ผู้เขียน หัวข้อ: คิดอย่างไรกับนโยบาย ห้ามรถเก่าเกิน 7-10 ปี วิ่งใน กทม ครับ  (อ่าน 20282 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
http://www.bangkokbiznews.com/home/detail/politics/life/20131007/534838/%E0%B8%95%E0%B8%A3.%E0%B9%80%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%A1%E0%B8%AB%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B8%AD%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%B8%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%B4%E0%B8%997%E0%B8%9B%E0%B8%B5%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B8%9E%E0%B8%B7%E0%B9%89%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%81%E0%B8%97%E0%B8%A1..html

จากข่าว ผมว่ามันไม่ไหวจริงๆ จะทำแบบญี่ปุ่น

แต่การเดินทางบ้านเรายังกับอินเดีย ราคารถก็แบบสิงคโปร์

แนวคิดนี่ถ้ารัฐบาลให้ผ่านก็คงแย่แล้วครับ เท่ากับสนับสนุนให้คนเป็นหนี้มากขึ้น

แล้วรถเก่า จะเอาไปไว้ที่ไหน เพราะขายใน กทม ไม่ได้ราคาก็ต้องไปต่างจังหวัด

คิดอย่างไรกันครับ

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member

ราคารถบ้านเรา ยังกะราคาที่ดิน ราคาบ้าน
ใครจะไปซื้อไหวทุก 7 ปีวะ

GreenG

ราคารถบ้านเรา ยังกะราคาที่ดิน ราคาบ้าน
ใครจะไปซื้อไหวทุก 7 ปีวะ

มองอีกมุมนึก อนาคตคนไทยคงขับรถแบบ อินโดครับ 800 cc ราคาถูกๆ สัก 2-3 แสน ใช้ 7-10 ปี แล้วทิ้งเลย ไม่กี่หมื่น

ออฟไลน์ Minidog

• Full Member
คิดว่าเป็นไปไมาได้แน่นอนครับ โยนหินถามทางมาอีกแล้ว

GreenG

คิดว่าเป็นไปไมาได้แน่นอนครับ โยนหินถามทางมาอีกแล้ว
ผมก็ว่างั้นนะครับ เผลอ ผู้ใหญ่คิดเอง แล้วให้เด็กเป็นคนรับหน้า ผ้ากันเบื้อน ;D

ขนาดภาษีที่ดินบ้านเราแก้กันเป็นชาติยังไม่พัฒนาไปไหนเลยครับ

ออฟไลน์ gamaga

สำหรับผมยังไม่เห็นด้วยครับ

รถผมใช้มา 12 ปี กว่ายังไม่เคยเสียต้องจอดตายเลยสักครั้ง

ถ้า กทม จะทำแบบนั้นระบบขนส่งมวลชนเราต้องดี พอๆกับ ญี่ปุ่น ครับ

ตอนไปดูงานที่นั้นผมไม่อยากเชื่อว่ารถไฟของเขาเริ่มต้นพอๆกับของเรา ตอนนี้มันต่างกันมากเกินไปครับ

รถแท๊กซี่เขาก็เก่ามากแต่สภาพดี โดยจะจอดรอผู้โดยสารตามจุดที่กำหนด ซึ่งต่างจากบ้านเรา ครับ

ออฟไลน์ Earthz

• Newbie
  • *
เปลี่ยนรถ ทุก7 ปี ขายเป็นมือสองราคาก็ตก   ผ่อนหมด ต้องซื้อใหม่อีก :'(

ออฟไลน์ jumpon77

เค้าเรียกว่านโยบาย ปัญญาอ่อนมากครับผมว่ารถเก่ายังใช่งานอยู่ได้ถ้าเกิดว่านโยบาย นี้มีคนต่อต้านแน่นอนครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Headman

7-10 ปีวิ่ง ไม่เสถือนผมนะครับ

รถบ้านผม 15 ปีขึ้นครับ มีอยู่คัน 42 ปีแล้ว...วิ่งได้ปกติเนอะครับ ^^
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
อยากตามญี่ปุ่น แต่ราคารถแพงขนาดนั้น เฮ้อออออ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

GreenG

เปลี่ยนรถ ทุก7 ปี ขายเป็นมือสองราคาก็ตก   ผ่อนหมด ต้องซื้อใหม่อีก :'(
ใช่ๆ :'(

ออฟไลน์ 3662

• Jr. Member
  • **
คิดว่ามันสะท้อนระดับสติปัญญาของผู้คิดนโยบายนี้ครับ

ออฟไลน์ tap-mzr

• Sr. Member
คิดได้แค่นี้หรอ wa คนคิด กม. เนี้ย
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ prysakol

