้อกว่านั้น รัฐบาลก็รับคำด่าไปแทนเต็มๆ

ผมเองไม่ได้ตามข่าว เห็นแชร์มาตามเฟสบุค ก็เคลิ้มๆนะ นึกว่ารัฐบาลเสนอซะอีก

เห็นด้วยครับ
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ burutrad

แล้วรถระดับตำนานอย่างคันนี้จะไปวิ่งที่ไหนครับเนี่ย...ใจเย็นๆกันครับ

ออฟไลน์ redsun

ถ้าคันละ 5 บาท 10 บาท
เปลี่ยนทุกวันก็ได้นะ...(ประชด)

ออฟไลน์ 370Z

ปํญญาอ่อน
จะเอาแบบญี่ปุ่น แต่คนญี่ปุ่นในเมืองใหญ่ไม่มีความจำเป็นในการใข้รถส่วนตัวเพราะระบบขนส่งทางรถไฟทำได้ดีอยู่แล้ว
เมื่อก่อนคนที่พีืงจบทำงานใหม่ๆโบนัสก้อนแรก โดยเฉพาะผู้ชายมักจะไปดาวน์รถ แต่ปัจจุบันความคิดนี้เปลี่ยนไป
เพราะการมีรถสักคนค่าจอดรถ ค่าดูแล มันแพงมาก ดังนั้นถ้าจำเป็นที่จะใช้รถ ออกเดทก็เช่าเอาดีกว่า

รัฐบาลสนับสนุน ให้คนมีรถ แต่ ตำรวจ มาควบคุม ให้คนมีรถไม่สามารถนำรถมาใช้ได้
แก้ปัญหากันง่ายจริงๆ  อีกครั้ง แก้ปัญหาได้ปัญญาอ่อนจริงๆ

ออฟไลน์ balliblue

คือไม่อยากจะว่านะ แต่ตั้งแต่ ท่านนายกหญิงมา รู้สึกว่า จะมีแต่เรื่องที่ไม่เข้าท่า ผมไม่ได้รวยเหมือนพวกคุณหรอกนะ ใครจะไปซื้อรถแมร่งทุก 7 ปี เอาเวลาไปพัฒนาระบบขนส่งมวลชนก่อนเถอะ รถเมล์ รอทีชาตินึง ร้อนก็ร้อน

อ่านเนื้อข่าวให้ละเอียดครับ ไม่ได้เกี่ยวกับนายกเลยครับ
คือผมก็พูดไปรวมๆนะครับ เป็นยุคๆ  เอาเป็นว่าผมไปแก้ความเห็นผมละกันครับ  เพียงแต่ว่ายุคนี้มีคนมาเสนอการจัดเก็บภาษีแบบบ้าๆบอ ไม่คิดเยอะนะ

ออฟไลน์ kanomcake

• Newbie
  • *
นโยบายไร้สาระครับ  อยากเป็นเหมือนญี่ปุ่นก็เชิญไปใช้ที่ญี่ปุ่นครับ 

ไม่มีใครไม่อยากใช้รถสาธารณะหรอกครับถ้ามันสะดวกและปลอดภัย

คนทั่วไปที่เค้าไม่มีรายได้มากพอ ต้องใช้รถเก่าๆ เพื่อทำมาหากิน หรือดูแลรับส่งเลี้ยงครอบครัว ก็น่าเห็นใจนะครับ ไม่มีทางเลือกให้เค้า ยังจะไปเพิ่มภาระให้เค้าอีก

ญี่ปุ่นเป็นประเทศที่ผลิตรถเอง รถทั่วไปเค้าราคาไม่แพงเมื่อเทียบกับรายได้

แต่รัฐบาลเค้าก็ไม่สนับสนุนให้ใช้รถส่วนตัว เลยใช้มาตรการทางภาษีในการครอบครองรถบีบให้ประชาชนใช้รถสาธารณะที่มีประสิทธิภาพมากกว่าแทน

ดูแผนที่รถไฟของญี่ปุ่นก็มีมากกว่า 50 สาย ไปถึงทุกที่ ที่คุณจะไป แล้วคุณจะใช้รถส่วนตัวทำมัยละครับ ??

ออฟไลน์ 6162002

ผมว่ายังไม่ถึงเวลาครับ  (แต่มันก็เป็นสิ่งดีครับ ประเทศอื่นเขาก็ทำกัน แต่ตอนนี้ไทยยังไม่พร้อม)  ไปปรับปรุงระบบสาธารณะ กับคุมเข้มกฎหมายจราจรให้ได้ก่อน

แต่เรื่อง รถจอดผิดที่ผิดทาง แล้วยกแม่งออกไปเลย เห็นด้วยครับ เบื่อมาก พวกมักง่ายจอดเนี่ย

อีกอย่างช่วยจับอย่างจริงจัง พวกที่ชอบเวลารถต่อแถวกันยาวๆ ออกอีกเลน ไปเบียดเอาข้างหน้าด้วยนะครับ  มันทำให้เลนอื่นติด  แถมเอาเปรียบคนที่เขาต่อคิวกันอีก หงุดหงิดมาก ทุกวันนี้ กลับบ้าน รถ3-4เลน เบียดกันจะขึ้นสะพานข้ามแยกไปลง เซนลาดฯ  วิ่งได้แค่เลนขวาสุดเลนเดียว -*-