• Jr. Member
  • **
นโยบายที่ควรจะไม่ทำ ดันทำ

ไอ้ที่ควรจะทำ ดันไม่ทำ

เวรกรรมแท้ๆ

ออฟไลน์ Nikle_pk

เก็บภาษีคนโสด
เก็บค่ารถเสีย นาทีละ 100
ห้ามรถเก่า 7-10 ปี วิ่ง

แม่เจ้าาาา แต่ละนโยบาย
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ IncarRus

ในมุมหนึ่ง,,, ผมว่า มันจะทำให้คนหันมาใช้บริการขนส่งมวลชนเพิ่มขึ้นนะ
....แต่ก็อย่างว่า,,, จริงๆ แล้ว นโยบายแบบนี้ มันจะเหมาะกับบ้านเราหรือป่าว ก็ต้องไปศึกษาอีกเยอะ
....แต่ผมคิดว่า,,, อย่าถึงกับขนาดห้ามวิ่งเลยคับ, เก็บค่าโน่นนี่แพงกว่าหน่อย ไรงี้ ก็ว่าไป  ;D

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
ถ้าขนส่งมวลชนดี หลังอ่านโยบายนี้จบผมคงบ่นซักครูก่อนทำใจ แต่นี่มันไม่ใช่ . . . . >:(

ออฟไลน์ Sammy_

ถ้าจะไม่ให้วิ้งจริง ต้องแกกฎข้ออื่นๆด้วยครับ อย่างแรกเลยต้องลดราคารถใหม่ลงให้มากกว่านี้ และข้ออื่นๆอีกหลายๆข้อครับ แต่ถ้าอยู่ดีๆบอกห้ามรถอายุเกิน 7 ปีวิ้งผมว่ามันทำร้ายกันเกินไป

ออฟไลน์ Devil13

อยากจะเลียนแบบญี่ปุ่น ไปพัฒนาถนน และระบบการจราจรให้ถึงครึ่งของเค้าก่อน แล้วค่อยพูด

ไม่ต้องไปคิดอะไรให้ไกลตัวเหรอก เอาแค่ปัญหาพืชผลเกษตรกรรมที่ราคาตกต่ำทุกปี เดือดร้อนกันทั้งประเทศ

เอาเรื่องนี้ให้ได้ก่อน แล้วค่อยไปคิดเรื่องอื่น/color]

ออฟไลน์ fishfinger

อยากให้เก็บตังค่าเข้าพื้นที่เศรษฐกิจด้วย

บอกตรงๆถึงแม้ไม่ชอบกัน แต่ชีวิตผมจะดีขึ้นมาก

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!

รถบ้านผม 15 ปีขึ้นครับ มีอยู่คัน 42 ปีแล้ว...วิ่งได้ปกติเนอะครับ ^^

42 ปี นี่รถอะไรเหรอครับ สุดยอดเลย

กลับเข้าเรื่อง ผมว่าถ้าราคา และภาษีรถบ้านเรายังแพงขนาดนี้ ผมว่ายากครับ ยังไงก็เจอประท้วงก่อนแน่ๆ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Zephyrs

ถ้าเป็นกรณีญี่ปุ่น คือแก้ปัญหาเรื่องควันเสีย อากาศเป็นพิษภายในเมือง อันนี้คือคอนเซปโอเค

แต่ที่นู่นคือ มี Junkyard รองรับ อย่างน้อยคือถ้าขายแล้วก็มีทุนส่วนนึงไปซื้อคันใหม่ได้ อีกอย่างคือที่นู่นระบบคมนาคมหลายอย่างทำได้ดีจนแทบไม่ต้องใช้รถ (ยกเว้นไปตจว)

แต่อย่างที่หลายท่านบอก บ้านเราขนาด BTS ยังมาไม่ตรงเวลา รถเมล์ก็ต้องรอแล้วรออีกไม่เคยตรงเวลา รถก็ติดยังกะอินเดีย

จุดประสงค์ของการออกนโยบายนี้ผมว่าเป็นการสนับสนุนให้คนซื้อรถใหม่ ตอบสนองแผน Eco Car Phase 2 + กระตุ้นตลาดรถด้วยแหละ (เพื่อไรเนี่ย แค่นี้ก็ติดจะตายอยู่ละ)

รัฐบาลนี้นี่นะ เฮ้อ..

ออฟไลน์ IncarRus

รอพัฒนา,,, ขนส่งมวลชน, รอจนหลานบวช อาจจะยังพัฒนากันไม่ถึงไหน
....วิธีแบบนี้,,, อาจเหมากะกับบ้านเรากว่า, ออกกฏไปเลย ทุบหม้อข้าวตัวเองก่อนเลย 555+
....ถึงตอนนั้น,,, มันเป็นไฟท์บังคับละ ว่าจะต้องแก้ จะต้องพัฒนา

แต่อย่างว่า,,, ห้ามวิ่งเลย, ก็แรงไปหน่อย
....แต่โจทย์แบบนี้,,, ผมว่า เหมือนโยนหินถามทางมากกว่าหรือป่าว
....ตั้งราคา,,, มาให้ต่อรอง, ประกาศมาเพื่อฟังกระแสตอบรับ

ออฟไลน์ Headman

42 ปี นี่รถอะไรเหรอครับ สุดยอดเลย

กลับเข้าเรื่อง ผมว่าถ้าราคา และภาษีรถบ้านเรายังแพงขนาดนี้ ผมว่ายากครับ ยังไงก็เจอประท้วงก่อนแน่ๆ

Fiat Topolino ครับ ของคุณยาย ยังวิ่งอยู่เลย...คันเดียวในเมืองชลเลยก็ว่าได้ ไม่มีเข็มขัดนิรภัยด้วย แต่ตำรวจไม่กล้าจับ ฮ๋าๆๆๆๆๆ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Freekick042

ผมเคยเจอลุงแก่ๆขับแท็กซี่เก่า แบบว่าสงสารเค้านะ

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
คนที่บ้านผมไม่เห็นด้วยแน่นอน บ้านผมใช้รถกันยาวๆด้วยละสิ :o

ออฟไลน์ baeyongcai

พูดถึงประเทศไทย 10วัน ก้ไม่จบ มองกลับมาแล้วเพลียจิง

ออฟไลน์ towa999

• Newbie
  • *
บางคนผ่อนหกปี ใช้ได้อีกปีเดียวต้องซื้อใหม่ เป็นหนี้ต่อไม่ดีมั้งครับ

ออฟไลน์ Blackforlife

• FAST IS GOOD
เป็นไปได้ยากครับ  ถ้าอยากลดปริมาณรถเข้า กทม. สิ่งที่น่าทำก่อนจะออกกฎหมายแบบนี้

1. ทำที่จอดรถรองรับรถจำนวนมากรอบๆ กรุงเทพ ครับ และต้องติดกับสถานีขนส่งมวลชน BTS MRT จอดรถแล้วไปต่อได้เลย
2. ลดปริมาณ TAXI ให้ได้ครับ
3. ถ้าจะเอารถเข้าเมือง เก็บค่าผ่านทางให้แพงกว่า นั่งรถสาธารณะ
4. ปรับปรุง รถเมล์
5. เพิ่มสถานี้รถไฟฟ้า เพิ่มขบวนรถ

ผมว่าคน กทม. จ่ายภาษีให้ประเทศไทยมากเกิน 30% ของรายได้ของรัฐนะครับ น่าจะให้งบเยอะๆหน่อย

ปล. ผมไม่ใช่คน กทม. แต่ตามที่พบเจอมันควรจะทำนะครับ
N/A  

ออฟไลน์ poona

• ทำวันนี้ให้ดีที่สุด เท่าที่จะทำได้
    • บาร์โค้ดสโตร์
คิดได้ดีจริงละท่าน
ถ้าจะทำกันจริงๆพัฒนาระบบขนส่งมวลชนก่อนเถอะ ให้ทัดเทียมนานาประเทศ (ยกญี่ปุ่นเป็นต้นแบบก็ได้) ภายในกี่ปีก็ว่าไป แล้วค่อยนำนโยบายที่ท่านกำลังจะทำอยู่นี้นะออกมาใช้

เฮ้อเวรจริงๆ รถยังผ่อนหกปี เหลือใช้อีกปีเดียวต้องไปจอดหรือใช้ ตจว.
ทำวันนี้ให้ดีที่สุด เท่าที่จะทำได้    https://www.facebook.com/barcoderetailstores