ออฟไลน์ S6

แล้วใครจะตรวจตอนเข้า กทม. แล้วคนตรวจจะรู้ไหม ว่ารถคันนี้กี่ปีแล้ว ตอนตรวจรถว่ากี่ปีแล้วรถก็ จะติดยาวววววววววววววววววววววววเลย

ออฟไลน์ holahola66

ใจร่มๆอ่านกันดีๆก่อนครับ ใจความข่าวผมเห็นความพยายามการบรรเทาปัญหาจราจร
แต่พาดหัวมันตีไข่แรงๆ ซึ่งเป็นแค่แนวคิดเองครับ ไม่ได้ดูแรงเหมือนพาดหัว
เห็นด้วยครับพออ่านไป จับใจความได้ว่า ตำรวจเตรียมเสนอให้รัฐพิจารณา
คนเรายิ่งชอบตีโพยตีพาย สรุปรัฐบาลซวยโดนด่าฟรี

นั่นสิครับ ใจเย็นๆกันก่อน ณ ตอนนี้คนไทยเราควรช่วยลดความแตกแยกในสังคมได้แล้วครับ แนวคิด(ไม่ใช่นโยบาย) แบบนี้ มันไม่ผ่านหรอกครับ don't worry.
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ superden

ถ้าจะทำต้องให้เวลา เช่นอีก5ปี และราคารถควรถูกลง อาจจะทำให้มีรถเล้กอย่าง k-car มาขายราคาสองแสนต้นๆ ก็น่าจะพอรับกันได้ และควรทำในหัวเมืองใหญ่ๆพร้อมด้วยเลย เช่นบ้านผมเชียงใหม่ ก็กลัวจะเป้นอย่าง กทม. ถ้าวางแผนป้องกันไว้ตอนนี้ยังทันนะ

อีกประการ ผมอยากให้มีการส่งเสริมเรื่องซื้อรถต้องมีที่จอดรถด้วย เพราะตอนนี้ถนนสองเลน แต่มีรถจอดข้างถนนซ้ายขวา มันแคบจนจะสวนทางกันไม่ได้แล้ว ผมมาทำงานเส้นหลัง มช. เจอบ่อยมากๆ จอดกันหน้าคอนโด  ไม่เป็นระเบียบเลย

การใช้กฏหมายก็สำคัญ จอดในที่ห้ามจอด จอดในเวลาที่ห้ามจอด ตร. ก็ไม่เห็นมาจับ

และอย่าลืมทำระบบขนส่งมวลชนี่มีประสิทธิภาพด้วย ไม่งั้นจะไปไหนมาไหนลำบาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2013, 09:48:20 โดย superden »

ออฟไลน์ bump_F10_525d

http://www.bangkokbiznews.com/home/detail/politics/life/20131007/534838/%E0%B8%95%E0%B8%A3.%E0%B9%80%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%A1%E0%B8%AB%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B8%AD%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%B8%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%B4%E0%B8%997%E0%B8%9B%E0%B8%B5%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B8%9E%E0%B8%B7%E0%B9%89%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%81%E0%B8%97%E0%B8%A1..html

จากข่าว ผมว่ามันไม่ไหวจริงๆ จะทำแบบญี่ปุ่น

แนวคิดนี่ถ้ารัฐบาลให้ผ่านก็คงแย่แล้วครับ เท่ากับสนับสนุนให้คนเป็นหนี้มากขึ้น

แล้วรถเก่า จะเอาไปไว้ที่ไหน เพราะขายใน กทม ไม่ได้ราคาก็ต้องไปต่างจังหวัด

คิดอย่างไรกันครับ

ผมไม่มีความคิดไรมากนอกจาก คิดว่า คนที่คิดมองว่า ต่างจังหวัดคือถังขยะ หรือไงครับ ทำไมไม่ส่งออกไปดาวอังคารให้รู้แล้วรู้รอด

ออฟไลน์ nex7

• **
ซื้อใหม่ป้ายแดงกว่าจะผ่อนหมด 72-84 เดือน (6-7 ปี สำหรับคนทำงานกินเงินเดือน) ผ่อนหมดเสร็จห้ามวิ่งในกทม.อีก  นโยบายแบบนี้แค่คิดก็ผิดแล้วครับ รถป้ายแดงจอดเสียก็เห็นอยู่บ่อยมันขึ้นอยู่กับการดูแลรักษาที่ดีมากกว่าอายุของรถซะอย่างเดียว   อีกนโยบายรถเสีย จะปรับนาทีละ 100 บาทอีก   ผมว่าคงไม่มีใครอยากให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้หรอกนะครับ  ถ้าจะผิดก็ผิดตั้งแต่นโยบายรถคันแรกแล้วละครับ  ทีทำให้รถราเต็มถนนในเวลาที่รวดเร็วกว่าปกติ คนขับเป็นไม่เป็นก็ออกมาก่อนทั้ง ๆ ที่ไม่พร้อมจะผ่อน ไม่พร้อมที่ขับเลยด้วยซ้ำครับ